Công nghệ in 3d là gì? máy in 3d hoạt động ra sao?

mr.thanduc
24/7/2013 7:2Phản hồi: 206
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anninh1368
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình nhớ không rõ, có lẽ rất lâu rồi mình đã nghe tới công nghệ ta có thể gửi đồ dùng chuyển phát nhanh nhờ vào công nghệ in 3D này đây. Tức từ đầu này ta chụp hình và gửi đi bằng mạng internet đầu Bên kia có máy in 3D là ta đã có thể nhận được rồi.
rất hay, thank you !
hameln
TÍCH CỰC
11 năm
vấn đề sẽ dễ hiểu hơn nếu người ta tìm được từ ngữ thích hợp hơn cho cái "máy in 3D" , Vì hiện tại mọi người chỉ biết cái máy in bình thường ra giấy. cái đó là máy in thì chuẩn hơn. còn cái máy in 3D gọi là máy tạo hình dạng số thì đúng hơn.
có in 3D thì mảng sản xuất sản phẩm mẫu bị ảnh hưởng thế nào đây
king fox
TÍCH CỰC
11 năm
hay, bây jo mình đã hiểu. thanks you
mr.thanduc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cám ơn các bạn đã ủng hộ cho bài viết của mình.
Có rất nhiều vấn đề về công nghệ in 3d hay công nghệ tạo mẫu nhanh và bài viết này là bài viết đầu tiên để mọi người nắm tổng quan về in 3d, mình sẽ tiếp tục các bài viết sau ^^.

Còn về tên gọi in 3d, như mình đã nói ở trên in 3d thật ra được gọi là tạo mẫu nhanh, nhưng đối với tên gọi này những ai làm trong kĩ thuật thì có thể hiểu nhưng đối với những người ko dính dáng jì đến kĩ thuật thì dùng chữ in 3d sẽ dễ hình dung hơn, và thuật ngữ này chỉ được sử dụng trong những năm gần đây mà thôi. Có lẽ nó sẽ gây nhiều nhầm lẫn cho bạn nhưng giờ bạn đã hiểu rồi thì nó rất đơn giản đúng ko nè. Và đồng thời, khởi nguồn của công nghệ này thật ra cũng bắt đầu từ 1 chiếc máy in thông thường ^^.

mình trả lời 1 số câu hỏi của các bạn:
Vì in 3d là in từng lớp 1 nên đối với những móc câu hoặc những chi tiết mà bên dưới ko có jì thì sao in đc bên trên ? Vấn đề này gặp rất nhiều trong thực tế và để giải quyết người ta sẽ thiết kế thêm những phần hỗ trợ (support), những phần này sẽ được loại bỏ đi trên sản phẩm hoàn thiện. Với mỗi công nghệ in 3d khác nhau thì phần support này cũng khác nhau, có thể dùng chính vật liệu in sp luôn, và khi hoàn thiện thì cắt bỏ đi, hoặc được dùng bằng vật liệu khác, sau khi in xong thì cho vào dung mội hoặc hóa chất để loại bỏ đi.

Ngày nay, việc in 3d bằng vật liệu kim loại đã có rất nhiều, in cả vàng (14K) cả bạc nữa. Với loại vật liệu kim loại thì người ta in 3d theo dạng bột bụi, các bột kim loại đc liên kết bằng keo hoặc hóa chất kết dính, sau khi in xong, phải qua một quá trình xử lý phía sau mới hoàn thiện được. Mình sẽ nói rõ hơn về in vật liệu kim loại này trong một bài viết sau này ^^.

Thanks all
LEHUYEN
TÍCH CỰC
11 năm
Bài viết rất có ích, thanks chủ thớt
trungsay
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hơ hơ có cái máy này muốn làm sp trưng bày gì cũng được
Mình chỉ tham gia thôi. Nhung bài viết caur bạn chưa đủ.
Bạn nên đưa ra những thông tin như máy móc, cách thức hoạt động, để tạo ra mẫu thì mẫu theo mô phongr lấy ở đâu, phần mềm máy móc nào điều đó. Công nghệ từ hinhr ảnh mô phongr đến sản phẩm thật qua những bước nào sẽ dễ hiểu hơn rất nhiều
hiện tại việt nam có công nghệ in này chưa. và giá cả mỗi lần in tính ntn
em chỉ khoái mỗi cái áo này đẹpq uá mua về cho vợ mặc lúc ngủ thôi
Công nghệ này mới thiệt. Khi nào in 3D bằng chất liệu là "tế bào" có khi cho ra người thật ấy.
KAXIHAN
TÍCH CỰC
11 năm
Giá thành in một lần chắc phụ thuộc vào kích thước vật in quá nhỉ, cái này thì sáng tạo nhiều lắm, nghĩ không hết, hay thật đấy.
giống trong 12 con giáp in 3d cái đầu trâu hay sao ấy
ducmnm
ĐẠI BÀNG
11 năm
Với công nghệ này thì người ngưòi nhà nhà sản xuất rồi!
Vậy còn khuôn thì sao? In 3d có cần khuôn ko? Thật ko thể tin nổi
@yushikara Nó đâu cần khuôn lên youtube gõ chữ 3D print sẽ xem đựoc cách hoạt động của nó ra sao
@yushikara Ko cần khuôn bạn ạ,chỉ cần hình vẽ 3d và chuyển định dạng đuôi file cho máy in đọc đc là ok
in 3d sẽ cực đỉnh ở việc ghép các proton và nơtron để tạo ra nguyên tử rồi phân tử, rồi bất kỳ vật nào ta muốn, =)) khi nào đây nhỉ
Máy in 3 D loại in ra nhựa tổng hợp cũng không đắt lắm,Khoảng 1500€ là mua đựoc rồi in khổ 20x20x20. Nhưng cái đống phụ kiện hỗ trợ in 3D như scan 3D vật liệu in....không rẻ lắm. Công nghệ này chắc 5 năm nữa may ra mới phổ biến vì giá thành hơi cao. Hôm truớc xem chúng nó in cả súng m16. Nhưng chắc chắn cái này sẽ bị cấm ở Việt Nam nếu in 3D kim loại. Đảng và nhà nuớc sẽ lo ngại nếu không quản lý đựoc vũ khí
Mình có thắc mắc, nếu như muốn in vật thể hình vòng cung, như chữ "C" chẳng hạn, thì in kiểu gì
@tiachop911 Có vẻ nhiều người vẫn chưa hiểu nhỉ, chắc phải đăng cái video lên quá 😁.
Bạn cứ tưởng tượng là xếp chồng nhiều chữ C mỏng dính lên nhau nó sẽ ra 1 chữ C dày, những cái khác cũng thế. Còn mỗi lớp thì nó in bằng kim đùn nhựa theo từng điểm như từng pixel ấy.
@legiondark
Ko phải, ý mình là làm cách nào để máy hoàn tất được phần thòng xuống của chữ C. Nếu giải pháp là quay ngang để in thì với những vật thể khác hình cầu nhưng có vài điểm ko nối với nhau thì làm sao in đc
@tiachop911 Mình k hiểu ý bạn lắm 😁, nhưng mà dù thế nào họ cũng nghĩ ra cách in thôi, nếu in 1 lần k đc thì làm nhiều bộ phận rồi ghép vào nhau ;)
Chưa thấy bác chủ nói gì về ứng dụng, mà cái này mới là cái chính 😁
@Azure Dragon Làm đồ chơi, vật trang trí, đồ vật linh tinh, nói chung là nhiều thứ lắm. Làm đồ chơi lắp ghép thì phê lắm :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019