Có thể chạy Windows 10 trên Mac ?

QuanNDD
29/7/2015 13:10Phản hồi: 348
Có thể chạy Windows 10 trên Mac ?
windows on mac_1.jpg

Chúng ta đều biết Apple cung cấp tiện ích Boot Camp cho phép người dùng cài bổ sung hệ điều hành Windows trên máy Mac nền Intel, thích hợp với những ai thích dùng Mac OS nhưng vẫn cần đến Windows để làm việc hay chơi game. Windows 10 cũng không là ngoại lệ và xét trên tổng thể thì mọi thứ đều tốt đẹp, hệ điều hành chạy mượt và có vẻ nhanh hơn Windows 8.

Thông tin bên dưới sẽ giúp giải đáp những thắc mắc của bạn nếu có ý định nâng cấp Windows 10 trên Mac.

Windows 10 có thể chạy trên Mac ?

Tất nhiên là có. Hệ điều hành mới chạy mượt và ổn định trên một số thiết bị khác nhau của Mac.

Mac hỗ trợ gì cho Windows 10 ?

Thật khó có thể liệt kê một danh sách đầy đủ. Tuy nhiên dựa trên kinh nghiệm thực tế cho thấy bất kì máy Mac nào bán ra trong 5 năm gần đây đều hỗ trợ tốt hệ điều hành mới của Microsoft. Nếu máy bạn đang cài đặt Windows 7 hoặc 8.1, khởi chạy tiện ích Get Windows 10, nhấn chọn mục Check your PC để kiểm tra.

Windows 10 có chạy được trong Boot Camp ?

Hiện tại, Boot Camp chưa chính thức hỗ trợ Windows 10 nhưng dường như mọi thứ vẫn hoạt động tốt đẹp. Trên thực tế, nó là một trong số thiết bị tốt nhất được cài và chạy Windows 10. Điều quan trọng là nhiều người dùng cũng có trải nghiệm này.

Windows 10 compatible.jpg

Lời khuyên nào dành cho Boot Camp ?

Mặc định Boot Camp sẽ cần ít nhất 16GB không gian ổ cứng để cài đặt hệ điều hành mới. Tuy nhiên theo kinh nghiệm cá nhân, tùy thuộc vào mức độ sử dụng và những phần mềm dự kiến cài đặt mà bạn nên dành một phân vùng tối thiểu 25GB hoặc hơn để không lo việc mở rộng dung lượng lưu trữ về sau.

Windows 10 có chạy trong Parallels Desktop ?

Có nhưng phải dùng phiên bản mới nhất hiện nay là Parallels Desktop 10, nó sẽ mang đến bạn một trải nghiệm thú vị.

Quảng cáo

Thế còn những phần mềm ảo hóa khác ?

VirtualBoxVMware Fusion phiên bản 7 đều hỗ trợ Windows 10. Bạn không phải lo lắng vì quá trình cài đặt cũng đơn giản như đã từng với Windows 7 và Windows 8.

Lời khuyên khi dùng máy ảo ?

Về cơ bản thì yêu cầu phần cứng tối thiểu để chạy Windows 10 cũng tương tự Windows 8. Cụ thể với phiên bản Windows 10 32-bit là 1GB RAM, 16GB dung lượng lưu trữ, đồ họa hỗ trợ DirectX. Với bản Windows 10 64-bit yêu cầu cao hơn, RAM tối thiểu 2GB và 20GB dung lượng lưu trữ. Trên thực tế, ngoài phần dung lượng ổ cứng như đề cập trên, tùy thuộc cấu hình phần cứng mà bạn nên dành tối thiểu 4GB RAM hoặc hơn để cảm nhận được độ mượt của hệ điều hành mới so với Mac OS.

virtualbox windows selection.jpg

Có thể nâng cấp Windows 7 hoặc 8 trong môi trường ảo hóa ?

Quảng cáo

Chắc chắn là được. Nếu đang sử dụng thì bạn sẽ nhìn thấy biểu tượng “Get Windows 10” trong khay hệ thống ở góc phải dưới màn hình Windows. Cho đến thời điểm hiện tại, nếu vẫn chưa thể cập nhật Windows 10 mặc dù đã đặt chỗ trước thì bạn có thể "ép" Windows Update kiểm tra và tải về. Tham khảo hướng dẫn chi tiết tại đây.

Có thể tải riêng file Windows 10.iso ở đâu ?

Microsoft hiện đã cung cấp hai công cụ tương ứng để người dùng tải về phiên bản Windows 10 32-bit và 64-bit tại đây. Lưu ý là quá trình cài mới sẽ yêu cầu mã sản phẩm (product key), xác thực bản quyền Windows trước khi hoàn tất việc cài đặt.

Có cần sao lưu dữ liệu trước khi nâng cấp ?

Quá trình nâng cấp Windows 10 không làm mất dữ liệu cá nhân. Tuy nhiên cẩn tắc vô áy náy, tốt nhất bạn nên tạo bản sao lưu những dữ liệu quan trọng để dự phòng xảy ra sự cố.

Làm thế nào để Windows 10 chạy tốt hơn trên Mac ?

Bên cạnh việc cài đặt trình điều khiển (driver) phần cứng và đảm bảo chúng tương thích tốt với hệ điều hành, bạn nên cài thêm Trackpad++ giúp tối ưu hóa trackpad của Mac chạy Windows. Công cụ này hỗ trợ cảm ứng đa điểm lên đến 4 ngón và có khả năng phát hiện, bỏ qua những cú chạm ngẫu nhiên trên trackpad.

Nguồn tham khảo: Zdnet.com
348 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dạ chạy được chứ, chạy tốt luôn á! em ủng hộ mua mac về xong rồi xóa sạc cài windows lên cho bà con có cớ chử chơi 😁
willboy33
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Airblade14 Em thích cái tính đó của bác
cavienchien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Airblade14 làm thế nào để xoá toàn bộ ổ cứng của Mac để cài Window vậy bạn? máy mình mac air 2014 128Gb, thằng em cài bootcamp chạy win thì dung lượng chỉ còn có 50Gb để cài. cài win xong thì còn có 20gb trống để sử dụng.
@Airblade14 mình đang tính mua con macpro mà đang phân vân ko biết cài win chạy có sao ko bạn chỉ giáo thêm cho mình tự tin với
duonganhhao
ĐẠI BÀNG
7 năm
@onlyou8x lưu ý là chạy windows trên macbook sẽ nóng hơn chạy macOS trên macbook nhé, vấn đề nhạy cãm ở đây vẫn là VGA rời, nếu nóng quá coi chừng nó die luôn, nếu kiểm soát được nhiệt độ thì Macbook sẽ là máy chạy windows tốt nhất @@
Đã lên cho MacBook Pro Retina 2012, cực ngon, cực đẹp, chưa thấy lỗi gì, driver bootcamp tuơng thích đầy đủ
duonganhhao
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyencuongmttn277 mình chưa gặp tình huống đó, bạn thử tải phiên bản mới hơn coi sao
duonganhhao
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duonganhhao
@duonganhhao Unh m thu miet ma k dc. Chac phai cai lai bootcam qua
Tungndhp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân sao e cài win 10 cho mac retina 2012 thì đến đoạn chọn ổ cài win nó báo phân vùng không thể cài được là sao bác ơi?tất cả các bước e làm đủ hết 😔
lungtung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mới cài win 10 trên Mac pro ngày hôm qua. Chạy ổn tuy nhiên khi chạy edge một lúc thì lỗi không chạy được gì nữa, end task không được luôn mặc dù vẫn mở dc task manager, explorer. Chưa có thời gian tìm hiểu thêm.
huck23
TÍCH CỰC
9 năm
Em vừa lên xong, mở tinhte.vn thử coi cái thằng Microsoft EDGE nó ngon ra sao thì... thấy ngay bài vừa lên 1 phút trước =)))))
quyphx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huck23 Em có Macbook Pro Mid 2009 có chạy đc win10?
Nếu chạy được bác cài giúp em?
willboy33
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huck23 Bacs có key k cho em xin với
huck23
TÍCH CỰC
9 năm
@willboy33 Em xài win7 lậu, xong update trực tiếp lên 10 =))) chưa bao giờ ngó thấy cái key nó ra làm sao @@
Ko thích Apple lắm nhưng công nhận Mac quá đẹp. Nếu mà tiền bò nhai ko hết chắc cũng làm 1 con cho nó pro. Win 10 giờ nhẹ, có ổ SSD nữa thì nó chạy như gió. On/off chưa đến 10 giây.
Mình nghĩ ngoài XP, win 10 sẽ là đỉnh cao của M$.
Be Trần TK
ĐẠI BÀNG
9 năm
@timmuasim.com chứ win 7 không phải đỉnh cao hả bác 😁
@Be Trần TK win 7 m thấy bình thường thôi. xp nó ổn định và lâu dài cũng như đầy đủ tính năng. w7 đẹp. ổn định nhưng nói hơn xp quá nhiều thì ko có.
win10 là 1 cái gì đó khác, nhẹ nhàng, mượt mà và nhiều cái thông minh.
huy.le1995
ĐẠI BÀNG
9 năm
@timmuasim.com Win 10 là phiên bản cuối cùng của Windows thì chả đỉnh cao 😆), sau đợt RTM này Win 10 sẽ còn nhận thêm các cập nhật cải tiến để nâng cao trải nghiệm người dùng nữa nên đỉnh cao là chuyện dĩ nhiên 😁
binhnn
CAO CẤP
9 năm
sao mất công mua mac chạy Win nhỉ
@kenny81_hp bán lại em đi bác
dknyxdie41
TÍCH CỰC
9 năm
@kenny81_hp tài vì mac cài win chuẩn, xài tốt win + mac
các máy win khác cài mac ko chuẩn 😁, xài tốt win nhưng mac thì ko tốt
@vietcad.77 cho hỏi có thể chạy song song Mac Mini đc không?
doantuhy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@binhnn Unti apple chăng?
olbaid
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình update lên win 10 từ win 7 trên bootcamp cũng không có vấn đề gì, chỉ thấy máy hơi nóng hơn 1 chút

Có bác nào import được win từ bootcamp vào parallel để chạy máy ảo trên os x được ko ạ?
em import thử vài lần nhưng ko đc, ai có cao kiến xin chỉ giáo giúp.
thanks
ehh123
ĐẠI BÀNG
9 năm
Update trên máy ảo có bị mất dữ liệu không các bác
Chính bản thân mình đã từng cài hôm 10240 chưa chính thức. Mọi thứ chạy rất mượt nhưng hôm đó chưa biết vào cái driver bootcamp để cài driver mạng nên ko biết nó hỗ trợ chưa ? Sau này lùi về 8.1 thấy ko tự nhận driver mạng đã vào USB để lấy driver bôot camp cài mới nhận thì mới vỡ lẽ
cuong.pm
TÍCH CỰC
9 năm
Win 10 sẽ là phiên bản Win đỉnh cao của MS.
Thiên Nha
TÍCH CỰC
9 năm
rất tiếc mac mình 6 năm trước
@Thiên Nha Kệ bạn ai quan tâm
Thiên Nha
TÍCH CỰC
9 năm
@Phong đại ca có người quan tâm rồi đó... 😁
Phùng Sang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cài bootcamp trong Win 10 nhận đủ driver,thì vào đâu chỉnh bootcamp để trachpad nhận ngón tay??.AE chỉ mình với.thanks
duonganhhao
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phùng Sang click phải vào biểu tượng bootcamp dưới khay đồng hồ, rồi chọn tiếp bootcamp control panel hay bootcamp setting gì đấy ko nhớ rõ. vô đó chỉnh nghe huynh 😁
Van Thu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phùng Sang Vào Bootcamp ở góc dưới tay phải màn hình tại Taskbar, tìm các tab tinh chỉnh nhé bro.
huck23
TÍCH CỰC
9 năm
@Phùng Sang Em lên thẳng từ Win7 bác ạ, Bootcamp chạy bản mới nhất, lên 10 xong mọi thứ đều bình thường, vẫn nhận đầy đủ như chưa có chuyện gì thay đổi cả ^^
cavienchien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huck23 cứu mình với, máy mình lên win 10 thì 90% mọi thứ bình thường trừ việc ko nhận mic, sound card và bluetooth. các bạn giúp mình với. thanks
khoa_90
TÍCH CỰC
9 năm
Chưa bao giờ biết đến Boot Camp trên Mac bao giờ. Dùng Mac gần 6 năm nay chưa 1 lần cài Win lên Mac, chỉ nhớ có 1 lần cài Parallels Desktop 10 dùng thử Win 8 xem coi nó chạy như thế nào cài vào để đó rồi cũng xoá đi luôn. Haizzz..... Thực sự thì Mac OSX chạy trên Mac mới là vô đối hehehe.
phuongthao93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khoa_90 WIN chạy trên Mac mới là vô đối.
khoa_90
TÍCH CỰC
9 năm
@phuongthao93 Chắc mua Mac về toàn dùng Win à o_Oo_Oo_Oo_O
@khoa_90 OSX sử dụng chút xíu thôi, làm những việc khác trên Win thì ổn, làm trên MAC chỉ có nước vứt mịa con MAC vào toliet
khoa_90
TÍCH CỰC
9 năm
@HarryTit2911 Haha mỗi người dùng mỗi nhu cầu khác nhau. Mac với mình thì chỉ làm đồ họa để show ảnh làm chút ít PTS + xuất phim, còn laptop thì dùng cv là chủ yếu. Đa số là chạy Laptop thôi Mac thì toàn vứt só lâu lâu có việc gì cần lại mở lên, có khi hơn tháng ko mở lên ấy chứ. Mỗi cái nó đảm nhận 1 cv của nó nên trc giờ chả biết đến cái Boot Camp trên Mac và cũng chưa có trải nghiệm Win trên Mac bao giờ, nghĩ thì nếu Mac mà cài Win lên khác gì cái laptop mình đang dùng đâu. Thế lại thôi chả bao giờ cài 😁
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Mình chỉ mong một ngày sẽ ko còn Windows hay MacOS nữa! Chỉ còn một hệ điều hành duy nhất thông minh tối ưu cho tất cả các dòng máy!
l3_j34ng_gi4
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PIDER Đừng áp đặt suy nghĩ thiển cận đến tất cả mọi người bạn à. Nếu ko có Mac. Hàng triệu Dev trên thế giới sẽ hết cửa !
Bạn nghĩ vì sao tất cả máy tính đều cài đc win. Còn chỉ máy tính Apple cài đc Macos. Mà nó vẫn sống, vẫn phát triển đc ?
willboy33
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PIDER Thông minh thế bác, hay k có khả năng nên phán thê
@chongao2k5 Không có ngày đó đâu bác, lúc nào cũng từ 2 trở lên, nguyên tắc thị trường là vậy.
@chongao2k5 Thứ bạn muốn sẽ không bao giờ có, đơn giản vì nhu cầu mỗi người dùng khác nhau, không ai muốn quá nhiều cho nhu cầu cần thiết để đổi lấy cái giá quá cao và ngược lại😃
minhphammr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu dùng cài thêm Windows trên Mac, chủ yếu để dùng Office, phần mềm thống kê, văn phòng thì nên mua loại 128GB hay 256 GB hả mấy bác. Phân vùng Windows khoảng nhiêu GB là đủ? Thank you
khoa_90
TÍCH CỰC
9 năm
@minhphammr 128GB là đủ cho văn phòng rồi, chia ra 2 ổ mỗi ổ 64GB vừa cài win vừa cài Mac chạy vivu, nếu có tiền thì làm ổ 256GB càng tốt. Tùy bạn thôi
@khoa_90 Nếu tiền không phải là vấn đề thì max option mà tiến, cần chi phải ngại. Xài 10 năm sau cho con cháu xài vẫn còn ngon, khakha
nqt9002
CAO CẤP
9 năm
đã cài trên con MacBook pro retina quá ngon nhưng vẫn thích xài MAC OS hơn. WIN chỉ để chơi games 😁
Cài Windows bằng Bootcamp, mình gặp phải vài vấn đề sau:
- Bàn phím khi mở Windows lên nó luôn sáng, tắt rồi bật lên nó vẫn sáng.
- Màn hình retina nên một số phần mềm: VD: Bing Desktop icon nó nhỏ xíu xiu.
- Bên OS X copy là bấm command + C, theo thói quen cứ bấm nút command mà bên Windows nó là nút start.

Có bạn nào giải quyết được các vấn đề trên chưa nhỉ? Giúp mình với... Mình cảm ơn nhiều! 😁
@proudmore cảm ơn bác, để thử xem sao
@danhhuynh297 bác set lai do phan giải 1440 x 900 là ok, chữ ko bi bể quá, mà app cũng ko bị teo nhỏ :3

Icon bác set icon dạng large

bàn phím thì chịu, mình cũng ko co cach khac phuc
@Respira Đây bác, bác không đọc hết bài ah?
http://trackpad.powerplan7.com
cavienchien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hasnguyenit mình cài theo cái này. cài power plant trước, cài xong rồi nó bảo là chẳng tìm thấy bootcamp, thế là khi cài trackpad++ thì cũng chẳng được luôn. bạn có gặp lỗi như thế này chưa? giúp mình khắc phục với. tks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019