Đánh giá chi tiết xe Honda Air Blade 125cc: Chạy ngon, xăng 45km/lít

cuLong
4/3/2013 9:54Phản hồi: 2.246
2.246 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TrinhGiaa9
ĐẠI BÀNG
10 năm
các pác cho em hỏi chai RP7 nghe nói xit để mở ốc cho dể thôi đúng ko các pác
hum nay đi bao dương xe KTV lấy chai đó xịt vào mấy chổ công tắc còi đèn đề chìa khóa .... cả mấy chổ ổ bi của báng trước và bánh sau em nó nữa cứ chổ nào chuyển động được là xịt hết
theo các pác vậy có đúng ko ??? vì em nghĩ RP7 có tính ăn mon chi tiết nên hơi lo ( mong các pác tư vấn giúp )
NAcomputer
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TrinhGiaa9 rp7 là chất rửa sét, 1 phần bôi trơn các thiết bị...rp7 chỉ được dùng nhiều khi vặn mở ốc bị sét thui, xịt tùm lum, bụi tè le
TrinhGiaa9
ĐẠI BÀNG
10 năm
@NAcomputer em cung nghĩ như bác hix tội nghiệp con vợ em quá huhu
Ngon nhưng đèn hơi gần. mình mới mua đc vài hôm. Phiên bản cao cấp đb giá 41 củ full giấy tờ, rẻ hơn nhiều so trc đây
vphuc161
TÍCH CỰC
10 năm
200km tui chạy kinh nghiệm lâu năm thì hao 1,5 lít thôi
@vphuc161 vãi thánh chạy hơn 100km/l @@
nkn1506
TÍCH CỰC
10 năm
@vphuc161 Chắc ở nhà bạn có ai lén đổ thêm 2,5 lít xăng mà bạn ko biết đó
vphuc161
TÍCH CỰC
10 năm
@nkn1506 không có đổ thêm nhìn kim xăng là biết
vuminhtoan1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vphuc161 bác chạy kiểu gì mà hao ít thế
lhminh8652
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vuminhtoan1 À chắc dẫn bộ ấy mà!!!!
kyakaze
TÍCH CỰC
10 năm
Tắt máy đẩy bộ trường kì, đoạn nào dốc quá thì mở máy chạy một chút rồi lại đẩy.

Sent from my LG-F320S using Tinhte.vn mobile app
vphuc161
TÍCH CỰC
10 năm
làm gì có chạy vẫn bình thường nhưng đi tốc độ cao và tận dung quán tính của xe
dnldnl
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ab125 e dđiện vẫn còn tốt mà sao ko nổ dc máy nhĩ các bro, đèn xe còi vẫn oki, chỉ ko đề dc , đạp cũng ko nổ?
vphuc161
TÍCH CỰC
10 năm
@dnldnl hết xăng chứ sao,bóp kèn nghe tiếng lớn không hay bị ngộp
dnldnl
ĐẠI BÀNG
10 năm
bạn cmt như đùa ấy, ai chả ktra xăng đầu tiên
vphuc161
TÍCH CỰC
10 năm
@dnldnl bóp kèn nghe tiếng to không hay bị ngộp
nkn1506
TÍCH CỰC
10 năm
Mình vô hãng thay nhớt đa cấp của Honda, chạy cảm giác sao nó hơi kêu, mấy anh Head kêu nhớt cho xe ga chỉ 700 ml mà AB đến 800 nên ko phù hợp
Anh em cho ý kiến xem nên dùng loại nhớt nào thấy êm máy, bền bĩ và bao nhiêu km thì thay 1 lần, sẵn hỏi luôn nhớt số theo khuyến cáo của HONDA là 5000 km thay 1 lậ, bít có nên giảm xuống còn 3 hay 4000 gì đó cho bên ko nhỉ

Trước đây mình đi FUTURE toàn thay nhớt đa cấp của Honda thấy chạy êm lắm, gần 90.000 km mà máy vẫn êm ru, ko hề rớt đầu hay đụng chạm đến máy móc
vphuc161
TÍCH CỰC
10 năm
@nkn1506 tuỳ theo chay nhiều hay ít 3 hay 4000 thì cũng được rồi không lãng phí cũng không quá nhanh
kyakaze
TÍCH CỰC
10 năm
@nkn1506
Nếu tiêu chuẩn là 800ml mà chỉ đổ 700ml thì máy sẽ kêu to hơn. Nếu đổ nhiều hơn 800ml nhiều thì sẽ bị ì xe. Nên đổ tầm 750ml là đẹp vì sẽ còn tí nhớt trong máy.
Bạn đang dùng nhớt hãng mà muốn đổi sang nhớt ngoài thì có thể chọn tùy theo thói quen chạy. Dòng nhớt khá tốt, giá cũng ok thì có 2 loại. Nếu bạn hay đi đường xa tầm trên 1 giờ mỗi chuyến thì chọn motul scooter power LE, giá cho chai 800ml thì tầm 120-140k chạy cũng được 3000km. Còn nếu hay đi gần gần thì cứ chọn Top1 action matic loại cho xe ga, lon 800ml rẻ hơn motul tàm 10-20k nhưng motul là nhớt tổng hợp toàn phần nên bền máy hơn.
Cá nhân mình thì khuyên bạn nên thay nhớt sau khoảng 3000km, đừng thay quá sớm sẽ gây lãng phí và ô nhiễm môi trường nhưng cũng đừng thay quá trễ sẽ ảnh hưởng đến xe. Nói ra thì đụng chạm vì có một số bác trước đây tầm gần 2 năm có khơi mào phong trào thay nhớt sớm để tránh hư máy, chẳng qua chỉ vì lợi ích kinh doanh nên mới nói như vậy, thế là nó ngày càng lan rộng vì đánh trúng tâm lý người dùng là tốt cho xe. Thay quá sớm như chỉ sau 1000km thì đúng là rất tốt cho xe nhưng về mặt hiệu suất thì ko cao, tốn kém, ô nhiễm môi trường trong khi những nhớt đó có thể chạy 2000km chẳng hạn.

nkn1506
TÍCH CỰC
10 năm
@kyakaze Thanks bạn, vì trước đây mình dùng nhớt của HONDA cho FUTURE (thay sau 1500 km) suốt cho đến 90.000 km thấy êm quá, để mình thử qua nhớt motul scooter power LE xem sao. 😁

Còn cái nhớt số sao bạn ?
kyakaze
TÍCH CỰC
10 năm
@nkn1506 Nhớt hộp số cho xe ga hả bác? Nhớt hộp số ko cầu kì lắm, cứ thay loại nào đúng thông số HD yêu cầu là được. Chỉ khi nào xe bi bị hú lap thì hãy chơi nhớt đặc cho bớt hú. Cỡ tầm 8000km thì thay, hoặc nếu nhớt máy thay sớm thi cứ thay 3 lần máy 1 lần số.

anh biết chỗ nào dán tem xe uy tín không chỉ e với. e mua con ab 125cc loại tiêu chuẩn giờ muốn dán thêm con tem
vphuc161
TÍCH CỰC
10 năm
@THxuanthuTH dán để chi vậy
HN mua thảm lót chân cao su thì mua ở đâu các bác nhỉ
lomonet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bo0v0tyk Dũng Trang 22... Phố huế
xe em mới lấy đổ đầy bình chạy đc 225km thì đèn báo vạch cuối nhấp nháy 😁
bugi con này nằm ở đâu vậy mấy bác ? cách tháo thế nào ? hôm bữa mới đi trời mưa ngập nước mà sốt cả ruột 😔 tính tháo ra xem thế nào ,phải làm sao đây mấy bác :((
linh05
TÍCH CỰC
10 năm
@huyhoangbx Xem đây này:

http://honda.com.vn/motorbikeguide/second/air_blade_fi/3_second02.html
Các bác cho e hỏi. Xe e chạy gần 600km hôm nay đi thay dầu máy và bảo dưỡng định kì ở head. Mà chả hiểu sao e đã mua mấy xe ở head này rồi, lần đầu nó thay dầu miễn phí mà hnay nó lại lấy 100k tiền thay dầu 😔
linh05
TÍCH CỰC
10 năm
@bo0v0tyk Đúng cmnr còn gì. Miễn phí công thay thôi, dầu tính tiền. Dầu ở Head Honda là loại dầu chất lượng kém mà đắt tiền, đúng là khối người chết vì thương hiệu 🆒
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
@linh05 nghe nói honda ra chai dầu nhớt mới đó bác, ko biết xịn ko :3
có a e nào dán mấy phụ kiện chỗ con mắt bị bong ra không.mình dùng loại keo gì cho nó khỏi bong ra ai biết chỉ mình với
cuda123
TÍCH CỰC
9 năm
@vunam90 tốt nhất là gỡ ra thôi bạn ơi ! mình cũng dùng cái đó và toàn bị bong thôi, nó dán cho mình thì cũng chỉ dánh ở 1 số điểm nên hầu hết là nhìn hở mất thẩm mỹ lắm, mình mà biết thế thì ngày trước ko mua làm gì cho tốn tiền giờ tháo cất trong kho rồi !
@cuda123 e cũng như bác về quăng luôn vào xó ngay mà luon dán vào lại tuột ra bực vãi 😔
nininana
TÍCH CỰC
10 năm
Lên dàn inox hết khoảng bao nhieu hả cả nhà hcm ấy. Cho mình xin địa chỉ lun nha
mình mới làm e đỏ đen bản ĐB, chạy dc 750km rồi, thay nhớt lần 1 lúc 400km (nhớt hãng), mấy bác tư vấn e dùng nhớt nào cho tốt với ạ, có search google rồi mà thấy có nhiều ý kiến quá, các bác cho e xin ít kinh nghiệm 😁 xe hiện tại chạy trung bình 52-55km/lit, máy móc khá êm, mình muốn duy trì như vậy nên cần tham khảo ý ae, xe để dành tiền mới mua đc nên rất quý :D
Mjnh dinh mua con ab mau trang 2013.ji 2014 ra toan mau danh cho nguoi lon tuoi.ae ai bit cua hang nao con mau trang do kg.nhung cua hang nao mjnh bit mjnh da alo het rui.bao het hang.ae cho em bit em co nen mua 2013kg.va nen mua loai phien bang nao.em cam on may anh
chê hoài ,mơ ước ab125 mới nhất mà ko đủ tiền đành phải làm em ab110 đầu nhỏ.
Bác có cái hình về cái vỏ 110/70 nhìn tổng thể chiếc xe không cho em chiêm ngưỡng cái nha!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019