Có nên vừa cắm sạc vừa dùng laptop.

Ku Bj
12/3/2012 11:49Phản hồi: 28
Mình đang xài 1 con Hp 6550b, không biết các bạn cho mình biết có nên cắm pin vào khi đang sử dụng máy không? Cảm ơn nhiều. 😁
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có nhiều ý kiến khác nhau lắm bạn ạ, ví dụ như nếu để pin thì sẽ dễ gây chai pin, mà tháo pin ra nếu không bảo quản thì sẽ hỏng pin. Trước đây mình cũng hay tháo pin ra nhưng bị mất điện làm sập nguồn 2 lần nên từ đó đến h không bao h tháo pin ra nữa.
cukhoaiha
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình đồng ý, bạn cứ sạc đầy rồi cứ để pin đó cắm sạc vào dùng là được, như vậy có mất điện đột ngột cũng ko lo

cắm sạc vào mà dùng cho nó an toàn bác ah,lỡ mất nguồn thì toi.mà cho cái sạc nó chạy suốt 24/25 thì cũng toi luôn cái sạc bác ah,nguy hiểm hơn 1 tí nữa là có thể hư cái máy luôn,cứ dùng thoải máy,pin nó chay là do nhiệt độ chứ hok phải do nguồn điện,sài pin cho hết rồi cắm sạc vào bác nhá,
chicoBB
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cách dùng của tớ là như thế này: vừa dùng vừa sạc, đầy pin thì cũng không rút sạc. Khi nào tắt máy (khi pin 100%) thì sẽ rút sạc, và khi nào bật máy thì sẽ dùng pin cho đến khi nào còn lại 15% thì lại tiếp tục cắm sạc...pin đầy 100% thì sẽ chuyển sang chế độ AC, và cứ thế dùng.
bạn cứ việc cắm đi , máy tính mới bây giờ khi pin đầy nó tự chuyển sang dùng điện nguồn ..gỡ Pin ra dang xài mà cup dien thì >.< ...
tknobita
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cũng tìm hiểu về vấn đề này lâu rùi, bạn có thể dùng sạc 24/24, nhưng với điều kiện là pin phải đầy (99-100%), khi đó máy sẽ tự nhận điện từ sạc và ko tiếp tục sạc vào pin nữa. Nếu bất đắc dĩ phải dùng pin thì hãy dùng đến gần hết pin ( dưới 10%) thì tắt máy, nạp đầy thì mới bật máy và dùng với sạc bình thường. Theo mình đó là cách bảo vệ pin tốt nhất. Nếu điều kiện cho phép (VD: luôn ở gần nguồn điện...) thì bạn nên làm như thế. Thân chào! 😃
Vừa cắm vừa xài thực ra không phải là nguyên nhân chai pin. Nhưng điều làm pin chai đó là nhiệt độ tỏa ra từ lap. Nếu lap bạn trên 60 độ thì nên tháo pin ra
dinhbahuy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vẫn thường kiểu vừa cắm pin, vừa cắm sạc. Pin giờ nó tính theo số lần sạc mà, nó chỉ tự sạc khi % pin của bạn dưới 9x % thôi
Giờ dùng cũng vừa cắm pin vừa cắm sạc là bình thường mà.
Vẫn để pin & sạc bình thường. Mình cũng ít tháo pin.
P/S: Làm sao để biết pin của mình bị chai bao nhiêu nhỉ 😁
audir8_iluv
ĐẠI BÀNG
12 năm
dùng BatteryBar để kiểm tra chai pin b ah. mình chỉ thấy Dell có phần mềm kiểm soát chế độ sạc pin(Dell Battery metter)
Đã dùng BatteryBar và đây là kết quả :-s
@Cafe_Den Chẳng nhìn thấy cái kết quả của bác. Tuy nhiên để kiểm tra wear level của pin thì bác có thể dùng CPUID HWMonitor
@Cafe_Den Nhìn kết quả của bác thì wear level của bác đang là 0%. Phim ngon quá còn gì
huypop
ĐẠI BÀNG
12 năm
đúng là nên vừa cắm pin vừa xài A/C...để lỡ có mất điện thì đỡ teo...hôm bữa tháo pin chi xài A/C cúp điện phát lúc mở laptop lên bị mấy lỗi gì liền...
mình đang dùng con dell n3420, không biết là pin đầy rồi mà vẫn để dây sạc như vậy có chai pin ko?
@minhtam91
nếu máy bạn có chế độ dual thì để thoải mái. khi đầy pin nó sẽ tự chuyển sang dùng nguồn của nguồn nuôi, đảm bảo không bị chai pin. Bác có thể cài battarybar để kiểm tra thường xuyên. nếu thấy mức độ %wear tăng dần thì tức là ko có chế độ dual thì bác nên tháo pin ra khi dùng nguồn hoặc sạc đầy rồi thì rút nguồn ra. theo em thì nên rút nguồn ra để tránh trường hợp mất điện thì máy bị tắt đột ngột dễ hỏng phần cứng. Còn khi chơi game hay việc cần sử dụng công suất cao thì nên dùng nguồn nuôi để chế độ performance cho hiệu năng cao nhất
Tùy loại máy và tùy loại pin thì các bạn có thể cắm sặc hay không cắm sạc.
Các bạn có thể tham khảo bài viết dưới đây : http://saigoncomputer.vn/tin-tuc/Co-nen-cam-sac-laptop-khi-dung-khong-196.html
Pin bị chai trên 20% thì có nên thay không các bác?
@Ratatouille đại gia tiền bạc không thành vấn đề thì nên thây, còn nếu đang suy nghĩ cách để kiếm tiền nhìu hơn thì không 😃
@Ratatouille đến khi nào cục pin gây bực mình cho bạn thì hãy thay. ví dụ như cúp điện mà bạn kg kip save bài máy đã tắt thì sẽ gây bực mình lắm. Hay như thời lượng dùng pin xuống thấp đến độ đi đâu cũng lè kè dây nhợ tùm lum cũng gây bực bội mà. hehehe
anhle09
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu pin đã sạc đầy thì ok ... Còn mà pin chưa đầy mà vừa sạc vừa sử dụng thì pin sẽ chai
...
cái sac nó toi là nó toi cắm vài phút nó toi thi no van toi, cắm trực tiếp 24/24 nó không toi là nó cú không toi.
pin chai là pin chai, tới hạn là phải chai. pin lô mau chai hơn pin rin
pin là linh kiện rời và dễ hỏng nên luôn được thiết kế để có thể tháo lắp thay thế được. trừ máy nhà giàu (các đời macbook muốn tháo pin phải banh máy)
Sắm laptop là phục vụ cho việc di chuyển được thuận lợi nên dùng nó sao cho cảm thấy thuận tiện không bị gò bó là ok.
Các máy thế hệ cũ với công nghệ chế tạo pin lạc hậu thì pin có độ nhớ (tức là nó nhớ mức sạc đầy lần sau sạc tới mức đó nó lại báo đầy, lúc xả đến mức nào đó lại cắm sạc thì lần sau dùng tới mức đó nó lại báo hết pin) vì thế người ta hay khuyên là sài kiệt và sạc đầy để tránh pin bị "chai".Còn công nghệ chế tạo pin hiện đại thì nhà sản xuất đã khắc phục tình trạng trên nên không cần thiết phải thực hiện quy tắc dùng kiệt và sạc đầy nữa.
Hiện tượng sốc điện do phích cắm chập chờn hay do sét lan truyền nếu không có cục pin để ổn định nguồn thì rất dể làm hỏng các chíp trong máy. Thà hỏng cục pin còn hơn là banh máy ra.
hehehe
@thanhgiang29572
Tui nói chi gọi là phán , tui làm gì mà nguy hiểm. chủ thớt hỏi cái gì , vừa cắm sạc vừa dùng ,,, có ổn không , và tui khuyên là cắm sạc vào mà dùng ,, và không nên tháo pin ra ngoài , khi sạc nó chạy một mình thì nó nhanh hư . điện tử cái nào nó cũng có tuổi , bác lớn thì bác già bác cũng chết , đến lúc chết là nó chết ai biết được , nhưng dùng đúng cách nó sẽ lâu hư hơn, pin nó đâu có chay do nhiệt độ , nó nổ không ah, bác thử lấy cái điện thoại pin 50% vừa sạc vừa chơi game đi xem nó nóng hay nó mát . pin chưa kịp lên thì nó lại nhả điện cho điện thoại rồi , laptop cũng vậy mấy máy sau này pin nằm trong nè bác sờ được cục pin không ,

Suy nghĩ cho kĩ mà đi nói người khác , tui đâu có qua nhà bác ăn hết của nhà bác , tui nói gì kệ mợ tui có liên quan méo gì đến hạnh phúc nhà bác mà xen vào , nguy hiểm này nguy hiểm nọ , bao nhiêu người có ý kiến gì, thằng nào ngu thằng nào dại đọc xong là biết rồi cần gì pải đích thân nói nó là nguy hiểm, những người cho người khác là nguy hiểm thì chính người đó mới gọi là nguy hiểm . nói mà không biết suy nghĩ lại mình
@haohao_chuacay sorry bạn, mình trích dẫn nhầm người, thành thật xin lỗi bạn. Hehehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019