[Đánh giá] Nokia 305

610
22/7/2012 16:4Phản hồi: 19
[Đánh giá] Nokia 305
Tình hình là mới đây chị mình mới mua chú này về....nghịch cho đỡ chán nên làm bài đánh giá dựa theo bài của anh cuhiep nhé 😁.​
Vì là bài đầu tay nên thiếu sót thì góp ý giùm mình nhé ;)
Nokia 305 là một trong bộ 3 điện thoại phổ thông giá rẻ có cảm ứng 100% của NOKIA. Máy ra mắt tháng 6 và được bán trong tháng 7 năm nay.​
Vì máy thuộc dòng phổ thông nên vẫn chỉ chạy s40 của NOKIA nên làm nhiều người thất vọng, nhưng không vì thế mà mất đi sự hấp dẫn của NOKIA với học sinh, sinh viên ở phân khúc này.​
Thiết kế - Phần cứng:
Máy có thiết kế khá nam tính mà nhiều nét mạnh mẽ. Có lẽ vì thế đa số giới mạnh đều ưa thích thiết kế này của 305 hay 306. Máy có 4 màu đó là Đỏ, trắng bạc, xanh da trời và xám .Máy của mình đang có ở đây là màu đỏ, khá là loè loẹt :D
110.3 x 53.8 x 12.8 mm, 66 cc : đó là số đo nhân vật chính của chúng ta. Tuy có độ dày 12.8mm nhưng máy trông vẫn khá thanh mảnh do thiên về chiều dọc, mình cầm vào máy thấy khá nhẹ (98g) và không chắc tay lắm.​
Ở mặt trước máy có 2 nút cứng có chức năng gọi và tắt cuộc gọi, ở giữa có micro, Phím cứng này bấm khá nhẹ và vững .Máy có màn hình 3 inches - khá nhỏ với nam giới nên sẽ gây e ngại cho những ai có bàn tay lớn. phía trên màn hình là logo NOKIA và loa thiết kế khá dẹt. Và máy không có camera trước.​
Phần dưới và trên màn hình được vát chéo và có màu khác với phần giữa. Ở 2 phần này mình không rõ làm bằng chất liệu gì nhưng rất bóng và sáng, đương nhiên là cực kỳ bám vân tay, trông rất xấu.​
Mặt sau vỏ máy ôm tròn, các bạn có thấy là trông khá giống mặt sau của Lumia 610. Ở giữa có logo NOKIA màu bạc nằm ngang. Chất liệu nắp sau bằng nhựa và không làm bóng dể chống vân tay hoàn toàn, phía trên có camera 2MP hỗ trợ quay video và máy không được trang bị đèn flash, phía dưới có loa được đục những lỗ nhỏ xếp ngang nắp sau. Thiết kê này có thể thấy ở Lumia 900 nhưng ở đây số lỗ loa ít hơn và trông to hơn, khá thô.​
Cạnh trái có khe sim 2 và khe thẻ nhớ. (Sim 1 được thiết kế đặt dưới pin)​
Cạnh phải có 2 nút tăng giảm âm lượng, nút khóa màn hình và một cái gờ để chúng ta mở nắp sau của máy.​
Cạnh trên chúng ta thấy cổng sạc, micro USB và jack 3.5mm.​
Còn phía dưới chỉ có một cái lỗ. Có lẽ là để móc dây trang trí, lúc mình đang viết bài thì phòng hơi tối nên không thấy rõ.​
Màn hình của máy là 3 inches độ phân giải 240x400 (khoảng 155 ppi) công nghệ TFT hiện thị tạm ổn, tuy còn hiện tượng có hạt do độ phân giải chưa cao cùng với màn hình chỉ 56k màu. Máy chỉ dùng cảm ứng điện trở và có đa điểm. Về độ nhạy cảm ứng cũng khá tốt, mình thấy chỉ cần dùng chút lực nhẹ là có thể thực hiện tác vụ trơn tru.​
Nút cứng nghe gọi của máy không có đèn nền phía dưới, nhưng dùng trong tối cũng ít khi bấm nhầm vì chỉ có 2 nút ở hai phía.​
Các bạn có thể tham khảo thông số cơ bản của máy:​
DISPLAY

Type TFT resistive touchscreen, 56K colors
Size 240 x 400 pixels, 3.0 inches (~155 ppi pixel density)
Multitouch Yes
SOUND

Alert types Vibration, Polyphonic(64), WAV, MP3 ringtones
Loudspeaker Yes
3.5mm jack Yes
MEMORY

Card slot microSD, up to 32 GB, 2 GB included
Phonebook Yes, Photocall
Call records Yes
Internal 10 MB, 64 MB ROM, 32 MB RAM
DATA

GPRS Yes
EDGE Yes
WLAN No
Bluetooth Yes, v2.1 with EDR
USB Yes, microUSB v2.0
CAMERA

Primary 2 MP, 1600x1200 pixels
Video Yes, 176x144@10fps
Camera Camera của máy chỉ là 2Mp và không autofocus nên chắc chắn ai cũng không mong đợi gì nhưng máy vẫn có thể chụp được tài liệu, mình không có thêm bình luận nào về mảng này. Chỉ đăng lên vài hình cho mọi người tham khảo chất lượng. (Mình sẽ update ảnh chụp từ máy cho mọi người sau)​
Quay phim: Máy chỉ quay được video với độ phân giải 176x144 và tốc độ là 10 hình/s. Rất xấu, vỡ hạt vô kể và giật. Có lẽ chức năng này chỉ gọi là có nên không cần nói nhiều về nó.​
Khả năng của máy & hệ điều hành:
Như trên đã thấy. Máy có bộ nhớ trong chỉ 10Mb nhưng rất may hỗ trợ thẻ nhớ tới 32Gb nên không lo thiếu bộ nhớ (Máy phổ thông thẻ 4-8Gb dùng tẹt). Máy có cảm biến gia tốc.​
Máy chỉ chạy s40 nhưng được tùy biến khá đẹp. Giao diện mình thấy rất giống hệ điều hành MeeGo trên Nokia N9.​
Máy cũng được hỗ trợ mạng xã hội như Facebook hay Twitter. Máy còn được tặng 40 game miễn phí từ EA. Không chỉ thế, máy còn được cài Nokia Browser và Nokia Map sau khi test thử mình thấy cũng khá ổn.​
Máy tuy hỗ trợ khá nhiều chức năng như vậy nhưng lại chỉ dùng tới mạng 2.5G thôi là EDGE và GPRS. Không hỗ trợ wifi (như Nokia 306) và 3G (như Nokia 311).​
Mình dùng thử Nokia map thì thấy tốc độ load chưa cao. Phải đợi khá lâu mới load được toàn màn hình do máy chỉ dùng EDGE.​
Trình xem anh theo mình là đơn giản, máy hỗ trợ zoom đa điểm nhưng do cảm ứng điện trở nên hơi khó khăn khi sử dụng​
Trình nghe nhạc nói chung cũng tiện và tương đồng với nhiều smartphone android hiện nay.​
Tiện mình cũng nói luôn. Cái tai nhe tặng kèm theo máy, nghe nhạc phải nói là tệ :oops:.​
Nghe nó cứ vang vang, âm lượng chưa lớn lắm, mở max volum thì bị rè ngay lập tức (thậm chí chỉ ở mức thường thôi đã nghe thấy văng vẳng tiếng rè rồi), âm điệu nghe không rõ. Nói chung muốn thuởng nhạc bằng tai nghe thì chắc chắn bạn phải sắm một chiếc ngoài tiệm. Không thể mong đợi gì từ cái tai nghe này.​
Pin:
Pin máy đạt loại khá, khoảng 3 ngày, nhịp độ sử dụng bình thường với cục pin BL-4U dung lượng 1100 mAh.​
Theo Nokia quảng cáo thì máy chạy được 14h, nghe nhạc 40h. Rất chi là ảo :p
Nhìn chung máy có thiết kế nam tính, giá rẻ, nhiều chức năng tuy còn thiếu kết nối nhanh và mạnh nhưng cũng đủ đáp ứng nhu cầu của học sinh, sinh viên Việt Nam với giá 1.9 triệu thì mình thấy rất ổn nhưng mình nghĩ nên thêm một chút để lấy chú Nokia 306 vì nó đắt hơn có khoảng 100 ngàn mà được thêm wifi :D.​
Ưu điểm:
  • Thiết kế khá đẹp
  • Gia công tốt, chắc chắn
  • 2 sim tiện dụng
  • Đổi sim không cần tắt máy
  • Pin dùng ổn
  • Giá thành khá rẻ (1.9 triệu đồng)​
Khuyết điểm:
  • Màn hình nhỏ, ít màu sắc
  • Không có 3G và wifi
  • Quay phim rất tệ
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

S40 không phải là hệ điều hành bạn nhé.
@Nokia-Corporation Ok. Đã sửa bài. Nhưng cũng tùy cách suy nghĩ của mỗi người thôi ;).
k có j mới mẻ ngoài cái kiểu dáng
trong thông số thì multitouch yes mà lại điện trở ??
@hiepthong Thế mà lại phải đấy. Zoom ảnh tốt mà. Mình chưa thử zoom trong trình duyệt thôi 😁
@610 con này nhắn tin chat chit có nhanh ko bạn?
bạn có cái avata...xin gái quá ta 😔
@chipcoi123 Mình tay con trai, cũng khá thô nhưng nhắn bằng phím qwerty thấy vẫn khá tốt. Mình có 1 chú wildfire màn 3.2 inches nhưng nó hơi vuông vuông, xoay kiểu gì cũng khó bấm, còn chú này màn nó hơi dài nên ấn qwerty thấy dễ hơn cho dù nó dùng cảm ứng điện trở.
P/s: thanks bác vì lời khen avatar 😁
warone
TÍCH CỰC
12 năm
mình đã dùng thử, cảm ứng tạm thôi (so với dòng cao thì dĩ nhiên thua), zoom nhiều lúc không ăn
màn hình tạm chấp nhận so với giá
nhưng vỏ, phím nghe và ngắt cuộc gọi cùng các phím hông nhìn rất dỏm
2 phần trên dưới của đt là xi bóng, mai mốt tróc ra thì không biết sao dán keo
@warone Vì rẻ tiền nên đành vậy. Đâu có tinh tế chi tiết như mấy em giá trên 5tr :rolleyes:
Em cũng đang dùng con này. Nói chung tất cả các tính năng đều tốt ngoại trừ khoản chuông báo thức quá nhỏ với lại không coi mượt được video 320x240.
Mình mới mua em này được 1 tuần nay rồi, nói chung thì tiền nào của nấy... nên không có phàn nàn gì cả. chỉ có một điều là PIN em này hới yếu. và kiểu dáng theo mình là đẹp...
Mấy bác có để ý là chuông báo thức của nó quá nhỏ ko? Như vậy thì sao mà dậy đi học được ta?
@rungxanh2901thanhlam bác để âm lượng nhỏ quá chăng 😁
@610 Bác cũng xài con này chẳng lẽ bác ko biết sao? Trong phần báo thức làm gì có phần chỉnh âm lượng chuông? Bởi vậy em mới bảo con này nó có vấn đề chỗ đó. Chứ về các vấn đề khác với em là chuẩn rồi
@rungxanh2901thanhlam Chị mình dùng thôi. Mình chưa dùng thử phần đó bạn thông cảm ;)
co' the?la\ do cau' hinh\ nen anh?huog? den' chuog^ do' ban.
@allforyou1579 Em vô cài đặt > cấu hình và set mức lớn nhất thấy cũng vậy, hay là chỉ mỗi máy em bị? máy các bác có thế ko?
^^, cho phép mình cop một số ý trong bài nhé, bài của bạn rất chi tiết đấy ạ ^^
@xuankieumai11 Vâng bạn cứ tự nhiên.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019