[Đánh giá] Honor 6 máy đẹp của Huawei!

ti_ban
25/9/2014 7:36Phản hồi: 31
[Đánh giá] Honor 6 máy đẹp của Huawei!
Qua bài viết Đập hộp chiếc Huawei Honor 6! Mình có chút ít đánh giá qua trải nghiệm của bản thân sau 2 tuần sử dụng như thế này ợ, Hy vọng sẽ đem lại cái nhìn khách quan nhất cho các bạn cần tìm hiểu. Bắt đầu:

1. Màn hình:

Phải chốt 1 câu là cực kỳ đẹp luôn ạ! Màn hình với độ phân giải 1080x1920 cho hình ảnh cực kỳ sắc nét, độ trung thực cao. Trên 1 số dòng điện thoại trung cấp (kể cả cao cấp) thường bị ám vàng hoặc ám tím tùy từng hãng sản xuất. Nhưng với con này thì đảm bảo khi các bạn cầm vào nhìn màn hình sẽ thấy màn hình hiện thị hết sức tự nhiên, không bị những hiện tượng nêu trên. Đối với 1 số fan của màn hình thích nịnh mắt hơn hoặc MUỐN nó ám vàng hoặc ám tím cho nó giống với cái màn hình mà các bạn đã nhìn quen từ trước thì điều đó cũng hoàn toàn có thể làm được bởi tính năng tích hợp sẵn trên máy. Mục Color Temperature cho phép bạn chỉnh màu sắc về cực Cold hơn hoặc Warm hơn tùy thích!

Về góc nhìn của con này thì đảm bảo với các bạn sẽ cực ngạc nhiên!!! Mình đã thử nghiêng máy các kiểu góc, xoay tứ phía, nằm hẳn ra mặt bàn phẳng nhìn sang màn hình nhưng màu sắc KHÔNG HỀ thay đổi hay mờ ảo gì cả, đảm bảo ở mọi góc nhìn đều như nhau cả.

(Ảnh Góc nhìn - Mai sẽ up cái video góc nhìn vào đây ^^)

Khi ra nắng chói chang với chế độ auto điều chỉnh sáng, máy đổi khá nhanh và đảm bảo dù bạn có đứng giữa trời trong 12h trưa hình ảnh cũng hiển thị rất rõ nét. Nhưng không hiểu sao khi nằm hướng phía lưng máy vào bóng điện thì máy đổi nhấp nháy liên tọi, chắc do cảm biến nhạy quá >”<

(Ảnh ra nắng - Mai sẽ quay cái video ra nắng chói vào đây ^^)

2. Giao diện của máy và một số ứng dụng hay được tích hợp sẵn:

Máy chạy chạy Android Kitkat 4.4.2 với tùy biến Emotion UI 2.3 đảm bảo các nhẹ nhàng, mượt mà. Các tùy chọn về Theme của máy khá nhiều với các kiểu phong cách từ nhí nhảnh, dễ thương đến hầm hố, hot… được cập nhật khá thường xuyên! Hoặc các bạn cũng có thế vào chế độ tùy chỉnh của Theme để phối hợp giữa chúng từ Khóa màn hình, hình nền, Icon… Nói chung khoản này rất tuyệt J

Giao diện máy cũng cho phép các bạn tùy chọn giữa 2 kiểu hiển thị ở 02 chế độ Tiêu chuẩn (dạng android kitkat bình thường) hoặc chế độ Đơn giản (kiểu giống windowphone)

Quảng cáo

Máy có chế độ Siêu tiết kiệm pin giống của SS S5 ấy mà J Máy chuyển toàn bộ về màn hình đen và trắng thôi, đảm bảo chức năng nghe gọi khi pin ngáp ngoải (Khoản pin và thời lượng sử dụng sẽ nói với các bạn ở phần dưới).

Ở chế độ “Không làm phiền” nó sẽ cho bạn tùy chọn giống với điện thoại ở chế độ YÊN LẶNG. Nhưng có thể cho phép 1 vài số liên lạc được đặt sẵn gọi đến vẫn có chuông hoặc rung chứ không tịt nghím toàn bộ.

Trợ giúp thông minh: cái này hay phết 😁 Một số bạn (trong đó có mình) trước khi mua máy cũng khá khó chịu khi lúc nào cũng thấy 3 cái phím ảo nằm chềnh ềnh giữa màn hình. Ban đầu mình nghĩ nếu không điều chuyển được cái đó mình sẽ ko quất em này. Nhưng qua tìm hiểu được biết 3 cái phím ảo bạn có thể ẩn đi bất cứ lúc nào bạn thích khi bấm cái cái phím mũi tên ở ngay cạnh. Toàn bộ màn hình sẽ được hiển thị lên hết, kể cả bạn đang ở menu chính ngoài màn hình của máy, các Icon sẽ tràn ra hết phần đó. Khi cần bạn có thể vuốt ngược từ dưới lên để 3 phím ảo hiện ra lại. Hoặc nếu ko thích bạn có thể chọn NÚT DI ĐỘNG để nó hiện 1 cái nút ảo bám dính ở các góc của máy nào mà bạn thích (giống cái nút menu của Iphone).

Quảng cáo

Trình quản lý điện thoại: Cho phép tối ưu hóa điện thoại, xóa bộ nhớ, chặn cuộc gọi, tín nhắn…, quét virus, quản lý thông báo, quản lý khởi động… nói chung hầm bà lằng và khá hữu dụng :D

Chế độ Cast cho phép kết nối không dây, chia sẽ với các thiết bị di động khác.

Ngoài ra còn 1 số ứng dụng, chức năng khác các bạn tự tìm hiểu thêm 😃 Bên cạnh đó nếu bạn không Root máy thì 1 số ứng dụng của tàu không thể gỡ cài đặt được nhé!

3. Hiệu năng:

Máy được trang bị CPU Hisilicon Kirin 920 do Huawei tự sản xuất. Con này được các bác sản xuất nổ là ăn đứt con Snapdragon 805. Nhưng thực tế không đến được như thế tuy rằng hiệu năng cũng khá ổn khi kết hợp với Ram 3GB. Mình đã test thử chạy đa năng 3-4 ứng dụng cùng chạy, trong đó có cả game Siderman 2 và Asphalt 8 nhưng máy vẫn đáp ứng tốt, không thấy bị lag và giật! Dung lượng Ram trống khi không có ứng ụng chạy ngầm vào khoảng 1,6GB.

Tuy nhiên có 1 điều có vẻ giống với quảng cáo của nhà sản xuất đó là con Chip chạy cực mát. Online 3G hoặc chơi Games 3D nặng máy vẫn cực mát, chỉ có khi ốp cái màn hình vào mặt hoặc đút túi quần tại thời điểm đó mới thấy nó ấm ấm thôi.

4. Pin:

Cũng theo nhà sản xuất thì con pin 3.100 mAh của máy chạy với Chip này sẽ gấp đôi thời lượng pin của Iphone. Cái này có thể chấp nhận được J Với 1 người chạy kết hợp cả 3G khi đi ngoài đường và wifi khi về nhà hoặc ở cơ quan thì máy cho thời lượng sử dụng pin thoải mái cho 1 ngày kịch liệt! Chơi games tẹt khói thì tối có thể sạc vô tư (Ảnh chụp thời lượng pin từ 100% đến 3% do các ứng dụng tiêu tốn lỡ tay xóa mất rồi, mình sẽ tiếp tục dùng đến mai rồi chụp ảnh lại cho các bạn vậy 😃) Thời lượng sạc pin từ 3% đến 100% khoảng 1h15’ là đầy! Nếu để sử dụng bình thường nghe gọi, onscreen vừa phải thì thoải mái được 2 ngày.

5. Máy ảnh

Với máy ảnh chính 13.0Mp máy cho ra ảnh chất lượng khá đẹp, màu sắc trung thực. Tốc độ chụp ảnh phải nói là cực kỳ nhanh @@ Lần đầu mình bấm phát ko thấy nó hiện tượng gì >”< hóa ra nó chụp ảnh xong lưu đâu đấy cả rồi. Bấm thêm mấy phát nữa mới biết nó nhanh thế J Cam trước 5.0Mp cũng cho ra ảnh tự sướng khá ổn ^^! App chụp ảnh theo máy tuy không có nhiều tùy chọn nâng cao nhưng cũng cơ bản với các chế độ chụp Thông minh, xóa nền, Panorama, chụp trước lấy nét sau, chụp bằng tiếng động, chụp hình có âm thanh, làm đẹp, HDR! Cơ bản là ổn.

Tự sướng Cam trước:
Trong phòng thiếu sáng:
Trời tối ngoài đường với ánh sáng yếu:
Flash lúc 11h30 đêm tối đen xì, ko có tí ánh sáng nào khác lọt vào với đối tượng gần khá ngon:
Chụp thường:
Vài phát ngược sáng có HDR, không có HDR và xóa phông:

Máy quay phim cho phép quay ở định dạng FullHD cho chất lượng video và âm thanh tốt.

6. Khác (cái này để dành bổ sung dần dần ^^ xem sau này thiếu phần nào chưa nhắc đến thì nhét vào sau):

- Âm thanh loa ngoài trong, to rõ. Nghe nhạc khá ổn, ngoài ra phần mềm nghe nhạc theo máy có chế độ DTS! Bật cái này lên xài với tai nghe Remax 525 như trong Bar luôn @@ Trống đánh nát bét cả tai >”<
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chen8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy ngon, 5in mà nhẹ với pin khủng 3k1
kimkhanh12
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá nhiu nhỉ
kimkhanh12
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy e tung của khi bán ko ai mua
duongtvk
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cũng mới được ông già đem con này về, vọc máy tiếng thấy máy ok nhưng sao ko thấy có CHplay nhỉ chủ topic biết cài CHplay sao ko hướng dẫn với.
ti_ban
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duongtvk Bạn vào App centrer tìm search chữ Google nó ra trọn gói các dịch vụ của google hết nhé! Thích cái nào thì cài cái đó thôi. Nhân tiện trên FB mình đã lập nhóm Huawei Honor 6. Anh em nào dùng thì xin mời vào nhóm giao lưu nhé 😃
quachtinh88
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duongtvk Nếu muốn vọc vạch ROM mới bác qua xem huớng dẫn:
https://www.tinhte.vn/threads/huawei-tong-hop-rom-stock-moi-nhat-huong-dan-up-rom-dien-thoai-may-tinh-bang-huawei.2423197/
Con này có vẻ ổn ghê cấu hình cao vãi
duongtvk
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao máy mình o dưới nó bị ám vàng. ko bit lỗi phần mềm or lỗi máy nữa.
ti_ban
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duongtvk Thử vào Color temprature chỉnh hết Cold hoặc Warm xem! so sánh cái là biết ngay mà ;)
quachtinh88
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duongtvk Bác có thể thử up ROM khác xem ok không ạ:
https://www.tinhte.vn/threads/huawei-tong-hop-rom-stock-moi-nhat-huong-dan-up-rom-dien-thoai-may-tinh-bang-huawei.2423197/
ti_ban
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhân tiện bạn @duongtvk gia nhập Group Huawei Honor 6 trên FB đi. Mình mới lập nên chỉ cóa vài thành viên :rolleyes:
@ti_ban Bạn up cái link đi, m search ko thấy chỉ thấy mấy group của nc ngoài thôi
mình muốn mua máy này, các bạn có thể chỉ chỗ cho mình được k?
O dau ban vay? Gia bao nhieu vay? Cho minh xin dia chi voi ! Thank nhieu !!!
@mykylove http://androidstore.com.vn/lien_he
Mình hỏi rồi.giá 7.9 bạn ạ
greywarden
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trungkien245 7 triệu 9 thà làm con Z1 hoặc LG G2 hay Note 3 Neo còn ngon hơn con hàng Tàu này
quachtinh88
ĐẠI BÀNG
9 năm
@greywarden Mình đang dùng 1 z2, 1 honor 6. 2 may có trải nghiệm tương đương ah. Ram honor 6 trống ~ 1.8G. Z2 trống ~ 1.4G. 2 máy cùng có RAM 3G
Đó là cá nhân mình dùng
@quachtinh88 con huawei X3 là phiên bản RAM 2GB của honor 6, bạn dùng honor 6 thấy build của máy thế nào? ngon không? có ộp ẹp k?
Mình ở tphcm, mua máy thì mua ở đâu vậy mấy bạn?
weixiao
TÍCH CỰC
10 năm
41k antutu mà bác còn chê yếu thì .. o_O
con này có 1 sim à bác. sao em thấy ảnh chụp màn hình bác 2 sim?
sweet_life
ĐẠI BÀNG
9 năm

Các bác cho em nhận xét ạ
Rom theo máy có bị lỗi sms +84 ko vậy bác?
manhktqd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@CongNongOF Cũng cần câu trả lời như bác này
@manhktqd Ko b ah,mình đang xài nè,chụp hình bá đạo
Ko bạn ah,
chipheo_nd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có phải con này không các Bác
http://didongthongminh.vn/huawei/huawei-x3-lg-u-p1397.html
a e dùng rồi review hộ tí nhé. ưu, nhược