Đánh giá tai nghe RHA - MA750i

Nam Air
17/7/2014 4:3Phản hồi: 239
Đánh giá tai nghe RHA - MA750i
Lần đầu tiên cầm trên tay hộp chiếc tai nghe RHA MA750i, điều khiến mình thấy thích là nguyên bộ foam và cái jack cắm được bọc lò xo giúp dây đỡ bị đứt, sau khi mở ra xem thì mình thấy thích hơn nữa về cách trình bày, cách sử dụng vật liệu, về cái sợi dây to chắc chắn hứa hẹn sản phẩm sẽ có tuổi thọ hơn những sợi dây mềm nhỏ xíu, tuy nhiên khi ghim và nghe bản nhạc đầu tiên, mình tự hỏi, cái gì vậy? Sao nhìn bộ tai nghe đẹp vậy mà nghe chẳng giống như là bề ngoài của nó một tí nào cả, âm thanh hơi rối, ít dày, tầng cao và trung lẫn lộn, sao kỳ quá, vậy là mình PM hỏi anh Sonlazio, anh ấy hỏi lại là, anh đã burn in chưa?

Hây dà, vậy là quá nóng vội mà quên đi bài sơ đẳng là trước khi nghe tai với Dynamic Driver ta phải burn, phải chạy rô đai nó, thật là có lỗi với nhà sản xuất (mà một phần lớn là do dạo gần đây mình thử nhiều tai của các hãng dùng Amature Driver nên cũng làm biếng burn) (Dạ vâng, xin các anh chuyên về âm thanh hãy la mắng em, em đã sai rồi)

Từ từ gác lại cái mong muốn được nghe thử, mình bắt đầu burn, sau 100 tiếng, âm thanh từ bộ tai đã khác hẳn, có thể nói nó từ mức 2 sao lên liền mức 4 sao. Mình ngố quá! lại kiên nhẫn ngồi burn thêm 100 giờ nữa, sau đó mới dám ngồi nghe lại các album quen thuộc để có bài cảm nhận với các bạn.

Có thể kết luận sớm là với giá khoảng 3,5triệu đồng, tai nghe này khá xứng đáng với số tiền bỏ ra. Nhưng bạn cần phải nghe nhiều, nghe thường xuyên để có thể làm em bé này bộc lộ rõ bản chất của nó 😃

Chúng ta sẽ nói sơ qua về thiết kế, về bề ngoài của tai nghe trước khi nói về âm thanh của nó.

MA750 có 2 phiên bản, phiên bản có chữ i là có thêm phần "in line control" tức là cái mic và mấy nút tăng giảm âm lượng, nếu bạn không thích sự lằng nhằng này, có thể mua MA750 không i, dùng được với nhiều loại máy hơn.

Tinhte-7.jpg Chữ i trong MA750i nghĩa là tai nghe này có thể tăng giảm âm lượng và có micro để dùng với iDevice

MA750i được đóng hộp khá gọn, bên trong hộp là tai nghe, vỉ foam /bud và túi đựng, dây tai nghe dày và chắc chắn, tai nghe được làm bằng thép không gỉ mài xước khá đẹp mắt, lần đầu mang vô sẽ hơi lạnh tai, tuy nhiên vài giây sau thì sẽ quen, phần nhựa để mang vòng tai nghe cũng đủ êm để bạn không thấy lấn cấn khi sử dụng.

Điều mình thích ở tai nghe này là phần jack cắm được làm chắc chắn, làm mình yên tâm hơn nhiều khi sử dụng, xin lỗi các bạn vì mình đã nhắc lại điều này mặc dù đã có nói ở phía trên kia, tại vì thực sự mình có nhiều tai nghe bị đứt dây quá, nên nhìn thấy cái gì bền bền 1 tí là cứ thích mê lên: )

Có thể thấy hãng RHA chú trọng nhiều nhất đến việc bạn có mang vừa cái tai nghe này hay không, với bộ foam/silicon này thì cho dù tai bạn cỡ nào đi nữa, bạn vẫn sẽ mang nó vừa khít để có chất lượng nghe tốt nhất 😃

Bộ foam/silicon khá đầy đủ và rất vừa ý mình

Chi tiết hoàn thiện khá ổn, vật liệu sử dụng của tai này cũng ổn, nói chung là có thể chấm 7.5 /10 điểm

Quảng cáo

Tai nghe sử dụng driver dynamic nên hơi to một tí, tuy nhiên không quá to so với các tai dùng 3-4 driver amature
Về âm thanh
Thử MA750i với một số nhạc mình hay nghe, mình có thể thấy tai này đáp ứng được nhu cầu nghe hỗn hợp, bạn có thể thưởng thức những bài nhạc có bass nhẹ, trung hoặc hơi nặng, hoặc dễ dàng nghe acoustic, vocal, jazz hoặc nhạc cổ điển mà vẫn không mất đi cái "hồn" của nhạc, tức là tai nghe vẫn đáp ứng được kha khá nhu cầu nghe.

Với nhạc pop/rock, tiếng trống và tầng trầm trung được thể hiện khá rõ, không bị méo nếu lỡ vặn volume hơi quá to (hoặc nếu bạn thích nghe to tới mức điếc tai) để âm lượng vừa phải thì tiếng bass vẫn còn đủ lực, tròn, không lấn qua tầng trung và cao. Nói chung là tai này có thể nghe bass ổn

Với nhạc thiên về vocal, phần trung và trung cao được tái hiện khá tốt, tuy nhiên theo mình vẫn cần thêm một tí "bén", "sắc", Nói chung là nghe vocal tốt, nhưng thêm một tí "bén" thì sẽ hay hơn, ưu điểm là không bị âm trầm lấn.

Với nhạc điện tử thông dụng hiện nay, âm thanh trước burn và sau burn là một trời một vực, trước khi burn âm thanh bị rối một nùi, sau khi burn thì các tầng đã tách rõ hơn, trung, cao và trầm ổn và không lấn vào nhau, tai nghe này khi nghe loại nhạc này theo mình hơi thiếu bass một tí, nếu bạn cần bass nặng, có lẽ nên kiếm cái khác (ví dụ dubstep chẳng hạn) tuy nhiên nếu thỉnh thoảng nghe thôi thì nó đáp ứng khá tốt nhu cầu

Với loại nhạc mình hay nghe nhất là nhạc cổ điển / giao hưởng thính phòng và nhạc instrumental, mình thích soundstage rộng và sâu của MA750i, âm thanh của các bộ nhạc cụ được tái hiện sinh động, âm trầm, trung và cao hoà quyện và cân bằng, nói chung là vừa ý lắm.

Quảng cáo

Kết luận:

Ưu: Âm thanh ít hoặc không bị méo khi nghe nhạc bass nặng, âm thanh hài hoà với hầu hết các loại nhạc, thiết kế đẹp, có mic để nói chuyện
Khuyết: Âm cao thỉnh thoảng thiếu "sắc bén"

Thường thì tai nghe inear ở thời đại này không cần burn in quá lâu để có thể thưởng thức, nhưng với MA750 / MA750i bạn cần phải dành nhiều thời gian chuẩn bị để có thể bắt nó đáp ứng tốt nhất nhu cầu của bạn. Với giá khoảng 3,5tr thì đây là một tai nghe hỗn hợp khá ổn, thiết kế đẹp, vật liệu sử dụng tốt là một điểm cộng

Xin cám ơn ido shop đã cho mình mượn tai nghe này

239 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

V’t
TÍCH CỰC
10 năm
3.5tr chắc đắt bằng tai nghe của bác sĩ luôn rồi 😃
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@lumia62o Ống nghe littmann master classic mới có 2tr5, con này phải đắt bằng ống nghe chuyên khoa tim mạch 😕.
Trituong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lumia62o tai nghe này nhằm gì bạn! Có loại hai ba chục chai nữa kìa. Vậy mới biết chơi hàng hitech không phải đam mê là được, mà còn phải có triền nữa. Haiza ... Cuộc chơi cũng lắm gian nan à
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
@Trituong May mà mình tai trâu 😃
@lumia62o e nghĩ bác không nen cmt!
H4TLove
TÍCH CỰC
10 năm
So với CX 980 của Sen thì sao nhỉ. Mình đang quan tâm, bạn nào có kinh nghiệm cho ý kiến 😃
@LeoVu1102 Chào Anh, em thấy anh cũng có môt bộ sưu tập khá đa dạng đủ cả từ tai earpad đến chụp đầu, giá cả cũng khá cao, có thể nói anh cũng là một người có kiến thức và chơi âm thanh, vậy xin mời anh danh chút thời gian đi nghe thử chiếc MA750 này, có thê sau khi nghe xong, ngoài tình yêu dành cho những tai nghe yêu quý của mình anh sẽ lại yêu thêm RHA nữa thì tốt biết bao.
LeoVu1102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bobe Xa treo quan ao ma bac 😆) Sr e ko co unikey
LeoVu1102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phuong13 Con nay ben Australia, Perth minh ko co' ba'n. In ear cao cap ben nay kha' la hiem. Muon mua thi chi co ship tu hong kong ve thoi.
dmufo8469
TÍCH CỰC
10 năm
Em vẫn đang sử dụng MW600 (loại cao cấp nhất e từng sử dụng) ko biết tai nghe MA750 này có vượt trội hơn nhiều ko nhỉ...
3,5 quá dữ
Joo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em mới có ng xách cho con Yamaha Pro 300
Bạn nào có nhã hứng review ko =))

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@Joo Cái đó xem phim được không. Mình mới mất cái headphone xem phim. Mình dùng receiver yamaha RX V657.
@Joo Fullside chỉ 100 đồng đô thì review làm gì bạn :v
anhv41
TÍCH CỰC
10 năm
@mr.nhoxsin vs giá đó đã là bik bao niem mơ ước của tụi mình rồi đó
Snownee91
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhv41 Mơ ước của bạn chỉ đến mức đấy thì chỉ nên vào đánh giá những sản phẩm trong mơ ước của bạn. Mấy cái này nó quá tầm bạn có biết gì mà nhận xét
LeoVu1102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mr.nhoxsin Chuẩn đó bạn lol. Dòng pro của yamaha chỉ từ con 400 đổ đi mới đáng mua. Pro 300 chả khác solo hd là mấy.
madam77
TÍCH CỰC
10 năm
tầm tiền này sẽ mua đc nhiều e khác good hơn nhiều
@madam77 Chào bạn, bạn nên đi nghe thư tai rôi hãy phan câu này nhé, Nếu đi nghe về rồi mà đưa ra được quá 3 chiếc tai nghe ở tầm tiền này hơn con này thì mình cũng bái phục bạn về độ hiệu biết về âm thanh luôn, Cá nhân mình nghe con này cũng đã lâu, và rất hài long, từ thiết kế, chất lượng âm thanh, chế độ bảo hành, xuất xứ thương hiệu, mọi thứ đều ôn.
madam77
TÍCH CỰC
10 năm
@phuong13 đây là quote của mình dành cho bạn .....;). Âm thanh có thể ko hợp với bạn những sẽ lại là rất hợp với 1 người khác.
Nói nghe ko rõ lắm mà còn có le cat trọng lí chen vào
các bác tinhte review tai nghe giờ ngon hơn trước kha khá rồi, các bác cố gắng thêm ít lâu nữa chắc tốt hơn 😁
@Spirit Coder Tuổi gì rv :v của thánh thạch đó
@Đặng Đình Thịnh Hùng Tưởng gì, của bác Tạch thì khỏi comment.
Đang quan tâm cách burn tai nghe, bác nào rành chỉ cụ thể đc ko, burn 100 giờ thì ko tính thời gian chi tai nghỉ à.
@lautuoisong bạn cứ cắm vào máy rồi mở nhạc lên, chạy vài tiếng rồi nghỉ, rồi lại chạy tiếp đến khi nào nghe thử thấy ổn thì thôi 😃
còn bài review này thì nên chú trọng hơn vào phần âm thanh, đi sâu hơn vào từng dải, so sánh với những tai nghe khác... thế này hơi sơ sài với cái tai 3 củ rưỡi
mà nói chung, mình đề nghị Tinh Tế nên tuyển thêm một vài cụ tai dơi bên Voz về cho mảng âm thanh 😁
@Tú art chuẩn mắy cụ bên voz đã rì viu thì đọc từng chữ đọc đi đọc lại ko biết chán ( mấy cụ ấy tả thôi mà mình như đang nghe) thật tình tinhte nên tuyển thêm chuyên gia vì trên này nhìu 😃bác pờ rồ lắm nói ko đúng là mấy bác không ưng bụng đâu
bảy sẹo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chắc tại em tai trâu, nghe mấy cái vài chục ngàn lại thấy hay hơn mấy cái đắt tiền.
tinhte rất cần một đội " trên tai" chuyên nghiệp 😃
Phần chính là âm thanh thì bác ko review rõ, mà chỉ tập trung vào ngoại hình, rồi chuyện bên lề. Đọc những bài review âm thanh của tinhte thực sự thấy lãng xẹt. Muốn review tốt thì nên đánh giá cụ thể âm thanh từng giải, rồi cụ thể khi nghe từng bản nhạc chuyên dùng để test xem sao, rồi so sánh vs những tai nghe khác cùng tầm giá xem nó thua, hơn như thế nào. Chứ đọc xong vẫn thấy chung chung thì đố ai mà mua nổi.
Cá nhân mình nghe thử tai nghe này thì thấy không bằng 1 nửa Triple Fi10 (giá mua lại tầm 2tr) ấy chứ. Cộng với việc ko thay dây được làm cho tai nghe này khó tùy biến.
@Quick2Silver_Mx dạ xin rút kinh nghiệm đợt 1
nhmt221
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Quick2Silver_Mx về bên F31 chơi thím ơi, tinhte review tai nghe thì rất chi là thiếu tinh tế :3
lehuutoai
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Quick2Silver_Mx Đồng ý với bạn.
Review âm thanh mà nói kiêu chung chung thế này thì potay.
Tóm lại là con này để nghe tạp. Mà để nghe tạp e mua con SM E10 rẻ bèo mà vẫn nghe tạp vẫn tốt.
Với giá 3.5m + rv như thế thì nhiều người khóc thét.
Kall4Me
TÍCH CỰC
10 năm
@kay1407 Đang dùng, nghe tạp thấy ổn, ko phải tai nghệ sỹ nên thấy ok lắm rồi
@kay1407 Em thì em nghĩ 1 bài thế này là được rồi! các bác ấy viết bài vì giới thiệu cho ae thêm sự lựa chọn thôi, còn chọn thế nào tùy vào tai và cảm nhận của người chọn mua. Các bác viết bài cũng chỉ là chuyên viên tinhte thôi chứ không phải chuyên gia âm thanh, vì nếu là chuyên gia âm thanh thì các bác ấy có sự lựa chọn khác trong cuộc đời chứ không phải làm "chiên viên" tinhte cho các bác nhậu đâu ợ. 😁
jehovan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lần đầu tiên mới nghe thuật ngữ burn in. Mình có con Beats đểu không biết burn độ 500h có có thành Beats thật không nhỉ?
@jehovan Thử đi bác, hehee.
Lần đầu dùng được em ngon ngon em cũng chả biết bunr biếc gì cả, sau này cũng ráng kiên nhẫn burn cẩn thận, burn xong nghe khác hẳn, đẳng cấp thể hiện ra ngay..
@jehovan Mấy con Beats giá dưới 200$ thì chất lượng âm thanh cũng như đám fake burn chắt cũng cở đó.
@jehovan bitch tầu thì chả biết có chạy hết được 500h ko ấy chứ =)))
@suvival198 Hàng nhái nam châm nó theo thơi gian sẽ giảm dần chất lượng, màng loa dung động cũng kèm đi, âm thanh ngày cang bị mất chất so với bán đầu, mua về ko cần chạy cứ thế mà nghe thôi.
Bài viết nên có phần giải thích các khái niệm Dynamic Driver, Amature Driver là gì nhé
hàng mượn, review thế là chi tiết lắm rồi..........
@nguyenxxbach Thế phải dùng từ "đập hộp" còn "đánh giá" thì phải cụ thể - chi tiết cơ 😃
@gauto988 chắc bác không thấy được sự mỉa mai trong câu từ của e 😃 thực sự là e đang cười khẩy vào mặt tác giả.....
@nguyenxxbach Bác này hiểu ghê
ĐANG DÙNG TAI SONY XBA - 3 VÀ RẤT HÀI LÒNG

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019