Đánh giá cá nhân về Xperia Z

xboxvn
14/3/2013 18:2Phản hồi: 84
Dùng Z cũng được gần chục ngày, trước khi dùng Z mình có đổi qua khá nhiều điện thoại, chạy đủ các hệ điều hành, tuy mạnh yếu chủ yếu là do người dùng đánh giá, nhưng cũng xin mạo muội làm 1 bài đánh giá cá nhân về quãng thời gian qua sánh vai bên em Z.
Bài này mình sẽ đi lần lượt từ những phần ngắn gọn, ít đánh giá nhất cho đến những phần mình để ý, săm soi nhất.
Về HĐH: Thực ra thì Android 4.1.2 trên Xperia Z khá đơn giản và linh hoạt, nên dùng có cảm giác mượt mà, trôi chảy. Đây cũng là phần mình viết ít nhất vì thực ra Android thì cũng chẳng có gì để nói nữa, nó hay, dở thế nào thì các anh em cũng đã biết cả rồi 😁
Về cấu hình phần cứng: Đến thời điểm hiện tai, chúng ta đã biết HTC One dùng 1 con chip ngon hơn Z, và chỉ còn vài tiếng nữa là S4 ra mắt, vẫn chưa biết siêu phẩm của Samsung dùng chip gì (tin đồn là dùng chip 8 nhân của hãng) và hiệu năng ra sao nhưng thú thật với anh em là cuộc đua phần cứng trên Android là 1 cuộc đua hết sức khốc liệt và tàn bạo. Trước đây mình cũng từng bị cuốn vào cuộc đua đó và cái giá phải trả là 1 số tiền đáng kể đã bốc hơi mà cuối cùng nghĩ lại thấy bản thân cũng chỉ dại dột như 1 con thiêu thân thôi. Lan man 1 chút như vậy, quay trở lại vấn đề chính, với cấu hình hiện tại của Xperia Z, nếu ko có gì quá đột biến yêu cầu sức mạnh khủng khiếp từ phần cứng, thì mình tin là em này sẽ không bị lỗi thời cho đến hết năm. Qua 10 ngày sử dụng, mình thấy máy xử lý mượt mà mọi tác vụ, với các kiểu game từ nhẹ đến nặng, nói chung là mọi thứ đều trơn tru và hoàn chỉnh.
Về màn hình: Màn hình FullHD nên độ nét thì khỏi phải nói. Thật sự mình nhìn ko ra nổi 1 điểm ảnh trên màn hình mặc dù soi khá kỹ. Xem Video FullHD trên Youtube cứ gọi là phê như con dê... Tuy nhiên, điểm mạnh là vậy, nhưng điểm yếu duy nhất mình thấy trên em Z là sự hiển thị màu đen, có lẽ việc làm màn hình quá sáng khiến cho việc hiển thị màu đen trên màn hình gặp vấn đề... Hoặc cũng có thể do trước khi dùng Z, mình đã dùng S3 1 thời gian dài (Mà Amoled thì nổi tiếng màu đen rồi) nên quá khắt khe với chất lượng hiển thị trên Z. Cũng ko rõ là vì lí do j nhưng với mình thì nó là xấu, và là 1 điểm trừ.
Về kiểu dáng: Tại sao đến giờ mình mới nói đến kiểu dáng, là bởi như mình đã nêu ở trên, cái mình quan tâm nhất mình sẽ để nói về sau... Và thật sự quyết định mua Z hay không nó bị ảnh hưởng rất nhiều bởi kiểu dáng (đối với mình thôi nhé). Ngay từ đầu khi nghe thông tin về Z thì mình không hào hứng lắm đâu, nhưng hôm dẫn thằng bạn qua CellphoneS để nó mua cái TX thì mình mới có cơ hôi mục sở thị và trên tay em nó. Và thật sự mình đã bị bấn từ cái nhìn đầu tiên: Chất lượng hoàn thiện có thể nói là quá hoàn hảo, có lẽ vì tiêu chuẩn chống nước nên mọi thứ trên Z dường như là “kín như bưng” và vì vậy nó tạo 1 cảm giác vô cùng chắc chắn cho người dùng. Tuy máy có 2 mặt kính trước sau nhưng trọng lượng lại khá nhẹ, nói chung là tuyệt vời, Điểm yếu thì: máy khá to và vuông vức nên các bạn nữ có vẻ như cầm sẽ không được tiện cho lắm, tay mình đã to rồi cầm nó còn hơi cấn thì mình ko tưởng tượng được là các bạn nữ cầm máy sẽ như thế nào. Và còn 1 bất tiện nữa về kiểu dáng và thiết, cũng đến từ tính năng chống nước chống bụi, đó là sự bất tiện khi các cổng kết nối micro USB hay cổng kết nối tai nghe đều bị bịt kín và phải mở ra để sử dụng, nhưng suy cho cùng thì được cái này cũng phải mất cái kia :D Muốn chống nước thì phải như vậy thôi, không còn cách nào khác :D Nên với mình cái bất tiện này nó ko quá quan trọng.
Về khả năng chống bụi bẩn, chống nước: Như các bạn đã nghe thì Z có 1 khả năng chống nước tuyệt vời. Mình ko giới thiệu lại nữa mà đi thẳng vào ưu, nhược điểm của cái tính năng này luôn. Về ưu điểm thì đương nhiên rồi: Nó... chống được nước :D Vì vậy khi đi ra đường vào mùa mưa ở HCM, có lẽ mình không cần quan tâm đến việc phải cất cái di động vào đâu để khỏi bị vào nước. Ngoài ra, khả năng này cũng giúp ích rất nhiều trong việc... khoe hàng với phái yếu, tạo sự chú ý của mọi người xung quanh :D Về nhược điểm thì: Như mình nói ở trên, chính vì chống nước nên các cổng kết nối bị bịt kín rồi. Ngoài ra, khi nhúng vào nước, loa ngoài của máy sẽ bị nhỏ đi cho đến khi nào nước trong loa khô lại hoặc đi ra hết thì loa mới to lại như bình thường, mà ở đây loa nhỏ đi là nhỏ đi rất nhiều so với bình thường nhé, nên đây là 1 điểm trừ khá là lớn... Còn nữa, đó là khi bạn nhúng điện thoại vào nước, thì không thể vuốt được trên màn hình cảm ứng.
Về loa và tai nghe: Tai nghe mình thấy hay nhưng hơi nhỏ so với những tai nghe đi kèm trước đây mình vẫn nghe... Có lẽ Sony giới hạn mức âm để người dùng ko bị các nguy cơ nguy hiểm về tai, nhưng theo mình thì cứ to vẫn tốt hơn, vì to thì có thể cho nhỏ chứ đã nhỏ mà cực đại thì không thể cho to lên được nữa. Loa thì với mình ko đánh giá nhiều, nhưng mình thấy nó nhỏ (vâng! Lại nhỏ). Mình có tìm hiểu thì nghe nói là loa XZ vì có tính năng chống nước nên có 1 cái màng mỏng phủ lên và vì thế làm cho loa bé đi (và lại là chống nước), nhưng với mình thì nó đủ nghe và chấp nhận được.
Về Camera: Camera là 1 trong những điều mình khá quan tâm mặc dù mình không pro về khoản này lắm. Trước đây mình có dùng Lumia 920, và đến giờ mình vẫn bảo lưu quan điểm, dù có bị lỗi out net hay gì đó thì con Lumia xứng đáng với danh hiệu bá đạo về Camera (Nokia 808 ko xét nhé, vì khủng quá nên đừng so với nó nữa làm gì), mặc dù Z có cải tiến về cảm biến (dùng cảm biến RS) nhưng phải nói là chất lượng không được như mong muốn (nếu so với 920) và 1 điểm yếu chết người nữa là hình ảnh hiển thị trên màn hình của Z (có công nghệ Bravia Mobile 2) và trên màn hình laptop là khác nhau khá nhiều, ko đến nỗi xấu hay thất vọng như 1 số người review nhưng mà cũng nhạt đi khá nhiều, không còn lung linh, rực rỡ nữa. Phần mềm camera thì XZ như thường lệ, vẫn cho người dùng khá nhiều tùy chỉnh và vì vậy, mình cảm thấy khá vui khi vọc vạch tính năng chụp ảnh của em này :D Về quay phim thì mình không quá quan tâm, vì mình rất ít khi sử dụng máy để quay phim, nhưng mình đánh giá là máy quay đẹp, ko bị giật lag, nói chung là hài lòng...
Nói chung, tổng kết lại, mình thấy XZ là 1 thiết bị đáng để mua, đáng để trải nghiệm. Đáng ở đây thứ nhất là về kiểu dáng: đẹp và trang trọng, thứ 2 là về hiệu năng: máy đủ mạnh để bạn có thể làm bất cứ điều gì bạn muốn. Tuy vẫn còn 1 vài điểm hạn chế, nhưng suy cho cùng thì với mình, những điểm hạn chế đó ko thể làm lu mờ những điểm mạnh mình nói ở trên, và chốt lại là mình hài lòng với Z.
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longku25
TÍCH CỰC
11 năm
đang có ý định rước e Z về mà chưa dc sờ e nó bao giờ. thank b vì nhưng cảm nhận thật chi tiết.
Thanks, mình cũng đang đợi đến 20 để đón em ý về 😁
đúng rồi..! Mình rất thích nhạn xét đánh giá của các bác đã dùng trên tay như này.... nó chân thật và khá chính xác

Thanks Chủ thớt
tiendat82
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn mua màu trắng hay đen vậy bạn?
xboxvn
TÍCH CỰC
11 năm
@tiendat82 Mình dùng màu đen, hơi bám vân tay nhưng nhìn nam tính nhất. Bác nào già già có thể mua màu tím nhé, ko pb đâu muh nhìn rất già dặn và cổ điển đó

Sent from my C6603 using Tinhte.vn
@xboxvn Màu đen cầm công nhận sang và manly thôi rồi nhưng e vẫn chọn e màu trắng. Cảm giác sẽ đc mới lâu hơn và dễ phối phụ kiện
dungmd7
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng đã ring em Z này đc 15 ngày, nhận xét sơ bộ thì đúng như trên, mình bổ xung thêm chút
1. Phần mềm magicjack cài vào bị đụng với phần mềm ghi âm của Z nên phải gỡ, dùng phần mềm khác như netcall.
2. Màn hình hơi tối so với các màn hình > 4 inc của các hãng khác.
Còn lại là sự hài lòng : Hình dáng men, chay mượt, pin đạt yêu cầu
@AnhBiet22031992 On 3G kô đc 6h đâu chỉ 5h thôi
@thaikhang91 anh nhớ tắm cho nó nha ,dùng con này bỏ túi quần ko sợ bị ướt hehehe :D
@hoalang Yên tâm, em này sẽ luôn nằm trong bao da ở thắt lưng như mấy thằng anh trước của nó: S2, S3 :D
@dungmd7 bạn nghĩ sao khi so sánh vs pin s4
các bác mà đua hardware thì chỉ có chết tiền thôi, e thì sony arc s cho đến giờ. cũng muốn đổi em z này lắm nhưng thôi ráng thêm thời gian nữa đã
Mình thấy pin con Z đang dùng khá lên từng ngày mà. Hôm nay mình dùng wifi và 3g nhiều mà đến 8h vẫn còn 40%. Cung mới dùng được 10 hôm

kenu97
TÍCH CỰC
11 năm
Thiết kế của Z làm e khá hài lòng. Thích nhất từ trước tới giờ. Mọi thứ đồ g ý với quan điểm của bác.
Điểm trừ lớn nhất mà e thấy là nóng quá.
Hy vọng e nó sẽ ở lâu với e. Chứ như Onex lâu nhất đc 4tháng, s2 đc 1 tháng, opt G đc 2 tuần, note2 đc 1 tháng...và cơ số tiền ra đi.

Chờ nốt tablet Z ra là đủ bộ 😆
xboxvn
TÍCH CỰC
11 năm
Thêm 1 điều nữa nhé: Mọi thứ dùng đều ok nhưng wifi thì mình thấy yếu... 😔 Yếu hơn nhiều so với con TX, ngồi trong lớp trong khi TX của đứa bạn vào wifi ok mặc dù tín hiệu kém (1 vạch) thì con Z tậm tịt, lúc đc lúc out :( Chán ghê...

lamgia2008
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xboxvn Chính xác, các dòng Sony wifi luôn yếu hơn Ss htc lg. Mới nghe vụ dễ nứt màn hình, hỏi hãng nó nói hok biết nên bán luôn :(, up 434 máy vẫn nóng nhiều, mở camera chậm, nói chung là chưa ổn

Sent from my HTC Butterfly using Tinhte.vn
@xboxvn chính xác, bắt wifi của con Z quá kém. bộ phát ngoài phóng khách, em vào phòng ngủ cách nhau đoạn đg khoảng 5m mà đc có 1 vạch(có lúc ko có vạch nào nữa), trong khi laptop toàn full
Đầu tiên phải nói lời cám ơn với chủ thớt đã có những chia sẻ rất "bảo vệ người tiêu dùng" với anh em thích đua với công nghệ di động trên Tinhte.

Mình cũng đang dùng S3, và đang ủ mưu toan tính nhường lại cho gấu và đi rước em XZ về làm bạn.

Thực tế mình thấy S3 dùng rất ổn, mình mua bản Pháp, dùng được 8 tháng. Hoàn toàn mượt mà và ưng ý. Tại gấu chưa có nên rất mong muốn rước chuẩn men XZ về.

Theo mình đọc thấy nhiều anh em nói XZ bản Quốc Tế màn hình không đẹp bằng bản Docomo của Nhật, mình cũng coi qua máy ở CellphonesS và đồng ý với chủ thớt là loa ngoài em XZ này tại sao lại bé thế không biết. Hỏi mấy gái bán hàng ở CellphonesS thì thấy đứng đực mặt ra chẳng biết nói gì.

Mình kết S3 ở hiệu năng khi sử dụng và độ ổn định của bản hàng Pháp. Mình cũng bị "ám ảnh" giống chủ thớt vì cái vẻ ngoài của XZ.

Nếu chủ thớt rảnh, đánh giá thêm được cảm nhận sau một thời gian sử dụng giữa S3 và XZ để mọi người có thêm thông tin hữu ích thì BIG THANKS nhiều lắm.
xboxvn
TÍCH CỰC
11 năm
@eticket Vì thời gian trải nghiệm XZ của mình chưa đc lâu (11 ngày) nên chưa thể so sánh được lúc này, đợi 1 thời gian nữa mọi thứ ổn định và mình dùng quen em này mình sẽ làm 1 bài nữa nếu được 😁
kenu97
TÍCH CỰC
11 năm
À, tbế thì máy nào chịu nổi.
Cá nbân e kể từ khi dùng oneX giờ trải qua hết optG, s3 N4, note2...thì giờ cầm Z là ưng cái bụng nhất. Pin kể đc 3000thì tuyệt vời. Nhg mà ko sao, đã có cục buffalo 6000 dắt đít rồi 😆
xboxvn
TÍCH CỰC
11 năm
@kenu97 Cho mình hỏi cái: Bạn có thấy khả năng bắt wifi của Z yếu ko? Những nơi wifi khoẻ thì không nói làm gì, nhưng những nơi wifi yếu yếu thì trong khi những con khác (mình đã thử S3 và TX) vẫn bắt đc dù yếu - 1 vạch thì con Z lại tậm tịt, lúc đc lúc out 😔
@xboxvn S3 thuộc loại yếu rồi, z còn yếu thế có ah :(

Sent from my GT-I9300
xboxvn
TÍCH CỰC
11 năm
@harrynghiem Chỗ mạng yếu rớt liên tục ấy bác :( Trong khi con TX của thằng bạn vẫn vào đc (mặc dù yếu nhưng vẫn vào được và ko bị out)
Anh em nào có phụ kiện cho XZ chỉ em với. Thx!
Mới đầu mình cũng rất muốn có XZ nhưng qua đánh giá của cộng đồng thấy XZ còn nhiều điểm bất cập:
1. Màn hình quá bão hòa, màu đen không sâu; góc nhìn kém, nhìn nghiêng sẽ bị lóa
2. Chụp ảnh không tương xứng với camera 13 mpx danh tiếng của Sony, ảnh chụp thiếu sáng kém (độ tương phản còn kém hơn cả sony xperia TX)
3. Loa khi nghe rất nhỏ.
Qua các đánh giá như vậy mình thấy khá thất vọng; để xem sony có khắc phục được các nhuợc điển trên ở hàng chính hãng không và đợi người dùng đánh giá sẽ tính!
xboxvn
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyentientuanhd Rất khó khắc phục bạn ạ 😃 chính hãng có khi ko chất bằng những máy xách tay châu Âu đâu 😃

@nguyentientuanhd Đồng ý với nhận xét của bác, mình bổ sung thêm một tí trải nghiệm của mình sau 3 ngày trải nghiệm em nó, có so sánh hand by hand với ip5 qt của vợ mình

1. Màu đen không sâu và bị ám sám nhiều, có thể thấy rõ ở màn hình chính trông cứ như là có lớp sương ám, các nền đọc màu trắng (web hoặc nền văn bản) màu trắng ám sám xanh nhiều nên nhìn rất khó chịu. Tuy nhiên.Sony Z sinh ra là để test phim HD, nếu xem phim thì chi tiết và màu rất đẹp, gam màu, chuyển màu tươi hơn ip5. Các đường cạnh rất sắc nét trong khi ip5 nếu nhìn kỹ vẫn bị răng cưa và thỉnh thoảng trễ hình (test thử cái trailer 1080p the avenger trên youtube) và how to train dragon.

2. Chụp ảnh được mặc dù hơi vivid, đặc biệt xấu dưới ánh đèn tuýp do over process. Chụp thiếu sáng thì quá đỉnh, ip5 không có cửa.

3. Loa nhỏ, vị trí đặt loa không khoa học , cầm không cẩn thận dễ che mất loa --->>> chẳng còn nghe thấy cái gì nữa

Sau 3 ngày trải nghiệm cuối cùng mình đã cho em nó tìm chủ mới và quay lại với táo, lý do đơn giản
- không quen dùng, sài táo jb mình thấy đáp ứng được các nhu cầu của mình rồi
- wifi yếu, gps cũng yếu. GPS ở trong nhà là tịt. Ra đường đợi 5s
- chụp ảnh chi tiết nhưng thích màu tự nhiên của ip5 hơn. Ip5 lấy nét và bắt sáng cũng nhanh hơn nên mình dễ chụp hai thằng giặc nhà mình. Menu nhiều tuỳ chọn nhưng có lẽ không cần thiết với nhu cầu cần nhanh cà tiện.
- ip5 nhỏ nên tiện hơn, cảm giác cầm cũng thoải mái. Trước có dùng Note I, II rồi, to và dầy hơn nhưng cầm không bị cấn tay như em này. Có lẽ thiết kế cạnh vuông sắc quá (dù mình rất thích thiết kế này) nhưng cầm chặt tay thì bị tì vào khó chịu, mà cầm lỏng tay thì sợ rơi
xboxvn
TÍCH CỰC
11 năm
@maobeo iPhone vốn ổn định 😁 Người dùng Android thì nên vọc phá, nghịch ngợm tý bác ạ :D Về cơ bản iPhone quá tốt rồi :D Nếu để ổn định, pin trâu thì em chọn iPhone ko phải nghĩ :D
xboxvn
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyentientuanhd Về những nhận xét của bác:
1. Màn hình quá bão hòa và màu đen ko xâu, cái này đúng. Nhưng về góc nhìn thì bác đừng nên lăn tăn quá 😁 Bình thường bác nhìn thẳng hay nhìn nghiêng??? Nhìn thẳng bác ko muốn à? Bác muốn nhìn nghiêng cho nó phong cách và khác người hay sao?
2. Về camera thì mình thấy máy chụp ngon đấy bác :D Cá nhân mình thấy TX ko có cửa. Bác cứ trải nghiệm đi rồi hẵng kết luận, chứ nghe thiên hạ nói thì khó mà nhận định chính xác đc.
3. Loa nhỏ :| Nhưng về sử dụng hằng ngày thì em thấy nó đủ to để đi đường vẫn nghe thấy (em đi xe máy chứ ko có xe hơi đâu), ko quá nhỏ đến mức làm bác khó chịu, chỉ là ko to như những máy khác thôi.
=>Kết luận: Nghe ngóng và chờ đợi là đúng đắn, nhất là thời điểm hiện tại các hãng cũng đang tung ra siêu phẩm... Nhưng kỹ càng quá nhiều khi lại mang đến tác dụng ngược, bác biết XZ mạnh về điểm gì ko?
Sáng nay vừa nói chuyện với Mr cuhiep, thì những ý kiến đánh giá không tốt về Xperia Z thì thực tế không quá mức như mọi người tưởng tượng thôi.
  1. Pin khá ổn.
  2. Chụp hình hơi thừa sáng chút, tuy nhiên muốn có tấm hình đẹp thì phải cân chỉnh bằng tay, không nên uỷ quyền cho chế độ auto quá, bên Topic của S3 cũng có người chụp đẹp, người chụp xấu, và có nhiều ý kiến trái chiều.==>hình ảnh không đẹp do phần mềm, có thể được khắc phục bởi các bản update hoặc rom cook.
  3. Việc nhìn nghiêng không quan trọng, vì chẳng ai mua máy về để nhìn xéo em nó cả.
  4. Loa của Sony không nhỏ đâu, nhưng âm thanh vừa đủ trong và sâu: loa lớn thì không máy nào qua máy Tàu đâu.
  5. Dùng android thì nên root và can thiệp vào hệ thống, mod chút ít thì pin sẽ ngon, sóng sánh tốt hơn, và bớt nóng hơn.
hienlanh
TÍCH CỰC
11 năm
cho hỏi sạc đầy pin mất bao lâu vậy?
@hienlanh khoảng 1,5 tiếng
1.5h đầy thế nào đc. Máy mình cứ phải 2.5h
nguatroi
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác có thử độ bền bằng cách thả rơi khoảng 2m chưa vậy?
s89hd
TÍCH CỰC
11 năm
@nguatroi cái này hay à nha
@nguatroi Bác nào dũng cảm thử cái đi! 😆
Máy hơn 16 củ đó bác ơi, thử xong em nó tèo thì ngồi khóc một mình à? 😃)
Chờ khi nào e nó xuống 10 củ thì xúc 😃
Chỉ có ng dại mới làm vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019