Đánh giá thời lượng pin Lumia 930

vuhai6
19/7/2014 19:7Phản hồi: 326
Đánh giá thời lượng pin Lumia 930
Lumia 930 có thời lượng pin ở vào mức trung bình khá, trong điều kiện thử nghiệm thì tổng thời gian mở màn hình (onscreen) được hơn 4 tiếng một chút. Mức onscreen 4 tiếng được xếp vào mức khá, thông thường điện thoại chúng ta thường có mức onscreen trong khoản từ 4 đến 6 tiếng là khá, trên 6 tiếng là cực tốt. Thông thường những điện thoại Windows Phone đều được đánh giá khá cao về thời lượng sử dụng pin cũng như tốc độ thực thi của máy, với Lumia 930 thì cái này chỉ đúng 1 nửa. Với kết quả đạt được như thế này thì bạn có thể sử dụng Lumia 930 một ngày là thoải mái, nếu muốn tiết kiệm pin hơn thì có thể áp dụng một số thủ thuật đơn giản như kích hoạt chế độ tiết kiệm pin, sử dụng tông đen cho màn hình… Lumia 930 được trang bị viên pin 2420 mAh.

Các yêu tố cần quan tâm:
Để theo dõi mức độ hao hụt pin của Lumia 930 là khá mệt vì không có phần mềm hỗ trợ tốt tác vụ này giống như trên Android. Trong bài thử nghiệm xem film liên tục thì Lumia 930 có thể xem liên tục trong khoảng hơn 8 tiếng. Thử nghiệm được thực hiện với file video chuẩn mp4 và coi với trình video mặc định của Windows Phone. Trước đây mình có thử coi film chuẩn mkv với file phụ đề riêng bằng Moliplayer Pro trên Lumia 925 nhưng kết quả thu được khá tệ, vì thế mình không dùng phần mềm này để thử nghiệm nữa, tuy nhiên thực tế thì vẫn thích nó hơn vì film mkv dễ kiếm, dễ tải, có phụ đề và chất lượng tốt.

Nhiệt độ khi coi film là khá tốt, máy không nóng lắm.
tinhte_lumia 930_ 1.png
Một điểm khá đặc biệt đó là mức độ hao hụt pin khi để máy ở chế độ standby là khá nhiều. Như ở biểu đồ trên, từ 12h đêm ngày 18/07 thì bắt đầu để standby máy (đi ngủ), chỉ còn push thông báo của Facebook, sau khoảng 7 tiếng thì pin sụt từ 83% còn 57%, hao hụt mất 26%. Đây là một con số hao hụt rất lớn. Lời khuyên là bạn nên cắm sạc máy khi đi ngủ.

Sử dụng hỗn hợp liên tục: Tổng thời gian mở màn hình hơn 4 tiếng

Như đã nói ở trong bài Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị, từ giờ về sau các bài kiểm tra pin sẽ được thay đổi cách thức thực hiện một chút. Vẫn là thử xem lướt web (wifi), chơi games (wifi) và coi youtube (wifi) trong 30 phút rồi đo mức tiêu hao, cái mới là các bài kiểm tra sẽ được thực hiện tuần tự liên tục cho đến khi hết pin. Với Windows Phone thì mình sử dụng phần mềm Battery (phiên bản có trả phí) để theo dõi thông số.

Trong quá trình thử nghiệm, tổng thời gian mở màn hình (onscreen) của Lumia 930 là hơn 4 tiếng. Đây là một mức pin khá, phần lớn điện thoại thông minh ngày nay đều có mức pin khá từ 4 đến 5 tiếng onscreen. Nếu như thấp hơn 4 tiếng thì là kém và trên 6 tiếng thì sẽ được xếp vào mức tốt.

Trong suốt quá trình thử nghiệm thì Lumia 930 được thiết lập ở chế độ điều chỉnh độ sáng tự động, đây là chế độ mặc định của máy. Lý do lựa chọn chế độ này bởi vì nó hoạt động rất tốt, độ sáng tự động luôn đáp ứng đúng yêu cầu của người dùng.

tinhte_lumia 930_ 2.png
Có thể thấy việc lướt web bằng trình duyệt mặc định trên Lumia 930 gây hao pin hơn việc xem youtuve, khi bạn xem youtube thì nhiệt độ máy cũng tốt hơn khi lướt web. Nếu lướt web lâu thì khu vực nóng nhất là ở cạnh dưới của máy, chỗ mà chúng ta hay cầm tay vào mỗi khi sử dụng điện thoại. Chính điều này cũng gây không ít khó chịu khi sử dụng, vì tay sẽ cảm thấy bị nóng.

Lịch trình sử dụng
tinhte_lumia 930_ 3.png
326 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuongvta
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu muốn pin trâu hơn, màn hình hiển thị đẹp hơn, máy bớt nóng hơn. Khuyên thật hãy nên dùng lumia 1520.
--- 1lời khuyên từ 1 người vừa bán 930 các bác ạ --- 😁
@Queen'sDragon 1520 ai nói mát chứ mình xài ko biết dính con lỗi hay sao mà lướt ưwifi thôi mà dưới chỗ camera nóng khủng khiếp .
@cuongvta Làm nghề gì ăn nghề đấy. chắc đồng chí tiếp xúc quá nhiều với đt
cuongvta
ĐẠI BÀNG
10 năm
@2ndFACE là sao bạn 😃, ý bạn là ko nên nói 930 thế để người khác còn kinh doanh à 😁
@cuongvta Không, ý mình là bạn có cơ hội tiếp xúc với nhiều đời máy cao cấp, mình ước đc như vậy, chứ k ý gì tiêu cực đâu ^^
cubisn
ĐẠI BÀNG
10 năm
5c phà phà toàn 7 tiếng :3
@cubisn có bác nói 5c trâu. Bạn mình dùng 5s vn thấy pin bt... 1520 giao lưu pin k bác :v
cubisn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Chuột Bạch AG thôi, ai chứ 1520 giang hồ đồn dữ quá bác, em xin tránh xa ạ 😆
tu2815
ĐẠI BÀNG
10 năm
@caothienphuc Lướt web thì iphone khá trâu nhé bác đừng võ đoán như thế

Sent from my C6802 using Tinhte.vn mobile app
@tu2815 Thưa bác e dùng qua 2 con 5s rồi, chứ ko phải chưa dùng, e cũng fan ios hơn android nhưng pin 5s thua s5 z2 là chắc chắn,còn nác mún so thì mời ra sẵn sàng so lướt web liên tục với bác nếu cá độ ăn tiền thì chơi
Ai cho hỏi con này xài Pin Polymer hay Li-ion vậy 😁

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@Quốc Tình ion bạn àk. qua bài mổ bụng :D của nó, và để ý pin thì là li-ion
@minhtan_mntg Thế thì chán quá ! Mình vẫn thích Pin Polymer hơn :D Pin Polymer trâu với lâu chai hơn bác nhỉ :D

Sent from my iPad using Tinhte.vn
để qua đêm sụt pin ghê quá
nhl41slay
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhvuong2013 920 của mềnh để qua đêm ko mất % nào! 😁
Tuhq
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhvuong2013 Mình xài con màu trắng, để từ 11h đêm 100% pin, sáng 7h00 sáng mất hết 8% mặc dù tắt hết ứng dụng chạy ngầm. Nản khoản pin em ý quá
Đồng ý là lướt web trên 930 làm máy nóng lên hơn là xem video. Việc này hơi bất hợp lý nhưng thực tế đã thể xảy. Có vẻ là do các plugin cho IE hoặc bản thân IE trên WP không được thiết kế tốt về việc tiết kiệm tài nguyên hệ thống.
tu2815
ĐẠI BÀNG
10 năm
@FarmerStyle Rỗ vâng lôi cái màn s3 hd từ hồi nào r bây h s4 s5 full hd mà bạn tìm thấy nó rỗ ở chỗ nào tôi lạy bạn làm thánh luôn

@tu2815 Lý thuyết là vậy cùng độ phân giải amoled luôn ko sắc nét bằng android . Hiện h máy đc nâng độ phân giải lên full HD , 2K nên ko cảm nhận đc rõ . Cũng giống như việc màn 2K so với full HD mắt thường gần như ko cảm nhận đc sự khác biệt , nhưng nó vẫn hơn trên lý thuyết nhé .
http://www.phonearena.com/reviews/Screen-comparison-G3-vs-Xperia-Z2-vs-Galaxy-S5-vs-One-M8-vs-iPhone-5s_id3747/page/3
tu2815
ĐẠI BÀNG
10 năm
@FarmerStyle Nói vậy thì lý thuyết tất cả các đt kể cả 2k nhìn kc cực gần vẫn có rỗ nhé =))

@tu2815 Buồn cười nhỉ 😁 thế mình bảo màn LCD nét hơn Amoled khi cùng độ phân giải sai chỗ nào à ? bạn reply liên quan vãi :D
Vừa lấy 1 cái 1520 cho cô đồng nghiệp vì thấy ưu hơn cái 930 này. Tư vấn các kiểu nhưng chỉ kết mỗi Nokia mới khổ chứ.
Giá 1520 có 11.5tr. Mềm thật.
@khoan888join Con máy bị "to" hi! Sau vài tháng chịu không nổi. Giờ 930 cho gọn, hi!
@Hungdunghcmc lol 😃 thế bác ở đâu? đang chờ con 1520 giảm xuống 10
@boy_steven bác ở hn alo e mua cho 1520 giá 11tr100, hàng fpt luôn
@chauawindow Thank bạn. Nhưng mình ko xài lumia nữa rùi. Tính gom lúa rước em note 3 thui. Phù hợp vs tiêu chí của mình mặc dù vẫn hơi tiếc em 930, 1520 màn to wa'. hihi.
Hao hụt pin trong khi tắt màn hình và không dụng chủ yếu do ứng dụng chạy ngầm và Location, tắt bớt đi thì 1 đêm chỉ sụt cùng lắm làm 10%, tốt hơn nữa là dưới 5%
@Quang Hưng Phạm Bác này bá đạo quá!
@Quang Hưng Phạm E dùng xperia T qua đêm hao 3,4% thấy buồn buồn rồi, có con sony Z ngon, qua đêm nhiều khi chả tụt, nhiều khi 1% ( bật stamina)
@Quang Hưng Phạm tớ để 1 đêm không sụt tẹo nào
@anhchanggood thì mình để 1 số thứ nên mới sụt như vậy. Như đêm qua để báo thức r bật máy bay thì không sụt
fangy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em thì thấy 930 nó vẫn chưa đủ kích thích để upgrade từ 925 lên, ý kiến cá nhân
@-[L]C[K]- ý bác là góc nhìn 925 ak 😃 mình dùng 920 thấy góc nhìn ổn mà 😁
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
@quanghuyit đúng rồi, chắc bác quen nên thấy ổn, chứ trước đó mình xài 720 có ké qua 920 thì góc nhìn nó kém vãi 😃 ra nắng hình như cũng ko bằng 720
bobkhin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fangy Đồng quan điểm. Mình cũng đang sở hữu 1 ẻm 925 white. Hôm trc' trên tay ẻm 930 thấy hơi thất vọng... K lẽ đợi LG hoặc Sony ra máy WP =))
@fangy Đã xài qua 925 sau đó lên thẳng 1520. Nghe đánh giá thì mình thấy mọi người nhận xét 930 hơn 1520 nhưng mình xài thử của ông anh 2 ngày thì vẫn ưng 1520 hơn- có lẽ tại mình đang xài nên nghĩ vậy.
nếu so sánh thì 925 và 930 thì 930 ăn đứt mọi mặt bác ạ. Mình thì thích 1520 ở khoản pin trâu và màn hình hiển thị tốt. Bác thử trải nghiệm đi và chắc chắn 1 điều là xài xong không muốn quay lại 925 nữa
hao hụt pin 14% trong vòng 4h ???
đã xài qua 930, nhận xét là khoản Pin khá, chứ chưa thuộc dòng trâu như note
@honghai12a1 trâu như Note thì so sánh vói 1520 😆 khóc tiếng mán luôn
pin lâu gặp lumia 1320. lenovo p780 😃
@tuanstyle0710 Chuẩn, pin 1320 trên wp8.0 2 ngày rưỡi (game, video, web nhiều 1 ngày rưỡi hơn là bình thường), lên 8.1 giảm đáng kể chỉ còn 1 ngày rưỡi nhưng với cái màn 6 inches thì như vậy là quá đỉnh. Đang kiếm p780 trải nghiệm thử có bác nào bán ko?
Con 930 này màn amoled y như s5 mà lại tối hơn ,nền trắng nhìn rất chán ,so với màn 1520 thì thua.hôm qua để kế Z2 nhìn màn 930 nản hẳn
bin_hp83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@caothienphuc Đem ra nguồn sáng mạnh mới thấy khác biệt. Mình mới so với Note 3. Thì Note 3 rực rỡ hơn, màn hình sáng hơn nhưng 930 thể hiện chi tiết rất tốt.
chờ thôi mà 26% vãi điện thoại. nên xếp con này loại pin yếu chứ đừng TB- KHÁ 😁
@hanguyen129
đó là hiện tượng pin ảo do điện thoại không cập nhật pin
@hanguyen129 Chưa dùng thực tế thì đừng kết luận điều gì bác nhé ;).
Máy ad vuhai để stanby sao tuột lắm thế? Máy em từ tối 23h đi ngủ tới 6h hôm sau vẫn không mất % nào, có hôm cũng tuột 2-3% nhưng thường là k tuột. Chắc do em kill app chạy nền hết nên không mất nhiều thế, chơi game, lướt wed, nt, nghe gọi nhiều nhưng vẫn cầm cự dc đến 8h tối, sau đó cắm pin vào sạc tới 11h đi ngủ thì rút ra :D
Đâu có hơn g3 nhiu đâu.2k g3
@duy cường kim G3 thuộc hạng pin yếu rồi
@caothienphuc Cái này hơn 4 tieng cái kia hơn 4 cậy yếu chỗ nào bạn. Bạn đã đọc bài chua mà noi vay
@duy cường kim 2 cái 930 và g3 thuộc dạng pin yếu hết, so với z2 hay 1520 ko có cửa
StoneHMU
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hơn Zenfone 5 của mình có tý thôi à 😆)
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@AmbitiousMan chuẩn ko cần chỉnh nhưng bổ sung tên cho mọi người thấy như sony M, C.. lg thì có lte 1 2 3 LG G ( mấy con đó trước đây thuộc hang sang nhưng h trung thui) con k mình nói vì mình mới hôt và thích chứ mình ko nói nó thuộc tầm trung và ko so về giá vs zen5😁
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@minhtrihcm haha bạn dẫnlink bài đó dùm mình với, nói có sách mách có chứng đi bạn, nếu bạn dẫn link đc mình sẽ dẫn tầm 3 link 3 trang có tiếng vn cho bạn xem haha bạn làm mình phụt cả cơm đầy màn hình, bạn có thể theo chú Hoài Linh được đấy, âst có khiếu...haha
@cantho_ k zoom hơn 1020 , ngay cả 808 còn ngán , qua hội pureview sẽ biết
@minhtrihcm Chỉ biết mỗi 5s. 5s màu mè nhìn ok. Còn zoom ảnh lên thì dẹp luôn đi. Hình nhiễu nhất trong các smart phone. Iphone 5s chỉ đánh lừa con mắt của người không biết gì về công nghệ.

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
sợ chưa cập nhật Cyan chưa fix lỗi hao pin
ngoctanhy89
ĐẠI BÀNG
10 năm
o chế độ chợ đt của mình để qua đêm tụt 7%...màn hình để mặc định thì có lễ chán...nhưng khi tinh chỉnh lại thì mình đã suy nghĩ lại tuyệt...đẹp hơn 1520..dời trước mình dùng 1520..xác nhận...
@ngoctanhy89 Cái nền trắng amoled bạn chỉnh cỡ nào cũng ám và nhìn xấu hơn 1520 nhìu
ngoctanhy89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@caothienphuc nhầm..của mình k bị ám tím nhé...cái đó tùy máy thôi..máy đầu tiên mình đúng là bị..nhưng đã đổi cái khacs
mra3
ĐẠI BÀNG
10 năm
App pin này là app nào vậy? Mình có xài Windows Phone và nhận thấy 1 số app pin khiến tốn pin hơn rất nhiều, nhất là ở chế độ stand by, 1 số app lock màn hình thì gây lỗi tắc tiến trình, nóng máy và tốn pin kinh khủng. Nếu k dùng phải những app đó thì pin ở chế độ standby có kết nối internet và push facebook cũng chỉ tốn 1 - 2% trên 1h, k tốt bằng iphone.
3102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mra3 App khóa màn hình hao pin kinh khủng qua đêm tụt 50%

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019