Consumer Watchdog tố cáo Apple Music muốn độc quyền ngành âm nhạc

Nam Air
24/7/2015 8:7Phản hồi: 160
Consumer Watchdog tố cáo Apple Music muốn độc quyền ngành âm nhạc
Consumer Watchdog, tổ chức bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng nổi tiếng ở Mỹ đã đệ đơn lên Ủy ban Thương mại liên bang Mỹ và Bộ Tư pháp, yêu cầu chính quyền có hành động hạn chế "kế hoạch thống trị lĩnh vực âm nhạc thuê bao" của Apple. Việc làm này là kết quả sau khi họ nghiên cứu về Apple Music và cho rằng dịch vụ này đang muốn độc quyền thị trường âm nhạc.

Tổ chức C.W cáo buộc rằng Apple đang sử dụng lợi thế của mình ở thị trường giải trí của mình để gây áp lực lên toàn ngành âm nhạc. Trong thư gởi lên Ủy ban Thương mại, C.W nói rằng để sử dụng Apple Music (hiện đang miễn phí 3 tháng kể từ ngày ra mắt), 800 triệu người dùng trên toàn thế giới đã chấp nhận cung cấp thông tin thanh toán thẻ ngân hàng của họ cho Apple, đồng thời khi sử dụng, ứng dụng cũng yêu cầu người dùng đưa ra đề xuất các thể loại, ca sĩ yêu thích. Việc sở hữu nguồn thông tin này được cho là tăng mối lo ngại về việc cạnh tranh không lành mạnh trong lĩnh vực âm nhạc.

Ngoài ra, thỏa thuận hợp tác giữa Apple với các ca sĩ có nói Apple được toàn quyền cắt hợp đồng nếu như ca sĩ không đồng ý một số điều khoản về việc đưa nhạc của họ lên Apple Music. Thêm nữa, Apple cũng bị cáo buộc là cạnh tranh không lành mạnh khi loại các ứng dụng nghe nhạc online khác, cũng sử dụng hình thức thuê bao giống như Apple Music, điển hình là Spotify, mà không đưa ra bất cứ lý do gì, chỉ vì hình thức kinh doanh của Apple Music giống của đối thủ.

Bức thư của Consumer Watchdog được gởi từ hôm 22/7 và người nhận thư, Ủy ban Thương mại liên bang Mỹ và Bộ Tư pháp được cho là đã tiến hành điều tra các cáo buộc độc quyền của Apple Music. Bạn có thể đọc nguyên văn bức thư của C.W được đăng ở đây.

Theo 9to5mac
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 anh Apple có lượng người dùng lớn rồi quậy ghê quá, đầu tiên là map sau đó là music. Ngày xưa ghét android vì bắt chiếc ios nhưng sau nghĩ ko có android chắc giờ đang uống sữa Imilk quá :D
@Apple Haters 2.01
@Vandetta Thằng nào ăn cắp thằng nào bắt chước cũng đc, quan trọng là thằng nào làm tốt hơn phục vụ tốt hơn thôi. Thời đại kế thừa rồi ko phải như ngày xưa mà dễ ăn với sáng kiến sáng tạo.
@MrBach248 Ý của bác là gì?
@Vandetta giờ bất cứ cái gì đc nghĩ ra để kinh doanh từ phần mềm cho tới sản phẩm, dịch vụ thì chắc chắn là ko ít ng cùng ý tưởng nên ko thể nói là ăn cắp ý tưởng đc. Nhưng thằng nào phát huy đc tốt thì thằng đó thắng thôi
trinhluxury
ĐẠI BÀNG
9 năm
Zing mp3 chính chủ không co,chẳng lẽ là thật?
@trinhluxury đều có trên các store mà bạn, chính chủ cả! vấn đề là Apple thay đổi chính sách nên app Zing giờ k cho phép download trên iOS nữa, Zing cũng phải lách luật đổi tên app thành Zing Mp3 Lite kia kìa
@trinhluxury Klq nhưng không hiểu sao không tải được zing mp3
Nửa năm rồi dùng nct, nay nct cũng cắt luôn chế độ download
Ức chế
Nước người ta thì chống độc quyền. Nước mình thì bảo hộ độc quyền 😔
@KeVoDanh chống độc quyền trong ngành là không để cho mình thằng apple nó ăn hết, còn bảo hộ độc quyền thương hiệu khác là bảo vệ thương hiệu đó không bị nhái, như kiểu iphone tàu ý, nhưng anh khựa thì chả ai dám dây vào đâu nên mới để nguyên đó
@khuatthelong Nếu chỉ đủ sống vậy sao còn quan tâm chi tới các nhu cầu khác ngoài nhu cầu ăn cho đủ để sống?
nholuumanh
TÍCH CỰC
9 năm
@KeVoDanh Potrolimex, Telecom, ... ^_^
cong0988
ĐẠI BÀNG
9 năm
"Tố" 😁
Tham thì thâm
mới ra mắt đã như vầy, thằng nào chả sợ 😁 :D
mylove_
ĐẠI BÀNG
9 năm
anh có tiền. anh độc quyền 😃
Họ (Apple ) phải vậy thôi. Có thể C.W đúng nhưng phải cho khách hàng chọn thì mới phục vụ đúng nhu cầu chứ! Đó là nền tảng của dịch vụ nói chung mà. Luật pháp Mỹ cũng hay. Nhờ vậy mà các doanh nghiệp nhỏ mới có cơ hội ngóc đầu.
Chết tiệt thật, có nhiều cừu rồi nghĩ mình chăn cả thế giới cừu được sao
tuatnho
ĐẠI BÀNG
9 năm
cứ như hồi itunes ý nhỉ
nội cái vụ apple map là em tởn anh tới già. bây giờ disable luôn apple map rồi. Nhạc thì vẫn google play music cho lành.
bleu_mos
ĐẠI BÀNG
9 năm
@diaryofabadboy VỤ apple map là như thế nào bạn nhỉ?
@bleu_mos dẫn sai đường. 1 lần thôi không có lần thứ 2 đâu
Ko quan tâm lắm, dùng thử hết ba tháng rồi cắt! Ngu gì mất 66k một tháng, phí ở Việt Nam! Bằng 1/3 thế giới nhưng thu nhập Việt Nam! Bằng 1/200 thế giới
@shinkt 1/200 thì đúng là nói quá rồi, nhưng thu nhập đầu người của VN chỉ bằng 1/10 trung bình của thế giới thôi nên chả có gì đáng tự hào cả. Nghe 66k vài tô phở, cũng chẳng đáng bao nhiêu nhưng nếu một gia đình 4 người nhân lên thì cũng là 260k rồi, trong khi đó nó không mang lại nhiều lợi ích thiết thực và cũng không có giá trị thặng dư gì cả. Và nếu cứ con iP nào trên đất nước VN này đều sử dụng AM thì một con số không nhỏ ngoại tệ sẽ ra đi theo dòng nhạc hàng năm đấy.
Khanh Rô
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thenhantinh Family share
@thenhantinh - Nếu bạn muốn bàn về kinh tế thì tôi sẽ phân tích thế này: khi tôi nghe nhạc, tôi cảm thấy thư giãn, năng suất lao động tăng lên, thì nó sẽ mang lại cái gọi là "giá trị thặng dư" mà bạn nói. Trong các điều bạn đề cập thì cái này là vớ vẩn nhất, ngành công nghiệp âm nhạc, phim ảnh làm ra là để phục vụ con người chứ chả phải vô tác dụng. Thêm nữa, hãy nhìn xung quanh bạn đi, đồ TQ, xe Nhật, sản phẩm từ Âu - Mỹ... bao nhiêu "ngoại tệ" ra đi rồi?
- Trong các comment, tôi chả khuyên ai dùng Apple music, tôi chỉ đề cập đến vấn đề bản quyền. Ăn bánh thì phải trả tiền.
- Nếu bất cứ người nào có con IP thì họ dư sức có 66k đó, bạn ko cần phải lo nghĩ "giùm" đâu.
- Cuối cùng, dành cho bất kỳ ai quote comment của tôi: nghèo ko phải là lý do để biện minh cho việc "xài chùa" công sức của người khác. Với lại VN tuy còn nghèo, nhưng ko đến nỗi mạt rệp đâu mà cứ phải ca đi ca lại bài ca GDP, thu nhập thấp đó.
@handoivodoiht3 Thu nhập 10tr/tháng là đủ thừa để bỏ 60k rồi chứ đừng nói 100 triệu bạn ạ
cứ tốt cho người dùng là được. kiện thì nộp phạt, mà né được thì ngon
:eek::eek: Thế cái này là không chính chủ à?
@finalmagic Apple Xóa hết NCT và MP3 Zing
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@finalmagic Vẫn chính chủ, cơ mà apple chơi đòn cắt giảm doanh thu của người ta, hoặc chèn ép bằng cách sửa đổi điều khoản đăng ứng dụng để gây khó khăn cho các bên thứ 3 làm cùng dịch vụ với apple music. Điển hình ở Vn là NCT và Zing mp3 đã từng bị gỡ không thông báo và bị cắt chức năng dowload đúng thời điểm apple music ra mắt đó
@BengPr0 Zing vẫn còn download đc nhạc nghe offline đc beng ah @@...hic kg phải nói chứ giờ nó độc quyền thấy cũng hơi ghê, nhưng mà cái apple music nó tốt quá, khó mà cưỡng đc :oops:
😁 Thấy bọn Spotify,... rồi NCT, ZingMp3 này nọ cũng kêu Apple cố tình chơi xấu vì họ có quyền kiểm soát chợ ứng dụng, nên ưu tiên Apple Music hơn.
Ko rõ vụ này kiện tụng ra sao đây.
@AmbitiousMan Trước đây có nhiều tiền lệ như thế này rồi. Như App Shopper đã bị xóa, buộc phải dùng nền web chứ không có app trên appstore
Xã hội bây giờ có tiền có quyền.apple mạnh tha hồ chèn ép.yếu thế thì dẹp tiệm vậy thôi.
với lượng người sử dụng iphone nhiều như vậy thì quả thật trong tương lai apple thâu tóm, nền âm nhạc thế giới chỉ là điều dớm hay muộn thôi
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
@tanthanhkt10 Phán như thánh!!! Apple có kè dao kêu ngta xải dvụ của nó đâu? Nó làm tốt thì tự nhiên đắt khách thôi. Spotify ko có bị xóa nhé. Bài của thớt xuyên tạc.

Nghe nói giới showbiz VN đang ùn ùn ký gửi nhạc bản quyền trên đó, 1 dấu hiệu tốt cần được ủng hộ.
@beluxubu
Chuẩn luôn.

Ca sĩ vn đang ùn ùn kéo nhau gửi nhạc có bản quyền lên đó. Ngay cả các ca sĩ mới nổi cũng xuất hiện trên apple music và trong hot tracks

Vd như Tiên Tiên là điển hình 😆
@beluxubu đọc kỹ từng câu từng chữ nhé...chàng trai....
Tui nói là với lượng người xài iphone nhiều>mà đã xài iphone thì thì đa phần là xài ứng dụng nghe nhạc của máy > sẽ xài apple music> và càng ngày nó càng bành trướng...
Tui thấy tui chẳng phán như thánh gì cả...ai có chút suy nghĩ thì cũng thấy rõ tình hình thôi...Và với tư cách 1 người đọc bình thường tui chỉ nhận xét về cái nhìn vĩ mô thôi....Bạn đừng kiểu đọc và cm cho có chữ nhé...thank
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
@tanthanhkt10 Nó bành trướng thì sao? Nó có ép bác thuê dịch vụ nó ko? Nếu ko ảnh hưởng gì bác, hóa ra bác GATO.

P.S: tui hông phải "chàng trai", gọi "chị" đi cưng.
@beluxubu Vãi cả GATO....Cái này là hiệp hội bảo vệ người tiêu dụng kiện, chứ ko phải riêng 1 hãng nào kiện hết...nó sợ apple độc quyền, và nếu đã độc quyền thì nó muốn làm gì sau đó thì ai cấm cản dc nó...
"Chị gái mà chắc cũng chuẩn men" lắm nhỉ...cm người nào cũng đá kinh quá mà..^^
risky99
CAO CẤP
9 năm
Béo luật sư. Tiền công toàn trả theo giờ, thắng thua gì cũng mất đã
Apple đúng là một kẻ huỷ diệt. Vào lĩnh vực nào là y như rằng các hãng lo sốt hết cả vó, tìm đủ mọi cách để dìm Apple như kiện cáo, quảng cáo dìm hàng,... Nhưng tiếc là anh quá mạnh, vài tỷ thấm vào đâu so với số tiền đang có của Apple.
Chưa kể dính đến Apple còn đuợc lây cái...nổi tiếng. Dù có thua kiện Apple cũng sướng 1 đời 😁
Chốt lại là thế giới luôn có thế lực muốn dìm cho Apple tẻo....
@Wind my love Bạn ơi, không dìm Apple thì người chịu thiệt là fan như bạn đấy. Bạn có tưởng tượng được đến một lúc nào đó phải trả tiền nhạc theo phút không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019