Đánh giá Suzuki Viva 115 Fi: xe số phổ thông ít hao xăng

cuLong
27/6/2013 13:50Phản hồi: 11.437
11.437 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

handukims
TÍCH CỰC
11 năm
nếu mua xe mới...bạn sẽ chọ viva hay wave RSx hay sirius....chẹp...nếu k để ý thương hiệu...có lẽ là nên chọn viva...2 cái xe kia trông trẻ trâu quá...
Bài của chủ thớt rất hay nhưng mình xin góp ý kiến 1 chút, vì mình cũng được giao chiếc viva fi bản số 60LD-40460 để chạy thử 1 tuần lễ, so sánh với sirus fi:
- Về tốc độ, bác chủ thớt nói là :"Viva vượt Axelo khoảng 1 thân xe khi chạy hết tốc độ có thể khi vừa kéo hết ga," ---> mình khẳng định như thế là chưa hết công lực của viva fi, theo hội axelo SG thử thì khoảng cách xa hơn rất nhiều
- Về động cơ, bác chủ thớt nói : "Hộp số 4 cấp của xe cũng có bước số khá dài, với số 2 chúng ta có thể chạy ổn định ở tốc độ 40km/h và nếu điều khiển tốt tay ga thì xe hoàn toàn có thể chạy trong thành phố với số 2 và 3, thậm chí không cần dùng tới số 4." ---> theo mình so sánh với sirus fi thì bước số của si fi dài hơn viva fi rất nhiều, viva fi bước số ngắn và trong TP hoàn toàn có thể dùng số 3 4 đi khoẻ hơn sirus fi
@charger_v8 .
nếu vậy khả năng vượt dốc của em này cao và chạy hậu (đường trườngm chạy đều) sẽ kém hơn Sirus phải không Bác ?
phunm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xom2009 đường trường chạy số 4 mới là sướng nhất đó bồ. theo mình thì xe cũng giống những dòng Suzuki trước kia, nước đề không bốc, khó vọt ở ga nhỏ nhưng vẫn tiềm ẩn sức mạnh. Nếu biết cách chạy, ga số hợp lý thì không hề thấy xe yếu. mặc dù không bằng viva cũ(chắc tại Fi)
ff04f
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình test thực tế đường quốc lộ + nội thành biên hòa đổ 2.5l chạy đc 189km thì cạn xăng 😃
vậy là ngon hơn con wave rsx vừa mắc vừa hao xăng của honda rồi. đường trường đủ kiểu 55km/l

Gửi từ Sony Xperia S .
@hiepthong nhung rsx đi em hơn viva fi,voi rsx nhin xe chac chan hơn,minh mua con nay thay no hoi yeu sao sao ay
Thang QN
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nếu 100km/1lít xăng thì cưới E nó luôn, vì đang đi làm xa 20km mà.
kizz2
ĐẠI BÀNG
11 năm
Gio con kieu raider e chong banh luon..loi mode rui 1998 gio la 2013 nhe

Sent from my SGH-T989 using Tinhte.vn
dang co viva doi 95 day
con này chạy ngon,mạnh, ít hao xăng , bị cái kiểu dáng ko đẹp lắm
thớt có âm côn không hay đều ga
dainhandl
ĐẠI BÀNG
11 năm
tai onl bang dt nen luoi viet ,voi minh khong cai go tieng viet 😁
HacYLang
TÍCH CỰC
11 năm
Con Viva này không có bất cứ 1 điểm tương đồng nào với con Viva ngày trước, trừ cái tên. Suzuki muốn dựa vào quá khứ khi ý tưởng không còn.
@HacYLang mấy con Wave, Fu của Hon cũng thế mà bác, đời sau này chẳng còn tí kế thừa nào đời trc
...trời ơi, xe vừa mạnh, vừa tiết kiệm xăng, 70-80 km/1 lít mà trong vòng vài ngàn km rodal thì mình ko ham, chỉ mong nó được 50km/1 lít đều suốt cái đời xe là được rồi....
@nguyenvu_hoanglong Đi đều thì tầm 70km/lít. Nói chúng ổn
@HV2014 Vậy hả, chắc hút hàng lên khu vực miền núi hay tỉnh lị lắm nhỉ, trong SG ngàn chiếc chạy ngoài đường may ra mới thấy 1 con viva này đấy !!
phunm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenvu_hoanglong Thấy bao nhiêu là việc của bạn, còn 70 thì nó đúng là 70 đấy. Không chạy thì đừng la oai oái như vậy chứ. Có ai nói gì bạn đâu kaf
tonybom
TÍCH CỰC
11 năm
Đáng mua

Sent from my X909 using Tinhte.vn
Mình vẫn đang đi một em Viva R 8 năm tuổi xe Su máy bền vãi😁
Bác @cuLongpr lên quá mức tiêu thụ ko? Cái khác mình không ý kiến j, riêng phần này mình có 1 số ý kiến:
-Thứ 1: Bác tính mang tính quá quá tương đối 220km (tuyệt đối vì trên công tơ mét), xăng 3,7l đi xong đổ 1l ước lượng còn 1/2 (chưa chắc đồng hồ đã phản ánh chính xác dung tích bình vì đo bình theo kiêu phao xăng và bình ko phải đều để đo chính xác) => xăng tiêu thụ theo ước lượng là 2,85l => mức tiêu thụ theo ước lượng là 77,2km/h. Sao bác không tính thế này cho nó thông minh hơn tí nhỉ: Đi 220km, xăng lúc bdau vận hành full tức là đầy bình 3,7l; lúc dừng đổ sao bác ko chọn cây xăng "uy tín" rồi hét đầy bình đi em, sau đó nhìn vào đồng hồ bọn bán xăng rồi tính sẽ cho số tuyệt đối hơn so với sô ước lượng của bác không.
-Thứ 2: Xe 115 Cm3, mức tiêu thụ khiêm tốn như thế thì đi sẽ không bốc, đầm được, mình chưa thử nhưng theo lý thuyết xe sẽ yếu khi đi tôc độ tầm 50km trở lên, kiểu ăn ít mà đòi làm nhiều :p ko tin à thử xem, ngoài ra còn phụ thuộc vào thằng test nặng bao nhiêu, cứ như thằng bạn e cao 1,86m nặng 1,2 tạ thì ko bít mức xăng như thế nào ạ 😆, lúc đấy nó hét, toàn noi láo, mình test có 30km/1l thôi ai cãi dc, ko khéo nó còn đi kiện nhà sản xuất vì bảo tiết kiệm mà, nó đi cái xe Ps 150 mà xe con quá bé và yếu ớt mỏng manh trước nó =))
Ghét cái thằng Honda "tôi yêu Việt Nam đồng" thôi, còn lại cái j nó cũng ok hết

Đôi dòng cảm nhận mang tính cá nhân 😁
vinhokss
TÍCH CỰC
11 năm
Bố thằng bạn mình vẫn chạy Viva đời trc, mà mấy lần đi với nó máy vẫn ngon lắm. Nó kể có lần 2 bố con nó chạy kẹp giữa 2 ô tô mà vẫn bứt lên :mad:

Về phần Viva mới thì quá tốt, tiết kiệm nhiên liệu lại còn vượt Axelo khoản đề - pa và về địch, nhưng điểm trừ là kiểu dáng
xtmg1
CAO CẤP
11 năm
các hãng xe máy hiện giờ đang ăn mày quá khứ !
trinhluxury
ĐẠI BÀNG
11 năm
chuẩn đấy bạn ạ.mình đã test mức hao xăng của em nó rồi.chuẩn ra phải trên 70km/l đấy bạn ạ
hgs0013
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hơn Axelo ở cả hai nội dung, sao Su kỳ thế, 125cc chỉ để tốn xăng hơn à?

HgS

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019