Đánh giá nhanh Yamaha Sirius RC Fi 2014: xe nhẹ, dễ lái và ít hao xăng

cuLong
13/3/2014 15:45Phản hồi: 1.646
1.646 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hix, em thay hai lần ruột xe bánh sau rồi, toàn cán phải đinh và "vật lạ", không biết sirius FI có thay bánh không ruột được không nhỉ mấy anh chị.
@Le Do Quynh Chi theo bên otofun thì vành đúc là đi được lốp k săm nha bác. em cũng chưa thử do bộ lốp chưa mòn. hóng bác nào thử rồi vào chỉ điểm rõ ràng 😃
Chạy đường xa với tốc độ bàn thờ và cái bửng đã bay một miếng, giờ thay ~900k thì có đắt quá không các bác 20160828_165512.jpg
Tía Lia
TÍCH CỰC
8 năm
@eocanten Quan trọng là xe bị như vậy nó kêu lớn không, bác có chịu được tiếng kêu của nó không và cuối cùng là bác có quan tâm về vấn đề thẩm mỹ hay không?
Tự trả lời ba câu hỏi đó rồi ra quyết định nhé. ;)
Xe SI của bác cái yếm và chắn bùn trước tác dụng của nó khá là kém.
Cá nhân em không chạy SI mà đi Wave bữa vào vòng xoay tránh cái xe tải chạy quá tốc độ khi trời mưa mà bị xe máy ủi và đẩy xe em gần 2 mét. Xe bị gãy ngàm của yếm bên phải nhưng không kêu quá nên em vẫn để nguyên:p
@eocanten 900k đắt, bác để vậy mà đi vỡ miếng to như nửa cái yếm thì thay.
HaiLx570
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác ở HN mua thì cả ra biển là bn? Em mua là 26. Cảm giác như bị chém :3
@HaiLx570 Hà Nội giấy tờ mắc lắm

Sent from my Redmi Note 3 using Tapatalk
HaiLx570
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hugokaka Thấy ae mua toàn 24,25 bao biển mà thèm 😆)
@HaiLx570 E mua giá 23 nè, bản niềng đúc thắng đĩa ngta còn kêu thế là mắc
Xe mình vỡ chỗ vặn gương vào xe. Mà nó bằng gang sao ấy. Có hàn lại hay thay thế được không các bác nhỉ
PGISs
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lufivuahaitac thử hàn đi, xui lắm thì hàn chết cái gương lên khi nào chán thì thay luôn cái gi-đông
viyeuem44
ĐẠI BÀNG
7 năm
tính ra mua con này ko bền hơn rsx fi bao nhiêu nhỉ.chạy tầm 10 năm trở nên rồi đổi xe có nên mua viva fi ko vậy mấy bác?e ở ngoài bắc nhé thấy bảo ngoài bắc đồ su hiếm lắm
Quyetlq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@viyeuem44 độ hiếm của 3 hãng: Su -> Yama -> Honda
mấy chế cho em hỏi có ai chạy sirius fi mà qua đoạn dằn cái yên xe có kêu cộp cộp rất khó chịu, có ai khắc phục được hông.
Thanks
l0v31
TÍCH CỰC
7 năm
@tailm cái yên nó sx bị khuyến đó, dán tạm 2 miếng cao su vào 2 cái mún ấy;)
Quyetlq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tailm bác quấn vải vào cái móc vành khuyên ở trên yên ý nhé, cái để móc khóa vào thân xe ý. Lúc đầu mình nghĩ do yên xe khóa k chặt nên đã nêm thêm miếng cao su vào 2 đầu mút của yên xe nhưng vẫn kêu.
luusonbac74
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình chạy được 2 năm rồi, có lỗi nhỏ là vào số 1 và 2 hơi cứng, mà xe chạy ko được bốc cho lắm

Gửi từ D5833 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Quyetlq
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bác nào gặp vấn đề như mình k ạ và cách fix ntn ạ:
1. Vỏ đầu xe kêu, rung khá to. Như con wave anpha thì nó được bắt 1 con ốc ở phần giữa cổ xe, ngay phía trên gac-ba-ga
2. Cổ phốt của xe kêu to khực khực khi đi qua chỗ xóc
PGISs
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Quyetlq em cũng bị cái cổ bác ạ. Nó kêu nhưng khi dựng chống giữa lên, cầm 2 cây phuộc lắc qua lại thì ko thấy dấu hiệu nào của việc lổng cổ phốt bác ạ
Quyetlq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@PGISs Qua tìm hiểu trên mạng thì nhiều ae Tinh Tế bảo rằng do lò xo phuộc trc của em Si Fi bị ngắn + cứng, nên thay cái dài hơn, nhưng đổi lại xe đi bị bồng bềnh hơn và kém an toàn ở tốc độ cao.
Bác có thể ghé qua mấy thread này để tìm hiểu:
https://tinhte.vn/threads/hoi-tinh-te-anh-em-co-bi-loi-co-xe-exciter-keu-khi-qua-o-ga-cach-xu-ly.2493193/page-5
https://tinhte.vn/threads/van-de-giam-xoc-cua-sirius-qua-cung.2378318/
zaizai_88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mới lấy con này tháng 12/2016.

Sau 1 thới gian chay. Mình đánh giá. XE QUÁ HAO XĂNG. Xe chạy rất yếu. càng về sau xe có dấu hiệu hay chết máy, Xe nhỏ nên yếu yếu, Phuộc xe rất cứng. Sai lầm lớn nhất mua con xe này, ko thì mình mua con VIVA FI cho rồi. Giá mình mua ở Long Thành Đạt GVAP là 27trieu. Mắc kinh hoàng. Đừng anh em nào mua Yamaha nữa. Để đó mua con Furture Neo còn hay hơn
dotana
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zaizai_88 Bạn mua giá 27tr mà cũng ráng bỏ tiền ra mua được thì mình cũng thua, con này nếu mua ở tp thì tầm 25tr5 là hợp lý. Em mình mua ở tỉnh giá là 23tr3 full biển số.
Xe nếu chạy thì khoảng tầm 65km/l xăng, đổ A95, xe hay chết máy thì có thế cửa hàng đó đã chỉnh guaranty xuống thấp quá.
Chay roda khoảng 1000km, trong thời gian này không vặn quá 1/3 tay ga, hạn chế chở, không nên chạy quá 40km/h, ... mấy cái này có trong hướng dẫn sử dụng, bạn có làm đúng không ?
Mình đã mua 1 chiếc trước đó được 2 năm, chạy 40 000 km rồi, và hiện tại thấy ok, máy thì có ì hơn, nhưng chắc cũng không đến nỗi nào
zaizai_88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình chạy như bạn chỉ. và mình rất quản xe, lại còn chạy mình đi làm. ko có chở nặng. Xe mình mua đung giá 27tr, biển số thành phố SG,
Mình vừa ra 3S bảo trì, nó nói dó mình đổ quá nhiều xăng 95. nên xăng nó dính nhớt. làm kim phun xăng bị trục trặc. Nó bảo hút xăng 95 ra. Mình cho nó hút. Và thay bằng xăng 92. Sau đó, 3S bán mình chai nước gì cho kim phun xăng ấy. 55 ngàn / 1 chai. Rồi họ chỉnh bình xăng con lại. Hiên giờ mình chạy cảm thấy khá hơn 1 chút. nhưng chỉ tầm 45-50 thôi. Xe mình chạy dc 3000 km rồi. Nhưng trong tương lai ko dc như mới đâu.

Ps: Mình thấy xe chạy vào số rất khó. kêu cọc cọc mà sợ lắm. chưa kể xe lên dốc cầu như yếu sên ấy. Mình thất vọng xe lắm.
dotana
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zaizai_88 Xe mới phải tích cực chuyển số,
Bạn ở TP HCM, bạn tới thằng Yamaha Factory Service, đây là của trực tiếp Yamaha làm. không phải của đại lý. Có tới phải tới thật sớm, tốt nhất là khoảng 7h sáng có mặt. Không thì chờ mỏi mòn.
Mình nhớ không nhầm là địa chỉ ở 627 Cách Mạng Tháng 8, ngay chỗ công viên Lê Thị Riêng.
Xăng xe thì mình nghĩ sẽ không dưới 60km/l đâu, dù là đường TP. Chạy đường trường có thể 65-70km/l
Xăng mình đổ hoàn toàn A95 (trong hãng cũng khuyến cáo chạy xăng này, mình có hỏi rồi) từ hồi mới mua, cả xe của mình mua cách đây 2 năm và xe em mình mới mua, Xe mới chạy rất bốc chứ không ì ì như xe mình đã mua 2 năm.
Một điểm nữa, mình chỉ đổ xăng tại cây Petrolimex, nếu bất quá tìm không ra thì đổ tại SaiGon Petro, mấy thằng khác mình hiếm khi ghé, nhất là cây xăng tư nhân, không trực thuộc công ty nào. Ở Sài Gòn mình thấy khá nhiều cây xăng như thế. Ngay đường Trường chinh cũng có mấy cây xăng như thế, bị anh em trên các diễn đàn chửi rủa nhiều rồi. Đổ vào hỏng xe, phải đi xả hết xăng rồi vệ sinh tùm lum hết
koronua123
ĐẠI BÀNG
7 năm
ae cho mình hỏi : xe mới mua đang rodai thì thay nhớt ở số km nào? Mình tính thay lúc 100km - 500km - 1000km dc ko? Trong lúc rodai dưới 1000km thì bắt buộc phải thay nhớt hãng chứ ko được thay nhớt ngoài phải ko? Với lại mấy cái lọc nhớt thay định kì như thế nào? Trong thời gian bảo hành mình đem xe đi bảo dưỡng phải trả tiền nhớt, vậy còn tiền lọc nhớt có phải trả ko? Nếu trả thì là bao nhiêu? e cám ơn
PGISs
ĐẠI BÀNG
7 năm
@koronua123 Trong thời gian bảo hành cậu sẽ được miễn phí tiền công. Cậu sẽ trả tiền cho những phụ tùng thay thế như nhớt, lọc nhớt, lọc gió, má phanh,...
Trong thời gian đầu xe cần thay nhớt thường xuyên thì nên dùng nhớt hãng cho rẻ, sau hết rodai thì tuỳ điều kiện sử dụng và kinh tế thì cậu chọn cho xe loại nhớt phù hợp. Lọc nhớt thay cái đầu tiên lúc 1000km, sau đó thì theo sổ bảo trì hãng cấp mà thay theo, không kĩ tính thì 1 năm thay 1 cái cũng không thành vấn đề vì xe ngày xưa chả thay được lọc mà vẫn chạy bền đó thôi.
Blu Ocean
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi, xe mình bị tình trạng này lâu lắm rồi hình như từ lúc mới mua xe cơ. Là khi đang chạy em xuống ga xong tăng lên mạnh đột ngột, e nghe tiếng cóc dưới hộp số ạ. Em mới thay sên nhông dĩa các kiểu mà vẫn như thế. Cứ tăng ga mạnh đột ngột là nghe cái cóc à 😔. Cảm ơn các bác.
Ad ơi cho mình hỏi xe mình giống hình trên mới thay dầu mà sao đi vẫn nóng quá vậy ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019