Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đại học Washington phát triển công nghệ giúp gửi tín hiệu không dây mà không cần đến pin

Duy Luân
14/8/2013 23:2Phản hồi: 59
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bợn nào hỏi cái đài không pin là không biết rồi, ngày xưa các cụ dùng suốt, mỗi lần nghe là trèo lên nóc nhà áp tai vào ống bơ mà nghe, hình như gọi là đài galen thì phải, còn có cả đài làm từ củ khoai nữa
ko khả thi
sinneo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Google ra cái đài ko cần pin cho các bác :v
http://www.ebay.com/bhp/no-battery-radio
cái này mà dùng chống trộm điện thoại thì hay
Như thế này thì làm yếu tín hiệu radio à?
@kientrucnoithatitalia01 sao làm yếu, sóng radio bức xạ ra xung quanh bình thường có lấy lại được đâu, cái này nó chỉ hốt 1 phần đó thôi mà
sóng điện từ có năng lượng, thiết bị này lấy năng lượng từ sóng điện từ rồi dùng có gì đâu mà các bác làm như không tưởng ấy ;))
cái này có trong lý phổ thông rồi mà ;))
nói cũng vừa phải thôi chứ nhể? "chộp" có 1 phát mà đòi gửi tin nhắn? cũng phải đủ để sáng màn hình điện thoại, soạn tin nhắn chứ? lấy được nhiều điện thế thì chắc phải chờ sang thế kỷ sau chứ nhể? 😁
Cần trạm phát sóng radio đặc biệt để phát sóng "tiếp điện" cho các thiết bị nhận.trạm này làm chắc ko dễ

Phi - HomeSA
www.homesa.biz
Home Security & Automation
sent from Xperia S using tinhte.vn
Cái này trc thầy dạy Lý mình kể hồi trước mấy ông VN nghĩ ra đủ trò để *câu* điện từ sóng radio rồi, lâu lắm rồi chứ ko phải mới đâu =))
Công nghệ pin bắt đầu phát triển rồi đây!
ngheomaham
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác còn nhớ cái đèn báo sóng hay dán mặt lưng điện thoại, khi cuộc gọi đi hay tới nó sẽ nháy nháy. Cách đây khoảng 7-8 năm trước nó rất thịnh hành. Cái đèn đó hình như cũng không có pin. Không biết cái đó có liên quan gì đến thiết bị này không nhỉ.
@ngheomaham
Nguyên lý tương tự là lấy năng lượng từ sóng điện thoại.
trungnc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngày xư đài bán dẫn ko dùng pin, anten dùng dây trời mắc như mạng nhện. Chuyển sóng điện từ thành năng lượng điện để chạy. Dùng loa kim tiếng bé lí nhí thôi. Mình còn nghe nói ở quê mắc dây trời thắp đc cả bóng đèn pin. Giờ công nghệ cao vận dụng vào nhiều thứ thiết thực nhỉ.
Việc lấy sóng radio chuyển hoá thành nguồn điện phù hợp để chạy mạch điện twr thì là việc ng ta đã làm nhiều rồi và cũng không có gì đáng nói. Điều đáng nói ở đây là với nguồn năng lượng đó, người ta sử dụng để thu 1 tín hiệu trong không gian, điều chế lại để nó mang thông tin và tiếp tục đẩy nó ra ngoài không gian để thiết bị phía kia thu được.
@buratinoAV Nó thu 1 năng lượng lớn và giải phóng 1 năng lượng nhỏ hơn, ko có gì là vi phạm định luật bảo toàn năng lượng cả.
Truyền tín hiệu k pin thì quá củ nát rồi. Nhưng ý tưởng này thì lại mới nà. Cơ mà chắc chỉ truyền dc 1 lượng dữ liệu siêu nhỏ thôi chứ lớn hơn là cả 1 vấn đề á.
Đài Galen bạn ạ
Bạn đang mỉa mai bạn kia thì phải? Thật sự là có cái đài ko cần pin, bạn nên tìm hiểu trước khi phát biểu:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Máy_thu_vô_tuyến_tinh_thể
Cac ban doc cho ky, ve co ban thiet bi nay co bo thu song giong nhu 1 angten, khi gap 1 song RF cung tan so, song RF se cap nang luong thiet bi se hoat dong duoc, nguyen ly van giong nhu 1 the RFID thoi, van de o day la lam sao toi uu de truyen dc wifi..(gui tu winphone)
Thôi bạn không đủ tư cách để nói chuyện với mình đâu vì bạn quá quá "trẻ trâu" chuyên đi chọc ngoáy người khác mừ .Nói đến đây thôi mình không nói với con người như vậy nữa đâu 😁
vuong234
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cứ phát mình nào hướng đến năng lượng free là mình vote cho 1 vé! 😃
quá tuyệt vời
wow, hay quá...
nếu có thể đi vào ứng dụng thì sẽ có 1 sự thay đổi lớn đây....!!!!!!!!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019