Đã có Windows 10 Mobile build 10149 cho người dùng Slow, tải về ngay

Duy Luân
7/7/2015 23:25Phản hồi: 217
Đã có Windows 10 Mobile build 10149 cho người dùng Slow, tải về ngay
Microsoft hôm nay đã phát hành Windows 10 Mobile build 10149 dành cho những bạn nào chọn chế độ cập nhật Slow. Chưa rõ nó có khác biệt gì với bản phát hành cho người dùng Fast cách đây vài tuần hay không, nhưng chắc chắn là nó đã đủ ổn định nên hãng mới quyết định cập nhật cho các bạn Slow. Windows 10 Mobile build 10149 mang nhiều điểm mới: trình duyệt Project Spartan nay đã đổi tên thành Edge, thanh địa chỉ thì được di chuyển xuống dưới và có thêm tùy chọn xem trang web ở dạng desktop. Hiện tượng các ô Live Tile bị mờ ngoài màn hình Start cũng được khắc phục, nhiều biểu tượng và menu cũng được thay đổi. Microsoft còn hứa hẹn rằng Windows 10 Mobile build 10149 sẽ mượt hơn, nhanh hơn. Ngay bây giờ bạn đã có thể update lên build 10149 bằng cách vào Settings > Update & Recovery > Phone Update.

CỰC KÌ QUAN TRỌNG:
  • Sau khi nâng cấp xong, màn hình khóa trên máy của bạn có thể sẽ bị đơ trong khoảng 10 phút. Thực chất không hẳn là đơ, máy đang di chuyển dữ liệu (migrating) từ build cũ sang build mới đấy nhưng màn hình thông báo về việc này chưa được Microsoft bổ sung vào hệ điều hành. Do đó, hãy cứ kiên nhẫn chờ máy update xong hết, khi nào phần giờ giấc và ngày tháng hiện ra là bạn đã có thể unlock điện thoại để sử dụng. Nếu bạn nóng vội và restart máy lại thì sẽ gặp rất nhiều vấn đề sau đó.
Một số thay đổi khác trong Windows 10 Mobile build 10149:
  • Tính năng Notebook của Cortana được hoàn thiện hơn, kết hợp trang Profile và Settings với nhau
  • Khu vực quick settings của Action Center có thêm nút bật tắt nhanh đèn flash
  • Ứng dụng Photos mới đã được mang lên Windows Store Beta để dễ update hơn về sau, nó được cải thiện về mặt hiệu năng, tính ổn định, hỗ trợ chơi ảnh GIF động (trên các máy có RAM từ 1GB trở nên). Khu vực Album cũng thể hiện thêm các ảnh bạn lưu về máy khi duyệt web, ảnh chụp màn hình, cũng như camera roll
  • Việc sao lưu ảnh chụp từ camera giờ sẽ được quản lý từ app OneDrive, không còn thông qua ứng dụng Photos như hồi WP 8.1
Những vấn đề đã được khắc phục trong build 10149:
  • Lỗi không dùng được tính năng chặn tin nhắn, cuộc gọi đã được sửa
  • Sửa lỗi tin nhắn SMS không hiện thông báo
  • Khắc phục một số vấn đề khiến app không thể hoặc khó cài bằng Store Beta
  • Sửa lỗi thanh navigation không thể ẩn đi
Một số vấn đề còn tồn tại:
  • Ứng dụng Insider Hub tạm thời bị gỡ bỏ trong bản build này, chúng sẽ được thêm vào trong các build sau
  • Đôi khi bàn phím nhập mã PIN sẽ không hoạt động khi unlock máy. Cách khắc phục khi đó sẽ là kéo Action Center xuống, chọn một notification nào đó để gọi bàn phím PIN lên
  • Có một trường hợp khá hiếm, đó là máy sẽ cứ liên tục đòi bạn nhập mã PIN để unlock máy. Nếu bạn bị như thế, hãy để yên máy đó không đụng đến trong khoảng 1-2 tiếng.
  • Nếu bạn có đăng nhập tài khoản Gmail, có thể ứng dụng Messaging sẽ gặp vấn đề về gửi nhận tin nhắn. Chỉ cần khởi động lại là xong và hãng đang khắc phục nó
  • Một số ứng dụng có thể hiển thị sai màu menu

Nguồn: Microsoft
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Kéo thôi
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Windows 10 trên PC phải nói là Great! 😁
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
Destop có bản 10162 rồi,
Mình đang xài đây! Công nhận giao diện có cải tiến đáng kể so với win 8 vs 8.1, nhưng khởi động vào hoạt động vẫn còn chưa nhanh.
Bản slow này chắc đã fix nhiều lỗi hơn rồi sao mà mod vẫn để nguyên lỗi của fast ring thế ạ?
@Lê Hữu Khánh Vì Microsoft chưa đưa ra danh sách chính thức nên để nguyên lại thôi 😃
520 lên có bị đơ không sợ lên đơ đơ lại phải hạ fimware xuống mệt lắm hjx
killpeople
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Love Siliently Đã lên và xuống rồi bác nhé. Chạy ngon lành, hơi nóng tí thôi, nhưng vẫn mượt mà, có vài lỗi vặt. Nhưng vấn đề là với Win 8.1 thì 1 ngày chỉ cần sạc 1 lần, còn với Win 10 này 1 ngày phải sạc 3 lần mới đủ dùng nhu cầu cơ bản. Nếu bác ko vướng chuyện sạc thì lên đi, hơi lag tí ti thôi nhưng vẫn ngon lắm. :p
@killpeople LU 730 đã lên cách nay 1 tuần,rất tốt,3 ngày charge 1 lần.
killpeople
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quynhty95 khó mà tin đc =))
@killpeople Tôi o chơi game thì làm sao mà hao pin!
@killpeople Vậy nó bị đơ ngay màn hình yêu cầu mã PIN thì làm sao?
Mình lên từ cách đây 1 tuần và trải nghiệm thì thật là tệ hại. Lỗi và độ ổn định không bằng 8.1 và xuất hiện rất nhiều lỗi ngớ ngẩn. Nếu bạn nào chưa lên thì khuyên là đợi đến 29/7 có bản chính thức rồi hãy lên không thì lại tức điên lên vì cái trải nghiệm dở hơi giống mình.
@manhtuyen1010 đây là bản cho Mobile mà bác. Auto gõ ạ?! o_O
congtampt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@manhtuyen1010 bác này không biết có dùng điện thoại lumia không mà bơi vào đây? nhầm hàng à
@congtampt Cái đệch, nói thật là lần đầu dùng Windows phone, thấy nó ngu hơn rất nhiều so với 2 thằng roid và ios. Mua cho vợ con 1520 vì nó thích chụp ảnh nhưng nó chê ngu nên bắt mình dùng. Mà không biết do không quen hay nó ngu thật mà toàn thấy bị những lỗi ngớ ngẩn. Mình đang dùng 2 em thì em 1520 này chỉ để nghe gọi, thỉnh thoảng bỏ ra chụp ảnh. Bác nào cần thì em nhượng lại cho, hình thức còn khoảng 98%, còn bảo hành đến 20/1 chính hãng nhé.
minhhq1980
TÍCH CỰC
9 năm
Build trước lên bị dính lỗi copy-paste. Ko biết có khắc phục được chưa? Copy từ mail, web dán qua tin nhắn là bó tay.
anhduc11087
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhhq1980 Chuyển đổi bộ gõ qua tiếng Anh là copy-paste được nhé bạn.
Vấn đề này mình cũng đã feedback cho MS, ko biết họ có ngó ngàng tới VN ko 😁
Đã nâng lên được 1 tuần rồi. Đang chờ bảng mới mà chưa thấy gì.
Hôm trước đã update bản fast rồi giờ muốn update bản slow này lại phải về 8.1 hay sao các bác?
@NGUYENKHIEM218 Bạn chỉ cần chuyển chế độ Slow, Fast trong ứng dụng Insider Preview thôi, không cần về lại. Mình nghĩ là bản Slow 10149 này cũng giống bên Fast nên không cần về 8.1 rồi lên lại đâu
boyduongo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân Mình đã up bản 10149 fast rồi, nay mình thao tác chọn slow để cập nhật lại nhưng không phát hiện bản cập nhật nào, mình thấy bản slow này có thêm một số tính năng mà bản fast không có. Bạn có cách nào để up bản slow này không vậy?
@boyduongo Mình nghĩ là bạn phải chờ bản build cao hơn, vì 2 bản build này version ngang nhau, máy không detect được có phiên bản mới. Hoặc là rollback về 8.1 rồi chọn slow để lên lại.
@boyduongo CÙng bản rùi thì không có cập nhật đâu 😁 giờ chỉ về 8.1 và lên lại thui
để tải Windows Inside về kéo cái bản này cho 520 xem thế nào có đc thay máy mới koh đây
Ben NDH
ĐẠI BÀNG
9 năm
8x lên được không mấy bạn
bản này update cả tuần rồi mà
@viết cường trịnh lúc đó ở fast ring, giờ mới sang slow ring
@viết cường trịnh Có thấy là mình ghi chữ "Slow" hem
giacay
TÍCH CỰC
9 năm
@viết cường trịnh trước là dành cho ai update FAST, giờ là dành cho ai dùng SLOW
640xl sao chưa thấy có bản cập nhật nhỉ
@__Kin__ có đó thôi. trước mình từng lên nhưng bản đó có lỗi nhiều lại về 8.1. bản slow là bản mới mà. bạn thích thì thử đi được rồi đó
@__Kin__ Mình cũng giống bạn không thấy có update
@traisaigon Phải đăng ký người dùng nội bộ thì mới update được.
@traisaigon làm theo hướng dẫn ở trên là được mà bạn.
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Win10 PC thì 10162 quá tuyệt. còn Mobile thì đành đợi Final mới update. 😔
nthieuutc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@webzone.vn Mobile bản build mới này cũng tuyệt vời rồi bạn, nhiều điểm mới, thiết kế đẹp hơn, ổn định hơn, nhanh hơn.
trước bản 130 ra, 520 của mình chuột bạch xong bị giật lag.đành về lại 8.1.xong máy cũng bị brick luôn.ra tiệm mất 100k. có lẽ đợi bản chính thức rùi mới lên!
@truongnhat123 bạn lên thử đi. Bảng này ok lắm, chỉ từ bảng 136 trở về sau này mới xài được, còn trước đó thì lỗi tùm lum. Bảng này tuy cũng còn nhiều lỗi nhưng xài những chức năng cơ bảng thì ngon hơn 8.1 nhiều. Mình lên được 1 tuần rồi, không muốn về lại 8.1 nữa.
đã cài ứng dụng windows insider chưa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019