Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

đánh giá philips s398 sau 1 thời gian sử dụng

robo_ky
16/12/2014 3:38Phản hồi: 32
đánh giá philips s398 sau 1 thời gian sử dụng
mới mua em philips s398 được 3 ,4 ngày dùng thật sự rất hài lòng với máy
mình sẽ nói những ưu điểm nhược điểm xài trong mấy ngày qua với máy 😁

- Ưu điểm: Thiết kế cứng cáp; Cấu hình và hiệu năng tốt so với mức giá; Thời lượng dùng pin cao.

- Khuyết điểm: Độ sáng tối đa chưa cao; Máy khá dày.( nhưng mình cầm đầm tay, làm máy rất chắc chắn)

Nhận xét bản thân khi xài máy :

• Thiết kế :

Máy trông rất chắc chắn với kiểu thiết kế vuông vức các góc cạnh. Tuy nhiên, mình nhận thấy máy khá dày và phần thiết camera lồi phần nào làm giảm đi tính thẩm mỹ cho toàn bộ thiết bị.
Kiểu bo cong mặt lưng giúp người dùng cầm máy chắc chắn hơn. Hơn nữa, giống mẫu Philips Xenium I298, máy cũng có kiểu phủ cao su mỏng ở nắp lưng giúp tăng độ ma sát.
Nhìn chung, kiểu thiết kế của S398 có phần nam tính, sang trọng, chắc chắn và khó có thể nhận ra đây là một sản phẩm ở phân khúc giá thấp.
Máy được tặng kèm 1 vỏ màu vàng nhìn rất bắt mắt :3

• Phần mềm, hệ điều hành :

Quảng cáo

[​IMG] [​IMG]

Máy được cài sẵn hệ điều hành 4.4.2 KITKAT, máy sử dụng giao diện nguyên bản của android. Hãng chỉ sửa đổi các icon của máy kèm sẵn . Bên cạnh các ứng dụng có sẵn trên Android, máy cũng được cài vài ứng dụng đơn giản như đèn pin, máy tính, sao lưu và phục hồi, trình quản lý công việc (Task) và quản lý tập tin (File Manager).
Trông tất cả phần mềm đi kèm máy của hãng cài sẵn thì mình thấy phần mềm " T iết kiệm năng lượng "(Power Saving) là hữu ích nhất, khi kích hoạt chế độ này, máy sẽ tự động tối ưu các kết nối và tính năng, để máy có thời gian sử dụng pin dài nhất. Mình đã thử kích hoạt chế độ tiết kiệm năng lượng và sử dụng thì thời lượng dùng pin tăng lên được khoảng 2 giờ so với khi không kích hoạt.
Máy 2 sims 2 sóng, chức năng quản lý sims cũng rất linh hoạt và dễ dùng. Chuyển sóng, thay đổi sims mặc định, hay đổi màu sóng .

• Đánh giá hiệu năng và pin :

Mình thật sự rất bất ngờ chỉ với mức giá khoảng 3 triệu mà máy được trang bị cấu hình CPU 4 nhân tốc độ 1,3GHz, nhân đồ họa Mali-400MP, RAM 1GB, bộ nhớ lưu trữ tích hợp 8GB hỗ trợ khe cắm thẻ microSD, máy hoàn toàn xử lý mượt, đáp ứng tốt hầu hết với tất cả các ứng dụng trừ những ứng dụng game đồi hỏi tài nguyên về xử lý đồ họa mạnh thì máy có phần chậm.
Có lẽ vì máy sử dụng android nguyên bản, ít tùy biến, nên máy xử lý mượt mà các thao tác khi sử dụng
Mình cho máy chạy antutu bernmark thì đạt được hơn 18k điểm gần bằng Zenfone 5

Quảng cáo

Tổng kết:
máy là bản nâng cấp của s388, lỗi gì trên 388 thì s398 đã fix hết và máy có pin tốt :3

32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

k biết ngta có sx flip cover hay ốp lưng j cho nó nữa ko. mình tính mua mà cam lồi quá
relax45
ĐẠI BÀNG
9 năm
chất lượng nghe gọi có rõ ,sóng sánh có tốt không bạn?
heartcry88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có vẻ hay. Pin đc bao nhiêu ngày bác ơi nghe nói Philips pin trâu lắm
Camera có nétt không mn ?
pham_hoang81
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hài lòng với mức tiền bỏ ra.
CWM và Root, xem thêm https://www.tinhte.vn/threads/cwm-va-root-cam-nhan-philips-s398.2408648/
cũng đang phân vân em này với zenfone 5 và lumia 535 quá
pham_hoang81
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kichun9x So về giá và các tính năng thì chọn s398. Ko nên chọn pin hàng Zenfone. Thích mày mò máy ko nên chọn Windowsphone. Nhưng chốt lại thì quan trọng nhất là nhu cầu và ý thích cá nhân. Mình đã mua con nào rồi thì nó là nhất, đừng tự lung lạc ý thích của chính mình.
@pham_hoang81 cũng tại zenfone 5 nghe quảng cáo tốt mà pin lại yếu quá. 535 lại hay loạn cảm ứng. philips s398 lại có ít bài review nên cũng hơi phân vân 1 tí
Nen mua s
398 hay wiko rainbow
@Capuchino321 chung câu hỏi .
Mình rất thích máy này nhưng mua 2 lần đều phải trả lại. Có vẻ như wifi nó không ổn. Dùng khoảng 1h thì mất kết nối - mặc dù sóng vẫn báo đầy, khởi động lại thì có
@pduyma Mình cũng bị tình trạng giống như vậy.
Em mới ua máy,kiểm tra thấy bộ nhớ trong còn trống 2.8G là sao hở các bác,bộ nhớ điện thoại 3.15GB ?? ai giải thích hộ em với ạ ? Room 8GB mà ??
uppppppppppppppppppppppp
Đúng rồi . Máy mình koa 2.8g đây
8g nhưng nó còn chứa hệ điều hành nữa . Nên còn trống 2.8 gb để bạn sd thôi 😃
Hđh cộng với ứng dụng máy nhiều lắm là 4GB. Cái này mất tới 5.2gb là s?
@Tiến Tinh Tế 3t Bộ nhớ trong 8g,nó dùng 4g chứa room,còn 4g để mình sd,nhưng trong 4g đó nó cài các ứng dụng cho máy,chiếm hết phần bộ nhớ nên còn lại bấy nhiêu dung lượng đó bạn.
Máy này nó chia bộ nhớ ra làm internal storage và phone storage. Cái bạn nói là phone storage. phần trống dành cho app của s398 chỉ là 2-3gb năm trong internal. Phần phone storage giống như 1 thẻ SD gắn bên trong, sử dụng như thẻ SD. Tuy nhiên tốc độ nhanh hơn thẻ SD thông thường. Khi bạn gắn thẻ nhớ vào và chọn lưu trữ mặc định là SD card, đt sẽ ko lưu trên phone storage nữa.
Cho hỏi máy này sử dụng SIM thường hay Micro SIM vậy mọi người. Khi mua có tặng kèm SIM data 3G Viettel phải ko?
Màn hình ám vàng ở nền trắng , nên mua gionee m3
anhnguyen83
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng mới mua con này cho vợ, dùng rất mượt. Xin hỏi các bác là hình như S398 ko có đèn báo lúc sạc pin, cuộc gọi nhỡ hay tin nhắn phải ko nhỉ?
thg.1812
TÍCH CỰC
8 năm
@anhnguyen83 Em thấy danh bạ nó rất ngu xi, bác có cách nào khắc phục chia sẻ em với.
Ví dụ khi viết chữ Minh thì các tên A. Minh, C. Minh,... không hiện mà chỉ hiện những tên bắt đầu bằng chữ Minh thôi. Mới mua nhưng đầu tiên thấy bất tiện này quá.
Ai root rồi làm ơn chỉ với ạ .thank nhiều ạ
@Vuong233 xài RootGenius nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019