Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cứu Zenfone 5,6 Lollipop treo logo, bootloop, soft brick, treo USB

thanhnhuvt2000
28/7/2015 10:8Phản hồi: 134
Cứu Zenfone 5,6 Lollipop treo logo, bootloop, soft brick, treo USB
Mình xin chia sẻ cùng mọi người cách để cứu Zenfone 5,6 bị bootloop, treo logo, soft brick.
Đây là hướng dẫn cứu những máy đang chạy Android 5.0 Lollipop.
Nếu máy đang chạy Android 4.4 Kitkat xin mời theo bài này : Cứu máy Zenfone 5,6 Android 4.4 Kitkat

Update bộ recovery mới zen5 : https://drive.google.com/folderview?id=0B16o5h6KsaRcR2E5cVVHdnJwdU0&usp=sharing
Trường hợp 1

Cách 1 : Kinh điển nhất. Factory reset
  • Tắt nguồn điện thoại.
  • Khi điện thoại đang ở trạng thái tắt hẳn. Đè giữ đồng thời nút nguồn và nút Vol-up (Nút tăng âm lượng)
  • Khi điện thoại vừa rung nhẹ 2 lượt ngắn xong lập tức thả tay khỏi nút nguồn ( Vẫn giữ nút tăng âm lượng )
  • Đến khi hiện như hình dưới là ok.

• Nhấn phím Vol-down ( Giảm âm lượng) vài lần để chuyển đến "RECOVERY MODE"

• Nhấn phím Power " Phím nguồn" để chọn.
  • Máy sẽ khởi động lại và RECOVERY MODE, màn hình sẽ hiện "Error!"

• Nhấn giữ nút nguồn tiếp theo nhấn nút vol-up rồi thả cả 2 nút ta sẽ ở trong "RECOVERY MODE"

• Dùng nút volume ( phím âm lượng) chuyển đến dòng "wipe data/ factory resset" nhấn phím nguồn để chọn. Máy sẽ thực hiện khôi phục cài đặt gốc.
Cách 2 : Flash lại ROM gốc.
Bước 1 : Cài driver và công cụ adb

1. Cài "adb-setup-1.4.2" (phiên bản mới để flash Zen2)
  • Mở file cài đặt nhấn chữ "y" để đồng ý và nhấn enter. Bản cài đặt hiện ra nhấn "Next" và "Finish"

2. Cài Adbdriverinstaller

• Bật usb debug --> CÁch bật Usb debugging -- > Youtube/batUSBDebugging
  • Cắm cáp nối điện thoại và máy tính.
  • Mở file cài. Nếu hiện như hình dưới thì ok. Nếu chưa --> nhấn "Install"
  • Chú ý : Lần đầu mở usb debuging điện thoại sẽ hiện thông báo --> Check "alaway......." và nhấn ok
3. Cài "IntelAndroidDrvsetup1.9.0"
  • Mở file cài chọn next next . Nếu hiện bảng như dưới chọn "Install ..... "

• Nếu báo lỗi không tương thích với Windows ( Do bạn không chạy Windows 7 ) Thì làm như sau.
  • Chuột phải vào file "IntelAndroidDrvsetup1.9.0" Chọn "properties" Thẻ "Compatibility" Check " Run this...." Xổ list ra và chọn "Windows 7" Như hình dưới đây.

4. Kiểm tra lần cuối coi cài driver ok chưa.
  • Nhấn nút Windows và Search " Device manager" mở lên có "Asus Android Device" là ok.

Hoặc mở "cmd" gõ "adb devices", Chuỗi địa chỉ bất kì hiện ra như hình dưới là ok.

Bước 2 : Tải về bản ROM phù hợp
Lưu ý : Chỉ thực hiện Flash ROM có phiên bản cao hơn hoặc bằng phiên bản hiện tại.

Quảng cáo

Zenfone 5
Zenfone 6
Bươc 3 : Truy cập recovery
  • Tắt nguồn điện thoại.
  • Khi điện thoại đang ở trạng thái tắt hẳn. Đè giữ đồng thời nút nguồn và nút Vol-up (Nút tăng âm lượng)
  • Khi điện thoại vừa rung nhẹ 2 lượt ngắn xong lập tức thả tay khỏi nút nguồn ( Vẫn giữ nút tăng âm lượng )

• Nhấn phím Vol-down ( Giảm âm lượng) vài lần để chuyển đến "RECOVERY MODE"

• Nhấn phím Power " Phím nguồn" để chọn.
  • Máy sẽ khởi động lại và RECOVERY MODE, màn hình sẽ hiện "Error!"

• Nhấn giữ nút nguồn tiếp theo nhấn nút vol-up rồi thả nút tăng âm lượng ta sẽ ở trong "RECOVERY MODE"
Bước 4 : Flash ROM

• Xin mời bạn coi video những bước tiếp theo cho dễ hình dung.
  • Quá trình sideload diễn ra khá lâu và tốn tài RAM PC (nặng) (bạn nên tắt hết ứng dụng của PC rồi mới thực hiện)
  • Nếu nó có đứng cũng đừng vội tắt cứ để bình tĩnh chờ nó load tầm 20 phút mới xong. Sau đó điện thoại sẽ install và khởi động lại. Video dưới đây mình đã cắt bớt xem cho đỡ mỏi 😁
  • Trong quá trình sideload không rút cáp, không tắt nguồn đột ngột.
  • Nếu có đặt file đã tải ở floder nào thì floder đó phải gõ không dấu, không khoảng trắng.(Ví dụ : G:/Zenfone/TUT_FIx_Zen2)

Lấy tạm cái video lam cho Zenfone 2. Tuy nhiên hoàn toàn tương tự với Zenfone 5 hoặc Zenfone 6
Trường hợp 2

Quảng cáo

Trương hợp này phức tạp hơn mọt chút. Mình sẽ dùng cách flash recovery của FW Kitkat up lại FW kitkat để cứu máy. Tức là sau khi hoàn thành bạn sẽ ở FW Kitkat. Sau đó bạn muốn lên 5.0 Lollipop lại thì phải thực hiện up ROM.
Cách 1 : Flash recovery và up FW 4.4 Kitkat
Cách này phải cần có máy tính chạy windows.
Bước 1 :
Cài driver và bộ công cụ adb. Nếu đã cài rồi xin bỏ qua bước này. Nếu chưa xin đọc (Trương hợp 1- Cách 2 - Bước 1) để cài.
Bước 2 : Truy cập bootloader
  • Tắt nguồn điện thoại.
Bước 3 : Flash recovery Kitkat

• Xả nén file START đã tải về.
  • Đặt file recovery.img đã tải về phía trên cùng floder với file START
  • Có thể mở cmd giống như video hoặc click vào file START đã tải về
  • Cắm cáp vào và làm theo video hướng dẫn đơn giản sau. (Video thực hiện trên Zenfone 5, Zenfone 6 làm tương tự chỉ thay bằng file recovery của Zenfone 6)
  • Nếu có đặt file đã tải ở floder nào thì floder đó phải gõ không dấu, không khoảng trắng.(Ví dụ : G:/Zenfone/TUT_FIx_Zen2)

Bước 4 : Up lại ROM Kitkat
Xin mời đọc bài này : https://www.tinhte.vn/threads/up-rom-full-kitkat-zenfone-5-6-final.2489165/
Bước 5 : Update ROM Lollipop cho máy
Xin mời đọc bài này : https://www.tinhte.vn/threads/update-full-lollipop-hoan-chinh-zenfone-5-zenfone-6.2489184/
134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zenfone 5 chạy 4.3 có áp dụng được k bạn?
@vanly289 Nếu bạn muốn lên thằng 5.0 luôn thì theo trường hơp 2 flash recovery.
Còn vẫn muốn ở lại 4.3 thì kiếm recoery 4.3 để flash
thật tình mới gặp 1 con 6 sao mà chạy lại flasboot và recovery thành công nhưng giờ chạy bãn nào vào cũng treo logo hết
khong bk anh em có gặp trường hop này ko dậy, vào recovery ok nhung chạy rom moi vào la treo máy máy khách nen khong bk luc truoc sai cái gi. dem wa minh lổi bôt mất recovery , gio chạy kieu gi cung treo logo hét
@congngang Flash lại recovery mới nhất
Sau đó lại flash rom. Có thể recovery của bạn bị lỗi. Chụp hình khi đang truy cập recovery lên. Và nêu rõ dòng máy . cũng như fw đang chạy trước treo.
@thanhnhuvt2000 máy đem wa đã treo nên em không bk fw gì cả. em đã chạy 4.4 và nhấn ok nhưng khởi động treo lo go gió chạy 5.0 nung máy báo recovery không thành công
khoi dong van treo lo go
hai anh recovery va anh up 5.0 anh em ai gap vand e nay cuu voi
em xin đưa máy hình anh mà em mò 2 ngày này cho mấy anh xem
chuẩn đóa giúp em day là con máy dòng nào, va dung fw nào thì dc . cho em cái link. anh em nào có fw góc càng tốt
em đã chay 4.4 và 5.0 của 4.4 và 5.0 đều treo lo go hết
@congngang nếu đúng là T00G ( hình chụp hơi out nét nên mình không rõ)
thì là Zenfone 6 chạy FW WW kitkat 4.4
bạn xem bài này nhé
https://tinhte.vn/threads/cuu-bootloop-ngua-bung-treo-logo-zenfone-5-6.2489171/
da thu theo y kien cua ban , la flast the bai nay cheo ok het nhun gvan khong thoat khoa chu aus
hien tai minh hong biet ban trong dien thoai la ban gi ca?
inh thay la la o phan recove ru thui
bạn oi mình chụp anh ra ràng nà. minh da làm thu nhung van treo
ban oi cho mình hoi hai vấn de . theo mình nghi loi o day
1 mình có nên cài ;ai recovery khong
2. nếu cai lại thì cài bản nào , tai mình da cài lại recovery va rom rât ] nhiều .
các bạn có thể cho mình 1 bộ đôi hoàn hảo khong . chu máy 4 ngày nay treo khó chịu wa
Bạn nên flash recovery lại, sau đó up lại rom có số trùng với recovery luôn. Ví dụ trên hình là máy đang ở rom 2.20.40.44 thì phải flash recovery 2.20.40.44 trước rồi mới chạy rom 2.20.40.44.
đã recovery lai 2.20.44 trong phai zip va chạy dung fale zin doa 2.20.40.44 nhung van khong an thua , các bác có cách khác khong , đang tính len room UL-ASUS_ZenFone_6_WW_SKU.zip nhung khong tìm ra recovery cho bản này, giải nen hong co phai recovery .img còn úp thì úp ok nhung van treo lo go , bạn nào có cách nào úp het troe khong , hay là úp nhung file cua nhà sản xuất cung dc, mong sao vào màn hình chình. chú ngày nay úp reco +up room nhiều wa so chết HDD wa . dang không có hướng úp .
nay thu 7 moi nguoi di choi hết rùi hixx hix hix
hình ảnh đầy dủ thế mà ko ai giúp mình hết buồn wa wa wa à, đang cần tìm 1 hướng mới .............................................
Nếu gần Q1 bạn mang qua 249 Trần Quang Khải mình xem thử nhé 😔
@benhviendienthoai24h http://24hstore.vn/ là cái này à. hom rui mới mua cây ipad air o đóa khakhahkahkakha. anh ky thuật ngồi bàn o trước hã, phải nói ten gi mới tới gạp chứ , chạy free à, hihihihi
@congngang Đúng rồi bạn. Rảnh thì ghé ngang chơi nhé, lâu quá cũng không vọc mấy em Zen này :p
@benhviendienthoai24h KO NÓI TEN TOI BK GAP AI TROI . D94 GOI Ý SIN CÁI TEN MÀ KO CHO NHA
@congngang Bạn cứ ghé đưa máy cho tiếp tân nói bên tinhte nhờ up rom dùm, mà treo máy thế này phải nhận mất nguồn nha :p
moi nguoi đã dau hàng hết rùi.
ac. hihihiih , , , cam on bạn ....... minh dang cố gắn làm kiểu mất nguốn nà, mỉnh 3nghi loi main rui hiihihihihi
dang kiem em main thay vao khahka
thank ban nhiều
BmcMickey
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác ơi, e đã cài đầy đủ driver cho đt rồi mà đến khi flash nó lại hiện ra cái dòng
E:/Unknow volume "/spare"
Erase failed
Bác giúp em với ạ! làm thế nào để flash được bây giờ. E đã thử cả sideload mà cũng không đc!
@BmcMickey mình nói thật chú máy mình van treo logo . ban co file gì cho mình chạy thử nha. chu may chay sideload ok hết nhung van treo logo gio hok bk sao . mình nghĩ hu main wa a 2
@BmcMickey ban oi cho mình hỏi cach với . xem co thể cuu con zen6 cua mình ko chu nó treo hoài, nạp kiểu gì cung treo logo hết
BmcMickey
ĐẠI BÀNG
8 năm
@congngang Em down cái rom stock .raw về bác ạ. Bác thử làm theo hướng dẫn này xem sao nhé!
heen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BmcMickey cho mình xin cái file format.bat đó với mình cũng đang bị tương tự
up
lan nay tool aus bao lổi vesion
h ở 4.3 muốn lên 5.0 bản 78 flash file recoverry ver 2-19-40-18 đc k ạ ?zen 5
@trinhlebela được bạn ơi
con zenfone 6 của mình bị treo logo tại đây

mình đã làm theo mọi bài viết trên diễn đàn rồi, tất cả các bước từ cài adb, sideload ... cũng vô tác dụng, vẫn treo như thế.

mình xem phiên bản firmwave lúc mở máy lên là

mình đã tải bản y chang như vậy cài thì nó báo "hãy cài bản 4.3 mới nhất trước và mình có cài thử kể cả cài tùm lum bản

thì vẫn là treo logo hoặc lỗi đại loại

ai biết giúp mình với
@moonlight_farewell 1. Thực hiện theo cách 3 bài hướng dẫn.
2. ADB sideload rom phù hợp với recovery đã flash ở bước 1.
3. Thực hiện factory reset.
4. Mở máy ( bước này máy sẽ treo giống như bạn đã nêu khá lâu để setup ( khoảng 1-2 tiếng)
Tuyệt đối không tắt máy giữa chừng khi bị treo. Phải đảm bảo máy đầy pin trước khi thực hiện.
Chúc bạn thành công.

dt e bi y chang vay.ai vui long giup e voi.dt sac pin van duoc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019