Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cùng chia sẻ những cách để làm mới smartphone mỗi ngày

ART+
3/7/2015 9:15Phản hồi: 116
Cùng chia sẻ những cách để làm mới smartphone mỗi ngày

Chán là cảm giác của mình, và có thể là của nhiều người khi sử dụng một thiết bị công nghệ trong thời gian dài. Đặc biệt ở đây là iPhone, bạn không có nhiều trò vui để vọc vạch như người anh em Android, tuy nhiên không phải không có cách để làm cho chiếc iPhone của mình trở nên “tươi mới và thú vị” hơn mỗi ngày. Bài viết này mình sẽ chia sẻ những cách mà mình thường làm để giúp cho chiếc iPhone trở nên mới hơn, vui vẻ hơn theo thời gian.

Đổi hình nền

Đây có thể xem là cách đơn giản nhất, tiết kiệm nhất để chúng ta cảm thấy “yêu” iPhone hơn. Các bạn hãy thử tưởng tượng ngày nào cũng nhìn cả chục lần một hình nền quen thuộc, hay hình lockscreen quen đến nỗi nhàm chán. Chính vì vậy, hãy đổi hình nền cũng như hình màn hình khoá bằng những hình khác tươi mới hơn, đầy màu sắc hoặc phù hợp với mắt của mình hơn.

Thông thường mình sẽ dùng hình phong cảnh thiên nhiên, hình các cảnh quan trên khắp thế giới làm lockscreen - bởi nó giúp mình cảm thấy thư giãn hơn mỗi khi mở máy lên để kiểm tra nhanh giờ giấc. Với hình nền, vì iOS gồm dãy các ứng dụng, do đó cách tốt nhất là ta nên chọn hình nền với các hoạ tiết đơn giản, màu tối hoặc màu sắc không quá cầu kỳ để tránh tình trạng rối mắt.

Có nhiều cách để các bạn tìm cho mình một hình nền đẹp, hoặc là tự chụp (đây là đỉnh cao nhất), hoặc là lên Google Search để tìm hình nền tương ứng. Mình sẽ chia sẻ một vài hình nền của mình cho các bạn (tương thích tốt với iPhone 6+ và iPhone 6)

Một cách khác đó là follow tài khoản Twitter @AR72014 - anh này chuyên thiết kế hình nền cho iPhone/iPad/Apple Watch. Hoặc tải ứng dụng AR7 trên App Store tại đây.

Thử những ứng dụng mới

Wunderlist bên trái và ứng dụng Reminders mặc định của iOS, các bạn thấy giao diện nào bắt mắt và hứng thú để dùng hơn?

Dùng iOS thì hãy tận dụng điểm mạnh của nó: đó chính là ứng dụng. Không thể phủ nhận rằng ứng dụng trên iOS có giao diện và những tính năng rất bắt mắt và mạnh mẽ, chính vì vậy nếu bạn đã nhàm chán với một ứng dụng thiết yếu nào đó (ví dụ như nhàm chán UI, chức năng bên trong) thì hãy thử qua một app tương ứng.

Ví dụ như mình hay đổi app Email - từ Apple Mail, chán rồi thì qua Mailbox, rồi thì qua Hop, và rồi hiện giờ đang là Microsoft Outlook - vừa để trải nghiệm phục vụ công việc, vừa để tìm một cái gì đó mới mẻ hơn. Mình rất thích các app có giao diện đẹp, ví dụ như Clear, Wunderlist, Google Photos, Google Hangouts hay Fantastical. Lâu lâu không có việc gì làm, mình chỉ mở chúng lên để xem giao diện, thử qua vài tính năng rồi tắt.

Hãy thử một lần thay thế các app mặc định, quen thuộc bằng các app thứ ba mới lạ hơn xem: Chrome thay cho Safari, Outlook hay Mailbox thay cho Apple Mail, Tweetbot thay cho Twitter. Các bạn sẽ thấy mới lạ hơn và cảm thấy hứng thú hơn trong việc dùng máy.

Quảng cáo

Tuỳ chỉnh lại vị trí các icon ứng dụng

Để tuỳ chỉnh lại vị trí của các icon ứng dụng trên iOS mà không cần Jailbreak máy, các bạn chỉ cần dùng công cụ makeovr. Cách làm khá là dễ và đơn giản:
  • Đầu tiên các bạn dùng Safari trên iPhone truy cập vào trang makeovr.io. Sau đó kéo xuống dưới dòng chữ "I want a fresh background - I'll use my own background".
  • Các bạn bấm vào I'll use my own background để tải hình (nhớ là phải hình chụp màn hình nha) lên. Hoặc không thì bạn có lựa chọn hình sẵn có của makeovr ngay bên dưới.
  • Sau khi upload hình của bạn lên, chọn một ô vuông trống bất kỳ, sau đó lựa chọn Add to Home Screen.
  • Lúc này các bạn sẽ hiểu nguyên lý hoạt động của makeovr, nó sẽ tạo ra các ô vuông trống có màu trùng với hình nền, từ đó vô tình tạo ra một khoảng trống. Kết quả là những màn hình homescreen với nhiều cách sắp xếp đầy sáng tạo như bên dưới.

Jailbreak

Đây là cách mình không thích nhất bởi mình luôn mong muốn một chiếc iPhone nguyên gốc, không bị can thiệp gì cả - bởi thực tế thì lúc đó nó sẽ ở điều kiện hoạt động tối ưu nhất, không phải lo về tình trạng nóng pin hay máy lâu lâu bị đơ.

Tuy nhiên đổi lại thì với Jailbreak thì người dùng có hàng tá trò để làm với chiếc iPhone của mình, đơn giản là vì chúng ta đã có thể can thiệp sâu vào hệ thống của hệ thống. Các bạn có thể đổi theme, đổi hiệu ứng, thay icon khác vui vẻ hơn, thay font chữ, thêm các tính năng thần thánh hoá khác. Nói chung là rất nhiều trò vui, với các máy có Touch ID thì lại thêm nhiều chức năng khác hay hơn như: chạm nhẹ vào nút Home để quay lại màn hình chính, chạm nhẹ hai lần để mở đa nhiệm.

Quảng cáo

Thay đổi case bảo vệ

Bốn cách trên là ở bên trong, còn đây là cách bên ngoài. Để trông chiếc iPhone trở nên bắt mắt và "mới" hơn, bạn nên thử đổi case bảo vệ hay dán da xem sao. Có thể hôm nay dán da cá sấu, một tháng sau thấy chán quá gỡ ra làm bộ da cá đuối, có lẽ nó sẽ khiến bạn cảm thấy vui vẻ hơn với chiếc điện thoại của mình. Còn nếu không muốn dán da, hãy thử qua nhiều mẫu case độc đáo khác xem sao. Về case dành cho iPhone thì chúng ta có hàng tá lựa chọn, từ những mẫu quen thuộc như ốp da, ốp nhựa cho đến những mẫu sáng tạo hơn như ốp lưng có chỗ chứa thẻ phía sau, ốp có hai thanh kim loại tạo thành chữ X.

Vệ sinh máy sạch sẽ

Nhìn máy bóng bóng trông có vẻ yêu hơn nhiều không?

Một chiếc máy với màn hình dơ, đầy dấu vân tay, các lỗ kết nối đầy bụi so với một chiếc máy bóng loáng, sạch sẽ thì các bạn thích cái nào hơn?. Tất nhiên iPhone với màn hình cảm ứng thì sẽ lưu dấu vân tay khá nhiều, tuy nhiên bạn chỉ cần dùng áo hoặc khăn mềm lau nhẹ qua là nó sẽ trở nên đẹp đẽ hơn gấp chục lần.

Với những ai dán màn hình, dán nylong ở mặt sau, dán tấm kính bảo vệ camera thì hãy thử một ngày cho chiếc iPhone của mình nude xem sao. Lúc đó bạn sẽ thấy nó trở nên đẹp hơn, không còn dính dính bởi nylong, màn hình trong và chi tiết hơn so với việc dùng tấm dán bảo vệ. Tất nhiên rủi ro đó là nếu bạn không cẩn thận làm rơi hay va chạm thì máy sẽ bị xước nhẹ, tuy nhiên chúng ta mua máy để nó phục vụ chúng ta, vì vậy đừng ngại những việc đó, hãy để cho nó mang lại cho chúng ta trải nghiệm sử dụng tốt nhất.

Đó là những cách mà mình thường làm để khiến chiếc iPhone trở nên mới hơn, hứng thú hơn. Còn các bạn thì sao? Hãy chia sẻ cách của các bạn để khiến tình yêu với chiếc smartphone của mình không bị phai mờ theo thời gian nhé!
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

-_- Đáng lí nên ghĩ rõ [iOS] ở title. Chứ dân android vào đây lại uổng công.
Dễ có war nữa.
@AmbitiousMan Chắc bạn mod nghĩ iPhone là điện thoại tiêu chuẩn, là "thước đo" trong giới smartphone.
199xpro
TÍCH CỰC
9 năm
@AmbitiousMan Có gì đâu, mình xài Android cũng hay sửa sang lại máy, rom, incon pack, background.... cái này đều chung chứ đâu riêng hệ điều hành nào mới được phép customize đâu bạn. Mà vì bạn có "ý thức" nhắc đến "WAR" thì những người như bạn mới hay gây ra WAR thật sự. Mình tôn trọng mọi hệ điều hành, và mọi trải nghiệm, giữ cái thích và không thích cho cá nhân thôi.
thuc37na
TÍCH CỰC
9 năm
nếu dùng windows phone thì có thể làm mới bằng cách lên win10 rồi hạ xuống 8.1, rồi lại lên tiếp
cobra4eye
TÍCH CỰC
9 năm
@thuc37na bạn làm mình không nhịn được cười, thâm thật !!!
@thuc37na chết cười với cm của bác 😁
thuc37na
TÍCH CỰC
9 năm
@cobra4eye hic, mình có ý gì đâu :eek:
@thuc37na
taiteo.1997
ĐẠI BÀNG
9 năm
mua 7 cái ốp 7 màu, mỗi ngày chơi 1 màu là ngon nhất :d
Đây... làm mới iPhone theo cách của LG 😁 11659434_928066163923197_543330145088194620_n.jpg
iLi
TÍCH CỰC
9 năm
@cuhiep Quảng cáo khéo quá,...
@cuhiep Nhìn ốp da iPhone, em thấy vài chỗ đường may không đẹp cho lắm
@cuhiep Có ship tấm da ra nghệ an k anh
@cuhiep Quảng cáo trá hình nha bác
rainmaster
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thích những cái quen thuộc. Có quá nhiều công việc phải làm thay vì ngồi nghịch lung tung. Thay đổi rồi mỗi khi cần đến lại phải lục tung lên.
Sao lại dùng từ smartphone chỉ để viết về Iphone thế nhỉ?
@langtu47 Vì...ở tinh tế, định nghĩa smartphone đơn thuần là iphone, máy nghe nhạc là ipod, máy tính bảng là ipad, Chúa là Apple.
P/s: tôi chưa bao giờ biết nói xạo và đây là lần đầu tiên tôi nói thật. Giỡn đấy chứ không phải đùa đâu.
@Bạch Mai Thì ra iphone cũng là smartphone à bác..hi..hi..
anhducftu
TÍCH CỰC
9 năm
@Bạch Mai Đồng ý. Những cái trên từ trước đến giờ đều rất tinh tế
mình càng đơn giản càng tốt , xài iphone kỵ nhất là JB , Android thì màu mè vs lag , iphone nguyên bản là ngon nhất. để hình nền mặc định là oke nhất . khỏi đổi gì hết , mỏi mắt.
humadat3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yeucongnghe.vn vậy mà lấy nick là yeucongnghe. đổi thành gacongnghe.vn đê
aloha_2meee
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yeucongnghe.vn "-một thành viên có nickname yeucongnghe cho hay..."
Cách đơn giản nhất: mua con android mà xài :p
Mình xài ipad & phone là note 3. Nói chung chuyển qua lại thấy đỡ nhàm chán
Tất nhiên ai ko có điều kiện mà lại muốn thay đổi thì có vẻ android là lựa chọn tốt hơn, còn thích sang trọng mượt mà hơn thì ios mà chiến
@shinkt Cách đơn giản nhất làm mới điện thoại.
- Cứ mỗi sáng ngủ dậy tìm một cái búa.
- Đặt con điện thoại thân yêu ra trước mặt.
- Giơ búa lên đập thật mạnh xuống.
Và bạn đã làm mới điện thoại bằng cách đi mua một cái khác.
cobra4eye
TÍCH CỰC
9 năm
@shinkt Mình cũng chọn cách này, note 4 và iPad Air, trọn vẹn cả đôi đôi đường.
conco119
TÍCH CỰC
9 năm
Toàn thấy vd iphone , rê thứ thằng đăng bài
@conco119 Không rành nhạc nhẽo, nhưng đoán chút thì biết bạn muốn Dm thớt
lanhthuan
TÍCH CỰC
9 năm
Không có điện thoại đẹp nhất. Nhưng lúc nào cũng độc nhất

Có vẻ post vào đây mất công rồi.
vinhbao1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lanhthuan bài này Philip huy hát mới hay bạn ạ
lanhthuan
TÍCH CỰC
9 năm
@vinhbao1989 Hóa ra là thế, trước nghe nhưng mình không biết hắn tên gì.
hanzu292
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái case chữ X mua ở đâu vậy thớt ?
hungncdi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hanzu292 case Quirky crossover đó bác, VN ko bán đâu, https://www.quirky.com/invent/243794
@hungncdi Ko biết có ai ship hộ mình về ko bác nhỉ 😁
Còn 1 cách nữa 😃 bảnh hơn nhiều tại đây
www.facebook.com/ipage.vn
thú vui để giết nhàm chán của Ifan có vẻ thốn nhỉ , đổi wall nhiều quá cũng chán rồi rủ nhau mang Iphone ra chơi tạt lon , đảm bảo vui 😁
làm mới smartphone mỗi ngày với 2 công cụ chính là búa và cục tiền 😁
iPhone thì làm mới kiểu Bphone à? Quanh đi quẩn lại cũng thay mỗi cái hình nền, mà hình nền thì cũng bị icon che hết rồi còn đâu?
@BuddyNguyen Chú có thể để nguyên 1 trang không icon😁 chắc chưa dùng iPhone???
điện thoại nào cũng vậy, rất ít khi đổi hình nền. còn thứ tự ứng dụng sắp xếp khoa học là ko cần đổi nữa. nó hầu mình chứ mình hơi đâu hầu hạ nó
1520 cứ thấy chán thì cài win10 tp xong về 8.1 y chang máy mới 😁 :D
ngox_IT
TÍCH CỰC
9 năm
Còn 1 cách nữa, mua điện thoại mới 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119