Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá chất lượng dầu nhớt qua chỉ số SAE và API, lập lờ cấp nhớt SM, SN

4/6/2013 8:53Phản hồi: 1.565
Nhờ mod xoá topic dùm mình.
1.565 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác có bài viết rất hay. Mình vừa làm chai Caltex 20w-50 SL
@BMW M//Power Chai này chạy nóng máy không bác, xe vọt không?
@holo_8x caltex 20w-50 rất mát máy, có thể nói là nhớt mát máy nhất trong tất cả các dòng nhớt dưới 150 ngàn/L, chạy bốc, thay sau 1.000km.
Bài viết đáng để tham khảo. Nhân thể, bác DauNhotVuonThinhVinhLong có thể cho biết nhận xét khách quan về chất lượng của các loại dầu nhớt dành cho xe số như: Mobil 1 Racing (10w-40) Castrol Racing Power 1 (5w-40), Motul 300V (10w-40) và Shell Advande Ultra (10w-40) được không nhỉ? Xin cảm ơn.
@DauNhotVuonThinhVinhLong Mình ở xa muốn mua loại dầu lap motul gear 300 có được không chủ thớt, và xin hỏi chủ thớt một câu là xe mình là nouvo sxgp thì có nên dùng nhớt máy Shell AX7 không. Xin cảm on!
đạt1241
ĐẠI BÀNG
10 năm
@DauNhotVuonThinhVinhLong motul 300v là đc nhất phải hk mấy bác🆒 ,e thấy 1 chai motul 350k mà đi đc 4k km(có ng đi 5k km....) còn nhớt hãng 85k đi đc 1k km, tính ra nếu xài motul thi mất 87k cho 1k km, z là motul cũng đâu mắc đâu chỉ là bỏ nhìu tiền ra hơn đổi lại đi đc lâu hơn;)
@đạt1241 Mua bán tổng hợp là cân bằng nhất 50k đi dc 1000km đó 😁

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tapatalk 4
@DauNhotVuonThinhVinhLong Giá cả thế nào hả bác
bác cho hỏi, loại caltex havoline chai đen nắp đỏ 20w-50 và cũng loại này nhưng chai xám nắp đỏ 20w-50. 2 chai này dc đánh giá như thế nào, dùng cho xbike 125cc và GZ 150A có ok ko? tại nhà có 2 loại này, tính dùng chung 1 loại nhớt cho tiện. mong dc ý kiến giúp đỡ!
@lhuynhtien mình có review bên bikervietnam sau 500km dùng caltex formula 20w-50. loại này chỉ số độ nhớt là 130. đề pa bốc, bắt nồi lẹ nhưng nặng máy quá trời, nặng tới mức đề lên máy quay không nổi, kêu tặc tặc rồi tắt. đi liên tục đường dài 10km vẫn chưa nhẹ máy. tính ra hao xăng mà nặng xe, cảm giác cũng khá là ức chế. chạy tới 500km vô số cũng hết ngọt.

caltex nắp đỏ 20w-50 nhẹ máy hơn và có vẻ ok hơn caltex formula 20w-50 mà giá lại thấp hơn, cấp nhớt cũng thấp hơn. thật là nghịch lý. môi trường hoạt động khắc nghiệt và tua máy cao hơn xe ô tô nhiều lần nên nhớt xe máy phải khác biệt.

bác xài chai xám ok hơn. nếu thấy nặng máy thì có thể thử top 1 20w-50 sẽ nhẹ máy hơn mặc dù cùng chỉ số. còn muốn vừa nhẹ vừa bốc, xa gần gì cũng ngọt ngào thì cứ 10w-50. còn không thì 15w-50 tổng hợp hoàn toàn xài cũng ngon.
@DauNhotVuonThinhVinhLong mình cảm ơn bạn nhé!
sau khi mua xe dùng hết chai nhớt trong hãng ( 1000km đầu tiên) mình dùng shell cho tới khi xe dc gần 10k km. sau đó chuyển qua dùng caltex chai đen nắp đỏ formula như bạn nói. thật là là dùng loại này máy êm ( chắc do nó đặc hơn), khá bốc, nhưng mìh lại thấy nó đề máy dễ nổ hơn là shell vào buổi sáng. thời gian gần đây sau khi hành trình 300km đi dà lạt về thì bỗng dưng xe trơ nên ít hao xăng hơn ( ko chỉnh gì hết nhé), 50k a95 mình chạy cứ dc ngoài 105-110km. khác hẳn trước khi đi dl là 50k chỉ đi dc gần 100km thôi ( khoảng 95-98km)
mọi thứ mình cảm thấy hài lòng với formula này. hôm trước ko có loại này, dùng tạm chai xám ( ae xbike SG hay dùng) thì cảm giác khác hẳn. sau khi thay và đi tới 300km thì trong quãng này máy mau nóng hơn nhớt kia, để buổi sáng khó nổ hơn. tuy nhiên thì maxspeed cải thiện hơn rất nhiều ( vì lên 110 ko khó so với nhớt kia lên 105 hết bài).
mình cũng dc nhìu ae xb sai gon khuyen dùng chai xám nắp đỏ như bạn khuyên, nghe nói chai đen dùng nhìu gây ảnh hưởng tới nồi.
cảm ơn bạn nhiều nhé!
Các bạn có thể cho biết nhận xét khách quan về chất lượng của các loại dầu nhớt dành cho xe tay ga sau được ko ạ? Motul Scooter le 5w40, Top1 Action Matic 10w30 và nhớt hãng 10w30. Xin cảm ơn!

Sent from my cheap phone
@ksxd77 Thậm chí còn thấp hơn nữa. 😁
nmtinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huyetanhtuxd Thấy chai nhớt 800ml cho xe ga nó sản xuất tại nhà bè do petrolimex gia công, không biết chất lượng thế nào, chứ thay nhớt ngoài thì chỉ sợ hàng giả
@nmtinh Bạn cứ mua ở chỗ thương gia uy tín rồi thay là chuẩn.
ồ bài này hay bao h thử nhớt 10w50 xem sao 😁

Sent from my cheap phone
em chạy ab 125 dùng dầu motul scooter power 5w40 jaso MB và nhớt lap motul gear 300 75w90 được không mấy bác
^
xài vậy tốt rồi bác.
cuong2
CAO CẤP
11 năm
@DauNhotVuonThinhVinhLong Còn chai này thì sao bạn? Mình đã dùng thử và cảm giác rất ok khi đi xa? 110k.

@DauNhotVuonThinhVinhLong bác có nhớt kendall ko ?
ở vĩnh long tìm hoài ko thấy !
@ngothekhanh1234 mình có đem nhớt kendall về cho khách thử nghiệm và quyết định không bán hàng này.

lí do là ban đầu chạy êm nhưng sau 600km là máy nóng, kêu do mất độ nhớt. hiện tượng này nguy hiểm tới mức khi đang đi đường trường bạn buộc phải dừng xe nghỉ ngơi do máy kêu vì các chi tiết máy ma sát với nhau và bạn ngay lập tức phải xả bỏ thay nhớt khác.

sau khi thay nhớt xịn vô rồi máy vẫn còn kêu, bạn phải chạy khoảng 100km máy mới ổn định trở lại. tác hại do mài mòn chi tiết máy sẽ làm bạn xót xe đó. bạn có thể ghé sạp mình xem mẫu mã kendall GT-1.
xitrum35
TÍCH CỰC
11 năm
Thử Amalie 5w-50 chưa chủ thớt, vừa hốt 1 chai bên vietlube mà chưa thay😃 😃

chai shell đó là nhớt cho xe ô tô và chai amalie cũng vậy. amalie mình chưa thử còn chai shell trắng mình đã thử. hai chai này không có tiêu chuẩn JASO MA. tiêu chuẩn API không có ý nghĩa gì với động cơ li hợp ướt.

mình cũng đã thử caltex formula và thấy các loại nhớt cho xe hơi đổ cho xe máy có 1 điểm chung là lúc đầu chạy rất êm nhưng khi tới 500-700km là máy nóng và gào. có lẽ các tính chất của nhớt xe hơi không đáp ứng được các yêu cầu hoạt động với cường độ cao của xe máy.
@Tuân58 Bác có thể ghé Đức Phương
http://ducphuongshop.com/
hoặc Thái Sơn
https://www.5giay.vn/phu-tung-xe-2-banh-va-dich-vu/5585534-dau-nhot-mobil1-racing-bao-ve-3-vung-trong-yeu-cua-xe-may_dd-cham-soc-xe-liquimoly.html

ạ 😃
@Tuân58 Nếu dg xa zậy bác nên đi cấp nhớt w50, đề cử luiquy 10w50. Kết hợp thay lọc lun, 18k là đến tháng rồi :3
@Tuân58 Mobil 1 rc đi, Mobil 1rc so với 300v cũng phải 9.5 vs 10. Xe cũng chưa cũ lắm đi w40 vẫn đc. Nếu hay đi đường trường nhiều thì đi w50 cũng ok

Sent from my D6503 using Tapatalk
@DauNhotVuonThinhVinhLong Bác Vươn Thịnh cho e hỏi thằng amalie full synthetic 10w40 xài được cho ex ko bác.
thanks bạn để hôm nào ghé cũng tới kỳ thay nhớt ! ko biết axelo nên thay loài nào nữa bạn !
@ngothekhanh1234 bạn có thể thử caltex chai xám 20w-50 hoặc top1 super 20w-50. ở dòng cao cấp thì có liqui racing 10w-50 axelo xài đáng từng đồng tiền bỏ ra. ngoài ra tất cả các dòng nhớt cao cấp đều có hàng tại sạp.
Em đang định thay bộ combo nhớt máy, nhớt lap và nước làm mát cho AB 125 bác nào tư vấn dùm em nên thay sao cho ngon với 😁 e hay di chuyển quãng đường 40-50km liên tục 😃
tachu86
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn những chia sẻ của bác, giá mà bác post luôn hình từng chai thật của bác lên (có hoặc đang sử dụng) để anh em phân biệt được thật giả khi đi mua nữa.
Lần trước nhờ bác tư vấn, mua em Castrol Racing 5w-40 cho e Ex R 2012. mới đi 900 km mà thấy máy gằn quá (xe e đi 7.900 ạ). Không biết là do xích trùng hay do nhớt xích nhưng đi xa cảm giác rất gằn như kiểu nhớt hãng đi 2000km. Mấy trăm km đầu đi thì ok. Nhưng lại tốn xăng hơn nhớt hãng. vì em chuyển từ nhớt hãng qua loại này. Không chỉnh lại garanty hay gió máy gì. E sợ mua phải nhớt dỏm quá.
Bây giờ bác xem hộ em xem nên dùng loại nào Motul 300v hay Motul Hi-tech; còn loại Motul 3100 silver với Gold thì sao ạ?
xe e thì nên đổ bao nhiêu, 0,9l phải không?
@tachu86 0,9lit ok đó bác.

quan điểm của mình là exciter thích hợp với nhớt w-50 hơn là w-40. hiện tượng mà bác mô tả không chỉ gặp ở nhớt hãng, castrol power 1, castrol racing, shell ax5, shell ultra mà còn gặp ở motul silver và motul gold.

những loại kể trên không phải là không nên dùng mà nếu chỉ đi đường gần thì ok. nhưng khi đi đường trường, khi nóng máy thì xót xe. bác thử liqui moly racing 10w-50 đi, cảm giác sẽ rất đã, thậm chí còn thấy đã hơn cả motul 300v. ngoài ra ở lựa chọn cấp thấp thì caltex super 4T 20w-50 hoặc vistra 20w-50 chạy 1.000km thay cũng đc.
tachu86
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ok cảm ơn bác, để mình xem thử giá cả và test thử xem sao, 3 loại đó bác cho e ít hình được không, chủ yếu bây giờ sợ nhất mua phải hàng giả 😔
liqui moly racing 10w-50 chạy bao nhiêu thì thay bác?
Liqui moli 5w-30 dùng cho AB2013 ổn ko anh nhỉ? tính thay cả nhớt lap motul gear 300.
@thienti về bản chất thì liqui moly 5w-30 và mobil 1 extended performance 5w-30 là nhớt dành cho xe ô tô và xe tải nhẹ.

nhưng xe ô tô và xe tay ga đều dùng li hợp khô nên cơ bản dùng được. trong hướng dẫn sử dụng xe ga honda thì không được dùng các nhớt có dòng chữ "resource conserving" (ví dụ như mobil 1 extended performance hay còn gọi là mobil 1 gold). nhưng nhiều anh em đi AB xài liqui 5w-30 và mobil 1 gold nói rất ngon. các loại nhớt này có thể đi được 15.000km trên xe ô tô nhưng xe ga chỉ đi được 3.000km là cao. chắc là do động cơ xe tay ga hoạt động với cường độ cao hơn nhiều so với xe ô tô.

về lâu về dài không biết dùng nhớt ô tô cho xe tay ga có ảnh hưởng gì không. ngoài vòng tua cao thì nhiệt độ máy xe tay ga cũng cao hơn xe ô tô nhiều. do vậy dùng nhớt ô tô cho xe ga sẽ thiếu những phụ gia bảo vệ cần thiết cho máy? tốt nhất nên dùng các nhớt có JASO MB cho xe tay ga cho đỡ phải lăn tăn. (liqui 5w-30 và mobil 1 5w-30 không có tiêu chuẩn JASO MB).
@DauNhotVuonThinhVinhLong vậy theo anh AB 2013 dùng nhớt gì là tốt nhất. em thay thử motul expert thấy chán quá. thua shell. máy gằn khó chịu. đề ko nhanh. còn nhớt lap motul gear 300 kia. mua thì ngta chiết từ bình 1 lít ra @@
Malone
TÍCH CỰC
11 năm
DauNhotVuonThinhVinhLong anh cho hỏi nhớt này xài cho Nouvo LX đc ko, so với motul scooter thì loại nào tốt hơn ?
Malone

nhớt đó cũng như liqui moly 5w-30 và mobil 1 gold 5w-30, đều là nhớt dành cho xe ô tô. tuy nhiên các anh em chạy AB, SH, Nou đều nói rằng chạy rất tốt, máy mát, êm.

tuy nhiên như mình đã nói bên trên, không rõ lắm về tác hại khi dùng lâu dài. chỉ có 1 điều rất rõ ràng là khi dùng nhớt xe ô tô cho xe số thì lúc đầu chạy rất êm, nhưng đi được tầm 500-700km là mất độ nhớt dẫn tới các chi tiết máy bị mài mòn.

hiện tượng này cực kì nguy hại cho động cơ xe số. motul scooter có tiêu chuẩn JASO MB cho xe tay ga và nó là nhớt chuyên dùng cho xe tay ga.
@DauNhotVuonThinhVinhLong Bác ơi cho em hỏi là khi mua 1 chai motul scooter làm sao để biết đó là hàng giả hay hàng thật trên nắp dó dán tem hay là gì ko và có bình 0,8l ko ạ hay là mình phải mua luôn bình 1 lít 😁
vvind
motul cho xe ga có 2 loại là motul expert rẻ hơn và motul power mắc hơn. cả hai đều có chai 0.8L và 1L.

trên nắp không có dán tem chống giả nha bác. nếu thằng làm giả sản xuất được nắp chai và đi mua chai nhớt cũ thì sẽ làm giả được. phương pháp này bọn làm giả castrol thường làm (đi khắp nơi mua vỏ chai castrol) nhưng hiện nay cũng không thấy nữa.

để yên tâm bác cứ ghé những chỗ lớn về dầu nhớt mua không có hàng giả đâu. vì các sạp này đều lấy hàng trực tiếp từ nhà sản xuất hoặc nhà phân phối chứ không lấy hàng qua các đầu mối không rõ nguồn gốc.
thienti
AB2013 dùng top 1 action matic 10w-30 hoặc motul power scooter 5w-40 đều ngon.

motul gear 300 chỉ có quy cách 1L, khi dùng khách phải chấp nhận việc chiết ra thôi em à. nếu đóng gói dạng tuýp 120ml e rằng giá bán 1 tuýp sẽ lên tới 100.000.
@DauNhotVuonThinhVinhLong lỡ mua liqui 5w30 rồi, thay vô chạy nhẹ, đề nhanh thiệt. còn máy nóng hay mát em chẳng biết coi ở đâu. chắc tầm 2000km thay top1 thôi. cạch motul exper rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019