Convert prc sang word- Hướng dẫn chi tiết

leanh215
9/5/2009 7:34Phản hồi: 171
~ Hướng dẫn convert prc cực nhanh đấy! Very Cool! ^^

UPDATE 12/04/2012
Lâu lâu lại có bạn vào buzz yahoo mình hỏi sao lại không convert được. Mình có cách nhanh hơn không dùng calibre để copy text nữa.
Bước 1.
Vẫn cài ActivePython (bản 32 bit x86 2.7.2, link như bên dưới) và Mobile pocket reader như bình thường.

Bước 2.
Tài folder "Convert prc.rar" ở cuối bài về, trong đó có 3 tool :

1 là file mobidedrm.bat. Hãy sửa PID ở trong file này (dùng notepad để mở file) thành PID của MobilePocketReader trên máy bạn
2 là file MobileHuff.bat -> convert file sang file .doc
3 là file mobile2html.bat -> convert file sang html

Bước 3 : Sử dụng
1. Đặt tên file cần unlock là 1 (1.prc) và để cùng thư mục với các file ở folder trên
2. Click đôi vào mobidedrm.bat -> nó sẽ unlock 1 (1.prc), tạo ra file 2 (2.prc)
3. Bây giờ thì đã có file đã unlock rồi nhé. Giờ dùng 1 trong 2 công cụ MobileHuff.bat hoặc mobide2html.bat (cứ click đôi vào) nó sẽ tạo ra file .doc hoặc folder chứa file .html . Vào đó mà lấy text ra convert sang Unicode tổ hợp thôi nhé !!

Cám ơn các bạn đã quán tâm ^^

------------------------------------------------------------------------------------------
~ Giả sử bạn đang có 1 cuốn prc chưa convert, có thể nó đã bị khóa . Hãy làm theo các bước sau:

Bước 1:
~down chương trình calibre về và cài đặt bình thường

Quảng cáo

Link : http://calibre.kovidgoyal.net/download

calibre - E-book management

calibre: The one stop solution for all your e-book needs. Comprehensive e-book software.
calibre-ebook.com

Bước 2:
~ bật chương trình lên và vào tab “Add books” , add cuốn sách của bạn vào
~ Chọn quyển sách, vào tab “View” gần đó
TH1: nếu đồng hồ cát xuất hiện, sau đó nội dung cuốn sách hiện ra, xin chúc mừng, bạn cứ việc copy paste vô tư. Cuốn sách đó chưa bị khóa.
TH2: Nếu hiện lên Error : This book is protected by DRM, nghĩa là bị khóa, xin mời sang bước 3

Bước 3:
~ Các dụng cụ cần có
1.Active Python

Quảng cáo

Link: http://www.activestate.com/activepython/downloads
2. file mobidedrm.py ( file đi kèm cuối bài )

~ Tiến hành
1. Cài đặt Active Python
2. copy file mobidedrm.py vào ổ C, đồng thời copy luôn file prc để vào đó , đề nghị các bác đổi tên file thành ‘1’ để dễ làm việc, như vậy ta có 1 file cần convert là 1.prc đang ở trong ổ C rồi đấy nhé.
3. vào Run >> cmd >> gõ : cd\ để về ổ C:\>
4. gõ cú pháp sau : mobidedrm.py 1.prc 2.prc PID
-> PID : mã lấy ở phần about của Mobipocket reader
Ví dụ như của tôi :mobidedrm.py 1.prc 2.prc ZB2CTUM$JL
-> Enter 1 phát, ngay sau đó sẽ xuất hiện file 2.prc y hệt như 1.prc trong ổ C, chỉ có điều đã bẻ khóa rồi.
5. Quay lại bước 2 với file 2.prc

Lưu ý : nếu các link trên die , các bác tự tìm link khác nhớ, google 1 phát xong ngay ế mờ . Chúc thành công!

Không convert được không thanks! Nhưng được thì nhớ thanks nhớ! Cho em tí phấn khởi 😃
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thaks bác đã hướng dẫn kĩ càng như thế này

mai mốt phải làm mấy phát "tài liệu đi thi "

hihi
nietzsche
TÍCH CỰC
15 năm
Rất chi tiết. Thank bác cái rồi test sau.
dkhoi07777
ĐẠI BÀNG
15 năm
bác chủ topic cho em hỏi coi cái mã PID ở phần about là chỗ nào, em mở bằng mobipocket reader rồi mà không biết cái phần about nó nằm ở đâu hết.
leanh215
ĐẠI BÀNG
15 năm
bạn mở Mobipocket lên, nhìn góc trên phải có dấu hỏi chấm to đùng í! nháy vào, rồi vào phần about thấy PID liền! ;)
dkhoi07777
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thanks bác chủ topic tốt bụng, cuối cùng mình đã trị được mấy cái ebook cứng đầu😁:D:D:D:D:D:D:D
Goback
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đang down và làm thử.. thanks trc!
lại có thêm 1 cách mới để xử lí các file bị mã hóa. ko biết cách này có hiệu quả ko nhỉ 😁
dù sao cũng cám ơn bác và fải thử mới được.
leanh215
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cực kì hiệu quả , bác cứ yên tâm :wink0st:
Chúc cuối tuần vui vẻ! :happy8se:
haianhhp
ĐẠI BÀNG
15 năm
http://calibre.kovidgoyal.net/download

calibre - E-book management

calibre: The one stop solution for all your e-book needs. Comprehensive e-book software.
calibre-ebook.com

hãy vào link này mà download cho từng hệ điều hành
link của bác chủ topic là link trực tiếp ko down được
leanh215
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ít người view wa 😔
Topic này lại sắp bị chìm xuống rồi :-<
vudongan
ĐẠI BÀNG
15 năm
không đâu, bài viết rất hay ai chê tôi chịu nhưng với tôi đó là kinh nghiệm và bài học không không có phí,chúc ban khỏe
kaka102
ĐẠI BÀNG
15 năm
làm thế nào để bôi đen hết truyện mình muốn cop hả các bác. Em đã dùng Ctrl + A nhưng ko có tác dụng. Chứ kéo bằng chuột cả nghìn trang thì "toi"
Mình thì dùng cái này. Trong file zip có cái tool mobi2html. Dùng command tí là xong , khỏe lắm.

https://dev.mobileread.com/dist/tompe/mobiperl/mobiperl-win-0.0.41.zip
link hỏng hết rùi bạn chủ thớt ơi........
leanh215
ĐẠI BÀNG
15 năm
~tớ đã làm việc với cái này rồi bạn ạ. mobi2html chỉ làm được khi file prc không bị nén thôi , còn nếu file prc bị nén thì sẽ không làm gì được, chỉ ra được file html rỗng. mà đa số sách post lên forum đều là sách nén. ngoài ra , tôi cũng khuyên các bạn không nên convert sang html nếu trong sách bạn convert có nhiều hình ảnh , mà hãy dùng celibre , như vậy sẽ copy được các ảnh vào file word.
~ với cách làm của tôi hiệu quả 100%, dù nén hay k nén, dù encypted hay non encrypted :rolleyes5cz: còn nếu bạn nào muốn convert prc sang html với file nén thì có thể dùng file mobihuff.py ( ở cuối bài ) với cú pháp : mobihuff.py 1.prc 1.html cũng ô xờ kê!nhưng thỉnh thoảng vẫn bị lỗi font tiếng việt đấy.

bạn đọc dòng cuối của bài viết ý ! :rolleyes5cz:
mobihuff.rar
leanh215
ĐẠI BÀNG
15 năm
Convert prc thật dễ dàng ! mại dô mại dô

:angry6wn::angry6wn::angry6wn::angry6wn::angry6wn::angry6wn::angry6wn::angry6wn::angry6wn::angry6wn::angry6wn::angry6wn::angry6wn:

Em xì pam tí để marketing tí!:biggrin9gp:
bài này hay phết, em đang làm thử.
Up phát cho topic giá trị
leanh215
ĐẠI BÀNG
15 năm
tại thấy bên box "Chia sẻ ebook" cứ xin sách với nhờ convert loạn cả lên. bác nào convert thành công thì vào xì pam phát cho topic không bị chìm , nhân tiện PR bài em lun cho em phấn khởi 😁
boysad85
ĐẠI BÀNG
15 năm
vào link đấy, ấn vào HĐH bạn đang dùng (ví dụ là windows thì sẽ ra http://calibre.kovidgoyal.net/download_windows
ấn vào cái windows installer mà down về
quá hay.up lên đầu cho anh em cùng biết nào........thx bác nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019