Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá GL552 khi cày Dota2, LOL và hiệu quả của Game first III đối với 2 loại game

Mystery B2
9/5/2015 8:55Phản hồi: 47
Đánh giá GL552 khi cày Dota2, LOL và hiệu quả của Game first III đối với 2 loại game
Sau nhiều ngày phân vân và đắn đo mãi với số tiền bỏ ra, cuối cùng mình cũng đã lấy em gl552 về làm bài và cùng bạn bè luyện tập để chuẩn bị cho giải đấu lol tại quán net và train thêm dota2 giải trí thêm.
Mục đích của mình khi mua máy này là sẽ chuyển từ lol sang dota2, vì con máy cũ yếu quá chơi dota2 k biết sao ăn hành hoài cứ nghĩ mình tệ, mà hôm kia mượn máy thằng bạn chơi thì thấy mình k đến nỗi nào 😁
Đang chiến lol cùng đồng bọn.

Trước khi nói về các game mình chơi, mình nói sơ lại về ngoại hình em nó chút. điện thoại mình cùi nên mình xin mượn hình của mấy bài review trên này để làm vậy. xin phép mấy bác nhé.
Mặt sau máy được cái miếng nhôm này đẹp và ngầu, còn lại là vỏ nhựa, làm sần sùi có cảm giác k được chắc chắn lắm. cái này tùy mỗi ng` cảm nhận chứ mình thì thấy nó vậy :D

Mặt trong thì cũng là nhựa nhưng làm láng bóng nhìn như nhôm. cái này làm mình cứ tưởng nhôm k chứ, gõ vào rồi hỏi shop mới biết.

Sẵn đây mình nói tới cái bàn phím, touchpad và loa luôn:
Bàn phím thì 4 phím đỏ mình cũng mới biết là sơn, nhìn cái hình nó lên đèn đẹp lung linh hóa ra là do sơn. asus lừa tình vãi :D mà đậu xanh game mình chơi toàn xài Q W E R với item thì chỉnh số hết, A thì farm, D phép bổ trợ. tính ra tận dụng được W A D :D
Mà cái mục đích sơn này cho đẹp thôi chứ mấy bác kia nói tránh nhầm lẫn thì mình thấy nó k hợp lí lắm. mình chơi đột kích, truy kích trên con lap cùi k đèn nữa có bao giờ nhầm đâu nói gì con này có đèn :D
Touchpad thì nói là quá bình thườn, riêng cái phần click ở giữa mình cảm giác nó tệ tệ. được cái lướt web cuộn lên xuống, click phải thì chơi touch 2 ngón tay luôn chứ click nó chậm mà chán sao ý. mà lâu lâu dùng tới nó khi làm biếng sài chuột, chứ gắn chuột vào thì khóa cái này lại cho lành :D
Còn về loa thì nó khá to, max volume thì nó hơn hẳn mấy con phổ thông nhưng bass treble khá yếu, thua hẳn con N551 của thằng bạn.

Điều làm mình k hài lòng về con này nhất có lẽ là cái màn hình. g551jk màn fhd vì nó chênh nhau tới 3tr nên mình lấy k đc, mình cũng định chờ gl552 fhd mà sợ k có i5 fhd mà mình coi thì có i7, nghe bạn nào nói chờ tháng 6 ra mà mấy shop trên này thì lại k có thông tin nên mới k chờ đc.

Bây giờ mình sẽ đi vào phần trọng tâm của bài là 2 cái game mình nói là lol và dota2. sẵn đây giới thiệu cho các bạn cái phần mềm có trên con này là game first 3 luôn.

Trước tiên mình nói về phần nhiệt độ và setting trong 2 game:
Nhiệt độ khi dùng ở nhu cầu bình thường, mới mở máy và lướt fb được 5p thì CPU 46 độ GPU 42 độ, nghe nhạc với chơi khoảng 30p sau thì lên khoảng 53 có lúc thấy nhảy lên 56 độ. Miễn nó k nóng phần lót tay là được rồi :D

Quảng cáo

Vào game được 16p, nhiệt độ CPU từ 70-72, GPU 60 độ.
Khá ấn tượng vì mình k ngờ với cấu hình max setting mà được như thế này. Lúc đầu vừa mua mình cũng chỉ dự định chơi ở mức render 70% và tắt Vsync đi, nhưng k ngờ onl hết vẫn được 64fps và CPU 72 độ, GPU 62 độ.

Sau 24p chinh chiến với mã + tiền, cái này là do test nên chơi với máy thôi :D
fps tụt còn 59, nhiệt độ thì tăng lên 80 lúc mình alt + tab ra check thì thấy CPU nhảy 80 về lại 78, GPU 70 về 68 69.

Quảng cáo

Ở game khác mình đi nhong nhong, k tham gia cb hay chém giết :D lúc này đang test game first 3 lát mình viết ở phần dưới.

lol
Vẫn là max set, ở phần fps cái này mình test thử nó lên bao nhiêu nên để k giới hạn, kết quả là nó nhảy tới 200. còn khi chơi các bạn cứ để giới hạn 60fps là đc, chơi ngon rồi.

Sau khi chiến được 20p, CPU 69, GPU 59. fps 16 là do bật cái bảng pirifom lên là nó vậy, còn k bật piriform thì fps mà bỏ giới hạn nó lên tới 200 ý.

Và đây là phần Game first 3 mà mình đã giới thiệu đến các bạn, các bạn dùng gl552 có thể download nó tại link dưới. vào mục ultilities mà tải về.
http://www.asus.com/Notebooks_Ultrabooks/GL552JX/HelpDesk_Download/
Làm biếng thì tải cái này. lưu ý con này chỉ hỗ trợ duy nhất cho win8, k hỗ trợ win7.
http://dlcdnet.asus.com/pub/ASUS/nb/Apps_for_Win8.1/ROG_Game_Fist/ROG_Game_First_Win81_64_VER10021.zip?_ga=1.72405462.43527377.1425549256
Nói sơ về Game first 3 thì đây là phần mềm cho phép người dùng tuỳ biến lưu lượng truy cập mạng để ưu tiên gameplay hay các ứng dụng khác.
Ở phần này mình sẽ test 2 mạng, 1 cái là mạng cáp quang ở nhà bạn mình và một cái mạng cáp đồng ở nhà mình.

Khi mở lên thì nó thế này, sau đó ta nhấn vào test, lúc đó nó sẽ test tốc độ mạng mà bạn đang dùng.

Sau khi test xong nó hiện ra bản thế này. đây là mạng cáp quang nhà bạn mình, upload 15Mb, dowload 10Mb.
tạm gọi là mạng 1.

Còn đây là mạng nhà mình. upload 10Mb, download 10Mb. tạm gọi là mạng 2.

Và đây là giao diện tiếp theo của GF3. Khi test xong nó ra 4 cái để chọn, nhấn games hay bất cứ gì rồi finish chúng ta đến giao diện tiếp theo.

Ở đây có 4 tùy chọn, cái đầu là hiệu năng gì đó mình k biết. cái thứ 2 là game, thứ 3 là streaming để các game thủ hay dùng trên talktv, cái thứ 4 là share. cái này thì mình chơi game nên test game, còn mấy kia kệ nó, ai cần thì tự nghiên cứu thêm :D

Thông số khi sử dụng các ứng dụng, ở đây chrome mình đang load 1video có độ dài 1h30p độ phân giải hd, steam thì mình đang backup dota2.

Mình vừa mở game và vừa mở talktv, lúc này lượng băng thông mà talktv sử dụng rất lớn, lất át cả dota2. phần dota2 mình để highest là mức ưu tiên cao nhất. Và dây là lúc on GF3, nút on ở dưới sáng và giao diện cũng sáng.

Còn đây là lúc off, nút off sáng và giao diện thì tối :D
Và đây là phần test dota2 mạng nhà bạn mình cáp quang: mạng 1
Lúc này mình vẫn cho chạy talktv, game và mình off GF3 thì ping 121ms/s, packet loss 0%.
Lúc này on GF3, thì ping giảm còn 100ms, packet loss: 0%.

=> Khi on off GF3 thì ping có thay đổi chút nhưng k nhiều, có thể do băng thông quá lớn nên việc các ứng dụng chạy đều có thể k cần ưu tiên hoặc nếu có thì rất ít.
Tiếp đến mình test mạng 2:

Lần này thì có chút khác biệt. Lúc này thì ở phần chrome mình mở một video nhạc để nghe khi chơi dota dài 38p, chuẩn hd trên youtube.
lúc này khi off ping 96 packet loss 2%. on ping 99ms, packet loss 1%. ping thì chênh lệch 3ms k đáng kể, nhưng packet loss khi off tới 2%, cho thấy có sự mất tin trên đường truyền khi bật GF3 chỉ có 1% tận dụng tốt hơn khi off.

Tiếp đến là lol. on ping 9ms, off ping 36ms. mình thấy nó có chút chênh lệch, nhưng thực sự như vậy k nhiều, đối với các bạn chơi chuyên nghiệp thì thấy nó khác chứ mình thì chơi mạng này thấy ping dưới 52 là ngon :D

Đây là phần test của mình đối với 2 mạng gói 10Mb. bạn nào có con này, sài gói 6 8Mb test thử rồi up ảnh cho anh em xem sao :D

Ưu điểm:
- Thiết kế đẹp, mặt sau khá ngầu.
- Hiệu năng tốt.
- Máy hoạt động ổn định, mát mẻ.
- Bàn phím với đèn nền đẹp.
Nhược điểm:
- Màn hình hd, k được mịn.
- Vỏ nhựa ko được sang lắm.
Tổng kết:
Với tầm giá 17củ thì gl552 là một laptop chơi game giá rẻ, với cấu hình tốt, hoạt động ổn định mát mẻ, rất ngon ở mức giá này. tuy nhiên cái màn hd và màu hơi kém nhưng ở tầm giá này thì tạm chấp nhận vậy thôi, bạn nào có 20củ thì lấy g551jk màn fhd ok hơn nhiều, lại có vỏ nhôm.
Mà em này được cái mặt sau có miếng nhôm cũng ngầu, giờ tập chấp nhận với màn hình nó thôi 😔

Bạn nào dùng gl552 có gì thắc mắc thì cmt hoặc inb mình giao lưu chơi nhá ;)
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

con này người quen mình chơi 16tr5 :v
Chơi khoãng 3 trận dota max setting thì có nóng lắm không bạn.
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@NhanLong mình chơi 2 trận lên được 80độ, chơi cả ngày chắc 82-85 là max.
@Mystery B2 Nếu có quạt tản nhiệt chắc mát hơn tí nhỉ 😁
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@NhanLong quạt tản nhiệt k có tác dụng nhiều ở thời tiết nài, đưa cả cây quạt gió vào thì may ra. mà cái kê tay k nóng khó chịu là đc r :D
@Mystery B2 Ủa con chip với vga nó nằm khúc nào mà ko nóng hpvaajy bạn? Đa phần 2 phần đó nó nằm ở phía lót tay nên chiến lâu khá đuối. Nếu nó nằm ở giữa thì tạm dcnhuwng lúc bấm phím khá là nhột
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@baotam2101 cpu với vga nằm ở giữa máy, còn chỗ nào thì mình k b. còn cái chiếu nghỉ tay là ổ cứng, mình gỡ con này ra coi rồi, có khe m2 sata nữa.
bạn mua ở đâu thế? em này màn hình đẹp ko bạn so với màn hình fhd thì như thế nào, đang phân vân g551jk với em này k biết nên mua e nào đây 😔
@Starte có tiền thì xúc g551jk đi bác, cái màn hình fhd ngon hơn hẵn, đặt 2 cái máy cạnh nhau sẽ thấy rõ 1 trời 1 vực 😁
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Starte mình mua ở hangchinhieu đó bạn. g551jk màn hình đẹp hơn, mình k đủ lúa nên mới lấy em này đó :(
luluknight
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình hỏi, chỗ lót tay gõ chữ hay LOL (trái và phải) có nóng không bạn, mình đang dùng con probook 4540s Hp, nó nóng muốn điên luôn 😔

Mình đang chờ con i7 màn FHD xem sao.
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@luluknight k bạn nhé, chơi cả ngày thì may ra mới thấy nóng, vỏ nhựa nên ít thấy nóng chỗ lót tay. con pb của bạn vỏ nhôm với trời này nogns là phải r.
vỏ nhựa, hàng rởm hahaha
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vinhxuanquyen80 tiền nào của nấy thôi bác, vào cmt thế này là biết k biết gì r.
@vinhxuanquyen80 Ủa vậy vỏ nhôm là hàng xịn hả bạn Con G751 G750 cũng vỏ nhựa á :p
doanhkaka
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm ơn bạn đã review rất chi tiết.
Chắc để dành thêm xúc con GL551 cho xung ;)
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@doanhkaka tiền ít nên em này cũng ngon rồi 😁
kimphungts1
ĐẠI BÀNG
9 năm
s
e mới mua cái asus gl552 core 7 fhd. chiến lol fpt chỉ có 60 thôi. e chỉnh không giới hạn r mà
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kimphungts1 bạn giảm độ phân giải xuống hd thử đi bạn, hoặc coi thử nó đang chạy gtx950m hay là chạy card onboard đấy.
kimphungts1
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao máy em đánh lol nó bị lag a fps chi co 60 thôi
win 8.1 à?? máy mình cài win 8.1 ko chơi đc game gì cả, dota 2 full low giật như chưa bao giờ đc giật. HP probook 450 ....
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenkhanh1610 đúng r b. probook 450 có card rời hay ko bạn? bạn giảm setting xuống med thôi, tăt vsync đi, chỉnh render còn 50% rồi chơi coi sao, tắt shadow luôn.
@Mystery B2 Có card rời nhưng không hiểu sao chơi game bị giật lắm, bắn cs 1.6 cũng giật nên đăng kí lên win 10 luôn 😁
Nicki hy
TÍCH CỰC
9 năm
Chính vì cái màn HD của em nsi mà em sẽ quất em K501LX bản I5-Ram 8GB - Card 950M 4GB màn fullhd
@Nicki hy nếu bạn thích màn hình FHD, mỏng nhẹ thì lấy K501LX là hợp lý, còn nếu về chiến game thì GL552 đáp ứng tốt hơn, tuy ko có màn hình FHD ở tầm giá này nhưng bù lại em này dùng CPU i5-4200H hiệu năng cao hơn i5-5200U của K501LX khá nhiều nêu chạy đa nhiệm
sao mình dùng bản gl552jx - xo093d,cài diver card rời rồi, mà chơi liên minh chỉ được hơn 20fps(độ phân giải thấp nhất) ai chỉ mình xem còn thiếu gì với,mới mua được 1 ngày.thân!
Nicki hy
TÍCH CỰC
9 năm
@Phức Hihi Nó có chế độ auto chuyển giữa card rời và liền đấy. Chọn chỉ dùng card rời ấy là ok
@Phức Hihi Đã chỉnh dùng card rời chưa bạn? Vài nVidia control panel add LOL vào là được nhé 😃
@hangchinhhieu.vn mình đang chạy win 10.còn chưa cài được diver card onboard intel,trang chủ không có.chắc vài hôm nữa xuông win 8.1.trên trang chủ asus mới có diver.
mình chỉnh hết rồi.mà vẫn thế.do mình chạy win 10 vẫn chưa cài được diver card onboard không biết ảnh hưởng gì không,chắc xuống win 8.1
@Phức Hihi Win 10 tự nhận hết các driver, bạn chỉ việc cài thêm ATK và Smart gesture thôi bạn. Mà bạn cài từ ISO hay nâng cấp từ 8.1 lên vậy 😃
@hangchinhhieu.vn mua máy về ra quán bảo họ cài win 8.1.tự nhiêu họ cài win 10 luon a
@hangchinhhieu.vn có cách nào khắc phục mà không cần phải cài win không ạ,thanks
@Phức Hihi Click phải vào Computer --> manager --> Device manager --> Display adapter rồi chụp hình lại nhé 😃
@hangchinhhieu.vn e sủa được rồi a.e cài hết diver nhưng chưa ấn vào graphic propeties.ấn vào thì trong manage nó hiện card on.thế là chơi game bt r.
Lý A Tủn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ace cho hỏi web hangchinhieu uy tín k m.n
Cho e thêm vài cửa hàng giá tốt uy tín dùm e vs cảm ơn m.n
Tầm 10-15tr thì con nào tốt m.n
@0boypro1997 Bên mình thì cực uy tín rồi nhé, chưa có complain nào trên diễn đàn cả. Tầm giá 10-15tr bạn dùng cho nhu cầu gì? Nói rõ nhu cầu và sở thích mình tư vấn cho bạn nhé 😃
Lý A Tủn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hangchinhhieu.vn Nhu cầu em là game LOL FFo3 với đễ hc lập trình a
ReamsX
TÍCH CỰC
9 năm
mình hỏi intel dòng H với dòng U khác gì nhau vậy? Hình như đều cùng là thế hệ 5 Haswell à? Mà mình thấy em này là đầu 4 (4200) như vậy là dưới 5200, cùng i5 mà sao U lại yếu hơn nhỉ?
zeku91
ĐẠI BÀNG
9 năm
đọc bài ma chán chả buồn mua đang xài con k56cb chíp i5 u thôi gt740m . mà đánh lol cũng đc 180fps nhiệt độ cũng sêm2 :|
Bạn ơi sao mình cài Game first cứ báo lỗi hoài, bạn cài thế nào thế?
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dark Cat bạn down từ trang chủ hay đâu? Đã cài driver MEI chưa 😃
hoangtu1995
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi con gl552 i5, k501lx i5, với msi gp60 con nào tốt hơn?
Nhu cầu mathlab, vẽ mạch, dota2, nfs rivals, dmc4 5.
@hoangtu1995 Lấy GL552 đi bạn, ngon hơn nhiều, chip H đáp ứng ổn, máy cũng mát mẻ hơn nhiều 😃
Bác cho mình hỏi một chút, là máy mình cũng vừa mua được tầm hơn nửa tháng. Ban đầu chơi lol fps vẫn rất ngon, để giới hạn 60fps thì lúc nào cũng ở 60. Nhưng được tầm 1 2 tuần thì nó bị giới hạn lại tầm 30, mình có ghost lại máy thì nó ổn định lại, nhưng bây giờ lại trở chứng y vậy. cứ alt + tab ra vào lại thì 60, nhưng được 2 3s thì nó về lại 30. Không rõ là vì sao@@?
@DCTDN Có phải bác để chế độ Power Save ko, lúc bác chơi game ko cắm điện cũng bị nữa !. THân
Mystery B2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@DCTDN Bạn thử cài lại win và game xem sao, đừng dùng ghóst. và nhớ cắm sạc khi chơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019