Đánh giá Nexus 7 3G - chiếc tablet Android đáng mua

vuhai6
4/12/2012 9:35Phản hồi: 729
Đánh giá Nexus 7 3G - chiếc tablet Android đáng mua
Với việc bán ra phiên bản 3G, giờ đây dòng máy tính bảng Nexus 7 của Google đã hoàn thiện hơn bao giờ hết và có thể nói nó là lựa chọn gần như hoàn hảo cho người dùng Android. Không có nhiều thay đổi, ngoài khe sim thì hai phiên bản của Nexus 7 hoàn toàn giống nhau từ thiết kế cho đến chất liệu. Trước đây Tinh tế đã có bài viết đánh giá chi tiết về Google Nexus 7 wifi rồi, vì thế bài viết này mình sẽ nói tập trung vào kết nối 3G cũng như thời lượng pin của chiếc máy tính bảng mới này. Nexus 7 3G hiện có bản 32GB và được bán với giá 299$, giá tại Việt Nam vào khoảng 8tr.

Đối với một chiếc máy tính bảng, kết nối 3G khá quan trọng, giúp bạn có thể kết nối mọi lúc mọi nơi. Trước đây Nexus 7 dù là con đẻ của Google thì cũng vẫn hơi lép vế so với những đối thủ khác như Galaxy Tab, Kindle Fire hay máy tính bảng B&N Nook serial. Dù sao thì Nexus 7 vẫn thua Galaxy Tab ở khoản 3G, thua Kindle Fire hay Nook tablet ở khoản màn hình. Giờ thì có thể hi sinh một chút thua thiệt mà chọn Nexus 7 3G.

Mình sử dụng sim 3G của Mobifone với Nexus 7, tốt độ kết nối khá tốt. Mặc dùng chiếc máy tính bảng này có hỗ trợ kết nối 4G LTE, nhưng VN chưa có cái này nên coi như không tính. Dùng phần mềm SpeedTest để đo thử thì cho kết quả như dưới đây. Tổng cộng đo 12 lần, 6 lần trên cafe Tinhte – Q10, 6 lần ở nhà bên Q2. Tốc độ cả 12 lần khác nhau thể hiện rõ sự không ổn định của kết nối, thực tế khi lướt web cũng sẽ gặp tình trạng tương tự, thỉng thoảng vẫn bị lag và phải tải lại. Không rõ không ổn định là do 3G của Mobifone hay của Nexus 7, cái này thì phải có nhiều máy cùng thử thì mới được.

Trên cafe Tinhte – Q10
Ở nhà bên Q2
Thử lướt web liên tục trong 1 tiếng thì tiêu hao hết 13% pin (độ sáng màn hình 50%), như vậy nếu bạn dùng liên tục thì có lẽ cũng dùng được khoảng 6 – 7 tiếng. Trong suốt quá trình online 3G thì máy không nóng lắm, có thể nói là dưới mức trung bình nếu so với các máy tính bảng khác. Đây có thể coi là điểm mạnh của Nexus 7 3G. Khu vực khe sim là chỗ nóng nhất của máy, đây cũng là chỗ người dùng hay cầm tay vào khi sử dụng.

Thử coi Tivi Online trên Nexus 7 qua 3G
kênh HBO HD đi lag còn các kênh khác coi bình thường.

Tiếp tục thử pin với các tác vụ khác, trong quá trình thử thì độ sáng màn hình luôn để mức cố định là 50%. Dưới đây là mức tiêu hao năng lượng trong một số tác vụ cụ thể:
  • Lướt web 1h (trình duyệt Chrome): từ 98% xuống còn 85% -> hết 13%
  • Xem Film 1h (bằng phần mềm Mxplayer): từ 83% xuống còn 54% -> hết 29%
  • Đọc sách 1h30p (bằng Alezaa): từ 41% xuống còn 27% -> hết 14%
Thực tế thì màn hình của Nexus 7 khá sáng, vì đang test pin nên mình mới để mức 50%, hơi chói mắt. Trong quá trình sử dụng bạn chỉ cần để độ sáng dưới 50% cũng được, buổi tối anh sáng yếu thì 30% là đủ dùng. Có một lỗi nhỏ đó là độ sáng của màn hình thay đổi không nhiều khi bạn điều chỉnh trong khoảng 50% đến 100%, đây có lẽ là lỗi chung của 4.2, vì Nexus 4 cũng gặp tình trạng tương tự.

Kết luận

Nếu bạn cần 1 chiếc máy tính bảng đáp ứng đầy đủ các nhu cầu, ổn định để sử dụng thì Nexus 7 3G là một sự lựa chọn sáng suốt. So về tất cả các yếu tố: màn hình, hệ điều hành, cấu hình, chất lượng phần cứng … tuy nó không tốt nhất nhưng là chiếc cân bằng tốt nhất các yếu tố này. Ngoài ra, giá bán của Nexus 7 3G cũng không cao, trong tầm giá này khó có chiếc máy tính bảng Android nào có thể so bì được.

729 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ở VN thì sẽ là bao tiền 😔
Tommy297
TÍCH CỰC
11 năm
@phithang89 Khoảng 8t3 hay 8t4 gì đó đc tặng cái tai nghe ibeat,bữa ông bạn có mua 1 cái hình như bên muabanip thì phải
Naron-K
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phithang89 Chắc cha này chỉ lo comment để được #2 thôi, có đọc bài đâu:eek:
ab9742
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phithang89 Gía là 800tr dành cho người cm đầu tiên mà k đọc đó bạn 😁
@phithang89 8 CỦ ĐÓ BÁC... bao giờ có cái giá 299$ nhỉ?
@phithang89 7.999.000 chính hãng bản 32G. mainguyen.vn
đang săn em nó...học thêm tính kiên nhẫn
bạn xem hình ko đọc à? ~8tr mà bạn
biết là đáng mua nhưng ko có hoặc có mà giá thì chẳng đáng để mua :rolleyes:
@hanguyen129 😁 chính vì thế mình cứ mua bản wifi mới cách đây 2 tuần
nhưng phải công nhận N7 dung chán
bobear
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bomduc Uhm thì tablet Android cũng có nhiêu đó chức năng thôi, mới mua về ham ham vọc mấy tuần chứ tháng sau là quăng vào 1 xó, khi nào cần mới lôi ra 🆒
@bobear chủ yếu để làm tivi; vì phòng mình không có tivi 😁; với cả đọc truyện tranh :D :D, chơi 1 vài games mini, games giả nập ps1(MK4,tekken,đua xe thú,yugy,) nes 😃 (mấy games khủng bây giờ cài vào lag tung đít không hiểu chip 4 nhân mà ++)
lướt web toàn bang PC, android lướt web chán lắm to nhưng có khi còn không sướng bang iphone vì cái cảm ứng rít rít nhập văn bản cũng hơi bị chuối
Namhuynh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bobear
Mua mà không có mục đích sử dụng thì máy nào cũng thế thôi bạn à!
Tuong Tien
ĐẠI BÀNG
11 năm
không biết cái này mua về làm sao asus việt nam có nhận bảo hành không nhỉ?
@tuongtien93 Theo mình được biết tất cả các sản phẩm của ASUS kể cả hàng xách tay, hàng phân phối chính hãng đều được ASUS Việt Nam bảo hành, vì chế độ bảo hành của ASUS là bảo hành toàn cầu.Riêng NEXUS 7 và các loại máy tính bảng chạy ANDROID,...được bảo hành 1 năm bạn nhé.
Ai đã dùng iPad rất khó hài lòng với 1 con tablet nào khác trên thị trường.
@vnstockguru nếu đã dùng qua note 10.1 thì chắc chắn sẽ không hài lòng với ipad về tính năng. hầu như ai đã dùng note 10.1 đều thấy lợi thế của nó hơn rất nhiều. nó có thể mở và hiển thị cùng lúc nhiều ứng dụng như trên laptop. có rất nhiều ứng dụng hay và tiện dụng tương thích với bút spen.
@vnstockguru bác cuồng quá bác ạ .. hix hĩ.. e đã dùng ipad rồi.. nhnwg e lại thích playbook hơn.. do nhu cầu và sở thích thôi
@theanh235 Mình mới mua nexus nhưng vẫn thích xài playbook
@vnstockguru - Bác nói không sai, em cũng thích ipad Mini
- Nhưng có điều, ai chưa dùng ipad thì rất khó hài lòng về giá của nó
- Giá em nó cao quá cho 32g 3g mini khoảng 15t gì đó
- Không phải không đủ khả năng chơi nhưng quả thật thấy xót tiền
- Hì
Ở Nha Trang, mình bán cái này cũng được một số, nhưng thấy phiên bản wifi bán nhiều hơn 😁
@AC_Khanh01 Bữa trước thấy mấy mẫu quảng cáo rầm rộ của bác, bác làm ăn lớn thật đấy :D em cũng là ng Nha Trang này, đang định mua tablet 7" mà đang phân vân
@AC_Khanh01 Bán một em 3G 32GB bao nhiêu thế bạn? 😃
vuong39
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con này thì miễn chê rùi. Chờ tới tết giá giảm tí nữa đã. 😁
vinhson2012
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chưa bao giờ mình có tiền để sờ em này
con này hỏi mấy chỗ toàn bị hét giá 8tr, các thương gia đội giá ghê quá
@ntp2503 ông anh mình mới nhờ người nhà bên Mỹ mua dùm con 16gb giá 200usd
@ntp2503 6tr vốn bán 8tr mà cao? Bạn ko tính tiền ship về, tiền thuế, cửa truoc cửa sau rồi tiền lời nữa ah, ko lẽ mua về bán = giá cho cạp đất mà ăn?
Ngon nhỉ? Máy cầm trên tay thấy đẹp , dùng ngon!
299 $ = 8tr :mad:thật vl cái tỉ giá vn
@Ruatocdo thế thuế bạn vứt đi đâu vậy
@Ruatocdo 299$ là giá nhà sản xuất đưa ra thôi. Về vn thì tính cả thuế và nuôi mấy ông TGGD hoac Nguyenkim... Cũng như con nết125 mới bị đẩy giá đấy
@Ruatocdo không biêt tính hả ban?
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thuongnv_b01282 Đấy là nta đang ví von chuyện thương gia đẩy giá lên đó bác
cũng chất và rẻ nhưng mình ko thích mtb 7in,mình thích loại 10in trở lên nếu 13in càng tốt,ko biết các bác thích loại nào nhỉ?
@singum3004 Nghe nói con tablet 16Gb rơi không đau bằng con 64Gb đâu, 64Gb nặng hơn tới 48Gb mà kee
@luong_duy_khanh 160g bác ơi,nghía nhầm rùi,
@singum3004 Hii em nói là Gbyte hok có nói Gram, trước em có chêu người là con gái, người đó hỏi em con laptop nặng tầm bao nhiêu ? em nói 2,5kg cài thêm windown, Office chắc gần 3kg... hố hố tin luôn
@singum3004 Sony có cái mtb 20" có lẽ phù hợp với bạn đó
yeusaigon
TÍCH CỰC
11 năm
cái nào cũng "đáng mua " nhưng giá có chính đáng không cái đã 😃
Giá ngon phết đấy chứ, lại có 3G sẵn, cái giá 8tr ối bác kêu là đắt nhưng chắc vẫn cố được 😁
fanrim
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá ngầu. Từ khi nghe nói đến bản 3G, E đã tích tiền rồi. Thêm tháng lương nữa thế là dư giả đi mua luôn. Ko nghĩ làm gì cho thêm đau đâu. 😁
anpro57
ĐẠI BÀNG
11 năm
dag xài nexus 7 không 3g nói chung chất lượng tốt với giá tiền...mua thêm cục phát wifi 350 k cho laptop lướt web ké ...:p
@anpro57 Cục phát 3g thành wifi hở bạn? Sao có 350k thế??
Chuẩn bị mua em này 😃. Tuyệt vời 😃.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019