Đánh giá tai nghe over-ear ATH-AX5: Khi Audio Technica không chỉ là mid ngọt

ND Minh Đức
3/6/2015 11:15Phản hồi: 251
Đánh giá tai nghe over-ear ATH-AX5: Khi Audio Technica không chỉ là mid ngọt
ATH-AX5 là chiếc tai nghe over-ear thuộc dòng Sonic Fuel được hãng tai nghe Nhật Bản Audio Technica cho ra mắt vào đầu năm 2014. Với thiết kế gọn nhẹ, linh động, ngoại hình trẻ trung hiện đại, driver 40 mm, housing nhôm, dây chống rối,… hãng tuyên bố chiếc tai nghe có giá 85 đô la này sẽ mang đến cho người dùng chất âm thanh khỏe khoắn, bùng nổ, đáp ứng nhu cầu của những basshead và thậm chí là các DJ nữa. Liệu có thể tin được? Mình vừa mượn được một chiếc và sau vài ngày dùng thử, nay xin chia sẻ với các bạn vài trải nghiệm nhé.

Trong khuôn khổ bài viết, mình xin được nói sơ về thiết kế ngoại hình của tai nghe, các bộ phận, dây,… và ở phần tiếp theo sẽ tập trung nói về chất âm của nó. Đây đều là những trải nghiệm cá nhân của mình trong quá trình dùng thử, tất nhiên là hoàn toàn dưới góc độ chủ quan. Có thể mỗi người sẽ có những ý kiến khác nhau xoay quanh sản phẩm này nhưng hy vọng rằng sẽ cung cấp thêm một góc nhìn về nó. Và đầu tiên, xin được nói về thiết kế.

Thiết kế: Nhẹ, hiện đại, earcup gập lại được là một lợi thế!

Hộp đựng khá đơn giản với 2 màu đen trắng chủ đạo

Được xếp vào phân khúc tai nghe giá rẻ (tầm giá 2 triệu đồng) nên ATH-AX5 được đóng gói khá đơn giản, vẫn đảm bảo đủ độ chỉnh chu, an toàn cho chiếc tai bên trong. Kích thước hộp là khá lớn so với thân hình chiếc tai nghe bên trong. Bên ngoài hộp nền trắng với hình ảnh tai nghe màu đen nối bật ở chính giữa. ATH-AX5 có 2 phiên bản màu là đen-xanh dương đậm và xám-đỏ (cái mà mình mượn được). Bên trong tai nghe được đặt trong hộp nhựa, dây được quấn cuộn vào đăng sau. Đi kèm bên trong là giấy hướng dẫn và chiếc túi đựng tai nghe.

Bên ngoài earcup là logo của Audio Technica màu đỏ tươi với các đường rãnh tăng cảm giác hiện đại

Một điều phải công nhận là ATH-AX5 có ngoại hình khá hiện đại với vật liệu chủ yếu bằng nhựa. Bên ngoài 2 earcup là logo hãng được khắc chìm vào trong và sơn màu đỏ tươi, rất nổi bật. Xung quanh logo thêm một vòng tròn có đường cắt sâu vào trong, phân ra thành 2 khu vực riêng biệt trên và dưới tạo cảm giác hiện đại hơn nữa. Bên trong earcup là phần đẹm lót tai bọc giả da.
Phần headband cũng được làm bằng nhựa, và có thể kéo ra, thu vào earcup nhằm phù hợp với kích cỡ đầu của nhiều người. Do được làm bằng nhựa nên tất cả đều cho trọng lượng khá nhẹ, cộng với lớp đệm êm nên có thể đeo thoải mái trong thời gian dài.

Phần đệm tai bọc da giúp cảm giác đeo êm và bám chắc vào tai hơn, dễ bám mồ hôi khi trời nóng!

Ở phần đệm tai bọc da này mình nhận thấy có ưu lẫn nhược điểm riêng. Ưu điểm là cảm giác đeo sẽ thoải mái, êm ái hơn, bám vào vành tai chắc hơn, đồng thời bổ sung sự cách âm cần thiết nhằm tăng cường trải nghiệm nghe nhạc. Tuy nhiên, nhược điểm xuất hiện nếu như bạn nào đổ nhiều mồ hôi, đặc biệt là trong thời tiết nóng như hiện nay thì bề mặt đệm sẽ nhanh chóng "đẫm mồ hôi", hơi khó chịu một tý.

Earcup có thể gấp phẳng lại để cất giữ gọn gàng hơn

Và phải nói điểm sáng giá nhất về thiết kế của ATH-AX5 chính là earcup có thể gấp phẳng lại được. Trước giờ mình khá ngại những chiếc tai nghe có khớp nối, xoay trở bằng nhựa kiểu này vì nó không cho mình cảm giác chắc chắn cần thiết. Do đó khi mượn ATH-AX5 mình sợ rằng cho bừa vào balo sẽ cấn lung tung dẫn đến gãy thì nguy 😔. Tuy nhiên, một điểm rất hay của nó là sau khi gập earcup lại một góc 45 độ, chiếc tai nghe sẽ gần như nằm trên một mặt phẳng và mình có thể yên tâm cho vào túi xách mà không sợ bị gãy.

Tinhte_tai-nghe-ATH-AX5-07.jpg Dây dẹt chống rối dài 1,2 mét, jack cắm 3.5mm dạng chữ L với đầu mạ vàng​

Tiếp theo, từ bên trái earcup chìa ra sợi dây dạng dẹt dài 1,2 mét. Mình đánh giá cao khả năng chống rối của kiểu dây này, vừa đơn giản, nâng sự hiện đại trẻ trung của tai nghe mà lại chống rối khá tốt. Sau nhiều lần nghe xong thì mình cho bừa vào túi, khi lấy ra lại dễ dàng sử dụng tiếp mà không cần gỡ rối. Khá tuyệt. Cuối cùng bên dưới là jack cắm chống gãy dạng chữ L, đầu cắm 3.5 mạ vàng. Xong, đến đây thì phân mở hộp và cảm nhận thiết kế đã hết rồi, xin được chuyến sang nhiệm vụ chính của chiếc tai nghe. Để xem khả năng tái tạo âm thanh của ATH-AX5 có đủ sức làm mình "sướng" đến mức không thể tin được không nhé.

Quảng cáo

Chất âm: Bass bùng cháy, Mid lùi, Treble mờ nhạt

Đầu tiên là những thông số kỹ thuật cơ bản của ATH-AX5
  • Driver dynamic 40 mm
  • Tần số đáp ứng 5 - 25.000
  • Công suất đầu vào cực đại 1000 mW
  • Độ nhạy: 105 dB/mW
  • Trở kháng 55 ohms
  • Dây cáp chống rối 1,2 mét
  • Jack cắm 3.5mm đầu mạ vàng, dạng chữ L
Như đã đề cập ở bên trên, phần đệm tai của ATH-AX5 được phủ một lớp giả da mỏng nên khả năng cách âm được cải thiện khá tốt, cộng với trọng lượng nhẹ và êm nên sau khi đeo lâu thì mình cũng không cảm thấy mệt nhiều. Bên cạnh đó, do earcup có thể xoay trở trong một phạm vi nhất định, cụp được vào nên sau khi đeo lên có thể điều chỉnh tiếp cho nó ôm trọn vào vành tai, vừa tạo cảm giác thoải mái và tăng cường trải nghiệm trong quá trình nghe nữa. Khá tốt. Mình nghe chủ yếu trên máy tính, máy nghe nhạc Sony và đôi khi trên iPhone hoặc điện thoại Lumia.

Về phần bài hát, mình nghe khá đa dạng: Hotel California (quá quen thuộc rồi), một số bài pop của công chúa Britney Spear, On the Floor của Jennifer Lopez (tìm sự bùng cháy và hoang dã 😆, When you say notthing at all và một vài bài khác của Susan Wong, tất nhiên là không thể thiếu những bài rock của Edenbridge, Nightwigh, cuối cùng là vài bài hát của cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn do cô Khánh Ly và vài ca sĩ khác trình bày, xen kẽ đôi lúc mình có thử nghe thêm một vài bài Violin Concerto của Tchaikovsky do Anne-Sophie Mutter kéo và những bài New Age của Yanni cho thêm phần đa dạng. Phần lớn các bản nhạc đều là định dạng FLAC, 16 bit, 44.1 kHz.

Âm Bass

Phải nói đây dải âm khiến mình ấn tượng nhất ngay từ những "phút đầu tiên còn bỡ ngỡ" với ATH-AX5. Phải công nhận một điều rằng ATH-AX5 đã được tune để tôn lên sự mạnh mẽ, sôi động của bass. Bass rất giàu về lượng và được kiểm soát khá tốt. Đây là điều làm mình khá bất ngờ, khác với những gì trong đầu mình về âm bass hiền hòa của những chiếc tai nghe đến từ xứ Phù Tang này. Bass của ATH-AX5 có thể ví như một chiếc lò xo căng cứng, sẵn sàng bật ra khi cần thiết. Tiếng bass giàu năng lượng, impact khá tốt, chắc và nhanh. Những điểm này được thể hiện rõ trong những lần bùng cháy cùng với nhịp bass và cô ca sĩ nóng bỏng Jennifer Lopez trong bài On the floor. Điểm đáng chú ý hơn là bass của ATH-AX5 sau khi đánh ra không dừng hẳn và kéo dài ra một đoạn nữa, ngắn thôi, rồi mới tan ra. Điều này thể hiện rõ trong Bye Bye Beautiful của Nighwish, một bản rock kinh điển mà trong đó tiếng bass của guitar bass và nhịp trống khá nhanh, ngân dài được ATH-AX5 thể hiện khá tốt.

Quảng cáo

ATH-AX5 vẫn thể hiện được tạm ổn ở dưới sub bass, có thể là do dải tần đáp ứng khá rộng và trải dài từ thấp đến cao. Tuy nhiên, đây dường như không phải là điểm mạnh của nó, tiếng bass có cảm giác tan sớm. Nếu khắt khe hơn một tý, cá nhân mình vẫn chưa cảm nhận được "nội lực" cũng như chiều sâu của nó một cách ưng ý. Mình nghe khá nhiều lần Hotel California, có thể nói là ATH-AX5 cho tiếng trống có impact, có lực đánh tốt và vang, nhưng không thể hiện được độ nảy của tiếng trống.

Qua phần bass trên đây thì dường như những tín đồ của dance, trance, pop, EMD,… sẽ khá hài lòng với những gì mà ATH-AX5 thể hiện ở dải bass, đặc biệt là các bạn trẻ luôn yêu thích sự sôi động, máu lửa. Tuy nhiên xin thú thật với các bạn là mình không phải basshead, tất nhiên là ở mức âm lượng khoảng 70% khi dùng ATH-AX5, ngoài cảm giác sôi động và phấn khích ra thì sau khoảng hơn 1 giờ nghe liên tục, mình cảm thấy khá mệt tai. Có lẽ do không quen với lượng bass nhiều như vậy. Suy cho cùng, tới đây thì ATH-AX5 đã cho mình "khúc dạo đầu" khá phấn khích và sung, tuy nhiên không phải vì thế mà mình dễ dàng "sướng" được. Phải chờ dải mid và treble nữa chứ.

Âm Mid

Mặc dù âm bass được kiểm soát khá tốt, nhưng vẫn có sự lấn dù là khá nhẹ. Mặt khác, ở bên dưới bass gần như hút trọn năng lượng nên mid của ATH-AX5 trở nên lùi và chìm tối. Mặc dù cái chất ngọt như mía lùi vốn dĩ đặc trưng của Audio Technica vẫn còn được phản phất đâu đó trên ATH-AX5, nhưng có lẽ mình chỉ cảm nhận rõ nhất ở những bài hát không có sự xuất hiện của quá nhiều bass. Ví như trong When you say nothing at all, tiếng vocal của cô ca sĩ Susan Wong vẫn phản phất sự ngọt ngào, đằm thắm, đủ làm vừa ý những đôi tai không quá khó tính. Mặt khác, ở đây chứng kiến sự bóc tách các âm thanh khá tốt của ATH-AX5, ở những trường đoạn nhanh trong các bản Violin Concerto mà mình hay nghe, các nhạc cụ vẫn được tách bạch ra chứ không quá rối, dính chặt.

Ở đây mình cũng gặp phải tranh luận khá thú vị với một người bạn cũng nghe thử chiếc tai nghe này. Mình thì cho rằng mid như chìm lãng vào sự sôi động của âm bass, làm mất đi cảm giác ngọt ngào, tình cảm và khó làm lòng mình trải ra cùng những bản tình ca được. Tuy nhiên, anh bạn mình lại cho rằng đây lại là điểm anh ta thích, nó cho anh ấy cảm giác như âm low mid được hòa quyện hơn vào bass, tạo sự giàn trải, đầy đặn cho tổng thể hơn. Âu cũng là một góc nhìn, mình vẫn ghi nhận ý kiến của anh ấy và cho vào bài cảm nhận này như thêm một góc nhìn khác. Tuy nhiên, mình vẫn bảo vệ quan điểm của mình, có thể do mình khó tính, hoặc không quen với cách "hòa quyện" này mà khó lòng dùng ATH-AX5 để cho mình sự ngọt ngào được.

Âm Treble

Nêu như bass hùng hục khí thế đưa mình lên, mid lùi tối vào bên thì mình đã bắt đầu không quá hy vọng được sướng cùng ATH-AX5 ở những âm cao. Thật vậy, nếu như trong Ru ta ngậm ngùi, anh ca sĩ Quang Dũng đang cố gắng tình cảm ở dải mid để ru mình bằng "Môi nào hãy còn thơm, cho ta phơi cuộc tình" thì tới "tóc nàng hãng còn xanh,…" cái tóc cao vút lên một cách bất ngờ mà mình vẫn thường nghe nay không còn nữa. Vâng, có lẽ khi mà bass và mid đang đấu tranh nhau ở bên dưới nên treble gần như không còn đất sống nữa. Treble của ATH-AX5 mờ đục, thiếu sức sống và không đủ năng lượng cần thiết để đưa mình lên đỉnh :(.

Điều đó còn thể hiện rõ hơn nữa trong Dấu chân địa đàng do cô Khánh Ly trình bày. Một bài hát mà ngay từ câu đầu, nốt đã ở trên "trời buông gió,…" tuy nhiên, ATH-AX5 làm mình thất vọng khi không thể hiện được sự chi tiếng và nội lực của giọng ca đầy liêu trai của cô Khánh Ly. Một đặc trưng của hiện tượng soft mà nhiều chiếc tai nghe thiên bass khác cũng thường mắc phải. Thôi thì suy cho cùng, mình cũng không thể đòi hỏi một chiếc tai nghe phân khúc thấp, thiên bass như ATH-AX5 thể hiện được sự chi tiết và giàu năng lượng trên bass được.

Một chút về âm trường, có lẽ do phần cách âm được làm khá tốt kết hợp với tiếng bass tuyệt vời nên ATH-AX5 cho âm trường khá 3D, rộng rãi và thoáng mát 😁 tất nhiên là ở mức độ vừa phải. Không phải dạng vừa những cũng không thể gọi là quá rộng. Kết hợp với âm hình và độ chi tiết ở mức độ chấp nhận được, chúng ta có tổng thể khá đẹp, có chiều sâu dù không được hoàn hảo.

Tạm kết

Nhìn chung, rõ ràng là ATH-AX5 đã hoàn thành tốt nhiệm vụ đối với một chiếc tai nghe trong dòng Sonic Fuel. Chất bass giàu năng lượng, sôi động, chất mid ở mức chấp nhận được so với các sản phẩm khác trong cùng phân khúc. Thiết nghĩ kết hợp với ngoại hình hiện đại, khá tương lai, trọng lượng nhẹ, các ưu điểm về thiết kế,… thì ATH-AX5 sẽ là một lựa chọn đáng lưu ý đối với các bạn trẻ, vốn luôn đi tìm sự trẻ trung năng động và hưng phấn trong khi làm việc - đúng nghĩa là tiếp thêm "nhiên liệu siêu âm" cho người dùng. Tất nhiên, đó là đã bỏ qua khuyết điểm không hề nhỏ ở dải âm treble, mid không như mong đợi (của mình) và một số điểm khác. Ở mức giá đề xuất 85 đô la (theo niêm yết của hãng) thì âu mình cũng không nên quá năng nề khi mà ATH-AX5 đã làm rất tốt nhiệm vụ của nó nếu mang ra so với các sản phẩm khác ở cùng tầm giá. Cuối cùng, cám ơn các bạn đã theo dõi bài viết và chúc vui vẻ. :D

Thêm một vài hình ảnh của tai nghe ATH-AX5

Nổi bật bên ngoài earcup là logo Audio Technica sơn màu đỏ tươi

Earcup gập lại được là một tiện ích đáng giá, giúp dễ cất giữ hơn

Thiết kế hiện đại, headband hơi cong giúp công thái học với hình dạng đầu hơn

Earcup bên trái chìa ra dây tai nghe dạng dẹp dài 1,2 mét, dây 2 mặt với 2 màu đỏ-đen

Tinhte_tai-nghe-ATH-AX5-13.jpg Earcup khá linh hoạt, cho phép xoay trở nhiều góc độ nhằm tối đa sự thoải mái khi đeo

Tinhte_tai-nghe-ATH-AX5-15.jpg Phần headband có thể kéo dài ra để vừa với kích thước đầu của người nghe

Jack cắm 3.5mm dạng chữ L chống gãy​
251 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
Mình không tài nào xài được loa đeo, phải xài loa thùng không à, vì đeo khó nằm nghiêng 😃
@HuluHala Bạn đeo cặp in-ear thì tha hồ trái phải sấp ngửa! Mình hay đeo ngủ đén sáng vẫn không sao.
Hi. Giờ mình vẫn chưa phân biệt được âm bass, mid, treble,... đến nản!
@pond1597 Tui còn không hiểu mấy cái âm thanh chép, mid, bat có nghĩa gì 😁
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@machao_mengqi Đùa thế thôi chứ nhìu khi lại chính xác là thế đấy. Ko thế thì nước ngoài họ ko đẻ ra những người chuyên thẩm âm( ví dụ các nhà sản xuất loa hiend), nghề của họ là chỉ ngồi nghe thôi đấy.Và chính xác họ có đôi tai vàng đấy. Ko phải nói khích nhau thế đâu🆒
doremon234
TÍCH CỰC
9 năm
@QuanVu.VinhNam Hết thuốc chữa rồi 😁
@vhtn8381 Ước gì mình cũng được như họ...
Mấy người đó chắc có tái cấu trúc não và bộ phận màng nhỉ. Bên cạnh đó thì cũng có các cao thủ về hương nước hoa, cao thủ về trà, cà phê, đập đá...
Mẫu đẹp, giá đẹp! 😁
@cunatvechai Mẫu là thằng đực rựa mà kêu đẹp là sao? Thuôc thế giới thứ 3 hả?
ruaconbaccuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@baotam2101 thế giới thứ 3 nào , :| đừng kỳ thị gay chứ bạn
love4991
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chất âm: Bass bùng cháy, Mid lùi, Treble mờ nhạt

Thấy câu này là ko thích rồi :p:p:p

Cơ mà viết rất chi tiết và khách quan, like Add 😃
daodungnc93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@love4991 cơ mà mình không thích treble cao , bass ổn vs âm chi tiết là ngon rồi
huungpham
ĐẠI BÀNG
9 năm
giá 2 củ mà thế thì hơi thất bại rồi.
ngocdoai9999
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huungpham Loa chất thế cũng là tầm giá thôi
@Boy Uchiha Đảm bảo giá này mua con Superbass của Sony ổn hơn.
@vubangbtv Ổn hơn xét về cái gì =)) mà sony mới nghe có extrabass thôi 😃 chưa nghe thấy cái tên kia bao h =))
@love4991 Ai bảo mua đâu, nói vậy thôi =))
keite
TÍCH CỰC
9 năm
Đang định kiếm con tai nghe thay cho n-tune ko biết có chỗ nào cho nghe thử không nhỉ bác nào dùng r cho yd kiến nếu nghe lệ quyên thì loại này hợp ko nhỉ ?
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@keite Tai nghe này nghe Lệ Quyên quá ổn, mình đang nghe một list toàn của Lệ Quyên đây:
Đồi thông hai mộ
Để nhớ một thời ta đã yêu
Nỗi đau ngự trị
Sầu tím thiệp hồng
Vẫn biết là nhung nhớ
Xin hãy cho quên
Tình lỡ
......
Tai trâu có gì đâu, như mình tai thính phân biệt được chất âm từng dòng tai nghe luôn, nhận biết được cả lossless với m4a 400kbps, nhưng lại khó phân biệt được màn hình ngon với màn hình cùi :p
Thiên đường của các basshead ko đủ tiền sắm Beat đấy bạn 😁
@vhtn8381 Beat đc xếp vào âm thanh cao cấp hồi nào vậy??
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@Boy Uchiha mình nói là dành cho những người bắt đầu làm quen, dùng từ hơi sai xí hoi, làm gì căng ớ:p
love4991
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vhtn8381 Làm quen cũng ko chơi beats, thích khoe "đẳng cấp" thì có 😁, người mới tập chơi anh em tư vấn cho mấy em giá rẻ p/p tốt để lên dần chứ ai đi mua beats, đã "chơi thật sự" là nói ko với beats :p:p:p
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@love4991 còn mềnh từ khi chui từ dưới cái giếng lên, cái đầu tiên mua về dùng là con koss kdx300, dùng con này tập làm quen vs âm thanh xịn:D, mà lâu quá giờ nó bị đứt mất cái dây sát chỗ cái tai ko nối lại dc😔:(
mid lùi là ko khoái rồi 😁
Không thích kiểu dáng! Không đủ .. Tiền mua! Hóng hớt ai có mượn xài ... Ké!
Chỉ có đầu 3.5mm thôi thì hơi chán.
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Đẹp mà kg có nhu cầu, thiết bị đeo áp tai dễ bị ù tai lắm
tu hao vn co dien dan tinh te va cac thanh vien tai nang.Cam giac nhu mod tinh te tren thong tinh van duoi tuong dia ly. Tu xe hoi, moto den dien thoai, camera, am nhac tu thinh phong den hien dai deu co dau an cua cac mod tinh te
:oops: Xin lỗi nhưng anh không phải thằng cuồng bass. 😁 Em rất đẹp nhưng anh rất tiếc.
galaxy92
ĐẠI BÀNG
9 năm
hình thức có vẻ hiện đại
neo203
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em chả có kiến thức gì về cái vụ này mà đang có nhu cầu tìm 1 em tai nghe về giải trí.
Các bác làm ơn cho em hỏi: có tai nghe nào nghe tốt nhạc Flac (cắm trực tiếp vào Iphone hoặc Mac) không ạ.
Phiền các bác tư vấn em với ạ.
Thx các bác nhiều ạ!
@neo203 Bác cho thêm về budget, gu nhạc ợ...Tai nghe loại nào, inear hay earbud hay gì ợ...
À quên phải edit thêm, để các bác khác vào trả lời tiếp, e hóng gió cho biết thôi
love4991
ĐẠI BÀNG
9 năm
@neo203 Chơi cái này quan trọng nhất là có bao nhiêu lúa 😁
@neo203 Chơi âm thanh quan trọng nhất là hợp gu bác ah 😃 Còn nghe flac thì cái nào chả nghe đc 😃 Còn phân biệt thì phụ thuộc nhiều thứ lắm 😃 Ko phải cứ tai ngon là nghe đc hết 😃 Mà thấy mấy bác quan niệm lạ nhỉ 😃 Chơi audio là để phân biệt mp3 vs lossless vs dsd này nọ =)) Thế khác gì chơi máy chụp hình xong thi nhau ngồi đọ xem có phân biệt đc 2K vs full HD trên cái màn 4inch đâu =))
neo203
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Boy Uchiha Dạ bác nói đúng đấy, em đúng là ko biết ạ. Ý em là chỉ muốn trải nghiệm nhạc lossless 1 cách đơn giản nhất thôi ạ. Em thì em nghĩ và em cũng có lần đã thử tai nghe khác của thằng bạn thì thấy nghe nó hay hơn hẳn tai nghe của Apple mà bác.
Không hiểu thế nào, bác chỉ bảo em thêm với ạ
@neo203 Ờ tầm 6-7 củ thì có thể xem qua m70x, msr7 của ath hoặc nếu quyết tâm vào con đường này thì vote fidelio x2. Iem thì có mấy con westone nghe cũng đc 😃 Bass hơi yếu tí 😃 Ko thì sony a3, re600 =)) Nhìn chung iem em hơn gà 😃) Tại toàn chơi fullsize 😃) Tốt nhất bác cứ ra tiệm nghe thử rồi chọn theo gu chứ em chỉ đưa ra đc vài con em thấy p/p ổn thôi 😃)
audi10
TÍCH CỰC
9 năm
nhìn trông không đẹp lắm -> nghe chắc cũng bình thường thôi 😁
neo203
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vì em ko biết là nên mua tai loại nào nên mới hỏi ạ
Nhưng em thích kiểu tai nghe thông thường chứ kiểu chụp này hơi bất tiện. Với em hãng nào cũng dc ạ miễn là đảm bảo chất lượng thôi ạ. Ngoài ra có loại nào cân bằng và đảm bảo cả bass và Treble ko ạ, vì em toàn thấy được cái này thì hỏng cái kia.
Dạ bác cứ tư vấn em khoảng 6,7 củ đổ xuống dc ko ạ 😃
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@Margroth nói chung ko phải tất cả inear đều ko đau tai,,,---> thế nên nếu đã chơi thì p/p phải tốt, ngoài ra cảm giác sử dụng cũng phải good nữa ms dc, cái này cần phải kỹ. Tùy vào môi trường thôi, ko lẽ ra đường chụp cái tai nghe chình ình trên đầu😁
Mà custom IEM mà âm thanh bí coi chừng driver đểu:eek:, chơi custom phải có nghề ms chơi dc, chọn lựa driver ko đơn giản:D
@vhtn8381 Em hay nghe mấy cái On-ear và toàn chọn mấy cái nhỏ nhỏ đeo cho nó thanh lịch - chỉ mỗi tội đeo ở Việt Nam mấy lúc trời 40 độ thì nóng nhiều lúc dễ phát điên 😕

Em định đợi khi nào có thêm ngân quỹ thì ngắm thêm mấy em kiểu RHA-MA750, còn giờ thì cứ tạm thỏa mãn với em DT1350 đã o_O
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@Margroth http://ido.com.vn/dunu-dn-1000.html
thử xem qua con này đi. Đừng nghĩ nó Đài Lon mà xem thường , chất âm sánh ngang vs các tai nghe dưới 7m. Đã dc tinh te review , vozforum... và đã trực tiếp trải nghiệm nhung tiếc là trước đó mua Koss KDX300 mất rồi😔, với lại cũng đã thỏa mãn vs em ấy rồi nen cũng ko cần thiết lên nữa😁
@Margroth Bạn có thể ngó qua con ATH-M40x, chất âm trung hòa, chi tiết, khá gọn nhẹ. Có 3 loại dây cho bạn thay ra thay vô luôn.
M50x cũng ok, nhưng nếu bạn đã thích âm trung hòa như dt1350 thì m40x sẽ hợp hơn, vì âm nó trung hòa hơn m50x, với mức giá rẻ hơn kha khá.
Mình xài m50x thì thấy bass nó hơi boost một tí, nhưng âm tiết rõ ràng và bass mạnh nhưng refined nên nghe ko bị át các dải âm khác, rất đã 😁
M40x soundstage ko ok = m50x.
Mình thích xài beats vì trông nó thời trang. Beats chỉ bị overprice thôi. Nên, đơn giản nghĩ thế này, tai nghe Beats giá 3 triệu nhưng chỉ bằng cái giá 1 triệu cùng chất lượng âm.
Nhưng thích là nhích thôi. Hàng chục củ chơi phone còn cố được (hàng năm), nữa là mấy củ (chưa biết bao nhiêu năm).
neo203
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em cám ơn các bác nhé. Có khi như các bác tư vấn em cứ phải ra shop trực tiếp nghê thử vậy ạ.
@neo203 Hix theo em bác nên đi từ đầu và thật từ từ thôi kẻo học phí kiểu này nghe phí phạm quá, dù bác có ko tiếc nhg kiểu này ăn luôn chắc ko phải kiểu của nó...
Quan trọng nhất vẫn là cái tai bác thấy ưng là OK. Kệ nó 320 hay 500 hay wav hay flac bác ơi, tai thấy ưng là đc...bao giờ cái tai ko hài lòng thì lên tiếp bác ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019