Corning giới thiệu kính cường lực Gorilla Glass 4 - tăng khả năng chống chịu khi thiết bị rơi rớt

Blaze1st
20/11/2014 14:10Phản hồi: 136
Corning giới thiệu kính cường lực Gorilla Glass 4 - tăng khả năng chống chịu khi thiết bị rơi rớt

Corning đã vừa chính thức ra mắt thế hệ kính cường lực mới nhất của mình là Gorilla Glass 4. Nếu như ở Gorilla Glass 3, Corning chú trọng vào khả năng chống lại những "va chạm tự nhiên" (như để chung điện thoại với chìa khoá, va quẹt,...), thì ở phiên bản tiếp theo, Corning muốn tập trung hoàn toàn vào khả năng chống chịu thứ va đập mà người dùng sợ nhất: rớt xuống đất.

Corning cho biết các nhà khoa học của họ đã làm vỡ và hư hại hàng trăm thiết bị công nghệ trong suốt quá trình thử nghiệm Gorilla Glass 4, và sau cùng, họ nhận thấy rằng smartphone/tablet rất dễ dàng bị nứt cũng như trầy xướt màn hình trầm trọng khi chúng va đập mạnh với những bề mặt nhám, như khi rơi xuống đất chẳng hạn.

Chính từ kết luận đó, Corning bắt đầu tiến hành so sánh độ bền của Gorilla Glass 4 với những loại kính cường lực dùng trên một số thiết bị trên thị trường bằng cách thả tự do từ độ cao 1m. Kết quả là Gorilla Glass 4 cho khả năng chống xước/nứt tốt nhất (tỷ lệ bị xước hay nứt chỉ là 20% - tức là thử 10 lần thì chỉ có 2 lần bị). So với Gorilla Glass 3 thì thế hệ mới này cho độ bền cao hơn gấp 2 lần.

Tuy nhiên, Corning nói rằng họ vẫn chưa hài lòng với tỷ lệ 80% không bị xước từ Gorilla Glass 4, bởi họ tin rằng người dùng sẽ hoàn toàn không hài lòng nếu như phát hiện màn hình smartphone/tablet của họ có vết xước sau khi va đập. Tất nhiên mục tiêu về màn hình điện thoại trở nên "bất tử" với bất kỳ va đập nào vẫn còn ở tương lai, nhưng Corning đang từng bước hiện thực hoá điều đó hơn.

Về kế hoạch trong tương lai, Corning muốn nghiên cứu thêm về kính chống chói cũng như những loại kính cong/3D. Corning vẫn muốn tiếp tục chất liệu làm nên dòng kính cường lực Gorilla Glass nổi tiếng hiện tại, họ cho rằng sapphire mà Apple mong muốn cũng có những điểm tốt, nhưng việc sản xuất hàng loạt và cung ứng nó cho hàng trăm triệu đến hàng tỷ thiết bị là nhiệm vụ dường như bất khả thi.

Được biết, Corning đã bắt đầu giao mẫu kính cường lực thế hệ mới Gorilla Glass 4 đến với các đối tác, hy vọng chúng ta sẽ sớm thấy chúng trên những chiếc smartphone/tablet trong thời gian sớm nhất.

136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc chẳng chống được nhiêu... bà con vẫn đi dán màn hình quá trời...
@ray-rung co chong thj e van dan giog bac
lonmeloncha
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep sapphire tốt nhưng rơi là tiêu luôn 😁
@cuhiep người ta dán chủ yếu là để đỡ xước sau này có bán lại thì cũng đỡ mất giá thôi bác ơi! chứ dán thì rớt cũng bể mà thôi! e cũng muốn ko dán màn hình lắm chứ! xài sướng! xem nội dung đẹp! nhưng buộc phải dán thôi! tại vì ko dán thì nó xước hết! nhìn khó chịu lắm! bác bán miếng dán da để bảo vệ lưng máy đỡ xước và kính camera đỡ xước thì bác cũng hiểu!
@cuhiep Thất vọng trầm trọng về @cuhiep quá đường đường là 1 admin của diễn đàn công nghệ lớn nhất Việt nam và lại nói câu này
Đây !!!!!!! em tự làm mấy hôm trước đấy (Mà đây mới là Gorilla Glass thế hệ 1 trên con Nokia Lumia 525 giá rẻ )
Trừ khi làm bằng saphia chứ mấy cái này chả bõ bèn gì,xài ko bị rớt hay va đập vài tháng là có vết lông chuột
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
@chavalier Saphia của bác chỉ có khả năng chống xước cao hơn thôi chứ nó giòn hơn Gorilla Glass đó.
@chavalier saphia chỉ chống xước tốt thôi chứ bị va đập nó dòn dễ bể lắm bác. Còn loại chống va đập tốt lại không chống xước tốt. Ví dụ rõ nhất là các loại mặt đồng hồ. Chắc đó là lý do ra phiên bản 4 kính Gorilla đó :p
meodenth
TÍCH CỰC
9 năm
@chavalier kim cương còn xước thì saphia là gì.hên xui cả thôi.vẫn phải dán màn hình
king123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chavalier Saphia chỉ tốt về chống xướt thôi, về chống nứt thì saphia kém hơn
chống xước cao gấp 2 lần glass 3 là quá ngon rồi.
Bao giờ chống đc 100% thì mình mới ko dán màn. Những trường hợp rơi của người dùng rất đa dạng và ko chủ động như trong thử nghiệm...
Em k tin có cái kính nào mà k xước đc á
SlowlyTurtle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Wifi_05 chắc bạn chưa được xài mặt kính saphie rồi 😃 mình dung mũi dao rạch ko tray luôn nhé
vanhoan95
ĐẠI BÀNG
9 năm
chỉ tại mấy hạt cát.
Màn hình thì sau này ai cũng đi dán cho nên Corning cứ làm cái kính mỏng như lụa cũng được:p:p
E thấy mặt màn hình galaxy Y ngày xưa làm bằng nhựa chả nứt, vỡ mấy, mỗi tỗi hay xước nhưng dán mh là xong. Sao mấy hãng ko dùng kính nhựa cho bền nhỉ
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
9 năm
@Tranguyenghia nhựa hay mica không đạt được độ trong suốt đủ cần thiết để các hãng "khoe" được độ nét của cái màn hình mà họ tạo ra, phần nữa sài lâu sẽ ố, ngả màu. nếu bạn để ý kĩ khi sài lâu tấm nhựa đó sẽ lõm xuống không ít thì nhiều do lục tác động tay của ta theo thời gian nếu trang bị các màn hình này trên các máy cao cấp như iphone 6, 6plus hay ipad air 2 khi mà không còn cả lớp không khí giữa màn hình và cảm ứng mà bạn xài lâu nó lõm xuống do lực tác động của tay thì lúc đó ..... rắc rối lớn đó :v
vuitinhnhi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tranguyenghia nhựa có độ trong kém, saphia cũng thế, kính là có độ trong tốt nhất, nếu để so sánh bình thường thì saphia và kính rất khó để cảm nhận
@Tranguyenghia Thế bác cầm thử cái điện thoại có màn bằng kính xem nó đẹp hơn,trong hơn như thế nào nhé. :p

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@o0tobite0o Haiz, điện thoại mặt kính rồi các bố dán miếng nhựa vô thì khác ếu gì đt mặt nhựa đâu :oops:
dangphucvn
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thấy gói bảo hiểm AIG khi mua Lumia là có khả năng chống chịu cao nhất 😁
@dangphucvn
@dangphucvn Em Nokia Lumia 930 của mình đang chụp ảnh ở ban công tầng 1 lỡ tay rơi nát màn hình ,xước hết viền và nắp lưng đem ra Nokia Care ,4 hôm sau họ gọi ra lấy máy mới hoàn toàn free luôn
dangphucvn
TÍCH CỰC
9 năm
@Tùng Túng Tiền ??? Cũng 930 nhưng sợ làm em nó đau lắm :3
@Tùng Túng Tiền ??? ban mua lau k ma doi dc vay ban
@Tùng Túng Tiền ??? Mình tưởng lỗi do mình thì ko dc bảo hành
linhduon55
ĐẠI BÀNG
9 năm
em hỏi ngu chút, sao không làm màn hình bằng nhựa cứng mà cứ nhất định phải làm bằng kính 😃
longt61
TÍCH CỰC
9 năm
@linhduon55 cùng một lý do khi người ta cứ phải làm điện thoại bằng vỏ nhôm chứ không thích vỏ nhựa 😃
@linhduon55 Nhựa lão hoá nhanh chóng, không chịu nổi tác động của môi trường và cho cảm giác rẻ tiền. Mình nghĩ như vậy.
@Cuns2ga Tại vì cát sắc! nó được dùng làm thủy tinh mà! chỉ có shaphire là chịu được cát! nhưng kim cương lại sắc hơn shaphire nên dùng kim cương hoặc giấy nhám chà lên shaphire thì nó cũng xước kinh lắm!
@linhduon55 chưa xài Nokia Symbian bao giờ à 😁
dù cho ra bản 7 hay 8 hay 9 thì dán màn hình vẫn sống khỏe. không phải lo.
Ko thử nghiệm rơi tiếp đất ở góc nhỉ.
Đâu phải lúc nào cũng rơi úp mặt xuống vậy đâu! Rơi xuống là chắc chắn trầy còn nứt thì hên xui!
Rớt xuống bể hay k thì hên xuiq quyết định hết :v
phamthonghn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quảng cáo vẫn là quảng cáo thui, con note 3 mình dùng rơi từ độ cao 40 cm úp mặt xuống thui mà đã nứt 1 đường dài 10 cm rùi. Nản ghê.
Kể cả Sa Phia vẫn xước, nhưng quan trọng là hạn chế tối đa đc hay ko thôi, nbư ipad mình ko dán màn, vì màn nó ít tiếp xúc nên ko xước.
Quan trọng là chống rơi vỡ là đẹp nhất ! 80% người dùng thay màn là do rơi vỡ màn ! Ít khi bị hư ngang lắm
boyoctober
TÍCH CỰC
9 năm
@noobnhat trừ LG bác ạ, LG hơi tí là loạn cảm ứng thay màn ngay
@boyoctober Cover hoặc shield thần thánh + miếng dán cường lực nữa. Giàu thì sao cũng được, mình nghèo nên bảo vệ tận răng cho con LG Gx bị rớt 4-5 lần từ túi quần vẫn OK là nhờ mấy thứ này. 1 cái smart phone nữa tháng lương chứ ít ỏi gì mà tự tin cho ngực trần thả rông ra đường.

Mà Gx của mình lạ lắm, lấy dây điện cà cà lên màn hình cảm ứng nó vẫn đi chả hiểu nổi, máy thì xài bình thường ???
kellykent
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu mà họ có thể làm chống trầy 100% hay chống vỡ thì họ cũng ko làm, phải cải tiến từ từ rồi từ từ, để còn hút máu người dùng nữa chứ. Chứ đt mà mạnh quá, kính ko bao giờ trầy hay bể thì ai mà nâng cấp làm gì.
kien.nh
ĐẠI BÀNG
9 năm
cứ có smatphone là phải dán màn hình, càng đắt, kính càng ngon, thì càng phải dán loại dày hơn nữa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019