Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

D70s+ lens 18-55 vr...setup thông số ? để có ảnh chân dung, phơi sáng đẹp nhất

recoverdata
10/8/2012 10:16Phản hồi: 13
Em gà mờ lắm nhưng cũng yêu thích ảnh nên mới kiếm bộ D70s và lens 18-55 vr
Giờ muốn kiếm những bức ảnh chân dung hay hay....
các bác đã dày kinh nghiệm trong khoản này bảo em với.

+ Để có ảnh chân dung mờ phía sau thì phải chỉnh khẩu f từ khoảng nào tới khoảng nào...iso ?
+ Để chụp ảnh đêm với ánh sáng đèn điện đường phố để phơi như các bác thì em phải chỉnh những thông số như thế nào? f, thời gian, iso trong khoảng nào. Em sẽ thử trong cái khoảng đó để xem sự khác nhau của ảnh lần sau sẽ chọn cho hợp lý

thanks các bác đọc và hướng dẫn
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

- Muốn xóa phông với lens 18-55 là không khả thi cho lắm. Vì kéo ra 55 khẩu đã lên tới 5.6 rùi, DOF khá là dày 😃
=> Bác nên sắm thêm 50f1.8, giá em này ko quá đắt 😃

- Cái này rất khó, phải tùy vào điều kiện thực tế chứ bác. Sao có thông số cụ thể được 😁
em mới đi thực hành trên bờ hồ...........nhưng thấy sao ấy. chưa được đẹp lắm

các bác góp ý kiến giùm em với...
@recoverdata Chụp phong cảnh đêm, nên mang chân mà phơi sáng bác à ;)
v
nhưng mà em chưa có chân....hôm đó cầm mỏi hết cả tay
photoshop90
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vừa làm 1 e này sáng nay...ống 28-80 chụp hơi oải...1 phần do chưa biết chụp nữa...bác có tài liệu hướng dẫn sử dụng d70s k share cho e vs ạ...
@photoshop90 có đó bạn..........không rõ là của d70s hay d70 nữa. 2 em này giống nhau dùng chung vậy

Tài liệu hướng dẫn mình sưu tầm được đã up lên : http://www.mediafire.com/?goiqoyeiz179kkd
photoshop90
ĐẠI BÀNG
12 năm
@recoverdata Chưa đọc nh cứ tks bác trc...có kinh nghiệm j share a e với nhé...tks bác
bác đọc đi.......em cũng chưa đọc hết chưa setup hết...chưa nhớ hết và đã quên hết. Dạo này bận công việc qua ko để ý đc đến máy ảnh. em vừa chế cái hộp chống ẩm. Mấy hôm nưa nó cứ bảo 70-85% hoảng quá. Giờ xuống tầm 50%.
photoshop90
ĐẠI BÀNG
12 năm
@recoverdata công nhận...mấy hôm trc mưa gió suốt e cũng hãi quá...phi lên tận hàng mành mua hạt chống ẩm,về tống vào cái thùng sơn cho kín...cũng xuống <40%...cơ mà chả biết đc lâu k đây
em thấy trong cái ẩm kế nó báo 40-đến< 70% là khoảng an toàn. Nên thấy 50% chắc là cũng được. Về lâu dài chắc cũng phải làm cái hộp để cẩn thận, nửa tháng gần đây mưa nắng thất thường nên cũng chỉ để trong hộp
1. Để có được 1 ảnh chân dung mờ phía sau thì phải phụ thuộc vào 2 yếu tố chính đó là khẩu độ f và khoảng cách của ống kính đến chủ thể. Thông thường ở ống kit việc xóa phông đằng sau như bác bảo là hơi khó bởi vì khẩu độ f bé nhất có 3.5 với tiệu cự 18. Nhưng khi đẩy lên 55 và dí sát vào chủ thể thì phông đằng sau cũng có thể bị xóa mặc dù đang ở f/5.6
Theo em thì bác lên bán cái kit đi và mua ông fix một tiêu cự về. Điển hình như nikon 50mm f1.8D giá thì ~2triệu~. Xóa phông mù mịt luôn, màu ảnh lại khá nịnh mắt.
Nói thật là từ lúc em mua ông Fix là ông kit em để 1 xó và không sử dụng đến nó, chỉ dùng khi cần góc rộng 18 thôi.

2. Để thực hiện phơi sáng như bác bảo thì em hay để như sau:
+ Đóng hết khẩu: để lên f/22
+ ISO bé nhất, ở đây là 200
+ Tốc độ chụp: để lớn nhất là 30s, ở máy sẽ ghi là 30"
+ Để tiêu cự 18 cho rộng
+ Điều quan trọng là máy phải đứng yên khi chụp, một chút di chuyển cũng làm cho hỏng cả bức ảnh

Bác có thể lên KFC ở Hồ Gươm, mua 1 cốc pepsi 15k, rồi lên đó ra ban công ngồi tha hồ phơi sáng. Bức ảnh cuối cùng sẽ là những đường sáng dài ngoằng.
photoshop90
ĐẠI BÀNG
12 năm
@whatsl0ve080 tks bác về những kinh ngiệm bổ ích trên... cái lens của a chán quá...chắc phải thay con lens fix 50ft18 quá....nghe bác tả mà thèm 😔
@photoshop90 Một chút cái nữa khi phơi sáng mà không có chân thì cứ đặt máy lên cái thành, hay cái bệ gì đấy cũng đc, đeo dây vào cổ cho đỡ bị rơi. Rồi nín thờ chờ đợi thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019