Đánh giá thời lượng pin LG G3: onscreen trên 4 tiếng

vuhai6
13/7/2014 6:27Phản hồi: 307
Đánh giá thời lượng pin LG G3: onscreen trên 4 tiếng
LG G2 có thời lượng pin khá tốt, chính vì thế mà nhiều người đặt kì vọng hơn vào LG G3, với niềm tin mặc định rằng đời sau sẽ tốt hơn trước. Kết quả thử nghiệm pin của LG G3 dưới đây cho thấy máy có thời lượng pin ở mức khá với tổng thời gian onscreen là hơn 4 tiếng một chút, trong điều kiện thử nghiệm sử dụng khá nặng. Ở trong bài kiểm tra xem film liên tục thì G3 đạt mốc 8 giờ 41 phút 16 giây, cao hơn mức 7 giờ 33 phút của G2. Nếu so sánh với Z2 mới được đánh giá pin gần đây thì G3 có tổng thời gian coi film lâu hơn, nhưng tổng thời gian sử dụng hỗ hợp lại thấp hơn. LG G3 được trang bị viên pin dung lượng 3000 mAh, có thể tháo rời.

Các yêu tố cần quan tâm:
Xem film liên tục: 8 giờ 41 phút 16 giây

Với màn hình lớn 5.5-inch (IPS LCD) và đặc biệt là độ phân giải Quad HD 2560 x 1440, trải nghiệm film ảnh trên LG G3 là rất tuyệt vời, tuy nhiên màn hình không nổi và viền cũng không mỏng như G2. Các video mình dùng để thử nghiệm được đưa về chuẩn mHD 720p và sử dụng phần mềm MX Player với thiết lập mặc định: độ sáng - 10 ; âm thanh - 10. Độ sáng - 10 - trong MX Player là đủ coi trong môi trường phòng làm việc, nếu coi ngoài sân thì bạn cần tăng độ sáng nên nữa.

Với việc xem film liên tục được gần 9 tiếng thì điểm của G3 cao hơn Z2thua One M8. Trong lúc xem film thì máy không nóng lắm. LG G3 có mặt trước không cân đối với cạnh trên thì mỏng còn cạnh dưới thì dày, với logo LG hơi chói do đó xem film màn hình tối thì có đôi chút khó chịu.

tinhte_lg g3 - 1.png

Sử dụng hỗn hợp liên tục: Tổng thời gian mở màn hình 4 tiếng 16 phút 45 giây

Như đã nói ở trong bài Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị, từ giờ về sau các bài kiểm tra pin sẽ được thay đổi cách thức thực hiện một chút. Vẫn là thử xem lướt web (wifi), chơi games (wifi) và coi youtube (wifi) trong 30 phút rồi đo mức tiêu hao, cái mới là các bài kiểm tra sẽ được thực hiện tuần tự liên tục cho đến khi hết pin.

Trong quá trình thử nghiệm, tổng thời gian mở màn hình (onscreen) của LG G3 là hơn 4 tiếng một chút xíu. Đây là một mức pin khá, phần lớn điện thoại thông minh ngày nay đều có mức pin khá từ 4 đến 5 tiếng onscreen. Nếu như thấp hơn 4 tiếng thì là kém và trên 6 tiếng thì sẽ được xếp vào mức tốt. Xin nhắc lại là điều kiện thử nghiệm là sử dụng liên tục và khắc nghiệt hơn so với sử dụng bình thường, do đó với LG G3 thì bạn có thể áp dụng một số biện pháp tiết kiệm pin và kéo dài thời gian sử dụng hơn.

Từ 100% xuống 99% là khá lâu, càng về sau thì tốt độ hao pin lại nhanh hơn. Trên LG G3 thì có một điều khó hiểu là dịch vụ Google lại chiếm khá nhiều pin, trên bảng xếp hạng mức tiêu thụ thì luôn xuất hiện của yếu tố này (thực ra thì dịch vụ Google luôn làm hao pin, máy nào cũng vậy, tuy nhiên trên G3 thì nó nhiều hơn mình thường). Chính yếu tố này làm mức độ hao hụt pin khi standby cũng gia tăng.

tinhte_lg g3 - 2.png

Nhiệt độ của G3 khá tốt, không nóng máy mà chỉ ấm. Ngay cả khi chơi COC thì nhiệt độ cũng chỉ xấp xỉ 40 độ, đo theo phần mềm Battery widget. Màn hình 2K ngoài độ phân giải cao thì nó còn khá nhạy, chơi games mỗi khi bạn chọn đối tượng có cảm giác rất thích vì tốc độ phản hồi nhanh.

Còn một điều sẽ làm bạn khó chịu khi sử dụng LG G3 đó chính là các hiệu ứng mặc định. Mặc dù giao diện đã được làm đơn giản hơn, nhưng LG vẫn ôm đồm các hiệu ứng chuyển cảnh nặng nề, do đó tạo cảm giác máy bị chậm, nhưng thực ra với cấu hình của G3 thì nó khó mà chậm được.

Khi giới thiệu G3, LG có nói đến công nghệ 3A (Adaptive Frame Rate - Adaptive Clocking - Adaptive Timing Control): đây là giải pháp tối ưu pin cũng như hiệu năng của máy, hứa hẹn giúp người dùng sử dụng tốt hơn. Tuy nhiên, ở trong lần thử nghiệm này kết quả chưa thực sự thể hiện được những gì mà công nghệ mới mang lại. Có nhiều nguyên nhân, có thể là thử nghiệm chưa đủ lâu để 3A phát huy tác dụng, có thể điều kiện chưa đủ hoặc cũng có thể là 3A chỉ là quảng cáo. Nếu như bạn đang dùng G3 thì hãy đóng góp thêm cho bài viết này nhé 😃

Quảng cáo

Lịch trình sử dụng
tinhte_lg g3 - 3.png
307 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

G2 màn quá đẹp nhưg đổi lại là kiếng mỏng và dễ bể lẫn liệt. G3 rút kinh nghiệm lai thôi. Chả bít g3 thế nào chứ vs g2 thì bản hàn ngon hơn chính hãng. Cái update gì cug dc trước. Giá g2 thì tuột nhanh như tuột quần @@
@nguyenthi0602 Haiz bó tay suy nghĩ kỳ thị hàng xách tay. Thiệt thì mình đã từng thấy máy dựng nhưng test dễ ẹc có khỉ mà 99,99. Cùng lắm khoảng 40% ai kêu đi mua đồ mà chẳng tìm hiểu
@minhtrihcm Bệnh chung từ thời con G. Cạch LG luôn. Mình cũng dính 1 con. Nên jio ghay vi LG thì chọn Sky ngon hơn

Sent from my Galaxy F làm bằng nhôm vát cạnh cho giống Iphone
@dungdo2911 Like bác. Em xài G cũng ko dc bảo hành vì cấn góc ( ko rớt nhé). Nên jio toàn choi kẹp nách cho nó rẻ. Mất hết lòng tin vào BH ở VN. Kể cả SS, LG, htc.....

@westlifeplaywar Haiz. 40%????????? Tìm hiểu thêm thông tin đi, đó là mình nói toạc móng heo ra thế đó, hờ hờ, thấy máy dựng test dễ ẹc, rất tự tin vậy cho mình hỏi giá các máy hàn xẻng ví dụ như G2 chẳng hạn hiện tại là bao nhiêu??? với cái giá đó đòi zin 100%??? Tôi nói ngay cả hàng brandnew nhé chứ hàng sạc cáp thì khỏi cần nói nhiều. Giá bên Hàn bao nhiêu rồi mà về VN nó bán còn rẻ hơn bên đó =))
Không ấn tượng lắm.
Pin g3 ko đc ngon như g2
@ViệtNamChampions Trên HTC ONE M7 và One max mình ko kiểm tra đc thời gian onscreen( đang dùng stock 4.4.2) ngày trước dùng các máy đời cũ thì có chỗ xem time onscreen?
@phadu hô hô hô!lại la liếm rùi :p
@nghia3d Biết cách kiểm tra ko chỉ anh với...có phải cài app để kiểm tra ko?
@phadu em đâu còn xài điện thoại nữa đâu làm sao mà nhớ được huhhuu
test Z2 có quay phim 4K mà sao G3 ko có ? Như thế có vẻ ko công bằng với Z2 cho lắm
@FarmerStyle Nguyên cái màn hình 2k rùi đòi j
@duy cường kim Màn 2K thì sao đc ưu tiên hơn à ? đã test pin thì quy trình test phải giống nhau ko thể 1 thằng thì toàn dùng tác vụ nặng hao pin còn thằng kia thì toàn tác vụ nhẹ hơn đc . Như vậy thì kết quả có còn khách quan ?
@duy cường kim G3 hơn ở cái màn hình 2k, công nhân
còn về test thử thì cái kia test cái gì cái này cũng phải test như thế nó mới công bằng
còn ko test thì thôi, cũng không sao, dù sao cũng là nghiệp dư chứ chưa chuyên nghiệp nên cũng không cần đòi hỏi quá nhiều
casycudu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duy cường kim Bạn ấy nói đúng rồi còn gì. Màn hình 2k thì quay 4k càng hao pin chứ lợi gì mà bạn nói 2k.chưa kể bài đánh giá z2 chơi game COC đến 4 lần trong khi bài này có 3 lần mà cái COC này ăn pin thấy sợ. Nếu đánh giá kiểu G3 này bảo đảm Z2 phải tren 6h30 chứ ko ít
mr dinh
TÍCH CỰC
10 năm
với màn hình to hơn và độ phân giải lớn hơn thì công nghệ 3A may ra chỉ giảm bớt được lượng tiêu thụ một trong hai cái đó thôi. Thế là tốt rồi. Hi vọng g4 sẽ mang bước đột phá về pin như g2 vậy,
vậy khá rùi, chịp có xung cao hơn, màn hình render nhìu hơn, mà dc hơn 4h quá tốt. Đang xài G2 803, onscreen liên tục dc tầm 5h+ test y chang ở trên. game(summoners war) = 3h
facebook,twitter,insta = 30mins
Chrome = 1h
Snapchat+Viber=30mins
Pin còn dc 14%, khá ngon, sáng 40%, volume off hết, chỉ để led notification,LTE off luôn, chỉ bật mỗi wifi, rom CloudyG3 1.2, hồi còn bản 1.1 thì ăn pin dữ hơn, tầm dc gần 5h là tèo
Em chưa sở hữu điện thoại lg bao giờ....
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Đạt photo em có con bàn phím nhưng bị hỏng ko nhận thẻ nhớ mới cay thế giờ toàn apple ss và nokia thui
Màn hình 2K mà pin có 3000 thì chỉ trụ được như thế là tốt rồi .
Thế mới thấy công nghệ pin của a LG đi sau công nghệ màn hình khá nhiều .
fuzu
ĐẠI BÀNG
10 năm
1 viên 3k gánh thế là quá tốt rồi.bản hàn 2 viên thì vô đối nha.
db9911
TÍCH CỰC
10 năm
@thqt1b em vứt cục thứ 2 trong ví 😆 chả lo
mà nói thật là đến lúc cái khay pin nó mòn thì con đt đó phải đi qua chục đời chủ rồi chứ em chả còn dùng đâu , đồ công nghệ mà 😃
nếu làm đc cục 6k nhét vào thân máy 5.5 thì lg đã làm r . căn bản công nghệ chưa làm đc thôi
supergoofy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HVT Bác này chắc chưa bao giờ sử dỵng dt 2 pin nên chưa biết công dụng tuyệt vời của nó, 2 viên pin phải kèm dock mới tốt. Trường hợp công việc nhiều sử dụng đến 3h chiều hết pin nhưng công việc chưa kết thúc mà bạn ko thể để dt 1 nơi để xạc, bác làm thế nào, nghe dt với cục pin dự phòng trong túi ah 😃
Lúc này tháo pin ra, thay cục khác vào, bỏ cục hết vào dock và cắm vài sạc dự phòng, thế là xong. Bạn có thể để dock vào cốp xe hoặc chiếc cặp đi làm. Trc đây mình nghĩ như bạn và mua lg g2 bản quốc tế 1 pin, nhưng sau thời gian xử dụng phải đổi máy hàn có 2 pin mặc dù dung lg nhỏ hơn nhưng tiện dụng hơn. Hàn quốc nó làm gì cũng uư tiên nội địa nên nó đã tính rồi 😃
@supergoofy e dùng con sky brandnew 2 pin dock sạc rồi nên e biết. Lúc nào cũng phải mang theo pin phụ, dock sạc rồi cáp, củ sạc nữa, cũng lằng nhằng, công kềnh lắm. Cốp xe e thì nhỏ, còn phải để bao nhiêu thứ.
supergoofy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguyễn Đức Tú Bạn nên mua 1 cục pin dự phòng, mình thấy cũng khá gọn, pin đã để trong dock, chi có cáp cắm vào pin dự phòng nữa là ok, bạn nói nó lằng nhằng vậy khi dt ko có cục pin dự phòng mà hết pin bạn sẽ giải quyết như thế nào 😃
:p:p nếu ko vì cái màn 2k quá khủng thì chắc trâu bò hơn 😁 nhưng cá nhân thấy G2 vẫn là quá ngon, chưa cần ơhair mua G3 cho lắm, hy vọng G4 sẽ làm tốt hơn, quay về full HD là tuyệt vời
Giá mà màn Full HD và áp dụng 3A thì có phải thời lượng pin phải hơn 20% ko, tham cái quảng cáo rồi hại người tiêu dùng.
bkpro185
TÍCH CỰC
10 năm
Vấn đề là G3 tháo được nắp lưng nên so với Z2 M8 thì khoản pin G3 hơn đứt 2 máy kia
@bkpro185 Chả hiểu hơn chỗ nào? Đi đâu cũng vác theo viên pin oai lắm à? Tháo ra lắp vô nhiều nắp lưng chắc ko ọp ẹp?

tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Mình ko thích màn 2K trên G3. Vì mình thấy ko có sự khác biệt so với G2. Đã vậy mình còn thấy màn hình G2 sáng, đẹp và tiết kiệm pin hơn nữa.

Ko biết mấy bạn dùng G3 có bị cái khoảng màn hình rất mau nóng ko ? Chứ mình dùng có 1 ít thời gian lướt web bằng 3G là cái màn hình nó nóng gan lên và pin thì tuột chóng cả mặt. Và khi máy nóng lên là y như rằng màn hình ko cho để độ sáng max 😔 đang dùng ngoài đường thì ko thấy j lun.
@tn2108 mình thấy màn hình g3 xấu hơn g2
thqt1b
TÍCH CỰC
10 năm
@tn2108 Mình đang dùng G2 DCM nè, mỗi khi bật máy lên cũng phải chờ vài giây cho nó tăng độ sáng. Bệnh chung hay sao ấy
@tn2108 Hôm lâu trước khi mua đt mới, tôi có ra tést em LG G3 hàng xách tay ( một trong những con về VN đầu tiên) bên CellphoneS. Màn hình ko trong và sáng như mong đợi (độ phân giải 2K chủ yếu để marketing), cắm sạc, test tới test lui khoảng 15,20p, máy khá nóng, nhất là cái màn hình. Cầm cái đt hàng đỉnh mà màn hình với khả năng hiển thị bình thường mà nóng ran thế thì xin kiếu. Quay ra test em HTC One M8 trong vòng 10 phút, yêu và cưới em ấy ngay và luôn, ko có vấn đề gì lăn tăn cả và tới bây giờ sau hơn 1 tháng sử dụng, mình thấy mình đã lựa chọn hoàn toàn chính xác 😃
@Johnny Trinh Anh nói chính xác... E cũng thấy màn G3 tuy ko xấu nhưng nó cứ cho mình cảm giác hơi thòm thèm, thiếu thiếu cái gì đó.. Có 1 điem em vẫn kết ơr G3 là cái giao diện nhẹ nhàng, nhìn mát mắt ^^
Còn M8 e thấy đúng là vẫn ngon nhất trong các máy android đầu năm nay..mọi mặt m8 htc làm e thấy rất vừa ý, ko thừa ko thiếu...tiếc là giờ em nó đã sang chủ là thằng bạn em rùi, nó cứ gạ mãi đành phải bán cho nó ~.~
@Johnny Trinh
G3 xem 4k ko mượt thua con oppo fire 7 nhưng vẫn thích g3 vì ko phải hàng tụi china.
@thanhhoangc Hai ngày trước mình lên thế giới di động xem máy thì có xem qua con Oppo và em nhân viên tư vấn rằng đây không phải là của khựa mà chủ của nó là khựa nhưng phát triển thương hiệu tại Mỹ. Nghe xong mà ko biết phải định nghĩa nó thế nào nữa 😁
Pin G3 tạm trâu tí
Không biết có cái máy smartphone nào mà lướt wifi, game, face, mp3 mà Pin xài 1 ngày mới hết k nhỉ?!
aslan_zara
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HDD18HAMLONG bạn ấy yêu cầu game face mp3 cả ngày mà bạn, con g2 cường độ cao vậy sao trụ nổi
@_tRùmsÒcOn_ =)) chắc mình nghĩ chẳng có Pin tab còn chịu k nổi nói gì đến Phone
P/S : ước gì màn em nay Full HD thôi thì pin tốt giá cũng tốt 😔 tính mua G Pro 2 khi xuống 11tr giờ lên lại 13tr r >.< WTF giờ phải ngồi soi em G3 này mà ghét cái màn 2k vãi, ko hiểu sao con Tab 8s của bà chị màn cũng 2k game cài ko bao nhiu mà nó nuốt 2G ram @@ toàn game nhẹ khi mình đụng vào cài MC 5 và 3 4 cái game loft nữa thì dư ko quá 500mb @@ nhìn nãn
@_tRùmsÒcOn_ Có LG Gflex bạn ạ
@_tRùmsÒcOn_ Có LG Gflex bạn ạ
Không liên quan nhưng cho em hỏi nên mua G2 hàn hay G2 docmo và vì sao . em cám ơn
@vt_tb_vnn Nên mua máy quốc tế. Bạn nên tránh xa 2 con đó ra trừ khi bạn siêu phàm và rảnh rỗi để vọc rom.
forus1983
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phuocxuan2004 Bạn nói thế nào chứ mình dùng con Docomo được 1 tuần cải Rom V4 không 1 lần bị lỗi, lag j cả, sóng sánh 3G ngon lành, màn hình siêu đẹp, pin trâu. Không ngờ 1 "siêu phẩm" như thế chí 6 củ 😆)
@forus1983 Mình thấy với giá trị và máy đem lại thì G2 là sự lựa chọn tốt nhất.
Trước kia có sài 1 con Hàn. Up 7-8 lần cho 6 tháng sử dụng cũng ko ổn nên bán luôn cho khỏe. Gà nên toàn ra tiệm up thôi. Sau này mua j mình chỉ chơi QTe cho xong
binh1204
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vt_tb_vnn Sự khác biệt ở những con này với con G2 bản quốc tế đó là chất lượng panel bạn à, bạn tắt điện thoại đi, bạn có thể nhìn thấy ma trận ở trên màn hình, đó là những ô hiển thị, lượng này càng nhiều thì hiển thị càng tốt, với cách nhìn nghiêng bạn thấy nó có những sọc theo chiều dài màn, khi đó bạn mang con G2 bản quốc tế ra so sánh với những con rẻ tiền hơn bạn thấy sự khác biệt rõ rệt đó là sọc của những con mức giá thấp đó khá là thưa, tỉ lệ là gấp đôi so với con G2 quốc tế 😃, cho nên tiền nào của nấy bạn à 😃
jiks
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mong bác @vuhai6 lần sau thêm luôn một chú thích vào nữa là nếu sử dụng từ đầy pin đến 20 hay là 10% pin thì đã onscreen được bao lâu rồi cho moi người tiện theo dõi. Chứ như bình thường thì tầm đó là ng dùng đã cắm sạc rồi chứ k mấy ai dùng cạn sạch sẽ mới cắm sạc cả.
Bao giờ con iphở dc như thế này !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019