Corning tiết lộ Project Phire - Dự án phát triển mặt kính siêu bền, chất lượng gần sapphire

Blaze1st
7/2/2015 4:16Phản hồi: 41
Corning tiết lộ Project Phire - Dự án phát triển mặt kính siêu bền, chất lượng gần sapphire
Screen Shot 2015-02-07 at 11.15.31 AM.png
Trao đổi trong buổi họp các nhà đầu tư, Corning cho biết hãng đang phát triển một chất liệu kính cường lực siêu bền dành cho thiết bị di động, và nó sẽ có tên gọi là "Project Phire". Mục tiêu chính của Project Phire đó là cho ra đời một mặt kính có độ chống trầy cao, độ bền tốt và theo lời Corning thì nó sẽ có chất lượng "gần như" chất liệu sapphire.

Chủ tịch của Corning, ông James Clappin, nói rằng: "Năm ngoái, chúng tôi đã cho các bạn thấy rằng sapphire rất tốt trong việc chống trầy xước nhưng lại không thật sự hiệu quả khi bị rơi rớt, va đập. Chính vì vậy chúng tôi đã tạo ra một sản phẩm hội tụ đầy đủ những tính chất chống va đập và bền bỉ khi bị rơi rớt từ Gorilla Glass 4 với khả năng chống trầy đạt chất lượng gần như sapphire".

Như vậy có thể thấy mỗi loại kính hiện nay đều có một điểm yếu riêng: sapphire thì rất dễ bị chịu tổn thương như vỡ hoặc nứt khi bị rơi rớt mạnh, còn thế hệ kính Gorilla Glass thì cho chất lượng chống trầy vẫn chưa đạt đến mức như sapphire. Mục đích của Corning chính là tạo ra một chất liệu kính hoàn toàn mới xoá bỏ hai điểm yếu trên, đồng thời cũng không quên tăng cường độ bền bỉ để nó đảm bảo màn hình các thiết bị di động không còn bị trầy khi va đập nữa.

Trong thời gian gần đây thì Corning tỏ ra đặc biệt quan tâm đến chất liệu kính sapphire, đặc biệt là khi Apple đang muốn rời bỏ Gorilla Glass và tìm đến với mặt kính đắt tiền hơn này. Về phía Corning, một mặt họ không muốn mất đi một khách hàng lớn như Apple, nhưng một mặt lại không thích sapphire bởi chi phí rất cao và độ khó khi gia công của nó. Chính vì vậy, giải pháp tạo ra một chất liệu mới cho chất lượng gần bằng sapphire chính là hướng đi mới của Corning.

Mặt kính mới hiện tại vẫn có tên gọi là "Project Phire", không biết là Corning có mang trở lại cái tên Gorilla Glass khi hãng phổ biến ra thị trường hay không. Dự kiến thì Corning sẽ cung cấp chất liệu kính mới đến với các OEMs vào cuối năm nay.

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vật liệu mới hy vọng sẻ tốt và hy vọng giá thành ko cao...chứ mình nghĩ Apple no làm sapphire thì IP chắc giá đội cả thêm cả trăm USD
@khoas_impression 😃 từ ngày iPhone chuyển từ nhựa sang nhôm, giá có thay đổi đâu.
teri.nk79
TÍCH CỰC
9 năm
động thái của apple giúp người dùng có kính khỉ đột tốt như saphia 😃
longdaoga
TÍCH CỰC
9 năm
Làm sao đỡ phải dán màn hình là được rồi.

iPhone 6 plus 64GB
huy9988
CAO CẤP
9 năm
Không biết mọi người thấy sao, mình thì thấy kính chống trầy trên smartphone xứng đáng là trò quảng cáo tồi tệ và lừa đảo nhất trong thế giới smartphone. Sẽ có nhiều người cãi lại, nhưng đơn giản là họ ko biết thôi, ko trách!
vuongtube
ĐẠI BÀNG
9 năm
Corning đã nhìn ra nguy cơ là xu thế các hãng sẽ nhảy sang làm mặt kính bằng Sapphire chính vì thế tiết lộ cái project này
@vuongtube bác làm như bán mớ rau. dự án này được thông báo đến tất cả các khách hàng từ khi nó khởi động cơ bác ạ. ổn, ra hàng mẫu cái là đối tác có để thử nghiệm ngay.
Cuối cùng vẫn phải dán .. Trừ khi bao trầy..!
kiểu gì cũng được khuyến mại miếng dán màn hình bảo hành 12 tháng, thích đến dán lại lúc nào cũng đc không cần lý do (mua ipad ở TGDD bảo thế 😁 )
Cho mình hỏi đoạn này có phải dịch sai ko ´´Trong thời gian gần đây thì Corning tỏ ra đặc biệt quan tâm đến chất liệu kính sapphire, đặc biệt là khi Apple đang muốn rời bỏ Gorilla Glass và tìm đến với mặt kính đắt tiền hơn này. Về phía Corning, một mặt họ không muốn mất đi một khách hàng lớn như Apple, nhưng một mặt lại không thích sapphire bởi chi phí rất cao và độ khó khi gia công của nó. Chính vì vậy, giải pháp tạo ra một chất liệu mới cho chất lượng gần bằng sapphire chính là hướng đi mới của Corning. ``
@PhươngRD Dịch sai cái gì ?
@Tminh3232 Tình tưởng từ trc tới giờ apple vẫn dùng sapphire chứ
@PhươngRD Lấy đâu ra =]] Dự kiến dùng sapphire lên 6/6+ mà đổ bể rồi
Aaron Trần
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dù sao thì vẫn thích Gorilla Glass hơn Sapphire, Gorilla Glass chống trầy quá tốt, rơi rớt nhiều rồi chưa bị vỡ, đỡ hơn xài Sapphire. Mục đích Apple thay Gorilla Glass chắc để "sang trọng" và "tăng giá" là chính 😁
@Aaron Trần Hình như sap đắt hơn mà
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
9 năm
@PhươngRD Ý là thay cho đó, thiếu chữ cho. Còn nếu ghi thay bằng thì mới là sai 😃
Aaron Trần
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PhươngRD Thì Sapphire đắt hơn mà. Ý mình là Apple thay Gorilla Glass bằng Sapphire
@Aaron Trần chuẩn đấy lấy lãi thêm chứ bh làm được gì để mới hơn đâu. mấy cái tính năng của máy h nhàm rồi. Hơn nữa saphia rất đắt gia công khó mà lại dễ vỡ, nản

bọn nỳ láo, saphia thật cả 1000 đô 1 miếng
Corning tốt thật. Dùng Glass 2 mấy năm nay có thấy trầy j đâu. Có thể máy hỏng rồi kính vẫn nguyên. Bây giờ ra cái này nữa thì quá đỉnh. Ghét nhất ai mua điện thoại có kính glass 2 trợ lên mà còn dán mh nữa. Điều đó chứng tỏ họ ko biết gì về sản phẩm họ cầm trên tay
@shrelax84 Không biết các anh hiểu kính Corning thâm sâu tới đâu nhwng em dam chắc các anh không biết quy trình sản xuất màn hình cảm ứng, em làm 3 năm về màn hình cảm ứng cho sam sung đây, nó đều sử dụng Corning 2 or 3 với 2 lớp cường lực bên ngoài để giảm thiểu khả năng bị xước mặt kính nhưng vẫn chưa đủ để bảo vệ điện thoại, sam sung bổ sung thêm 1 lớp nano có khả năng chống xước tuyệt đối cho màn hình điện thoại, công nghệ này gọi là Nano E-beam, sử dụng máy Anti fight coating của hãng VACOS nữa ở môi trường chân không cao nhé, cái này làm trên Note 4, Mega 5.8 và 6.3; trước khi phủ lớp này thì kính Corning cũng dễ xước lắm, nhưng khi phủ lên rồi thì lấy 1 con dao dọc giấy cứa mạnh trên mặt màn hình thì không bị xước nhé, hoặc bác cho 1 giọt nước lên màn hình thì giọt nước tròn vo luôn, theo thời gian sử dụng thì lớp này bị mòn dần và làm cho màn hình dễ xước, thế nên bác nào chém gió Corning không xước thì chắc đi lừa gà nhé :3
@galabuon Bác muốn biết về sản phẩm cầm trên tay thì hỏi em nhé, em nghĩ bác cũng chả biết gì về màn hình cảm ứng rồi :p
@vietmuon của tớ dùng corning 3 đâu cần dán màn hinh , corning 3 đã tốt lắm rồi
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@vietmuon bác này nói quá rồi...bạn gái e để móng tay dài lỡ quẹt vô có một mát cũng trầy này....mặc dù nhìn ko nghiêm trọng lắm
trước có con tab2 10.1 kính Gorilla đời đầu tiên,ban đầu mua về dán màn hình thấy dùng kém nhạy quá bóc ra bắn MC4 vs Dead Trigger chả thấy xước gì,sau sang tên cho con e gái nó xài đến tận giờ cũng vẫn chả thấy xước gì,chém hoa quả vs FB suốt ngày quệt quệt chứ có ít gì đâu :p
Gorilla Glass 4, what a scam.
Cảm ơn ý kiến của các brô, phen này phải đi phủ lại nano cho cái màn hình cho chắc.
@vietmuon Nếu bác muốn phủ lại thì phải tháo màn hình rời ra, vì nếu cho cả cái điện thoại vô cái chân không cao thì điện thoại bị phá huỷ bác ạ, và ngoài thị trường chả có máy nào như vậy đâu, đây là máy cty nhập của hàn quốc về ạ, tầm 1mil USD ạ, 1h sản xuất được tầm 1600 cái màn hình phủ nano ạ
zFlashz
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko biết các bác xài thế nào 5s mình mua lúc mới ra tới giờ ko dán gì cả chỉ có case thôi xài thoải mái ko quăng quật cũng ko phải giữ quá kỹ...lâu lâu soi mặt kính lên đèn thấy vẫn mướt như mới mua ko tì vết gì...với lại mình ko bao giờ bỏ chung cái gì cứng cứng cùng túi quần bỏ đt...chỉ có cái gì cứng cứng để gần đó thôi =))
khá ưa mặt kính mà Lumia sử dụng cho các dòng cao cấp. dùng khá mượt và ko bị vân tay
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
chả cần biết nó làm bằng gì, miễn sao khi mình làm rớt điện thoại nó đùng thế này là dc.

Ko muốn so sánh nhưng apple thiết kế iphone đẹp thì có đẹp nhưng dễ tèo quá, samsung làm thì có hơi xấu nhưng dc cái chắc ăn hơn, ảnh dưới là cái ss rớt hoài nhưng không chịu chết của mình.

Nhờ có cái viền nó lồi lên tý mà cái màn hình đáng đồng tiền bát gạo nó mới còn nguyên.
Thế thì mua case cho nó mặc quần áo tử tế thì rớt đỡ lo hơn bạn à

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019