Đánh giá nhanh Sony Alpha A6000

tuanlionsg
12/5/2014 14:11Phản hồi: 312
312 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr.lap
ĐẠI BÀNG
8 năm
kính thưa các anh chị cô dì chú bác ,! chả là em đú đởn đang yên đang lành lại nhảy xuống hố vôi ,ngấp nghé bước chân vào con đường này . Gom góp 1 thời gian mua được combo Nikon D90+ 50 1.8 + 18-140 . Nhu cầu của em chỉ chụp gia đình thôi chứ không có điều kiện đi du lịch đâu cả. Giờ thấy combo đó hơi cồng kềnh với lại nikon d90 đời nó hơi sâu nên chắc công nghệ cũ rồi , em lại ko biết gì về photoshop ,chụp thiếu sáng là có ngay ảnh xấu . Nay đang tính chuyển sang A6000 cho nó khổ 1 thể . Các bác dùng qua rồi cho em hỏi nhu cầu chụp gia đình với thi thoảng sâu bọ hoa lá cành tí thì A6000 có ổn không , pin chụp được khoảng bao shot và mirroless có bền không .em không phải dân kiếm cơm bằng cái này nên muốn ăn chắc mặc bền chút .
nhờ các bác chỉ giúp . Em xin cảm ơn trước ạ !
kr_13
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr.lap Mình đang dùng a6000, thấy với nhu cầu của bác thì vô cùng ổn.
pin thì tầm 250-300 shot, mua thêm cục pin nữa là xong thôi. còn vụ bền hay không thì chưa nghe ai than thở về độ bền của a6k cả. Mình dùng con 3rd hand mà vẫn bắn ầm ầm nè.
Nói thêm là thật ra mình thấy máy cũng một phần thôi, ảnh đẹp hay không còn phụ thuộc vô kỹ năng + lens + hậu kỳ. nhu cầu cơ bản vậy dùng máy nex là đủ. mua 2 lens: kit để chụp chơi chung chung với 50f18 chụp chân dung là ổn. bạn google sẽ ra một mớ sample là cảm nhận được thôi.
Mr.lap
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kr_13 cảm ơn bác đã chia sẻ .em thì nhu cầu đơn giản nhưng lại yêu cầu chất lượng cao ạ . Tuy chụp gia đình thôi nhưng là lưu giữ làm kỷ niệm vì có những khoảnh khắc chỉ trải qua 1 lần nên cố đầu tư. Bây giờ chưa biết hậu kỳ gì cả nên cần ảnh tốt ạ . Dùng dslr thì vướng víu nhiều khi lôi ra chụp cũng ngại . Độ bền ý em hỏi về tuổi thọ của máy và cái cửa chập ấy ạ
@Mr.lap Với nhu cầu của bác thì A 6000 dư sức đáp ứng rồi 😁
anhdungkorea
ĐẠI BÀNG
8 năm
A đã chơi nex 4 năm..a xin tư vấn với em...cứ mua a6000 hoặc a6300 tùy túi tiền 1 ngàm commite af canon 50f1.8 canon efs 28f2.8 đủ bộ ...giá rẽ bèo ko muốn nói ra..😃
anhdungkorea
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mua loaij 1600ma thi hon 1000 shot nhe
máy sony a6000 dùng thẻ nhớ này http://anhducdigital.vn/the-nho-sandisk-extreme-64gb-sdxc-60mbs.html có được không các bác chuyên gia.
máy sony a6000 dùng thẻ nhớ này http://anhducdigital.vn/the-nho-sandisk-extreme-64gb-sdxc-60mbs.html có được không các bác chuyên gia.
smallking92
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi , chiếc a6000 màu bạc thì vỏ ngoài bằng kim loại hay là sơn màu lên vỏ nhựa
mjlome
ĐẠI BÀNG
8 năm
@smallking92 Hình như vỏ nhựa, trước xem hình thấy đẹp tính lấy màu bạc mà khi đi mua cầm thử thấy k cứng cáp bằng màu đen, cảm giác hơi ộp ẹp nên mua màu đen luôn
hỏi lại 1 cái
TranAnz
TÍCH CỰC
8 năm
@jing149 Được chứ
@ngocanaaa cảm ơn bác , em mua tặng bạn nhưng ko biết có dùng tốt hơn cái cũ ko
TranAnz
TÍCH CỰC
8 năm
@jing149 Sợ thì Google spec a6000 là ra thông tin thẻ hổ trợ à. Coi thông số nhanh hơn là tốt
hiepmu
CAO CẤP
8 năm
không chủ ý nhận gạch đá từ các bác nhưng em thấy con Nokia 808 PureView của em chụp đẹp hơn hẳn con này (Gấu em hiện đang dùng con A6000 để đi chụp dạo) 😁
@hiepmu Đơn giản vì gấu bạn ko biết chụp ảnh...
Ko biết hiểu điều chỉnh các thông số thì ản xấu hơn chụp bằng đt là đúng rồi!!!?
TranAnz
TÍCH CỰC
8 năm
@hiepmu Vãi gấu
mjlome
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vanne88 Chụp auto dư sức cho con 808 vô sọt rác, con 808 của mình vô sọt rác từ hồi a5000, chắc gấu bác xài smartphone lenovo a6000
hiepmu
CAO CẤP
8 năm
không chủ ý nhận gạch đá từ các bác nhưng em thấy con Nokia 808 PureView của em chụp đẹp hơn hẳn con này (Gấu em hiện đang dùng con A6000 để đi chụp dạo) 😁
TranAnz
TÍCH CỰC
8 năm
@hiepmu Chứng tỏ bạn dạy gấu tệ quá nhé. Vote sang lại :D
thời điểm hiện tại có nên mua a6000 không ạ, em có 15tr đổ xuống ?
TranAnz
TÍCH CỰC
7 năm
@TuannCuong Gia đình thì dc
mjlome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TuannCuong Thích gọn nhẹ thì mua ok, ít quay phim thì k nên lấy kit, body + 50f1.8 + Sigma 19 f2.8 + flash, 15tr thì mua body + sigma 19f2.8, mình xài 2 đời sony rồi mà mỗi lần mua tiếc tiếc cái kit, mua xong hiếm khi đụng tới vì chất lượng cũng ok nhưng thua xa fix, chỉ dùng chụp cảnh, lens bạn nên tìm lens cũ còn bảo hành tiết kiệm hơn, mua lens mới thời gian k chụp bỏ tủ cũng vậy thôi
@mjlome Bác cho em hỏi là em sài quay phim nhiều thì nên mua lens nào ạ.
TranAnz
TÍCH CỰC
7 năm
@chicuongzai 6500 chống rung 5 trục @@
qua tết mua con này xài.
các bác cho e xin ý kiến về các loại lens có thể gắn đc máy a5000 và 6000
@uniformofpeople Trừ lens FujiX, ngàm EOSM, ngàm Nikon 1 và ngàm M4/3 - (nói chung là những lens này hầu như bạn sẽ chả mua bao giờ), còn lại tất cả các lens khác đều gắn được vào 2 máy này.
GoDsHades
ĐẠI BÀNG
7 năm
chụp phong cảnh với đêm nên mua máy này + lens như nào các bác nhỉ
Mr.lap
ĐẠI BÀNG
7 năm
@GoDsHades Chắc samyang 12f2 bác ạ
transonvcc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@GoDsHades Cùng câu hỏi như bác này.
nvquan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em chào các bác, hiện em có nhu cầu chụp ảnh gia đình ngày tết nên có nhòm em Sony a6000

Theo các bác thì em nên mua thêm ống len nào phù hợp cho nhu cầu chụp gia đình, buổi tối, đi du lịch

Em có tầm 15M
mjlome
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvquan Nếu lấy kit thì sel 50f1.8, không kit thì sel 35f1.8, hoặc sigma 30 f1.4
TranAnz
TÍCH CỰC
6 năm
@nvquan Body and sigma 301.8
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvquan 15m cụ lấy body + 35f1.8 (giải quyết được chụp trong phạm vi hẹp). Kit có thể lấy hoặc không, nhưng kit cũng hay phết đó 😆
Em dung body với 50f1.8 ngon lắm, nhưng chụp trong nhà bị khó do hẹp. Giờ them 18-105, và vài con mf linh tinh thấy dư rồi. Chắc kiếm them cái 24f1.8 nữa là đẹp Vì em cảm nhận 18-105 f4 k ăn thua so với fix 😃
lethanhthu48
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đào mộ phát...tính mua e này để chụp gd, chụp đồ ăn bánh trái thì nên mua kèm theo len nào đây ae.
TranAnz
TÍCH CỰC
6 năm
@lethanhthu48 Sel 16 2.8. Nếu muốn tối tốt hơn thì 1.8 30
TranAnz
TÍCH CỰC
6 năm
@lethanhthu48 Có du lịch thì thêm 55 200
@lethanhthu48 Mua con sel 18-105 G là đa dụng nhất rồi bác, vừa chụp vừa quay tốt luôn. Bữa đi ra mắt A7m3 thấy ae sony toàn xài con len này
lion5893
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao tìm hoài chẳng thấy bài nào ghi thông số con này quay video full hd bao nhiêu fps vậy??
TranAnz
TÍCH CỰC
6 năm
@lion5893 https://www.cnet.com/products/sony-alpha-a6000/specs/
@lion5893 60 nhé 😁
lion5893
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lion5893 https://tinhte.vn/threads/chon-mua-may-de-quay-video-tam-15-trieu-lam-youtube.2857481/ mấy bác vào tư vấn dùm em với
sau 8 năm..giờ A6000 vẫn là sự lựa chọn tốt cho người mới chơi máy ảnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019