Đánh giá chi tiết xe Suzuki EN150-A: 150 phân khối, FI, 6 số, 51 km/lít đường trường

TDNC
19/8/2012 13:26Phản hồi: 1.116
1.116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

leolee
ĐẠI BÀNG
12 năm
PR free cho Su he he. Su phải trả tiền cho Tài vì đã viết bài này mới đúng 😆
kuduc_bmw
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìn na ná fortune của honda
nhìn lốc máy thì lại cứ tưởng là dohc ai dè là sohc à
ngon
kevin1510
TÍCH CỰC
12 năm
E cũng đang dành tiền để làm 1 e motor 150... Đang phân vân giữa EN và Fzs nhưng hôm bữa thấy a kia chạy EN ngoài đường đãquas nên đang cố gắng để dành tiền ôm e này về.... Hi vọng sẽ có sớm
thirellouma
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết chi tiết và rất tâm huyết, mong chờ một bài thế này cho em gz 150 😃
Bữa trưa chủ nhật vừa rồi đi trên đường Cộng Hòa về nhà thấy có 2 bác mặc áo khoác đen đèo nhau chạy xe này, chắc là anh em tinh tế mới đi về đúng ko 😁
dmanh89
ĐẠI BÀNG
12 năm
Noi that, minh cam thay da choi may dong nay, thi choi luon con xin chut, chu may e nay nhin gà the nao ay, ko co dieu kien thi cu mua xe binh thuong, da choi ma choi khong toi thay chan lam.
kevin1510
TÍCH CỰC
12 năm
@dmanh89 Đâu phải ai cũng có điều kiện đâu bác, với lại chạy cc lớn ở VN cũng mệt, với lại nếu chưa quen xe mà nhảy lên những con như CBR 600 hay FZ1000 thì chỉ có "ra đi sớm" thui... (e thấy rùi nên mới nói đo)
@dmanh89 Theo bạn thế nào là xịn, thế nào là dỏm😃 mắc tiền hơn là xịn à, ra mua rẻ bèo lu sa kìa, mắc hơn con này về mà chạy cho ngon nhé. Nhìn ko gà đâu mà thực sự chạy thì ....;) đúng là nhìn mặt mà bắt hình dong.
@dmanh89 bạn nói hay qua à?đau phai ai cung có điều kiện dư da tiền đâu bạn?mình nói thật với nhiều người mơ ươt để có chiếc xe 10 mấy triệu đã la vấn đề rùi đó bạn?ai không muốn có những chiếc xe thú thiệt chớ bạn?mình thấy chiếc này cũng được rồi với những người đam mê ma tiền bạc không cho phép.mình cũng đam mê xe pkl ma ko có dk để chơi.chiếc này la ok cho túi chiền heeeeeee.....
leolee
ĐẠI BÀNG
12 năm
FZ thì nhìn đẹp rùi nhưng mà tiền nó hơn EN 50% lận 😃
kevin1510
TÍCH CỰC
12 năm
@leolee Chắc k đâu a ơi, kì e ra hỏi thì fz16 là 70 còn fzs là 73-75 ah
@kevin1510 hai chiec do nhìn thì dẹp đó bạn nhugw nhìn tổng thể thì bình thường thui a.cái máy nhìn nho xiu xo với độ hoanh tráng của chiếc xe.mua em suzu nay hop lí hon.bo ra vai trieu nua độ lai đệp vô đối.mình ko phải pp cho suzu đau nhe.
leolee
ĐẠI BÀNG
12 năm
Học bò rùi mới học đi chứ, có khả năng thì lên cc mấy hồi 😃
woobin193
TÍCH CỰC
12 năm
cho em đánh dấu :p
bubu88
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác này đi xe hơi "láo"
Vượt phải xe tải kìa
tg791147
TÍCH CỰC
12 năm
Cảm ơn bài viết rất tuyệt, mình vốn không thích em này nhưng đã bị bác chủ thớt thuyết phục rồi. Hì
Bác nói quá, Fu NEO FI của em chạy solo nội thành kẹt xe, lội nước mà chưa khi nào xuống dưới 52km/lít, chạy tỉ mỉ thì có thể được 55km/lít đấy bác! Đấy là em tính xăng họ bơm đủ đấy nhé, chứ bơm thiếu thì có khi còn hơn.

Bác lại thế, xe nhẹ và xe đầm là hai cái khác nhau, liên quan thế quái nào được, nói thế thì chiếc series 7 của BMW không đầm bằng chiếc Tank T50 à.
Đơn giản như thế này cho bác hiểu ý em nhé, tạm thời em dùng ví dụ từ xe công thức 1
- Xe rất nhẹ --> để đạt gia tốc lớn. Cái này bác mà không đồng ý thì chúng ta sẽ bàn về gia tốc trước khi qua cái thứ 2 nhé! Ngoài ra, xe nhẹ giúp xe có thể đạt được vận tốc tối đa cao hơn (giống như xe chạy 1 người với xe chở 2 người vậy)
- Chạy càng nhanh, xe càng bị ép chặt xuống đường. Cái này là do thiết kế khí động học, không liên quan gì đến trọng lượng của xe cả, cùng thiết kế, chạy cùng tốc độ, xe nặng 500kg thì lực ép cũng bằng xe nặng 200kg.
- Đầm hay không thì do cách phân bổ trọng tâm của xe, thường thì trọng tâm thấp thì xe sẽ ổn định (đầm) hơn xe có trọng tâm cao.
- Cuối cùng, với em thì xác xe nặng thì chỉ tốn thêm xăng!
@tamiflu100mg bạn sai rồi bạn ơi. xe càng nặng đi càng đầm. một chiếc xe nhẹ đi qua ổ gà sẽ sóc tung đít còn xe nặng thì thấy nó nhún nhún rất nhẹ nhàng. một khi đã đi xe nặng rồi thì bạn sẽ không bao giờ muốn xuống đi 1 chiếc xe nhẹ nữa. và bạn đừng mang oto ra so sánh như thế nhé, không được đâu
@NhaEmNgheoLam Bác đã đọc hết bài của em chưa hay chỉ mới đọc tới bài này rồi nói vậy. Theo em, xe đầm hay không chẳng liên quan gì đến trọng lượng cả, tất cả đều do cách phân bổ trọng tâm của xe ở đâu mà thôi. Trọng tâm xe sẽ thay đổi khi xe vận hành như là lúc tăng tốc, lúc ôm cua, lúc thắng, vv....

Bác không cho em so sánh với ô tô cũng được, bác cứ lấy 1 xe đạp và 1 xe máy kg có phuộc chạy qua ổ gà với 1 vận tốc thử xem sao, khỏi nói bác cũng biết xe nào xóc hơn bác nhỉ!

Cái mà bác nói nhún nhún đấy là phuộc nhún của xe thôi, hai chiếc xe cùng trọng lượng nhưng có 1 chiếc phuộc cứng hơn thì kg thể chạy qua ổ gà êm hơn chiếc có phuộc mềm hơn bác ạ!
@tamiflu100mg cái dòng đậm của bạn sai hoàn toàn rồi. xe càng nặng đi càng đầm. không tin bạn cứ thử rồi biết. lấy ví dụ chiếc jupiter và sirius cho dễ hiểu. 2 xe này do yamaha sản xuất nên nhún tương đương nhau nhưng ju nặng hơn và đi khác hẳn sirius ở tốc độ cao. hoặc 1 chiếc sym star 110 và 1 chiếc wave 110 của honda. star nặng hơn nên đi đầm hơn rất nhiều mặc dù thương hiệu không bằng, cả nhún của nó cũng không bằng luôn. không tin bác cứ thử đi con SYM star mà xem
@NhaEmNgheoLam Không thể nói như thế đc bác ạ, nếu bác so 1 con Jup với 1 con Si thì khập khiễng quá vì 2 con đó quá khác biệt, nếu chỉ dựa vào cảm tính thì kg thuyết phục đc bác ơi!

Đi tốc độ cao với 1 xe máy chỉ để cảm nhận độ đầm thì em cá với bác là 10 người đi thì đều có 10 cảm giác khác nhau, dĩ nhiên chỉ có 2 kết quả đầm hay kg đầm nhưng cái chính là người A nói đầm sẽ khác với người B nói đầm, vì quan điểm và cảm nhận của họ khác nhau, ví dụ như với em 7 điểm cũng là giỏi rồi nhưng với người khác chỉ cần 6 điểm cũng là giỏi, đúng kg bác!

Này nhé, giờ bác cứ lấy 1 chiếc xe đạp thôi, bác tháo yên rồi kiếm miếng ván gỗ nặng bằng cái yên rồi chạy qua ổ gà thử, sau đó buộc thêm 1 cục đá nặng vào xe rồi chạy qua ổ gà thử xem sao, vậy là dễ cho kết quả nhất, đúng kg bác!
royal_T
TÍCH CỰC
12 năm
trời động cơ 150 mà chạy đã quá nhỉ, ko lẽ bán Hayate SS đi mua e này 😃
Để cái pic tốc độ 100km/h coi chừng bị truy tìm để phạt đó,cái video trên vnexpress đăng mà cũng bị truy tìm "nhân vật chính" để phạt 😆 Nói thật để cái pic đó là ko nên
@Bl4ck_and_Black Việt Nam mình làm quái gì có luật hồi tố :eek:
Nhiều cha khi đương chức đương quyền làm sai làm trái đầy ra đó, rồi về hưu non, hưu sớm, kiếm thằng khác lên thay. Có cha nào bị phạt đâu, hehe.
Cách đây hơn vài tháng đọc bài Cường dola chở Hồ Ngọc Hà đi xe máy không đội mũ bảo hiểm, dư luận lên án tùm lum, báo chí đăng là 2 người đã ra công an nộp phạt, nghe hài vãi, không có Biên bản xử lý vi phạm thì nộp phạt bằng niềm tin à? Có đưa tiền thì các anh đó cũng chẳng biết thu vào đâu. 😁
@KeVoDanh Biết luật hồi tố là gì ko!?"Hồi tố" có nghĩa quay ngược trở lại áp dụng cả cho những hành vi xảy ra trước thời điểm áp dụng luật chứ ko phải thời điểm xảy ra vi phạm. Lấy ví dụ đơn giản hơn, nhà đi vắng 1 tháng chẳng hạn nếu 1 tên trộm vào nhà ăn trộm,ko ai phát hiện nhưng nhà có gắn camera quay lại. 1 tháng sau chủ nhả quay về và báo cáo sụ việc với cơ quan công an, thông qua dữ liệu ở camera người ta tìm ra hung thủ. Theo cách nói của bạn thì ko dc xử kẻ trộm kia à!? 😃
Quá công phu, bác chủ thớt làm em lung lay dữ dội ý định mua gz150 😔(
ngocnam1919
ĐẠI BÀNG
12 năm
xe đẹp, bài viết rất chi tiết, cơ mà chưa đủ $$$$😔:(
sắm cho ba mình 1 con là ok nhất
@quanngo17211 Y pac la nhung ai chay xe nay deu co tuoi dag ba pac dug k.
long xu
ĐẠI BÀNG
12 năm
đang phân vân giữa em nay với em "đít thấp - tay dài" cũng của SUZ. ko biết em kia uống xăng như thế nào chứ em này quá tuyệt !
mr dinh
TÍCH CỰC
12 năm
chẳng hiểu đoạn bác nói con xe này nặng 200kg quán tính lớn lại lao nhanh.nhưng khi so sánh bác lại so một viên gạch với một viên đá (so sánh hơi lạc chủ đề) khi xán thì viên gạch lại bay nhanh hơn.viên gạch thì khối lượng riêng bé hơn, lực cản không khí lớn hơn.không thể bay nhanh hơn viên đá được.(trừ khi viên đá nặng không thể khiêng được) còn nữa thì ổn. bài viết rất công phu và đầy đủ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019