Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[ĐÁNH GIÁ] BB BOLD 9900 vs 9930 - Hướng dẫn MUA và CHECK hàng!

hpham87
23/2/2012 7:13Phản hồi: 176
Bài viết này là phần 2 của bài: http://www.tinhte.vn/f99/danh-gia-verizon-bb-bold-9930-vs-9900-cam-nhan-va-suy-nghi-rim-1093116/ (9930 vs 9900)

Sau một thời gian dài sử dụng Bold 9930 Verizon, Made in Mexico, tôi quyết định “xuống đời” chuyển qua 9900 dùng, bản Sim Free, Vendor 142 (for Vodafone UK), Made in Hungary.
Hôm mua con Bold 9900 này ở 1 cửa hàng nổi tiếng có rao bán trong topic MUA-BÁN của tinhte với giá là 8,8tr. – anh em nào để ý thì sẽ biết ngay mua của hàng nào.
Complect gồm có:
  • Bold 9900 Sim Free nobox, Made in Hungary. Tình trạng: tốt, likenew.
  • Phụ kiện original

Trong quá trình giao dịch và sử dụng gặp phải máy có vấn đề nhỏ tôi xin không đề cập đến, và cửa hàng đã xử lý ổn thỏa. Nói chung máy về nhà sử dụng bình thường, mọi chức năng đều làm việc ổn định chưa thấy có vấn đề gì cả - vì máy là Likenew nên chắc chắn đã qua sử dụng (Check BBM thấy đã có chat list, một số máy thì lắp SIM vào sẽ push mail luôn ^^).

Bác chủ quán very nhiệt tình và chiều khách 😁

Tôi xin post luôn 1 số vấn đề cần lưu ý check khi mua máy (any luôn, không nhất thiết phải Sim Free hay gì):
  • So sánh thông tin Imei các thứ của Box với số trên main, trên máy (nhấn *#06# không tốt nhất cứ Alt+aA+H xem info) sao cho khớp nhau hết. Check date sản xuất đt, thấy anh em kháo nhau là date càng mới thì càng ít sự cố về nguồn (? Not sure).
    Trong trường hợp không có box thì check thông số sau máy và trong hệ thống là được – mặc dù có nghe là mấy cái này làm fake được hết (?)
  • Check xem bề ngoài của máy có vấn đề gì không? Méo mó hoặc xước, có dâu hiệu đã mở máy, máy đã qua xử lý v.v.
Check xem có chỗ nào ọp ẹp không, khu vực xung quanh Trackpad có lồi ra nhiều quá không?
  • Lắp pin vào máy check xem có khởi động mượt mà không. Nhớ lắp luôn SIM vào (!)
  • Sau khi bật máy xem màn hình có vấn đề gì không (màu sắc, độ sáng, có bị hở sáng không v.v.).
Bấm nút POWER OFF để xem màn hình dim-light thế nào, xem màn hình có bị nhiễu, nhùng nhình không. (Nếu gặp sự cố bấm xong nút này máy khởi động lại thì không nên mua máy)
  • Check xem mọi thao tác có chuẩn và mượt không – touchscreen, trackpad etc.
  • Vào Manage connection – bật tắt check Wifi, Bluetooth. Bật tắt mobile connection, chuyển 2G-3G, 2G&3G. – có lỗi gì phát là biết liền. (Ví dụ máy tự nhiên khởi động lại)
  • Gọi thử vào máy xem máy có kết nối ok không.
  • Check xem các phím có làm việc ok hết không.
  • Bước này vào phần Options -> Device -> Device and Status information -> Gõ từ TEST và thử test máy qua hết tất cả các bước. ROM mới hơn sẽ có Device Analizer Tool.
  • Vào Software update xem có check được không.
Cơ bản như thế là xong, thêm vào nữa xem người bán hàng thế nào, chế độ bảo hành thế nào.
Tôi đang dùng 9930, tại sao tôi chuyển sang 9900?
  • Mục đích chính là khám phá xem BIS làm việc thế nào? Và kết quả là khi bật máy lên dịch vụ BIS tự kích hoạt chứ không phải manual như trước. Sự ổn định của BIS cũng tốt hơn. Trước dùng 9930 thỉnh thoảng phải refresh lại kết nối. Tôi nghĩ do máy 9930 chạy được cả 2 sóng & mạng BB VN chưa tốt lắm nên nhiều khi máy để 1 thời gian sẽ Idle nên lúc a-e dùng lại dịch vụ có thể sẽ bị delay (có EDGE/3G nhưng chưa vào được trang web, gửi msg chat chưa deliver ngay được) – phải chờ, không tốt nhất refresh lại kết nối là ok ngay.

CẢM NHẬN VỀ 9900:

Nếu không vì quá trú trọng về vấn đề BIS thì 9930 hơn 9900 về mọi mặt (!). Pin thì same-same nhau (đêu kém), về vấn đề màn hình thì 9930 đẹp hơn 9900 nhiều – màu sắc trong hơn, màu sắc đẹp hơn, ít bị ám màu nhất (các bác có thể thoải mái so sánh 9930 vs 9900 để cạnh nhau, same setting, same picture – tôi đã test qua nhiều máy và có a-e cũng chung quan điểm)

Quảng cáo

9930 hiện nay như tôi biết chỉ Verizon và Sprint phân phối nên chất lượng máy cũng tốt, build quality tốt, nguồn tốt (đã sạc qua đêm nhiều lần và vẫn vô tư, đã để pin kiệt và sạc lại chẳng vấn đề gì hết)

KẾT LUẬN

Hãy mua 9900 nếu:
  • Bạn quan tâm và cần đến BIS ổn định (phục vụ công việc)
  • An tâm vì mình đang dùng giòng BB thuần (vấn đề tâm lý, đắn đo, lỗi 3rd etc)
  • Tự tin khoe với mọi người tôi đang dùng BB 9900 (!)
  • Có điều kiện
Hãy mua 9930 nếu:
  • Không bận tâm đến vấn đề sóng sánh (nói thật sóng của 9930 cực tốt, chả khác nhau gì luôn), không bận tâm đền sự ổn định của BIS (thỉnh thoảng phải refresh connection)
  • Là người tiêu dùng thông minh, thực dụng
  • Quan tâm đến chất lượng (nhất là màn hình) của sản phẩm. - Tôi đã check kha khá 9900 và con nào cũng chắc chắn có ít nhất 1 vấn đề so với 9930 (!)
Các bác đừng nói là vì tôi mua 9900 Sim Free nên có sự so sánh lệch lạc, tôi có nhiều bạn dùng 9900 nên tôi đã được trải nghiệm qua và có kết luận là 9930 cực kỳ tốt.
9900 chỉ hơn 9930 về vụ BIS (vào thời điểm này, sau này VN phát triển tiếp BB thì chẳng biết thế nào) và mặt TÂM LÝ.

Nếu như sau này mạng BB VN ổn định hơn và sóng BIS của 9930 cũng tương đương 9900 thì tôi sẽ quay lại 9930, e rằng đến lúc đấy giá của 9930 sẽ quá trời... ^^

Tại sao gần đây 9900 liên tục giảm giá (và có nhiều người bán) trong khi 9930 vẫn vậy (ít người bán)
PS: Đây là quan điểm, kinh nghiệm và nhận xét cá nhân, nếu bác nào có view khác thì chem nhẹ thôi nhé ^^
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết rất hay. Cám ơn tác giả đã đưa được nhiều nhận xét rất đáng giá với người đang phân vân giữa 9900 và 9930.
Mình thấy đa phần là do tâm lý của người dùng thôi, máy xài ngon là được
vurock
TÍCH CỰC
12 năm
Nhưng tâm lý luôn là vấn đề quan trọng mà, nếu mua chắc chắn là 99 chứ không là 993,chấp nhận không là "người tiêu dùng thông minh,thực dụng" như bác chủ topic nói hehe
Mình có chú 9900 rogers mà cái hình tròn bị mất một tí do mình vô tình cạ vào vật cứng, theo các bác thì có quan trọng chuyện đó không và gía của máy sẽ bị giảm nhiều không khi bán lại ?

9930 rẻ hơn 9900 là vì hiện giờ bis của 9930 ko ổn định + với tâm lí người dùng :d
Không dám phán về nội dung bác so sánh vì chưa được cầm 9930. Nhưng bác bảo "Một chút suy ngẫm:

Tại sao gần đây 9900 liên tục giảm giá (và có nhiều người bán) trong khi 9930 vẫn vậy (ít người bán) " thì em xin trả lời luôn: Ít người dùng thì ít bán thế thôi. Các thương gia hiện nay bán rất ít 9930, hầu hết đều bán 9900 (có lẽ là do lãi cao hơn😆. Cũng giống như có rất nhiều người bán ip4 và samsung S2 thôi.

---------- Post added at 06:40 PM ---------- Previous post was at 06:38 PM ----------

Cái đấy không quan trọng lắm, chắc mất vài trăm k thôi.

---------- Post added at 06:46 PM ---------- Previous post was at 06:40 PM ----------

Tâm lý người dùng là do kinh nghiệm để lại. Thực tế từ 9650 trở về trước thì các máy lai GSM-CDMA có sóng GSM rất kém, mà cũng không chỉ riêng BB mới bị thế. Không rõ 9930 được khắc phục bằng cách nào, nó cần thời gian để lấy được lòng tin của người tiêu dùng. Còn giá 9930 rẻ hơn 9900 nhiều có lẽ là do chính sách bán hàng lỏng lẻo của Verizon nên máy bị mua như kiểu dùng thẻ ăn cắp hay đại loại như thế ( Điều này em biết được khi tìm hiểu mua 9650). Chứ thực ra nếu mua đàng hoàng thì giá của 2 con này ngang nhau. Và sẽ chẳng có thương gia nào nhập 9930 về để bán cả🆒

Phần tròn là phần nào hả bác? o_0
Nói chung nếu mà bị tác động và visible thì thường a-e hơi kiêng khe đấy nên bác tìm cách fix đi nhé 😁

---------- Post added at 07:06 PM ---------- Previous post was at 07:05 PM ----------

Tôi cũng nghĩ là vì 9900 lãi cao hơn (hẳn) bác ạ :D

Lúc nào có time bác thử trải nghiệm qua 9930 sẽ biết ^^
TyT
ĐẠI BÀNG
12 năm
một người tâm huyết 😃
lại cái topic "màn hình 9930 hơn 9900" này nữa ah. Qua forum C@ckberry nói 9930 hơn 9900 hay màn hình 9930 hơn 9900 thì bị chúng nó chửi vào mặt ấy.
Chuẩn bị rước 1 em 9900 đây, ko biết em nó có ngon lành ko 😁
Bên .....berry cũng là ngường tham gia cả, khác mỗi là đa chủng tộc - nên mỗi người 1 ý kiến là chuyện b/t.
Màn của 9930 tôi đã kiểm chứng vs khoảng chục màn 9900 nên tôi nhận xét (cá nhân) như vậy.

=> Phải so face-to-face thì mới thấy được sự khác biệt!

Nói chung là không việc gì phải lăn tăn bác ạ, kiểm tra hàng kỹ vào là được.

---------- Post added at 08:53 AM ---------- Previous post was at 08:50 AM ----------

Các bác lưu ý là sau khi up BBM bản mới nhất có thể sẽ mất những chức năng sau:

- Device analizing tool

- Bat. saving mode

- Hot spot

Sau khi up nó làm ảnh hưởng đến mấy file .cod, cách khắc phục dự kiến:

- Up lại rom một lần nữa để update lại mấy file core (lúc update uncheck BBM)
Chủ thớt thật am hiểu về BB.Thanks bác,bài viết rất bổ ích
Check máy như bác thì vẫn chưa đủ đấu, còn 1 cách nữa để kiểm qua máy làm việc có lỗi gì không đó là
Vào Option -> Status -> từ bàn phím nhấn T E S T và làm theo hướng dẫn, trong đó có tất cả những gì bác cần test, từ phím, màn, trackpad, led, đèn phím, đèn màn, thẻ nhớ, camera, mic, và nhiều cái khác nữa...
Bác có thể trích dẫn comment của em lên trang nhất cho anh em cùng đọc nhé
cái này chú thích là dùng được cho tất cả các dòng BB nhé!
cám ơn chủ thớt bài viết rất ý nghĩa để anh em tham khảo!
khanhvlxd
TÍCH CỰC
10 năm
@BB_9900 cái vụ vào option, status, bấm test sao con 9000 của em thử không được bác nhỉ @@
Bác cho em hỏi người mới dùng BB thì nên mua 9900 chính hãng hay 9930? Nếu refresh mạng thường xuyên thì 9930 có ok k? Và 9930 có giao diện tiếng Việt không ạ >.<? Em đang phân vân giữa 9900 và 9930, xem trên mạng có cái clip so sánh tốc độ vào web của 2 con thấy 9900 hơn hẳn. Bác dùng có thấy thế không? Em đủ lúa để xúc chính hãng rồi nhưng khoảng chênh lệch giá của 2 em nó cao như vậy cũng đáng để suy nghĩ. Mong bác giải đáp dùm em, Thanks bác.
PingMD
CAO CẤP
12 năm
Em cũng giống như bác, đang chờ anh em vô trả lời.

Bác vào đây tham khảo thêm về 9930 (vs 9900) nhé.
http://www.tinhte.vn/f99/danh-gia-verizon-bb-bold-9930-vs-9900-cam-nhan-va-suy-nghi-rim-1093116/

Nếu như bác đủ tiền thì cứ mua 9900 cho đỡ lăn tăn, nhưng k cần mua hàng chính hãng làm gì cho phí tiền (tiền đấy để lắp BIS hoặc vc gì có ích hơn), bác cứ mạnh dạn mua hàng của nhà mạng nước ngoài (AT&T, T-Mobile, Roger, Vodafone etc.)

Bản thân tôi dùng Sim free, mua like new 8,8tr chẳng vấn đề gì cả, tất cả các thứ ngon lành.

=> Bác nào vừa vừa tiền thì mua 9930 hoặc 9900 used là được, chả vc gì phải bóc tem seal cả =)
Cứ kiểm tra kỹ là ok hết. (+ lưu ý vụ còn bảo hành của shop nào uy tín chút)

Về vấn đề tiếng VN thì cứ rom multilanguage là có TV, như 267 mới nhất cho 9900 k có TV đâu nhé, thêm cái nữa 9930 lúc nào cũng ra ROM (Multi) chính hãng trước 9900.

---------- Post added at 12:07 AM ---------- Previous post was at 12:07 AM ----------

Same thing như bài viết trên bác nhé 😃
bác mua em 99 ở đâu mà 8,8tr thế...chỉ cho em với
Bây giờ BB 9900 Like new còn rẻ hơn cả lúc tôi mua, chắc chừng hơn 8 chiêu 1 chút là tậu đc em tình trạng ngon lành miễn chê 😁
phi_dk
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giá ngon như vậy mà ở Hà Nội thì bác inbox em phát. Đang thèm 9900 vì cái mẫu mã của nó quá. Có gì cho e cái sdt hoặc yahoo để trao đổi nhé. Thank bác
qua kinh nhiệm dùng 9650 đã quá sợ rồi anh em ạ.liên tục báo cuộc gọi nhỡ .ngày đó phải đổi gấp 9780.
TNTANH
ĐẠI BÀNG
12 năm
sẵn tiện a e cho hỏi là giá 9930 mới giờ khoảng bao nhiêu tiền? Sprint ngon hơn Verizon phải ko? thanks
Mới bây giờ khoảng 9mil, hôm trước tôi bán con 9930 Verizon của tôi tình trạng như mới tất cả các thứ đều tuyệt vời (có bác nhiệt tình 8h30 sáng qua xem mê quá xúc luôn) có 7.5 mil ^^

Gần đây thấy rất ít bác bán 9930 used, 9900 used tình trạng tốt cũng ~9 mil bác ạ
HG79 đang bán 9M thôi ấy. Sao bác bán hạt rẻ thế mà em không biết?.
9M của HG chắc chỉ có máy là nguyên bản thôi ( hi vọng thế, bác mua cứ tháo bottom cover ra mà xem còn tem void không), chứ pin, sạc, cáp, bao da thì em e là không có nguyên zin đâu. Nếu cộng tất cả các thứ đó theo giá dâu đen chính hãng thì giá của HG cũng tầm 11-12m đấy:rolleyes:
R.I.M
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tem VOID ko nói lên điều gì cả, 10K tiền tem void thì ngồi dán kín được cái màn hình
leminhthong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Một bài viết tham khảo hay trước khi mua máy 9900 hay 9930 😃
Chưa có điều kiện trải nghiệm cũng như điều kiện kinh tế để có thể mua. Cảm ơn chủ TP có sự chia sẻ với anh em thông qua sự trải nghiệm của bản thân.
@ all: chủ TP có nói là đây là sự trải nghiệm và cảm nhận của bản thân nên anh em góp ý hay nêu ý kiến bản thân thì nên nhẹ nhàng, mang tính xây dựng thì sẽ vui vẻ hơn
alexzai
TÍCH CỰC
12 năm
Em định mua nhưng máu máy ảnh quá phải để dành tiền. Ôi 99 ước mơ của em

Sent from my iPad using Tapatalk
phét .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095