Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Computex 2015]AMD ra mắt APU A10-7870K: 4 nhân CPU, 8 nhân GPU, mở khóa hệ số nhân, giá 137$

cuhiep
1/6/2015 3:13Phản hồi: 60
[Computex 2015]AMD ra mắt APU A10-7870K: 4 nhân CPU, 8 nhân GPU, mở khóa hệ số nhân, giá 137$
AMD vừa ra mắt A10-7870K, một APU mạnh mẽ thuộc dòng Kaveri dành cho máy tính để bàn nhắm đến đối tượng chính là game thủ. Nó có tất cả 4 nhân CPU, 8 nhân GPU và mở khóa hệ số nhân để sẵn sàng cho việc ép xung. So với con chip A10-7850K trước đây, 7870K có xung nhịp cao hơn 5%, tăng lên 3,9GHz ở mức độ hoạt động bình thường và còn có khả năng boost lên 4,1GHz khi cần thiết. Đây không phải là một sự cải thiện vượt bậc, tuy nhiên giá của 7870K chỉ là 137$ trong khi 7850K lúc ra mắt thì có giá đến 180$. GPU bên trong 7870K cũng được tăng xung nhịp lên 20% so với thế hệ tiền nhiệm, từ 720MHz lên thành 866MHz để mang lại hiệu năng tốt hơn. Trong khi đó, mức TDP vẫn giữ ở con số 95W.

APU A10-7870K còn hỗ trợ sẵn công nghệ FreeSync, vốn được áp dụng để giảm hiện tượng lắc giật và đứt gãy hình ảnh xảy ra do sự thiếu đồng bộ giữa tốc độ của GPU và tốc độ làm tươi của màn hình. FreeSync cạnh tranh với G-Sync của NVIDIA, và bạn sẽ cần đến một màn hình rời hỗ trợ kết nối DisplayPort 1.2a để có thể xài được FreeSync. Một số màn hình tương thích công nghệ này đã được bán ra bởi Acer, BenQ, LG, Nixeus, Samsung, ViewSonic.

Tương tự như thế hệ tiền nhiệm của mình, 7870K cũng hỗ trợ giải mã phần cứng các video HEVC (H.265). Kĩ thuật này giúp việc phát, truyền phim 4K trở nên nhanh chóng hơn, trong khi mức độ tải của CPU thì được giảm xuống đáng kể (tức là tài nguyên CPU không tốn nhiều như giải mã phần mềm, vi xử lý có thể để dành tài nguyên đó cho chuyện khác).

Các hãng tham gia sản xuất máy tính dùng vi xử lý này của AMD

A10-7870K đã bắt đầu bán ra ngay từ hôm nay.

Một số điểm nhấn khác của AMD A10-7870K:
  • Tốc độ khung hình cao hơn đến 48% cho những game online phổ biến
  • Hiệu năng đồ họa khi chạy Direct X12 cao hơn ba lần so với "các giải pháp cạnh tranh khác"
  • Kiến trúc đồ họa bên trong là AMD Radeon Graphics Core Next (GCN)
  • Hỗ trợ tốt cho trải nghiệm Windows 10
  • Hỗ trợ kiến trúc tính toán phức tạp HSA để kết hợp CPU và GPU một cách hiệu quả hơn. Xem thêm nhiều thông tin về HSA ở đây.
  • Dùng socket FM2+ nên dễ nâng cấp
Cấu hình của AMD A10-7870K:
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một dạng card vga tích hợp trên cpu như kiểu của intel ah Mod? Mod so sánh với cpu intel cùng phân khúc và giá tiền thì ntn ạ?
ranmap1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phudiec_95 Hình như năm 2006-2007 em ráp cái máy cùi để dùng chung trong ký túc xá thì đúng là vậy, chứ bây giờ Intel cung tích hợp GPU lên đế chinh với CPU luôn rồi ợ! Chắc lâu rồi bác chưa ráp máy! Cũng phải giờ em toàn ôm Laptop thôi, chỉ có thằng đệ nghiện Game dạng Hardcore là hầu như mỗi năm đều nâng cấp con máy bàn siêu chiến binh gì gì của nó thôi ạ!
thanh4177
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phudiec_95 2 thằng đều tích hợp GPU và CPU lên 1 đế hết.
ADM luôn có giá rẻ hơn Intel, về mặt GPU thì ADM nhỉnh hơn, nhưng tới đời Iris của intel thì mình chưa có tìm hiểu mấy
tcmDuy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phudiec_95 hồi trước thì đúng là như vậy, nhưng bây h đã khác rồi, k nhớ rõ từ thời socket 1366 hay 1150 thì intel đã bỏ gpu tích hợp trên main, và đã tích hợp luôn gpu lên cpu luôn rồi bạn 😃

nhưng có sự phân chia rõ ràng nhé:
vd: cpu dòng i (i3 i5 i7) thì đều có tích hợp gpu (hd5xxx như dòng haswell hiện tại, và hiện đã lên hd6xxx trên dòng boardwell mới)
còn riêng dòng xeon E thì k có tích hợp gpu bác nhé, chỉ có cpu ko thôi 😃

chia sẽ tí kiến thức nhỏ nhoi, ae bình luận vui vẻ k nên troll hay đá xoáy này nọ làm gì 😃
Hax xì
ĐẠI BÀNG
9 năm
có ai nhận được cái này không :eek:
ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenduchao93 có hihi nhưng ko up, đợi đã à hihi
@nguyenduchao93 hot quá, ko thấy ai nói hết ta? bạn dùng win7 bản quyền hả?
@vidia.vn Cái đó là do cập nhật trong Windows Update. Mà cần gì bản quyền, update thoải mái chỉ đừng cài cái WGA thôi
Con này ngon hơn core i5 ko các bác? Làm Photoshop và ProShow đc ko?
Mr.Hip
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chất lượng comment tinh te dạo này xuống cấp quá. Chắc tại vậy mà mình ít xem tinhte hẳn, khi nào cần đọc truyện cười siêu ngắn lại vào xem ít comment 😆
tầm này mua E3 + 1 em vga khỏe , hợp lí hơn.mà thôi thích amd thì cứ bem amd 😁
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@tungnguyen9x97 theo mình thì nếu ko chơi card rời,ngân sách giới hạn thì AMD vẫn là nhất:rolleyes:
@tungnguyen9x97 bác nghi sao gia này mua dc con E3 ý bác là xeon E3 hay cái gì khác.?
trungth1b
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gamekosu Đồng ý với Bác Gamekosu. Đang Online thấy ngứa mắt nhảy vào cờm mên luôn. Có mấy chú đọc bài chỉ đọc phân nữa thôi hay sao đó. Như bác này:

tungnguyen9x97 đã nói:
tầm này mua E3 + 1 em vga khỏe , hợp lí hơn.mà thôi thích amd thì cứ bem amd 😁

Không nhìn cái giá của AMD đi rồi phán như thánh. Con xeon E3 nó hơn A10 7870k cả triệu trong khi chưa có Vga. Cập nhật lại rồi hãy phán.
@tungnguyen9x97 Tầm 137$ mà đòi mua E3 + con vga khỏe? E3 dòng xeon của intel, giá riêng con cpu thôi là đã hơn hẳn con 7870k này rồi, thế mà còn đòi mua thêm 1 con " vga khỏe " nữa chứ?
Tham khảo thử giá 1 con E3 nào:
http://phongvu.vn/thiet-bi-tin-hoc/cpu-bo-vi-xu-ly/cpu-intel/bo-vi-xu-ly-the-he-3-3rd/cpu-xeon-e3-1220v3-31ghz.html
@tungnguyen9x97 Cho bạn 5tr đố bạn mua build đc 1 bộ CPU + Mainboard nào p/p cỡ em này đấy =))
AMD chỉ cần 5tr là quá dư 1 bộ CPU + Mainboard nhé
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Mong Admin sớm làm so sánh với Intel để nhiều anh em hiểu, hình dung được sức mạnh thực sự của em nó...

gửi từ Bphone 24k thần thánh
saiback
CAO CẤP
9 năm
@kungfu9 Theo hiểu biết sơ bộ thì: CPU Intel > CPU AMD nhưng GPU Intel < GPU AMD nên tùy bác chọn 😃
@saiback theo mình thì pc thì cứ CPU mạnh. GPU thì cần khi khi có VGA rồi 😁
Razor11
CAO CẤP
9 năm
@kungfu9 iGPU R7 mạnh hơn intel hd nhé bạn có cái hd6200 là chưa biết sức mạnh thế nào thôi
saiback
CAO CẤP
9 năm
@Gamekosu Cái đó thì sai rồi, tùy mục đích thôi. Ví dụ chơi games thường thôi thì chiến AMD đỡ phải mua thêm card thì GPU tích hợp khá mạnh đó 😃
Hoang Min
TÍCH CỰC
9 năm
Khi nào mới có CPU intel thế hệ 5 cho máy bàn nhỉ 😕 chờ lâu quá rồi 😔
VeChai13
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoang Min Vừa ra I7 5775C đấy bác. Q3 ra I7 dòng 6 nhé ( I7 6700k).

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Hoang Min
TÍCH CỰC
9 năm
@VeChai13 Toàn hàng khủng 😕 đang đợi mấy con cỡ pentium hay i3 thôi.
Nó có tất cả 4 nhân CPU, 8 nhân GPU và mở khóa hệ số nhân để sẵn sàng cho việc ép xung => thật tuyệt vời
@TraiThanhNam192 quảng cáo thế thôi sư thật phủ phàng 😁
@hieupy89 Thật ko thể tin được bác ạ 😆
nguy
hiểm qua đó mà, sao lại phải căng thẳng như dậy :-/
haiau101079
ĐẠI BÀNG
9 năm
"7870K chỉ là 137$" về việt nam thì chắc không có giá này đâu.:mad:
thấy benchmark gpu thì điểm còn cao hơn gt740....nhưng p mua ram ngon(2133 2400)
http://genk.vn/do-choi-so/amd-gioi-thieu-phien-ban-moi-cua-apu-kaveri-20150529170304451.chn
chu0i_vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
😁 chả quan tâm lắm tới anh AMD CPU rẻ -> Main đắt, mà mua cái main cùi về coi xem có thím nào dám OC ko mà unlock. Tính ra tổng thiệt hại cũng chả thua kém anh intel được bao nhiêu về cái giá. Tóm lại là ai thích chơi thì chơi thôi, nhưng phải nói công nghệ freesync lần này có chút đáng chú ý. Hi vọng là giảm tình trạng đứt gãy hình ảnh trên dòng ATI, thế giới lại chia đôi còn hơn là để thằng intel độc chiếm. 5 năm rồi chúng ra đủ loại socket như 1156,1155,1150, 2011, trong khi các tay chơi còn chưa kịp tậu nổi dàn socket 2011 thì nó lại sắp ra 1151 :mad: khiến người mua bàng hoàng và sửng sốt chả khác gì anh anh AMD thời AM2+, mua xong rất khó tính toán để nâng cấp cho về sau
thach273
TÍCH CỰC
9 năm
htpc thẳng tiến , xem video time scape 4k bản không nén 350 GB hy vọng không bị lag 😁

nói thế thôi chứ bây giờ chỉ dám xem phim bluray remux 1080 nặng vài chục GB thôi , core i3 đời sandy cũ của mình nó load lên tận 30% liền , xem 4k phải quẩy offline , nhưng mà cái loại high bitrate trăm megabit trên giây thì lag lòi tòi phòi @@!
Con này hình như là Godavari á Mod #cuhiep
Intel mạnh về vi xử lý . vga yếu
AMD mạnh về đồ hoạ . xử lý yếu
nếu máy để phục vụ chơi game thì chọn AMD ( rẻ + vga rất chất )
còn để làm photoshop hay những chương trình xử lý xong việc nên xài Intel
Đối với mình AMD là ngon
đang xài laptop A10 vga đã 3.2 GB ( quad-core turbo 3.9 GHZ )
còn core i7 ( 8 nhân ) vga Intel graphics 4600 HD = 1.7 GB
xài vga AMD onboard quen rồi nên mình không cần card rời chi cho tốn tiền
vga 3.2 GB là chơi tuốt crysis 3 + starcraft 2 + need for speed most wanted + turok
còn Intel graphics thì hơi có chút mướt ko bằng hơi giật giật
bbvc
TÍCH CỰC
9 năm
Game thủ thường đa số đều múc cho mình 1 cái vga tầm 150$ rồi, AMD tích hợp GPU chi cho khủng nhỉ, dở dở ương ương, tác vụ bình thường thì dư xăng, chơi game thì chưa đủ, khó hiểu 😁
@bbvc Không hẳn là dở dở ương ương đâu bác

trong clip này thấy APU của AMD chơi ngon mượt mà BF4 nè.

Em thấy dòng này rất hợp cho mấy bác làm net , các game thủ ít tiền hoặc các bác làm HTPC lâu lâu muốn chơi game đổi gió
con này quảng cáo là beat i3+gt740, cơ mà giá về VN không dưới 5 củ chứ chả có giá thơm như bên USA, hơn nữa xài hàng AMD lợi hơn tí là có thể crossfire với GPU rời luôn, nên khi nâng cấp thì không phí, chỉ tiếc là mình ở VN với cái giá trên thiên đường nên hận đời quá.
@king_of_mar1311 9 xác VN nó thương gia nó ngu đâu . Nó cũng xem Preview thấy tương đương con nào bên Intel thì định giá thấp hơn 1 tí thôi . Cho nên cuối cùng chả ai mua đc giá như ở nước ngoài. Thỉnh thoảng mới có 1 dịp hên xui nào đó gần gần giá nước ngoài
Klq mấy bạn cho mình hỏi core i5, vga HD Graphics 4000 chơi tốt fifa online 3 hay warface ko nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019