Đánh giá chi tiết philips s388

TAKUMA
1/9/2014 8:42Phản hồi: 670
Đánh giá chi tiết philips s388
CHÚ Ý !!!!!

VẤN ĐỀ NÀY NHIỀU NGƯỜI BỊ KHI SỬ DỤNG MIẾNG DÁN KÈM THEO CỦA PHILLIPS ĐÓ LÀ LOẠN CẢM ỨNG ,MÌNH KHUYÊN MỌI NGƯỜI NÊN THÁO MIẾNG DÁN ĐÓ RA THAY MIẾNG DÁN BẤT KÌ NÀO CŨNG ĐƯỢC CHỨ ĐỪNG SÀI MIẾNG DÁN PHILIPS !!!!

Dời nhà qua đây nha mọi người,ở đây có nhiều người có kinh nghiệm để tiện hỏi đáp,firmwave mới ở đây cũng khá nhiều 😃

https://www.facebook.com/groups/800393499991663/

1.Tổng quan

Khi mua máy với giá 2t790 sẽ gồm có ,máy,sạc,tai nghe,cáp USB và 1 miếng dán màn hình ở trong sách hướng dẫn,giấy bảo hành,còn khuyễn mãi tặng kèm thì thường là 1 sim 3G Viettel(ở TGDD thì chấm dứt tặng sim chỉ tặng pin dự phòng) nên nếu ai muốn khuyễn mãi khủng thì nên mua ở tecone hoặc FPT được tặng kèm cả sim và sạc dự phòng luôn,còn ai thích dịch vụ tốt thì cứ TGDD thẳng tiến(cạch vienthonga ra nha dịch vụ kém,không khuyến mãi)

2.Kiểu dáng

Ấn tượng đầu tiên của mình về em nó là thiết kế chắc chắn ,cầm vừa bàn tay và không có cảm giác ọp ẹp,phần trên cùng của máy làm bằng nhựa bóng khá dính vân tay,nhưng phần nắp lưng thì được phủ lớp cao su mềm làm tăng độ sang trọng của máy mặc dù rẻ tiền nhưng nhìn ko hề rẻ tí nào 😁

philip s388(ngoài cùng bên trái) có khả năng hiển thị chính diện tốt hơn zen 4,5 và nokia x2

Quảng cáo

Mặt trước máy có logo philips , camera phụ góc phải kèm cảm biến tiệm cận,và cảm biến ánh sáng(asus zen 450 ko có cái này) ở góc trái với 3 phím tùy chỉnh cơ bản: quay lại,thoát và nút tùy chỉnh nhìn cũng khá sang trọng và đẹp mắt nhưng nói chung máy này thích hợp cho nam hơn nữ :D

3.Màn hình

Màn hình philip có độ phân giải qHD, 4.5", 540 x 960 pixels với tấm nền IPS hiển thị khá sắc nét và không có hiện tượng ảnh bị vỡ hay răng cưa như ở các sản phẩm giá rẻ

Máy cảm ứng điện dung 2 điểm,cảm ứng máy nhạy tương đối ở 1 số trường hợp,thao tác bằng 1 ngón tay thì không vấn đề nhưng nếu bạn thao tác bằng 2 ngón để phóng to cái gì thì nó sẽ không liền mạch nên sẽ gây khó chịu mỗi khi bạn ngứa tay zoom to nhỏ để đọc báo :D

Quảng cáo

Lỗi này chỉ ảnh hưởng khi bạn zoom đọc báo hoặc zoom bản đồ hậu quả là nó zoom không mượt chứ ko phải ko được,chơi game cũng chẳng ảnh hưởng ,tuy nhiên khó tính như mình thì mình chưa hài lòng ở điểm này,hy vọng philips sớm cập nhật phiên bản khác phục lỗi này 😃

4.Loa và camera

Loa của máy to rõ nhưng chỉ ở mức trung bình chứ không hay,mang tai phone vào cũng vậy nên nếu ai tín đồ nghe nhạc thì chiếc s388 này không đáp ứng được nhu cầu bạn 😔

Máy có camera sau 5. chụp hình điều kiện ánh sáng tốt thì cho chất lượng hình ảnh khá tốt,tuy nhiên chụp trong điều kiện thiếu ánh sáng dù đã có đèn flash nhưng chất lượng vẫn kém
Còn camera trước thì khỏi nói chỉ dùng để tự sướng và soi mặt nặn mụn :p

Một số hình ảnh chụp bằng camera của em nó :D

5.Pin

Cái này thì ai dùng philips đều phải quan tâm đầu tiên,đúng như quảng cáo philips được trang bị pin công nghệ pin xenium giúp chống chai và sạc pin nhanh gấp đôi,mình sạc pin từ 5% đến 100% chỉ mất vỏn vẹn 2 tiếng 20p trong khi các máy khác phải 4 tiếng

Công nghệ pin xenium giúp máy tiết kiệm pin và sạc nhanh hơn

Mình sạc đầy 100%,để độ sáng auto, sử dụng wifi 2 tiếng,sau đó chuyển qua mạng 2g 2 tiếng và 3g 1 tiếng,trong thời gian sử dụng vọc vạch đọc báo 2-3 tiếng,chơi game 1 tiếng,nói chung kết quả pin không quá tồi như nhiều người nghĩ với cục pin 1700mah của em nó :D

Đây là thời gian sử dụng pin của mình 😃

Sử dụng 3h30 còn 30% pin 😃

Tới khi gần hết pin có thể coi là được 5 tiếng

Chú ý: 1 nhược điểm của em nó là khi mới mua máy sẽ bị tụt pin rất nhanh từ 100% xuống 70% sau khi vọc khoảng 15-20p thôi, tuy nhiên đấy chỉ là hiện tượng pin ảo thực tế sau khoảng hơn 1 tiếng kế tiếp thì pin mới tụt tiếp khi ấy pin mới tụt chậm lại (khoảng 1% pin cho 2-4 phút)

Tuy nhiên lỗi này sẽ tự mất khi bạn sạc quá lâu(trên 4-5 tiếng) hoặc qua đêm,tốt nhất sạc 1-2 tiếng 100% pin là đủ rồi vì công nghệ xenium sạc lẹ gấp đôi mấy pin kia nên khỏi cần sạc lâu :rolleyes:

Mới sài sơ mà tụt pin nhanh vậy thì cũng đừng lo quá nhé chỉ bị ảo tí thôi ;)

sau khi sài gần 2 tiếng pin đã trở lại bình thường

6. Kết luận

Ưu điểm:

+Pin tốt: 3-6 tiếng tuỳ cách sử dụng,máy không nóng
+Màn hình sắc nét,rõ
+Thiết kế hoàn hảo cầm chắc tay tạo cảm giác sang trọng nhất là nam
+Máy hiệu năng tốt mượt,ít gặp hiện tượng lag giựt
+Giá rẻ và siêu khuyến mãi :p

Nhược điểm:

+Cảm ứng: không thể thao tác đa điểm nếu đặt dt lên bàn,các vật không có từ tính hoặc không cầm trọn vẹn dt trên lòng bàn tay(cái này bị tương tự như nexus 2013),zoom ảnh không mượt cho lắm :(
+Camera 5.0 : tuy chất lượng ảnh tốt so với camera 5.0 nhưng với giá hiện nay thì vẫn thua asus zen 4 450 với camera 8.0 :mad:
+Bộ nhớ trong chỉ 4GB tuy có thể mở rộng bằng thẻ nhớ nhưng nếu bạn cài quá nhiều game và ứng dụng(trên 40-80 game,ứng dụng) thì sẽ thiếu bộ nhớ để cài dù thẻ nhớ vẫn còn dung lượng

Nhìn chung thì máy thích hợp cho những ai thích pin lâu,kiểu dáng đẹp,hiệu năng tốt,ít nóng,và siêu khuyến mãi(sim 3g+sạc dự phòng) thì nên quất ngay và luôn :D

Còn nếu ai là tín đồ của nghe nhạc,chụp hình đẹp(camera 8. trở lên) và không cần khuyến mãi thì mình khuyên nên chuyển qua asus zen4 450 hoặc các dòng khác thì hợp hơn 😃

1 bài đánh giá khác của genk khá chi tiết các bạn có thể kham khảo thêm 😃
http://genk.vn/di-dong/danh-gia-bo-doi-philips-s388-va-w6610-tot-go-hon-tot-nuoc-son--20140831114152233.chn

1 lỗi nhỏ của em nó nữa là khi gắn thẻ nhớ vào nắp lưng sẽ bị nhô phần camera khá khó chịu nếu ai chịu khó không nổi thì làm cách sau: lấy giấy nhám chà mòn cái miếng nhựa chỗ nắp lưng hoặc sợ mất zin thì khỏi sài thẻ nhớ :D

Miếng dán màn hình kèm theo máy thường bị lỗi gây 1 số tình trạng như cảm ứng không liền,loạn cảm ứng thì nên tháo ra hoặc dán lại miếng dán bên ngoài là hết 😃

6. Root

Đầu tiên các bạn chọn phải gỡ lỗi USB vào cài đặt>>>Tuỳ chọn nhà phát triển,kích hoạt (góc trên cùng bên phải)>>>Gõ lỗi USB

Sau đó vào đây để dowload mobogenie rồi cài đặt bình thường(nhớ chọn ngôn ngữ tiếng việt)

sau khi cài đặt xong các bạn kết nối USB với đt rồi vào mobogenie chọn bộ công cụ>>root ngay,rồi next bình thường đến khi thông báo Rooted là xong :D

Nếu ai cần thêm thông tin gì về room,root ... thì có thể vào blog của bác bolamhau http://ngahaultd.wordpress.com/
670 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tks bạn đọc xong lại lăn tăn giữa e nó với nokia x2😔
anhminh_sd
TÍCH CỰC
9 năm
@trươnglee8x Làm ngay con moto droid max hd pin 3k5 cho nó máu bạn
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
Đang bận chờ vài bữa nữa mình cập nhật tiếp 😁
thanks bạn nha! Mình cũng đang chờ một bài review về S388! Sẵn dịp bạn có thể cho mình biết là pin của máy dùng được bao nhiêu ngày <chủ yếu là lên web đọc báo, xem vài tập phim khoảng 25 phút, nghe nhạc chút chút> ?, loa ngoài của máy có nhỏ không? với bộ nhớ trong của máy khi mua máy về còn trống bao nhiêu vậy?
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Straight2Moon Pin nếu để 2g dùng wifi độ sáng auto vọc lai rai thì được 4-5 h,còn 3g mình đang test,để chiều mình hoàn thành review luôn 😃
chơi Myth Defense ức chế lắm, kéo cái tháp ra cửa hang thì nữa chừng nó ngưng làm đặt sai vị trí hoài, kiểu như cảm ứng di chuyển bị gián đoạn ấy. ức chế quá gỡ luôn game này luôn, cài cờ tướng chơi cho khỏi ức chế. máy bạn có bị vậy ko ? Nghe đâu pin dưới 50% hay bị tình trạng này.
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@iam_nheo Không rõ nữa nếu dùng 1 ngón thao tác thì vẫn ngon lành mà,bác đừng sài miếng dán philips trước dán vào bị loạn cảm ứng phải tháo ra dán miếng dõm vào 😃
mình mới mua e nó vào sáng nay, về phần pin mình rút sạc hồi 9h bật 3G và onl lướt web fb liên tục đến giờ là còn 20% theo mình thì con này có mỗi lỗi là cảm ứng ko dc nhậy ko biết là tại miến dáng hay tại máy nữa, còn lại thì rất ok, máy sài chip mtk nhưng khá mát ko hề ngây khó chịu
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau Cảm ứng con này bị giống nexus 2013 rồi,phải cầm 2 tay mới cảm ứng đa điểm được để lên bàn hoặc chỗ nào không có từ tính thì chỉ dùng có 1 ngón à 😔

P/s: tính viết tiếp bài review mà vnpt nó cắt mạng vào 2/9 giờ phải comment bằng 3g chơi ác thật :(
Con nay co them cai tin nang cham 3 lan de phong to, thu nho cai cai nay dung tot hon keo zom = 2 ngon tay 😃
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau thì mình chỉ nói là khó chịu cái phóng to thu nhỏ thôi,chứ cái này ít ai để ý,chắc tại mình khó tính quá hehe 😁
Máy này ko root dc cách thường, bác nào biết cách root em nó chỉ mình với nha, muốn root mà ko biết cách root, hix
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau Root chi bác,nghe đồn philips sắp up 4.4 cho em nó mà 😃

Bác có bị nhô phần camera không thế
@TAKUMA
Có chứ bác, do nó nhô lên nên vỏ nó lm hơi cao hơn chút để tránh trầy trong lúc sử dụng, e chỉ hi vọng nó ra bảng update khắc phục lỗi màng hình thôi ạ, còn việc lên 4.4 khi nào có hả hay :p
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau cái miếng nhô ra khi đậy nắp lại nó sẽ đụng cái thẻ SD của bác khiến em nó giống như bị phù,cách khắc phục rất đơn giản : mua giấy nhám mài cho nó mòn luôn hoặc đừng gắn thẻ nhớ 😁
@Noi tinh iu bat dau Camera nhô lên là do cái chấu nhựa ở mặt trong của nắp lưng ngay vị trí cái thẻ nhớ bị cấn (có lẽ mụcddichss nhà sản xuất là đè vào thẻ nhớ cho khỏi rụch rịch nhưng gắng thẻ nhớ vào thì nó đội nắp máy lên chút) thành thử thấy chổ camera bị nhô lên , bản lấy dao lam gọt bỏ cái chấu nhựa ấy đi là ok.
Bác nói nên giờ e mới để ý thấy :p đúng là nó hơi hở nhìn hơi khó chịu dc 😔
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau mài dao mài kéo đê,giấy nhám thẳng tiến :eek:
@TAKUMA Cắt bỏ luôn rồi😁 mà sao ko thấy ai nữa hết vậy ta, có mỗi e với bác à 😔
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau Thường có bệnh mới đi khám chứ,đa phần sài ổn lên đây làm gì trừ mấy thím hỏi cho biết :oops:
@TAKUMA Máy em hôm nay có dấu hiệu tụt pin hơi nhanh, từ hồi rút sạc ra để ko khoảng 30p thì tụt hết 5% pin, ko biết bị sao nữa
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau Thì bị lỗi pin ảo do sạc lâu quá thì phải,nó rút lẹ nhưng pin vẫn đảm bảo chỉ hơi khó chịu tí thôi
Rom 4gb nhưng thực tế còn hơn 2gb không bạn ? Đang phân vân phân con này với gionee p4
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@tuanle88 gione p4 dùng 1 sim thường 1 micro sim nha mua về lại cắt sim sau gắn vào dt khác phiền phức nữa 😁

còn bộ nhớ thì 1,1g cho HDH,1gb cho cài phần mềm,2gb cho bộ nhớ trong,cài game thì cứ move sang thẻ SD là được tui cài cũng 50 game và ứng dụng vẫn còn trống 250mb nè,con gionee thua ở cái độ phân giải màn hình với ko có tấm nền IPS,chưa kể dt TQ pin thường chỉ 2-3 tiếng,sài con philips bác khỏi phải lo nhiều về pin,chưa kể khuyến mãi sim 3g lướt web vô tư 😃
Yeti12
ĐẠI BÀNG
10 năm
Điểm danh cái 😃 mình khắc phục bằng cách rũa thẻ nhớ, nhưng khi chia sẻ cách này thì báo hại 1 bạn khác chắc rũa quá tay vào vi mạch nên die luon cái thẻ, cách mài cái mấu nhựa này an toàn hơn đấy.

S388 có ưu điểm là màn hình xem video rất đẹp, trong trẻo, mầu sắc gần với thực tế, mình đã đem so với ip5 ip5s galaxys3 skya870s skya850 lumia920, khi xem youtube thì s388 đều xem đẹp hơn, ngay cả chủ sở hữu các máy trên cũng phải thừa nhận, không ai giải thích được là vì sao, nhất là khi xem clip aoe chimsedinang.

Khuyến nghị các bạn nên tải laban key về dùng, cài bàn phím xám, cỡ bàn phím lớn, thì nhắn tin sẽ ngon như lumia 920. Ngoài ra ở phần cài đặt labankey phần Tùy chọn hiệu ứng , chọn Hàng phím số riêng, Phím ẩn bàn phím. Xong vào tinhte chém gió xướng tay.
@Yeti12 Ý bác là dũa cho mỏng lại đó hả :eek: mà con này có cái chức năng kiết kiệm pin, khi còn 20% là nó đóng hết ứng dụng đang hoạt động lại, kể cả laban key, bác có cách nào lm cho nó ko đóng lại dc ko vậy?
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau trước khi chỉ bác cách dũa cái nắp thì tui cũng đã hi sinh 1 cái thẻ nhớ 8GB 😔
tui sài pin cũng 5-6 tiếng ko hiểu sao trước khi mua có hỏi bác kia nói có 2-3 tiếng,chắc pin bác đó bị chai 😁
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
Giờ mấy cửa hàng lớn ngưng khuyến mãi sim rồi,may mà vừa rồi mình hốt lẹ hehe 😁
Nó chỉ tụt nhanh ở 10% đầu, về sau thì ko thấy nữa, chắc do sạc qua đêm, mà công nhận con này sạc nhanh, mình dùng cục sạc ss sạc từ 5% lên 100% chỉ mất có hơn 2 giờ 😃
Yeti12
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vụ pin dưới 20% thì tui cũng chịu rồi. Về rũa thẻ thì mạo hiểm hơn mài cái mấu ở nắp lưng. WP_20140904_10_53_10_GlamMe_Original.jpg

Về camera thì zenphone 450 không hơn được s388 đâu, mặc dù là zenphone có camera 8m.
Chụp trong nhà hay ngoài trời s388 đều đẹp hơn, mầu ảnh đẹp tự nhiên, ít bị màn sương mù nghĩa là nước ảnh trong trẻo hơn. Các bạn nên xem bài bằng laptop hay Pc seach google với từ khóa: s388 x2 sohoa. Để xem thì thấy rõ ngay, chứ không nên vội cho rằng cam 5m là sẽ kém cam 8m.
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
Cất cái hình lẹ kẻo newbie lanh chanh làm hỏng thẻ sd bắt đền bác h 😁
Camera em này chụp tối hơi kém nếu đủ độ sáng thì khá nét mà ki hiểu sao mình so với con sony 5.0 màu vẫn tối hơn 1 tí 😔
e thì chả bao giờ quan tâm đến camera, đèn chỉ để soi đường thôi ợ 😁 mấy bác lập fb cho con này để mn lên giao lưu chia sẻ kinh ghiệm đi
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau Có sẵn rồi mà chẳng ai tham gia cả :D
@TAKUMA buồn nhỉ :D
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau Ai biết ship hàng nước ngoài nhập về bán chém ae cũng được nhìn thèm quá :D
http://m.aliexpress.com/item/1958450008.html?tracelog=storedetail2mobilesitedetail
@TAKUMA ko biết khi nào có nhỉ, mà cái miến dáng màng hình nó dầy quá nên cảm ứng nó ko dc mượt muốn tháo ra mà sợ trầy màng hình, hix
cái của e lúc đầu nó tụt hơi nhanh bác ợ khoảng 20% đầu nó tụt rất nhanh, 1 phút 1% :(
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau Bác đừng cắm sạc lâu qua đêm là hết bị,thử sài còn 30-40℅ rồi cắm sạc 2 tiếng thử xem 😃
@TAKUMA e toàn cấm sạc trước khi ngủ ko à, giờ ko lẻ canh nó đầy rồi rút ra 😔
TAKUMA
CAO CẤP
10 năm
@Noi tinh iu bat dau Máy này sạc 2 tiếng là đầy rồi,nếu qu đêm thì pin ảo cũng đâu có sao vẫn đảm bảo thời lượng dùng mà 😃
Yeti12
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy cái ốp lưng trong link nhìn khoái nhể, mong là sớm về Vn, 2,86$ chứ 3,86 $ cũng làm cái cho nó màu mè 😃
Yeti12
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn cứ chọn Zen 6 đi bạn, rồi 7 ngày sau rao bán lại giá rẻ 1/3 nhé. Pin Zen 6 rất nhanh xuống cấp, xài chừng 1 tuần là thấy chênh lệch rõ. Màn hình Zen 6 thì hên xui, tí thì bị 1,2 điểm chết cảm ứng, nhiều thì 2 - 5 điểm. Nói thật hàng Asus xài chỉ muốn đập máy.

Coment của 1 khổ chủ viết bên tgdd.

Chiều nay lại test 30 phút xem youtube góc nhìn chính diện, đặt canh nhau cùng lúc s388 1520 5s mà kết quả không thể nói màn nào đẹp hơn mặc dù vậy vân cảm giác s388 có phần nịnh mắt hơn, 5s thì hơi nhạt màu hơn. S388 chỉ thua về góc nhìn. Chủ sở hữu 1520 (vừa nâng đời từ 920) nói hay là s388 là amoled nên nịnh mắt hơn, thì mình nói lại là s3 là super amoled còn đang thua rõ rệt kia, rồi nhìn nhau và lại không hiểu vì sao 😁
@Yeti12 Mình đã đổi từ zen 4.5 sang con này chỉ sau 5 ngày sử dụng, sài mà chỉ muốn đập, pin thì yếu, mạng toàn mất sống, đã vậy còn kén game nữa chứ 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019