[Công cụ] Telex Typing - Bộ gõ tiếng Việt cho Windows Phone

ioiokkkk
25/1/2013 15:10Phản hồi: 170
170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
Nokia họ hứa rồi bảo sẽ có gõ telex mà chờ dài cổ không thấy đâu chắc phải chờ tới windows blue quá.
shike
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo em thì nên có cái nhìn tích cực hơn và ủng hộ tất cả các phần mềm do ng Việt mình làm ra, có thế thì ứng dụng Việt mới càng phát triển ạ. Em vote cho tinh thần đóng góp của bác

Sent from my C6603 using Tinhte.vn
tiny.spirit
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác nào tích hợp đc bàn phím tiếng việt vào wp, đem bán thì giàu lên nhanh chóng 😆
meta99
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tiny.spirit Có là mua ngay vì không có WP và RT hầu như không thể làm việc được

---------------------------------------------------
Gửi từ Surface RT với bộ gõ <COPY and PASTE>
meta99
ĐẠI BÀNG
11 năm
http://www.tinhte.vn/threads/bill-gates-microsoft-da-mac-sai-lam-voi-chien-luoc-di-dong.1894503/

Bill Gates: Microsoft đã mắc sai lầm với chiến lược di động

Trong một cuộc phỏng vấn với nhà báo Charlie Rose thuộc chương trình This Morning and 60 Minutes của kênh CBS News, chủ tịch kiêm nhà sáng lập Microsoft - Bill Gates đã thừa nhận rằng: Chiến dịch khởi đầu của Microsoft đối với điện thoại di động là một sự thất bại và khi được hỏi tại sao thất bại, ông đã trả lời: "Điều đó thật quá phức tạp".
;) có cố gắng
mr.sown
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này mình cũng sử dụng từ lâu rồi và vẫn đang dùng, nhưng có 1 hạn chế mà mình thấy có lẽ lập trình viên quên đó là ko để chế độ xoay màn hình, một số người như mình quen việc xoay ngang màn hình để các phím bấm rộng rãi nhưng app này quên mất điều đó
mr.sown
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này mình cũng sử dụng từ lâu rồi và vẫn đang dùng, nhưng có 1 hạn chế mà mình thấy có lẽ lập trình viên quên đó là ko để chế độ xoay màn hình, một số người như mình quen việc xoay ngang màn hình để các phím bấm rộng rãi nhưng app này quên mất điều đó
@mr.sown Họ không quên đâu, mà chưa giải quyết được về mặt kỹ thuật đó. Gõ telex tốt hơn nhưng nếu chưa xoay được màn hình ngang thì chưa thể dùng được vì phần lơn máy window phone đều có màn hình bé!
Sent from my Lenovo P770 using Tinhte.vn
Mới vừa xài thử, tốc độ gõ nhanh, chính xác. Hy vọng tác giả viết thêm nhiều phần mềm cho WP hơn nữa;)
ioiokkkk
ĐẠI BÀNG
11 năm
Phiên bản 1.4.1 đã lên store, hỗ trợ xoay ngang màn hình 😃 (kèm thêm nút khóa xoay màn hình luôn)
@ioiokkkk OK, chúc mừng bạn đã thêm tính năng xoay mà hình cho bộ gõ tiếng việt này.

Sent from my Lenovo P770 using Tinhte.vn
Có xoay rồi..ngon
manloyal
ĐẠI BÀNG
11 năm
theo ý kiến cá nhân mình, bạn đổi tên app thành " Gõ tiếng Việt" cho thuần Việt và khi xoay ngang màn hình thì nên để khung hình rộng hẳn ra bằng với bàn phím thì đẹp, còn lại mình thấy đây là app gõ TV tuyệt vời nhất trên WPS
em mới mua con 520 down về xài thử, mình mở cái soft telex typing lên, gõ nội dung rồi copy qua nội dung mail, hay tin nhắn. mình thấy hơi bất tiện.
nếu mà chỉ cần chạy telex typing, rồi gõ bình thường trong mai thì hay biết mấy.
ioiokkkk
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bh010110 Vấn đề gõ trực tiếp trên các ứng dụng riêng hiện nay vẫn chưa thực hiện dc do vấn đề kỹ thuật bạn ạ.

Tuy nhiên với các nhu cầu như viết stt fb, twitter hay gửi tin nhắn, email bạn có thể thao tác trong chương trình sau khi soạn xong nội dụng bằng cách ấn dấu ... (góc dưới bên phải) sẽ có tùy chọn cho bạn (bạn chỉ cần thực hiện thao tác, không cần ấn copy).
rick13120
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ioiokkkk Cái mà em cảm thấy wp bất tiện nhất là khoản này 😔
DuDuKK
ĐẠI BÀNG
11 năm

Copy bên này: http://www.tinhte.vn/threads/microsoft-viet-nam-tiet-lo-bo-go-telex-se-co-tren-ban-cap-nhat-tiep-theo-cho-wp-co-the-la-blue.2066390/

nên các bác thắc mắc tại app này chưa đc như bên android hay iOS thì cứ đi mà hỏi MS nhá. Nếu như làm đc thì tác giả đã làm rồi chứ chả cần các bạn nhắc. Cách làm hiện tại chỉ để chữa cháy khi nhập văn bản dài thôi. Khi nào bạn "viết vài câu" thì cứ bàn phím mặc định mà gõ, cũng chẳng chậm hơn là mấy...o_O
Gõ kiểu này thì chán chết, sao không tích hợp thẳng vào bàn phím nhỉ
hoangdo123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đã dùng thử cho em Lumia 702, gõ nhạy và nhanh, chỉ có điều hơi bất tiện là không thể tích hợp vào các khu vực khác.
cài xong đơ luôn cả máy.
quá tệ cho bạn một * thôi.. cái thằng MS đến là ngu.hix No ơi là No bám thằng nào ko bám đi bám thằng MS chết bầm....
MrCent
TÍCH CỰC
11 năm
Ấn nhầm dấu, gõ "z" ko xóa được dấu hả bác? Mỗi lần gõ nhầm dấu lại phải xóa cả chữ, hơi bị oải :popo25:
Cả chữ "w" nữa, bác có thể chỉnh ấn "w" là thành "ư" đc luôn ko, vì tiếng Việt cũng chả dùng đến chữ đấy :popo28:

Dùng 1 thơi gian lại phát hiện thêm lỗi là ko gõ đc chữ ư cả ơ liền nhau bác ah

Cả 1 vấn đề nữa là chữ cái đầu câu, ko thể viết chữ "thuòwng" đc, nh lúc ko phải lúc nào cũng gõ chữ đầu là chữ in hoa :popo28:
dancely20
TÍCH CỰC
11 năm
làm cái khoá xoay màn hình luôn đi bạn ơi
Lý do Microsoft không chịu tích hợp kiểu gõ Telex vào Windows và Windows Phone là đây:

H. Tại sao Microsoft lại sử dụng cách nhập Tiếng Việt của riêng mình mà không dùng cách gõ TELEX?

Đ. Đây là một kế hoạch dài hạn cho việc hỗ trợ Tiếng Việt. Hiện tại chúng ta đang phải sử dụng bàn phím Tiếng Anh để nhập tiếng Việt nên cách gõ Telex có thể phù hợp và nhiều người sử dụng đã quen tay. Tuy nhiên trong tương lai lâu dài khi chúng ta có những bàn phím Tiếng Việt (phần cứng) thì cách gõ Telex sẽ không còn phù hợp nữa, và khi đó chúng ta sẽ không còn phải gõ rất nhiều ký tự Tiếng Anh để nhập vào một nguyên âm Tiếng Việt có dấu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019