Đặc tả kĩ thuật của USB Type-C đã được hoàn chỉnh, khi nào thì xuất hiện trên sản phẩm thương mại?

Duy Luân
12/8/2014 22:44Phản hồi: 75
Đặc tả kĩ thuật của USB Type-C đã được hoàn chỉnh, khi nào thì xuất hiện trên sản phẩm thương mại?
Cáp USB Type-C và các loại cổng kết nối dùng cho nhiều mục đích khác nhau

Tổ chức Quảng Bá USB 3.0 mới đây đã thông qua đặc tả kĩ thuật hoàn chỉnh của USB Type-C, thế hệ cổng giao tiếp mới được kì vọng sẽ xuất hiện trên các thiết bị điện tử tương lai. Phần cổng kết nối của Type-C chỉ có kích thước tương đương microUSB và nó cũng nhỏ hơn khá nhiều so với cổng USB Type A hoặc Micro B mà chúng ta đang dùng hiện nay. Một điểm quan trọng ở Type-C đó là nhờ thiết kế đối xứng mà người dùng có thể cắm cáp theo bất kì phương nào mà họ thích, không còn phải để ý mặt trên hay mặt dưới nữa. Đây cũng là cách mà Apple áp dụng cho cổng Lightning của mình.

Trong tương lai, USB Type-C sẽ thay thế không chỉ cổng USB kích thước đầy đủ mà còn thay cho cả microUSB nữa, từ đó đưa thế giới tiến đến một chuẩn USB duy nhất xuyên suốt nhiều loại thiết bị khác nhau.

Giờ thì chúng ta đã có cấu hình hoàn chỉnh cho USB Type-C, câu hỏi còn lại đó là khi nào thì các hãng sản xuất sẽ bắt đầu tích hợp nó vào những sản phẩm thương mại, và liệu có cơ quan chức năng nào bắt buộc sử dụng USB Type-C nhằm giúp loại bỏ các rắc rối mà người dùng gặp phải khi phải đem theo cả tác dây sạc và bộ sạc cho thiết bị của mình hay không. Type-C hiện đang nhận được sự hỗ trợ của nhiều công ty lớn như Intel, Microsoft, STMicroelectronics, HP, Texas Instruments...

Nguồn: USB.org
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình đang có cái ý tưởng. biến thiết bị di động k cần dây usb. sạc k đây. truyền tải dữ liệu dây.... và các nhà sx k cần để lỗ trên smartphone
quykykyky
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luongngocanh92 Ý tưởng đó cụ thế là thế nào hả bạn?
@luongngocanh92 ko có cổng usb thì có sạc ko dây,truyền tải dữ liệu thì có nfc,nhưng mục đích của sản phẩm này là giúp có tốc độ truyền tải dữ liệu nhanh hơn bạn!😃
@quykykyky cụ thể. sạc k dây thì đc cải tiến với tốc độ sạc nhanh hơn bây giờ. các thiết bị điện tử ( máy tính, mtb, đt, đồng hồ thông minh) sẽ kết nối với nhau khi được sự cho phép của chủ dangh như bluetooth nhưng hiệu xuất cao hơn và có thể kết nối nhiều người (lan) để truyền tải dữ liệu, nhạc ảnh... tai nghe máy đo nhịp tim.. bàn phím rời... k có dây và :p ( ý tưởng xa vời phải k nào)
quykykyky
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luongngocanh92 Tất cả đều không đây, không phải là không tưởng đâu. Làm được đấy.
Nhanh gấp đôi USB 3.0 là ngon lành rồi. Nhưng nhanh nhất hiện tại vẫn là Thunder Bolt, tuy nhiên ít thiết bị nào dùng cổng này. Hy vọng Type C nhanh phổ biến 😃
vnvn
TÍCH CỰC
10 năm
Ngày càng nhỏ, ngày càng mỏng 😁
Mình thích cáp lining mặc dù chưa sài qua. Cắm usb 2.0 bực cả mình. Mặt trên mặt dưới
@thangngocit Cáp của apple dễ hư dập ở đầu ko bền như mấy cáp chuẩn chung micro usb.
Chit Lee
TÍCH CỰC
10 năm
Chờ đợi, chuẩn mới này sẽ làm cho lap mỏng hơn và quan trọng ko phải xem chiều nào trc khi cắm vào 😁
khicon_9
TÍCH CỰC
10 năm
đọc tít cmt này.
@khicon_9 Người ta nói USB 2.0 ngay cả 3.0 còn chưa tiện = lightning cơ mà.
nhỏ gọn tiện dụng là đã đạt yêu cầu hiện nay rồi.
Tương lai sẽ là ko dây.
Thích cái này từ lâu oy.
Bác ý nói rõ là 2.0 mà bác.
cuong.pm
TÍCH CỰC
10 năm
Nên áp dụng cho tất cả các sản phẩm, giờ chỉ cần mang 1 cáp đi là xài hết đc cho các thiết bị. Chứ vừa rồi đi du lịch, lỉnh kỉnh nhiều điện thoại, ipad, máy ảnh, kindle, mỗi cái 1 kiểu xạc, tốn tiền mua xạc lại phải mang vác. kết nối dữ liệu cũng mỗi ông 1 kiểu.
sao ko làm giao tiếp hình tròn như cổng âm thanh nhỉ, chỉ cần tìm đúng lổ là đút dzô thôi 😆, mọi chiều luôn
@thien_long46 Nó giống nokia ngày trước nhưng cgir sạc được thôi, ko thể thiết kế truyền data được.
@thien_long46 Cổng dữ liệu cần nhiều chân tiếp xúc, và nó cần phải có gì đó để định vị chính xác khi cắm vào, nên ko làm hình tròn được bạn ah.

Cổng âm thanh có 3 khấc, 4 khấc tương đương với 3 hoặc 4 điểm tiếp xúc. Như vậy là quá ít. Tất nhiên có thể tăng lên nhưng sẽ có 2 vấn đề: nó sẽ to lên và dài ra. Còn nếu bảo "làm chân tiếp xúc quây xung quanh hình tròn tiết diện" thì ko thể, vì như mình đã nói ở trên: khi cắm vào chả có gì để định vị các chân tiếp xúc cả !
@dualshock Mình nghĩ là không phải, vì dùng chân cắm 3.5mm muốn định vị điểm chả có gì khó khăn cả....vấn đề là không như tai nghe, jack cắm usb cả 2 đầu đều mang điện, mà jack 3.5 thì có trước có sau, cho nên nếu cắm vào có thể xảy ra hiện tượng cực đầu tiên ( ví dụ +) lại dính vào cực (-).
Hơn nữa nó là dây có mang điện nên không thể để trần trùng trục được, có ngày cháy nhà đó...
Police01267
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thien_long46 K thể được nha vì khi bạn cắm cáp hình tròn vào sẽ làm chạm 2 điểm tiếp xúc sẽ gây ngắn mạch và cháy boad nhá
Con này làm cổng sạc laptop mtb quá đã
Ứng dụng công nghiệp hoặc chuyên ngành thì nhanh chứ đưa vào đại trà bình dân thì lâu lắm. với cái type hiện tại cũng hài lòng rồi.
Thay cái cổng micro USB hiện nay thì ổn chứ thay cái cổng USB to đùng hiện nay thì chưa ổn lắm. Nó bé như thế kia cũng dễ bị hư hại, khó mà đảm bảo đc độ bền.
@Tony_HD Sao mà bé thì dễ hư vậy bạn? Mình nghĩ quan trọng làm bằng vật liệu gì & cách sử dụng àh/ 😃
@Tony_HD Nó mà chắc chắn như cổng lightling của apple thì thay tất luôn đi cho gọn 😃' mà sắp tới chuẩn không dây hết luôn cho tiện, usb cũng chả cần dùng đt làm usb không dây tốc độ cao :3
@huynhnguyenquoc Bạn chưa bị hỏng cái đầu cắm micro USB baoh à??
@Tony_HD Chưa bạn ơi. Mình xài con Lumia 920, LG G2 thấy bình thường. Đến giờ vẫn chưa bị gì.
Ngoài cổng usb ra, thì còn có HDMI làm cản trở độ mỏng của MBP.
@bud's Có cổng MicroHDMI mà bác ???
keite
TÍCH CỰC
10 năm
@bud's HDMI xuất qua cổng micro usb được thì cổng này cũng được cho ra được. Nên sẽ mỏng đi nhiều. Tương lai laptop sẽ mỏng trông thấy chứ không pải mang bác cái cổng usb như thế này.
mon muốn cái này lâu rồi, đỡ lỉnh kỉnh đủ các loại dây
Mong là chuẩn này sớm được phổ biến từ laptop đến thiết bị di động, nhìn nhỏ gọn quá mà tốc độ lại cao 😃
surface pro 5 sẽ có usb type c và mini hdmi port
vậy có thể mỏng 5mm, chờ đợi MS 😁
cariot45
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lúc đó xài ké của người khác, khỏi sợ không sạc được. hehe :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095