Đánh giá nhanh tai nghe in-ear Elecom EHP-CH1000

ND Minh Đức
2/4/2015 19:57Phản hồi: 115
Đánh giá nhanh tai nghe in-ear Elecom EHP-CH1000
EHP-CH là dòng tai nghe in-ear được hãng Elecom (Nhật Bản) chính thức ra mắt tại Nhật Bản vào tháng 10 năm ngoái và hiện nay đã được bán ra tại các cửa hàng ở Việt Nam. Mình vừa có dịp mượn được chiếc tai nghe EHP-CH1000SV trong một thời gian ngắn (2 ngày) và xin được chia sẻ với các bạn vài cảm nhận xoay quanh chiếc tai nghe này. Chiếc tai nghe của mình mượn có màu bạc, tương ứng với mã hiệu SV ở cuối, nó còn một người anh em nữa màu vàng mang mã hiệu GD.

Dưới đây chỉ là một số đánh giá chủ quan dựa trên những cảm nhận của cá nhân mình. Do mỗi người có một sở thích, thói quen, quan điểm và khả năng cảm nhận âm thanh khác nhau nên ý kiến đối với thiết bị âm thanh cũng khác nhau. Tuy nhiên, hy vọng rằng những chia sẻ bên dưới sẽ cung cấp cho bạn một góc nhìn về sản phẩm này.

Tổng quan: Thiết kế sang, hiện đại

Ngoại hình khá sang, thiết kế hình chữ P tương tự như ATH-CKR9ATH-CKR10 của Audio Technica

Trước giờ, dòng tai nghe EHP-CH được cho là con bài chiến lược của Elecom (một hãng phụ kiện nổi tiếng tại Nhật Bản) khi bước chân vào phân khúc thị trường tai nghe chất lượng cao nhưng có giá thành chấp nhận được. Và EHP-CH1000SV cũng không ngoại lệ, khi ngay từ trên vỏ hộp đã nổi bật với logo Hi-Res Audio và dòng chữ quảng cáo "Standout sound, standout looks" (tạm dịch: âm thanh ngoại hạng, thiết kế ngoại hạng). Nghe thì kêu quá không biết có đúng như vậy không nữa? 😃

Ấn tượng đầu tiên khi cầm EHP-CH1000 là nó có ngoại hình khá sang. Nếu thường xuyên theo dõi các loại tai nghe trên thị trường, các bạn sẽ cảm thấy rằng nó mang thiết kế hình chữ P, tương tự như ATH-CKR9 và ATH-CKR10 của Audio Technica (dĩ nhiên là có giá cũng cao hơn). Mình luôn thích những chiếc tai nghe có thiết kế bất đối xứng như thế này, nó giúp mình dễ nhận biết được đâu là L và R mà không cần phải xem lại nữa.

Housing bằng đồng thau cứng, sáng bóng

Hãng cho biết rằng phần housing của tai nghe được gia công từ loại đồng thau có độ cứng cao và được thiết kế để triệt tiêu tối đa rung động phát ra ảnh hưởng tới chất âm. Đồng thời, hãng tuyên bố rằng đây là chiếc tai nghe đầu tiên có cấu trúc "Magnetic Turbo Axial Port", nghĩa là tất cả các thành phần từ màng loa, driver 9.5mm , nam châm đều được đặt đồng trục trên một đường thẳng.

Dây chữ Y dài 1,2 mét

Dây cáp của EHP-CH1000 có thiết kế dạng chữ Y với các gân nhỏ chạy dọc theo chiều dài 1,2 mét của dây. Hãng cho biết các vân này có tác dụng chống rối nhưng cá nhân mình thấy thì nó hoạt động không hiệu quả lắm. Ở đầu còn lại là jack cắm 3.5 mm dạng chữ L và cũng được làm bằng chất liệu đồng thau cứng, mạ sáng bóng lên nên cho cảm giác rất sang và hiện đại.

Đi kèm với kẹp quấn dây

Bên trong hộp, hãng còn cung cấp cho người dùng một bóp đựng tai nghe, một đệm tai silicon với 3 kích thước nhỏ, vừa và to cho phù hợp với tai của mỗi người. Ngoài ra còn có thêm một chiếc quấn dây khá là tiện dụng.

Tới đây thì mình có thể kết luận là phần thiết kế của EHP-CH1000 khá ổn. Không có sự xuất hiện của những loại vật liệu đắt tiền nhưng vẫn cho thiết kế bắt mắt, sang trọng. Hãng đã thực hiện khá tốt tiêu chí của họ đặt ra khi thiết kế ngoại hình cho mẫu tai nghe này - dù chưa tới mức gọi là "ngoại hạng" như quảng cáo nhưng cá nhân mình thật sự đánh giá cao thiết kế. Tuy nhiên, điều đó chưa thể làm nên một chiếc tai nghe tốt. Hãy xem qua tới phần âm nào.

Quảng cáo

Chất âm: Bass dư lượng nhưng thiếu chất, Mid chấp nhận được, Treble hụt hẫng

Thông số kỹ thuật
  • Drivers dynamic: 9.8 mm
  • Trở kháng đầu vào: 16 Ω
  • Độ nhạy áp lực âm thanh: 100dB / 1mW
  • Công suất tối đa: 100 mW
  • Tần số đáp ứng: 5 Hz - 40 kHz
  • Dây chữ Y: 1,2 m
  • Jack cắm chữ L: 3.5 mm
  • Trọng lượng: khoảng 9g
Đệm tai êm, đeo khá thoải mái trong thời gian dài

Đầu tiên phải nói tới rằng khả năng cách âm của EHP-CH1000 rất tốt và cảm giác khi nhét vào tai cũng khá mềm mại, êm ái. Minh đã nghe bằng EHP-CH1000 khá nhiều lần, lần lâu nhất khoảng 2 tiếng liên tục nhưng sau khi tháo ra không thấy có hiện tượng nào khó chịu. Mình chủ yếu test tai nghe trên máy tính xách tay của mình. Đôi lúc đi ra ngoài hoặc không ngồi máy tính thì nghe bằng điện thoại Lumia hoặc iPhone.

Về phần bài hát, mình nghe một số bài như Hotel California (bass treble quá kinh điển rồi), Within Attraction của Yanni, Toccata And Fugue in D Minor của Bach và Violin Concerto của Tchaikovsky do Anne-Sophie Mutter kéo (test dải trung và cao), bản rock Skyline End của Edenbridge, một vài bài hát của cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn do Khánh Ly hát, một vài bài của giọng tenor Bằng Kiều và thêm một vài bài pop (Bad Romance của Lady Gaga và Blank Space của Taylor Swift,…) Đa phần đều ở định dạng FLAC, 16 bit, 44.1 kHz.

Âm Bass: điều đầu tiên nhất mà mình cảm nhận được là EHP-CH1000 có rất nhiều bass. Phải nói là quá nhiều bass, nhiều đến mức không thể kiểm soát nổi và bị lấn sang các dải khác. Bass tuy nhiều nhưng lại khá mỏng và thiếu chiều sâu. Trong một số bài hát quen thuộc, điều này đôi lần làm mình cảm thấy khá hụt hẫn thậm chí là khó chịu. Đây có thể sẽ là yếu tố khó chấp nhận đối với những đôi tai khó tính. Tuy nhiên, có vẻ nó sẽ phù hợp đối với những ai thích âm bass dồi dào và không quá khắt khe.

Quảng cáo

Âm Mid: Trái lại với âm bass, âm mid được EHP-CH1000 thể hiện tương đối tốt và có thể nói là tốt nhất trong 3 dải. Âm mid được tái tạo vừa đủ ngọt và nhuyễn để cho mình cảm nhận được màu sắc trong bài hát. Những cái nhấn giọng, luyến láy hoặc giọng hát khàn khàn, run run,… đặc trưng của ca sĩ vẫn được tái tạo đủ để chuyển tải cảm xúc của họ. Tuy nhiên, độ chi tiết của EHP-CH1000 chỉ dừng lại ở mức chấp nhận được, chưa thật sự xuất sắc như mình mong đợi. Trong một số đoạn có tiết tấu nhanh, như nhiều nhạc cụ đang hòa tấu cùng lúc trong các ca khúc của Yanni thì EHP-CH1000 khó lòng có thể tách ra một cách chi tiết và rõ ràng được.

Âm Treble: Chính vì sự lấn át "quá thô bạo" của âm bass mà dường như âm Treble là nhược điểm lớn nhất của chiếc tai nghe này. Tiếng treble thiếu sức sống, chính xác hơn là thiếu không khí và tạo ra những âm thanh khô rốc ở dải cao. Thậm chí, trong một số bài hát của ca sĩ Bằng Kiều thì còn xuất hiện sự méo tiếng ở những nốt cao. Đây chính là chi tiết làm mình thất vọng nhất. Ở những bản nhạc cổ điển, những nốt cao do violin thể hiện, EHP-CH1000 dường như hoàn toàn đuối sức, đôi lần còn khiến mình khá khó chịu và thất vọng.

Đối với một chiếc tai nghe in-ear ở phân khúc của EHP-CH1000 thì các tiêu chí như âm hình và không gian không thể "ép" nó tái hiện một cách hoàn hảo được. Ngoài những chi tiết âm hình được phối có chủ đích trong bài hát thì dường như mình khó có thể "nhìn" được hình ảnh trong bài hát.

Tạm kết

Trên đây là những cảm nhận của cá nhân mình về thiết kế ngoại hình cũng như những giá trị âm thanh mà chiếc tai nghe in-ear EHP-CH1000 có thể mang lại. Với ngoại hình hiện đại, khá sang trọng và hoàn thiện tương đối tốt, rõ ràng Elecom đã thực hiện thành công trong khâu thiết kế. Nếu như mình đánh giá cao ngoại hình của EHP-CH1000 thì phần phần âm không thể làm mình hài lòng. Có thể do EHP-CH1000 không phù hợp với thể loại nhạc mà mình thường nghe nên không thể "ép" nó làm hoàn hảo được.

Tuy nhiên, đối với những người dùng thích một chiếc tai nghe có bass dồi dào, dải mid ngọt để nghe pop, rock, metal, đặc biệt là đối với các bạn yêu bolero hay nhạc vàng mà không quá cầu toàn thì đây có thể là sự lựa chọn đáng cân nhắc. Còn nếu như thường xuyên nghe hòa tấu, cổ điển, jazz, đôi khi New Age thì theo mình đây chưa phải là sự lựa chọn tốt nhất.

Ở khía cạnh khác, với mức giá khoảng 1,8 triệu, nằm trong tầm giá trên 1 triệu nhưng dưới 2 triệu thì chúng ta không có nhiều sự lựa chọn và EHP-CH1000 là một chiếc tai nghe đáng cân nhắc. Theo quan điểm của mình, nếu không quá chú trọng tới loại nhạc cần nghe, không quá khắt khe, chỉ đơn giản là chọn một chiếc tai nghe đẹp, hiện đại và có chất âm tương đối nhằm thay thế cho chiếc bán kèm với điện thoại hoặc máy tính bảng, thì có thể EHP-CH1000 sẽ dễ được lựa chọn hơn. Cám ơn các bạn đã theo dõi bài viết. Chúc vui.

Thêm một số hình ảnh của tai nghe EHP-CH1000

115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thamlenhu
TÍCH CỰC
9 năm
Tai nghe đẹp và chất lượng trong tầm giá tốt
Cơ bản là luôn ủng hộ hàng Nhật
@thamlenhu Hàng nhật sài không sợ bị hư
thamlenhu
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyễn trường điền Hàng nhật dùng mấy chục năm vẫn tốt
đeo vào tai xấu quá, dây giống mấy con beat
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Beats mới inear dây dẹp chống rối hết rồi bác 😃
yu93
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thiết kế kiểu này đeo lâu chắc hơi khó chịu nhỉ? 🤔
Sao chả có cái dải nào nên hồn vậy
Bass thừa
Mid đuối
Treb hụt
Có lý do gì để mua em nó
Lời khuyên cho anh em mua tai tầm giá 2tr: Nên mua 1 em Triple Fi10 2hand. Em đấy xếp trên phân khúc con này, em này chưa đủ tuổi
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@QSL cảm nhận của bác mod thôi, người khác đôi khi nghe lại thấy hay. nên bác nói khách quan 1 chút
chitrung712
ĐẠI BÀNG
9 năm
@QSL Ông kiếm đâu fi10 2nd 2tr thế,
@QSL bác phải nên nghe trực tiếp.anh mod này chém gió đấy chắc tìm đc mấy bài review xào nấu lại
Bạn đánh giá tai nghe CKS55XIS xem sao? Mình tai trâu quá nên mua cả năm nay mà không biết có đáng đồng tiền không? Cám ơn bạn
toàn mấy thánh phán đau tai.tai thế này người ta đeo over-ear wraping nhé.như thế cực êm ái mà âm trường thoáng đãng hơn(không phải rộng).không bí và nghẹt hơi do chênh lệch áp suất,nhà sản xuất thiếu đi 1 cặp ear-hook chứ không ai lại đeo thé kia rất vướng.dây tai nghe sẽ bị nhao ra ngoài
đỏ đen giống beat hehe
âm thì phải thử mới biết đc
Test tai nghe Hi Res mà dùng mẫu 16 bit, 44.1 kHz!!!!
@littlerain971 ? trên bài có nói tai này Hires hả bạn? (với lại cái mác Hires là anh Sony tự sướng gán vào hàng của mình thôi)
@king_of_mar1311 Không thấy trên hộp có ghi à thánh. Chữ rỏ thế cơ mà.
Chả bao h tin review. Phải nghe mới biết đc. Cái thiết kế thì ok roài.
@littlerain971 Đùa chứ tầm này mà bác đòi phân biệt đc 16 vs 24 bit thì đúng là tai thánh 😃
đẹp tầm 2 triệu ??,tầm này người ta tìm kiếm âm trường và lượng mid treble hơn là bass.in-ear cần bass chất chứ k phải lượng 😆)
@kaitoukid93 In-ear cần bass không chất lượng là sao bác. Em tai trâu nhưng nghe yuin Pk1 thì cái mid của nó ngọt lịm và hụt hơi ở các thể loại nhạc có dải bass dày đăc. Còn 1 em XBA-4 ver 2 thì bass nhiều nhưng không lấn mid và âm trường rộng.
@siunhon_cutchan ý là in-ear tạo bass chất mới khó chứ k phải bass lượng.còn pk1 mua không vì dải bass mà vì Mid với cả ss 😆
@kaitoukid93 Bass chất cũng có mấy loại 😃 Ko hiểu ý bác là loại nào 😃
@Boy Uchiha à.theo sở thích của mình là v-shape nhưng cái cột highbass xuống thật thấp
@kaitoukid93 Uh. Tại thấy bác nói iem bass ko chất nên hỏi lại. Em thấy nhiều con iem bass rất tốt, nhưng có thể ko hợp gu bác 😃
hàng Nhật vẫn tin dùng ATH nhất, tuy thiết kế không quá bắt mắt như những hãng khác nhưng mình thấy chất lượng vẫn là miễn bàn, dù từ hàng cao cấp đến phổ thông.
Với lại nghe trên review thì không khả quan lắm, bass cần chất chứ không cần quá nhiều lượng, nghe lâu nhức đầu lắm.
@king_of_mar1311 He he, xác nhận. Mình mua tai Sony ZX600 và XB400 nghe, sau đó qua tai ATH-S100iS rẻ hơn mà nghe hay hơn cả về Bass-Mid-Treb.
Sony cùi 😁
Xa_Que
TÍCH CỰC
9 năm
In ear này rất cần cho xa lộ. Không sợ còi hơi của bọn xe tải mất dạy.
@Xa_Que Bạn không nghe nó thì khi nó tới gần bạn sẽ phải hối không kịp đấy. An toàn nhất là phải nghe để biết mà tránh thôi chứ nó to lớn thì không thèm tránh bạn đâu. Vi vu tới lúc tỉnh dậy thấy mình lơ lơ lửng lửng khói bay ghi ngút thì ...không nên.
Tình hình có vẻ ko ổn rồi. 3 dải ntn thì hơi khó thuyết phục.
Xv có hàng này ko nhỉ?
lucatoni91
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mở bài cứ tưởng con nào khủng khiếp lắm, đọc xuống thấy mất hứng dần 😁
love4991
ĐẠI BÀNG
9 năm
1tr8 built vầy đẹp rồi 😁, mod review âm thanh thì nên có sự so sánh để dễ hình dung, review như này có thể em nó ko dở nhưng đọc review thấy nó dở :p, tầm này thì em nào chã bị 1 số dải hụt so với các dải còn lại như em nó :D
Eazy
TÍCH CỰC
9 năm
thiết kế nhìn giống MDR XB50

@Eazy mình thấy con này nó làm ra lệch nhiều hơn nên đẹp hơn, nổi và phá cách hơn 😁
love4991
ĐẠI BÀNG
9 năm
Biết là có thể fi10 (mình chưa nghe con elecom này 😁) trên 1 bậc nhưng so 1 con giá new với 1 con 2nd thì cũng khá khập khiễng :D

Giống đám ATH CKR9 hay CKR10 hơn :D
Nhìn cũng đẹp,nhưng lại đang ngắm con Cks77x 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019