Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá Fitbit Force - Vòng tay theo dõi sức khoẻ tốt nhất hiện nay

Nam Air
18/2/2014 16:52Phản hồi: 96
Đánh giá Fitbit Force - Vòng tay theo dõi sức khoẻ tốt nhất hiện nay
Kể từ bài viết về Fitbit One trên Tinh tế từ năm ngoái, hãng chuyên sản xuất các thiết bị theo dõi sức khoẻ này đã có thêm hai sản phẩm mới là Flex và Force, Flex thì ra đời trước Force, Force giống Flex nhưng có thêm màn hình hiển thị đầy đủ thông số giống như Fitbit One, có thể nói rằng đây là sản phẩm thay thế hoàn hảo cho Fitbit One và theo cá nhân mình, Force hiện đang là chiếc vòng theo dõi sức khoẻ tốt nhất trên thị trường!

Lý do làm Force nổi bật vẫn là sự kết hợp tốt giữa phần cứng và phần mềm, về mặt phần mềm, Force tiếp tục được hậu thuẫn bởi nền tảng theo dõi sức khoẻ cực kỳ tốt và chi tiết của Fitbit như là ghi chú thức ăn hàng ngày, ghi chú theo dõi giấc ngủ, chia sẻ bạn bè và nhiều thứ khác, nền tảng phần mềm này được nhiều người đánh giá tốt chứ không phải chỉ có mình mình thôi đâu, và vì cùng nền tảng với Fitbit One, mời các bạn xem lại bài mình có dẫn link ở phía đầu để hiểu rõ hơn nhé.

Nếu bạn chưa rõ, xin mời xem lại hình để phân biệt 3 sản phẩm đeo được chính của Fitbit hiện nay là Force, Flex và One

THIẾT KẾ FITBIT FORCE

Thiết kế dạng vòng đeo tay của Force là một cải tiến rất lớn so với Fitbit One, thiết bị dày ở mặt trước, phần dây đeo là cao su dẻo, có khoá bằng kim loại, mặt hiển thị là màn hình OLED rất sáng ngay cả khi trời nắng gắt, còn ban đêm thì thậm chí nó đủ sáng để có thể dùng làm đèn pin dã chiến

Phụ kiện đi kèm là cục USB bluetooth và sợi cáp sạc được xếp ngăn nắp trong hộp

ĐÁNH GIÁ FITBIT FORCE

Mang chiếc vòng này trên tay gần hai tuần, cảm nhận của mình là rất thích nó, Force nhẹ và mềm dẻo, linh động chứ không cứng ngắc như Fuel Band, nếu như bạn khó có thể mang Fuelband đi ngủ mà thức dậy không bị nhức hoặc hằn tay, thì với Force, mang đi ngủ chỉ là chuyện nhỏ. Trong suốt 2 tuần sử dụng, thời gian mình tháo cái vòng ra có thể đếm được bằng phút, chứng tỏ mang nó thoải mái như thế nào.

Một điều lưu ý là vào những ngày đầu, việc bóp cho cái khoá dính vào là khá khó khăn, phải mất cả hơn chục phút làm quen trầy trật mình mới bóp cái khoá chắc chắn, nhưng sau đó thì OK

Quảng cáo

Thiết bị ghi chú hoạt động trong ngày của mình khá chính xác, việc đi bộ và vận động của mình được cập nhật đều đặn với điện thoại qua bluetooth 4.0 không hao pin, mình thử ngồi yên quay tay thì thấy là nó không tăng thêm bước chân, và lượng calo tiêu thụ không tăng đột biến, chứng tỏ sự chính xác khá cao của Force.

Tuy nhiên khi mình đẩy xe đưa con đi chơi, vòng không đếm được bước chân của mình vì tay mình không đung đưa, ở mặt này nó chưa chính xác lắm.

Bạn dễ dàng kiểm tra hoạt động trong ngày của mình bằng cách bấm nút bên hông vòng đeo

Pin của thiết bị khá ấn tượng, hãng quảng cáo là bạn có thể dùng từ 7 đến 10 ngày mới phải sạc pin, mình thì dùng 10 ngày rồi mà vẫn chưa phải sạc, thiết bị thì vẫn sync đều qua bluetooth, à, bạn có thể up firmware cho cái này bằng điện thoại thông qua bluetooth nữa.

Hãng cũng quảng cáo là sau này sẽ nâng cấp firmware cho Force, lúc đó nó có thể rung lên báo cho bạn khi có điện thoại gọi tới, khá hay.

Quảng cáo

Phần mềm trên điện thoại của cái này chạy tốt trên iOS, còn trên Android thì chỉ tốt trên vài thiết bị của Samsung, cái này là cái nhược điểm của Google, hy vọng sẽ sớm được khắc phục.

Một điều mình rất thích là cái vòng này đẹp và khá kín đáo, mình có thể đeo và mặc đồ đẹp đi làm mà không hề thấy lệch tông, đây là một điểm cộng so với cái màu mè của Fuelband

Fitbit Force đeo đi làm vẫn đẹp

KẾT LUẬN
Theo ý kiến cá nhân, Fitbit Force đánh bại các vòng đeo theo dõi sức khoẻ khác một cách toàn diện, nó nhỏ, nhẹ, đẹp, pin lâu và nhiều chức năng. Nếu bạn nghiêm túc sử dụng nó, bạn dễ dàng đạt được số cân nặng bạn muốn cho dù đó là tăng cân hay giảm cân (thông qua việc ăn uống và theo dõi chế độ ăn uống, được Fitbit app hỗ trợ nhắc nhở)

Cái này vẫn có chỗ để phát triển, vì hiện nay nó không có chức năng đo nhịp tim, với mình thì cũng không quan trọng, nhưng với các vận động viên chuyên nghiệp thì khác, chắc là sau này sẽ có phiên bản khác có hỗ trợ thôi.

Screen Shot 2014-02-18 at 11.34.53 PM.jpg
Đây là hình chụp màn hình tóm tắt một ngày của mình, bạn có thể xem chi tiết nhiều mục khác nhau

Điều khiến mình thích nhất của cái này là khả năng rung đánh thức buổi sáng, hoặc nhắc nhở công việc. từ khi có Force, vợ con mình buổi sáng được ngủ thêm vì không phải nghe tiếng chuông báo thức ồn ào của mình, thật là tuyệt!

Với giá bán ở Mỹ khoảng 130$ chưa có thuế và phí này nọ, đây là một sản phẩm hoàn toàn xứng đáng với giá tiền bạn bỏ ra.

Ưu điểm:
  • Nhẹ
  • Đeo thoải mái
  • Pin lâu
  • Bluetooth 4.0, có cục bluetooth nếu bạn xài máy tính
  • Đẹp
  • Không vô nước, mang đi bơi thoải mái
  • Thuật toán đo chính xác, ít sai số
  • Hàng tuần Fitbit đều email kết quả tổng kết cho bạn xem
Khuyết điểm:
  • Khoá hơi khó đeo lúc đầu
  • Đo chưa chính xác nếu bạn đi bộ mà không đánh tay, hoặc đẩy xe đẩy
Xin cám ơn TMTShop đã hỗ trợ sản phẩm

Thật tiếc là Fitbit đã phải thu hồi hàng loạt sản phẩm này do một số vấn đề về pin và làm ảnh hưởng đến tay người dùng. Hy vọng họ sẽ sớm đưa nó xuất hiện trở lại
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá chất ^^ đáng đồng tiền bát gạo
"mình thử ngồi yên QUAY TAY thì thấy là nó không tăng thêm bước chân"
thói quen khó bỏ =))))))))))
Thớt với cái title thật hay và cái kết "Thật tiếc là Fitbit đã phải thu hồi hàng loạt sản phẩm này do một số vấn đề về pin và làm ảnh hưởng đến tay người dùng. Hy vọng họ sẽ sớm đưa nó xuất hiện trở lại" thật là bá đạo
2:35p Vãi cả ẵm bạn gái 😃
Đọc tiêu đề xong.. đọc đến đoạn cuối.. ko biết có gì xãy ra..
"Đánh giá Fitbit Force - Vòng tay theo dõi sức khoẻ tốt nhất hiện nay"

"Thật tiếc là Fitbit đã phải thu hồi hàng loạt sản phẩm này do một số vấn đề về pin và làm ảnh hưởng đến tay người dùng. Hy vọng họ sẽ sớm đưa nó xuất hiện trở lại"
Chỗ nào bán tại HN vậy nhỉ.?
@minhl_kts 23 Hàng Bài nhé bạn, nhưng giờ hãng ngưng sản xuất. Lý do là 1.7% người da trắng bị dị ứng nhé. Người mình thì không có vấn đề gì
Xem thêm tại: khesanh.net nhé
Vòng theo dõi sức khỏe tốt nhất 😁
zonzonvn
TÍCH CỰC
10 năm
không biết cái dây này có chức năng đồng hồ nữa không nhỉ các bạn?
@zonzonvn Có chức năng đồng hồ và cả báo thức nữa nhé
mrvodka
TÍCH CỰC
10 năm
Muốn mua cái này dùng thay đồng hồ nhưng ko có chế độ nào màn hình của nó sáng toàn thời gian 😔
clanpeobeo
ĐẠI BÀNG
10 năm
ơ các bác cho em hỏi cái đồng hồ bên tay phải thằng cu trong hình là đồng hồ j thế ạ... nhìn đẹp quá 😔(
.:Ruby:.
ĐẠI BÀNG
10 năm
@clanpeobeo nhìn mớ tài sản trong chữ ký của bác thì chắc là đổi ko được cái đồng hồ đó 😆
jk 😃
clanpeobeo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@.:Ruby:. là sao bác :eek: em ko hiểu ý của bác 😁 cái chữ kí này lâu lắm rồi bác :D
Anh Nam hay ẵm bạn gái
Cái này bị thu hồi là do có nhiều người dùng bị kích ứng da khi đeo. Sản phẩm này tèo rồi. Đợi dòng tiếp theo của Fitbit thôi.
Cho em hỏi ông kai đeo cái đồng hồ gi vậy ạ 😃
Vừa lục tung dãy đồng hồ của Amazon để tìm cái đồng hồ trong hình:
Nó là đồng hồ của Citizen, dòng Eco-Drive:
Citizen Men's CA0467-03E Eco-Drive Primo Chronograph Watch

http://www.amazon.com/Citizen-CA0467-03E-Eco-Drive-Primo-Chronograph/dp/B009G75M38

@tienphat01vn Eco-drive KHÔNG BAO GIỜ phải thay pin nhé bạn. Đưa ra ánh sáng mặt trời một lần nó có thể chạy được 6 tháng.
@Cookie210206 Ai nói eco drive không thay pin thế bạn? Nó dùng ánh sáng để sạc cho cục pin đó,nhưng pin thì cũng có số lần sạc nhất định thôi,nên đến một lúc nào đó cũng phải thay. Không thay pin mà có thiệt thì chắc mấy hãng Thuỵ Sỹ dẹp hết rồi.
@tienphat01vn Nếu nhìn dưới góc độ của bạn thì bạn nói đúng. Không có gì tồn tại mãi mãi và đến một ngày nào đó nó sẽ phải hỏng.

Ý của mình ở đây là dòng Ecodrive được thiết kế với quan điểm là pin sẽ tồn tại cùng với vòng đời của đồng hồ, không phải là khi nào pin hỏng thì thay. Citizen nói rằng pin của Ecodrive có thể tồn tại được 40 năm hoặc hơn, điều này chưa thấy ai kiểm chứng, nhưng mình đã thấy có người dùng gần 20 năm rồi vẫn bình thường. Người nhà mình đã mua 2 cái, một cái dùng từ năm 2001 đến giờ. Mình thì mua 1 cái từ 2007 (khoe thêm chút là đang đặt một cái nữa dòng Signature có lẽ trong tuần này hàng về) 😃

Việc so sánh giữa Ecodrive và đồng hồ Thụy Sỹ mình không thấy hợp lý lắm. Mình mua Ecodrive vì công nghệ Ecodrive, còn mua đồng hồ Thụy Sỹ vì nó có chữ "SWISS MADE" ở trên mặt (mà chữ này thì nó bao hàm nhiều thứ lắm, truyền thống, thương hiệu, chất lượng, sự chính xác, v.v...). Thông thường pin không phải là vấn đề để mình xem xét khi lựa chọn nên mua đồng hồ Thụy Sỹ hay của các nước khác, và mình nghĩ phần đông mọi người cũng vậy.

Cheers!
@Cookie210206 Nói vậy thôi chứ mình cũng mới mua 1 cái eco drive ngay hôm nay luôn này. Đúng là Citizen nói như vậy nhưng thời gian tồn tại của đồng hồ phải là 60 năm là chuyện thường thì mới hợp lý để gắn liền với 1 người. Ý mình nói Thuỵ Sỹ là các loại automatic đấy,đương nhiên còn các hãng của Nhật,Đức nhưng thường sẽ nghĩ tới Thuỵ Sỹ vì nếu eco drive chạy vĩnh viễn với cơ cấu quartz nữa thì chắc tourbillon mới so lại quá. Bạn chắc cũng hiểu biết rõ đồng hồ,lúc nào rảnh inbox bàn luận chơi.
Chất lượng kém nên bị thu hồi thôi, mình đang dùng Nike+funband thấy cũng tạm ổn!
@nguyenthanhkim mình xài nhiều nike fuelband rồi, thấy thua cái này lắm 😃
vẫn chưa có í nghĩa với mình lắm...làm cảnh cho có vẻ 2tech thì được
kenlove819
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này bị thu hồi hết rồi trên best buy amazon đều bỏ xuống hết con sót lại ít thôi😆
#airblade14 cái của mình vừa bị tình trạng pin mới sạc đầy đã cạn, k bik có thay pin dk bạn?
stick như QC

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019