Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Công thức up hình đẹp lên Facebook với chất lượng cao nhất

TDNC
14/9/2013 2:20Phản hồi: 331
Công thức up hình đẹp lên Facebook với chất lượng cao nhất

Nếu bạn hay up hình lên Facebook chắc sẽ nhận ra một điều là: Facebook làm giảm chất lượng hình đáng kể. Hình sau khi up lên Facebook xấu hơn hình gốc từ trong máy tính rất nhiều. Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách để up hình lên Facebook với chất lượng cao nhất có thể. Do Facebook nén hình của chúng ta trong quá trình upload nên việc giảm chất lượng là điều không tránh khỏi, nhưng ta vẫn có cách up hình sao cho ít bị mất chất lượng nhất.

Công thức up hình đẹp nhất là: 2048px cho chiều ngang
Update:

Phần mềm upload ảnh độ phân giải cao (2048px) lên Facebook cho iOS và Android

Có một phần mềm xử lý ảnh hoàn toàn miễn phí với hơn 600 hiệu ứng hình ảnh, khung ảnh, lại có khả năng upload được ảnh độ phân giải cao (2048px) lên Facebook mà không phải anh em nào cũng biết. Mình sẽ giới thiệu cùng anh em sơ lược qua các tính…
tinhte.vn

Mình sẽ đi từ kết luận trước, sau đó dùng các thử nghiệm thực tế để chứng minh cho các bạn thấy.

• Hình lớn nhất mà Facebook giữ có chiều ngang là 2048px, nếu bạn up hình có chiều ngang lớn hơn 2048px thì nó sẽ tự resize xuống còn 2048.
  • Hình 2048px cho chất lượng hình đẹp nhất, 960px đẹp nhì. Hình 800px hay 1024px đều xấu hơn 960px. Nghĩa là: kích thước ảnh to không phải là yếu tố để up hình đẹp lên Facebook.
  • Hình lưu dưới dạng .PNG đẹp hơn hình .JPG. Lý do: Hình PNG là chuẩn không nén (hoặc nén rất ít), còn hình JPG là đã nén rồi. Nếu up hình PNG lên Facebook thì ảnh chỉ bị nén một lần, còn nếu up hình JPG đã nén, Facebook sẽ nén thêm một lần nữa làm cho ảnh bị nén 2 lần, tương đương với việc mất 2 lần chất lượng.
Bây giờ mình sẽ thử nghiệm bằng cách up hình trực tiếp lên Facebook với các size 800, 960, 1024 và 2048 px.

Bài so sánh 1:

Bạn hãy nhìn vào chữ "Tài Hoàng" bên dưới mỗi hình, hình 800 là xấu nhất, chữ vừa bị vỡ nhiều vừa bị bệch màu so với hai hình kia. Hình 1024 ít bị vỡ hạt hơn nhưng vẫn bị bệch màu so với 960. Kết luận: Hình 960 ít bị vỡ và ít bị bệch màu nhất.

Bài so sánh 2:

Bạn hãy nhìn vào phần viền của cánh hoa phía trên, viền hoa của hình 800 bị vỡ rất nhiều so với hình 960 và 1024. Mức độ vỡ hạt của 960 và 1024 gần như tương đương nhau. Nhưng hãy nhìn vào cánh hoa của hình 960 và 1024, cánh hoa của hình 960 có độ chi tiết cao hơn, còn cánh hoa của hình 1024 thì trở nên quá mịn (smooth). Về độ sắc nét giữa 960 và 1024, do hình 1024 mịn hơn nên nhìn hình có vẻ mờ mờ, không sắc nét như 960.

Kết luận: Hình 960 vẫn là đẹp nhất.

Bây giờ chúng ta đã thấy hình 960 đẹp hơn 800 và cả 1024. Bây giờ mình sẽ so tiếp 960 với 2048.

Bài so sánh 3:

Quảng cáo

Hình 2048 ít bị vỡ hạt hơn (xem mũi tên phía trên) nhưng màu sắc thì hơi bệch (mũi tên dưới, chữ "Tài Hoàng").

Bài so sánh 4:

Kết quả vẫn tương tự như bài so sánh thứ 3.

Vậy câu hỏi đặt ra là: Nên chọn up hình 960 hay 2048? Mỗi kích thước đều có 1 nhược điểm (960 bị noise, 2048 hơi bệch màu) nhưng 2048 hơn 960 ở chỗ, nếu xem trên màn hình Retina của iPad 3/4 thì khác biệt là cực kỳ lớn (còn xem trên máy tính thì không có nhiều khác biệt).

Mình đã thử xem hình 960 và 2048 trên iPad 3 thì thấy hình 2048 sắc nét và rõ hơn 960 rất nhiều, vì iPad 3/4 có thể load hình full size, đúng với độ phân giải màn hình của máy là 2048 px chiều ngang. Khi zoom hình lên 100% thì khác biệt đó càng dễ thấy hơn, tấm hình dưới đây mình chụp bằng máy ảnh lên cái màn hình iPad chứ không phải chụp Screenshot:

Quảng cáo

Hình 2048 sắc nét hơn hẳn so với 960 và gần như không bị vỡ hạt.

Còn đây là hình ảnh sau khi zoom lên 100%:

Như vậy là đã rõ, iPad 3/4 có khả năng load hình full size 2048 với chất lượng cao nhất mặc dù trên máy tính và các loại điện thoại, hình 960 và 2048 không có nhiều khác biệt.

Thắc mắc sau cùng: Nên up hình .JPG hay .PNG?
Như trên mình đã giải thích, file PNG bị nén ít hơn JPG nên chất lượng sẽ cao hơn khi up lên Facebook. Tuy nhiên, khi thử nghiệm thực tế thì file PNG không khác JPG là mấy. Mình cũng thử up nhiều hình khác nhau thì thấy ở một số trường hợp nhất định, file PNG cho màu đúng hơn thực tế, còn màu sắc của file JPG thì hơi nhạt mặc dù không nhiều, phải soi rất kỹ mới thấy được.

Tuy nhiên, file PNG không nén có kích thước rất lớn, một file JPG 2048px chỉ nặng khoảng 1,5MB nhưng nếu lưu ở dạng PNG thì sẽ lên tới 16MB.

Như vậy, để tiết kiệm dung lượng đĩa cứng và thời gian xử lý hình, mình khuyên nên dùng JPG, còn nếu bạn là người ưu tiên cái đẹp, chỉ chơi với loại đẹp nhất thì hãy chọn PNG.

Như vậy, mình rút ra kết luận như sau:

Công thức up hình đẹp nhất (xem đẹp trên cả máy tính và iPad Retina):
Lưu file .PNG + kích thước chiều ngang 2048 px

Công thức đẹp nhì (chỉ xem đẹp nhất trên máy tính nhưng tiết kiệm được dung lượng file):
Lưu file .PNG + kích thước chiều ngang 960 px
331 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

like mạnh!
hamyty
CAO CẤP
11 năm
vậy mà trước giờ mình cứ tưởng. rằng mua đt màn hình full hd là hình xấu cũng tự nhiên biến thành đẹp, ai ngờ 😔
@hamyty vậy mà trước giờ mình cứ tưởng. rằng mua đt màn hình retina là hình xấu cũng tự nhiên biến thành đẹp, ai ngờ :(
@boybl1990 đẹp hay ko do cảm biến camera còn màn hình điện thoài càng đẹp thường thì càng tốn pin 720p là ổn và thừa rồi chẳng liên quàn gì đến những thứ khác
cho hỏi ip5 mà chụp rồi up lên là nó thuộc cái kiểu gì trên kia ạ... e gà quá.. thank các bác
@juge ko ợ...ảnh chụp đt định dạng mặc định là JPG......muốn có PNG bác phải qua PTS
@nguyenchien45.3 Mac dinh IP co duoi .png roi ban a
@nguyenchien45.3 Mac dinh IP co duoi .png roi ban a
CloudNine
TÍCH CỰC
11 năm
Hay đấy, cám ơn bác đã thử nghiệm. Đây quả là 1 kỳ công.
Mình toàn dùng Flickr rồi chuyển link qua Facebook nhưng giờ biết cách này. thank mod
@ros12810.9 Giống mềnh thế 😁. Chụp ảnh đẹp mà up lên Fb xấu tệ, màu mè tè lè cả nên kéo link qua cho nó đẹp :D.
@ros12810.9 kinh vãi các bác ạ, ước gì mình đc như anh ấy
@hoach85 Có thể em đọc hiểu không tốt nên chưa ngộ ra được ý bác muốn nói gì
Khi lưu hình từ fb xuống thì nên chọn Options => Download chứ ko nên click phải chọn Save image vì khi Download, fb sẽ cho down về ảnh với kích thước gốc 😁

//Đính chính, không phải kích thước gốc mà là kích thước lớn nhất có thể (sau khi đã bị fb resize chiều rộng về 2048) 😔
@nhoc_maruko9x
thử rồi chả thấy khác nhau tí làoo_O
toàn chụp ảnh bằng đt,thấy cái nào đẹp là up,kaka
Đậm mùi khoe :v v sao không chơi DSLR luôn đi

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
Hihi cái này thì mình cũng biết rồi.
Một cái nữa là các bạn nếu chỉnh sửa ảnh bằng ipad xong thì ko nên up trực tiếp bằng ipad, hãy chịu khó chuyển sang Mobile nếu có thể, upload từ mobile sẽ đẹp hơn nhiều từ ipad
Red Man
TÍCH CỰC
11 năm
Không nhìn kỹ thì ko khác nhau mấy, cứ chụp rồi up đại cho nó đỡ nhức óc :v
Vừa thử up ảnh lên Facebook với chiều rộng là 2048... quá tuyệt vời. Anh em xem quá nhé. Vẫn là JPEG thôi. Em chưa tìm ra cách xuất file PNG trên Lightroom 5

https://www.facebook.com/cuhiep/media_set?set=a.10201653230949889.1073741897.1152666961&type=1
Facebook
facebook.com
@cuhiep E hơi gà, bác cho e hỏi làm sao để xuất file với chiều rộng ở 2048 trong Lr5 ạ? Chả tìm thấy ở đâu
@heyaheya5
trong export bạn chọn long side 2048 đó, tự nó bít resize chiều dài ảnh là 2048, bất kể ảnh xoay thế nào 😃

@cuhiep DNG với PNG có khác nhau nhiều không bạn?
conb
TÍCH CỰC
11 năm
@cuhiep
Lightroom chưa hỗ trợ file PNG nên ko có để up đâu a 😁.
tmt2408
ĐẠI BÀNG
11 năm
có sự khoe trá hình nhẹ ở đây
kids0407
TÍCH CỰC
11 năm
cảm ơn bác nhiều hihi, 2048px và 960px :3
cho nó xe gạch đê
Bài viết hữu ích
Làm sao để luưu hình có chiêều rộng là 2048?
Laptop em win 7 firefox sao úp hình chờ mấy năm chưa úp xong là sao vậy :mad:
hay nhưng mà phải làm nhiều bước chuyển đổi quá!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019