Đánh giá thời lượng pin Samsung Galaxy E7: 16 tiếng sử dụng hỗn hợp

9/3/2015 2:56Phản hồi: 207
Đánh giá thời lượng pin Samsung Galaxy E7: 16 tiếng sử dụng hỗn hợp

Samsung Galaxy E7 có thời lượng pin khá tốt, trong bài thử nghiệm độ trâu của pin máy sử dụng được 6 tiếng 30 phút on screen và xem phim liên tục được gần 11 tiếng, điều đó có nghĩa là bạn được sử dụng 16 tiếng hỗn hợp. E7 sở hữu màn hình 5.5 inch super amoled độ phân giải 720 x 1280, dù là sản phẩm tầm trung nhưng Samsung trang bị cho E7 viên pin dung lượng lên đến 2950mAh chính điều này giúp máy có thời gian sử dụng rất tốt.

Cấu hình:
  • SOC Qualcomm Snapdragon 410 1.19Ghz, 4 nhân
  • GPU Adreno 306 tốc độ 400Mhz
  • Ram 2Gb
  • Màn hình Super Amoled 5.5 inch 720 x 1280
  • Pin dung lượng 2950mAh

Các thông số thử nghiệm:
  • Sử dụng phiên bản gốc Android 4.4.4 không tuỳ chỉnh, không root.
  • Độ sáng màn hình luôn để 50% (không để auto).
  • Wifi + 3G + Location + Sync luôn mở.
  • Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 22℃ - 33℃ (một ngày từ sáng đến tối)
  • Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Facebook, Facebook messager, hangout, tinhte, browser gốc, baomoi, CoC, VLC, CPU-Z, BetterBatteryStats, CPU Spy Reborn, Battery Widget
  • Tham khảo: Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị. Hệ số standby.

Quy trình thử nghiệm:

• Thử mỗi tác vụ trong 30 phút đến khi hết pin bao gồm: lướt web (web + chat + fb + đọc báo), xem youtube, chơi game (Clash of Clans) sử dụng tất cả bằng Wifi.
  • quá trình standby vẫn push mail, nhận tin fb liên tục.
  • Xem phim liên tục, phim được sử dụng thử nghiệm là phim John Wick mHD x264.

Kết quả:

6 giờ 39 phút
: là thời gian onscreen của E7 đây là một con số rất tốt, nhất là nó nằm ở một sản phẩm tầm trung. Bình thường một điện thoại sở hữu thời gian onscreen 4 giờ 30 đã một là mức khá. Điều kiện thử nghiệm luôn khắc nghiệt hơn so với lúc sử dụng trong thực tế, nên với người dụng bình thường thì thời gian onscreen có thể kéo dài hơn nữa.

16 giờ là thời gian sử dụng hỗn hợp của máy, là tổng thời gian onscreen với thời gian standby. Đây là một con số tương đối cho các bạn có cái nhìn cụ thể, dễ hình dung hơn về thời gian sử dụng pin của một thiết bị. Nếu bạn sở hữu một Samsung Galaxy E7, bạn rút sạc ra khỏi nhà lúc 7h với 100% pin thì đến 23h tối máy của bạn sẽ cạn hết sau một ngày sử dụng trung bình.

10 giờ 56 phút là thời lượng xem phim liên tục. E7 với màn hình 5.5 inch HD 720p cho trải nghiệm xem phim khá tốt. Với thời gian này các bạn có thể thoải mái giải trí trong lúc đi xe, hoặc máy bay trong thời gian dài mà không lo về sạc lại năng lượng cho thiết bị.

Mức tiêu hao năng lượng trong quá trình test pin:

Độ sáng trong thử nghiệm mình để 50%, nói một chút là Samsung ko trang bị cho E7 chế độ tự động chỉnh độ sáng màn hình cho máy, bù lại có chế độ “ngoài trời” giúp tăng độ sáng cao hơn mức max của máy, nhưng vẫn phải chỉnh bằng tay. Với mức sáng 50% trong phòng thì sáng tốt nhưng ra ngoài trời mức sáng này khá tối, rất khó chịu khi xem phim.

Quảng cáo

Nhiệt độ:

Nhiệt độ của máy đo được trong bài thử nghiệm khá cao, có lúc lên đến 37oC nhưng do có thiết kế vỏ nhựa nên máy chỉ hơi ấm lên một chút ở mặt lưng của máy. Nhiệt độ chênh lệch giữa tay và vỏ máy không đáng kể, nên không gây khó chịu trong suốt quá trình thử nghiệm. Các bạn có thể cầm máy sử dụng thoải mái trong thời gian dài mà không gặp bất cứ vấn đề nào về toả nhiệt của E7. Nhiệt độ rất tốt.

Thời gian sạc pin:
Samsung Galaxy E7 có viên pin dung lượng 2950mAh, nếu để máy cạn pin hoàn toàn thì mất 2 tiếng 50 phút để sạc đầy.
  • Sạc với tình trạng máy kiệt pin hoàn toàn.
  • 30' sạc được 20%
  • 1 tiếng sạc được 55%
  • sau 2 tiếng 50 phút thì sạc đầy 100%
Kết Luân:
Thực tế sử dụng cho thấy Samsung Galaxy E7 có thời lượng sử dụng pin rất tốt, trong điều kiện bình thường thời lượng pin cho mức sử dụng lên đến 2 ngày là việc hoàn toàn có thể. Nhiệt độ của máy cũng rất mát không có sự nóng lên bất thường, hay nhiệt độ lên quá cao trong quá trình mình sử dụng. Samsung Galaxy E7 là một máy tầm trung tốt, phù hợp với nhu cầu của người dùng đặt yêu cầu về thời gian sử dụng pin lên hàng đầu.

Quảng cáo

So sánh với một số máy khác:

Một số hình ảnh tham khảo:
207 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pin cũng đc đó chứ. Nhưng không bằng con plus 128Gb của m. Được 10 tiếng.
Pin thì $$ phải chạy theo Táo dài dài.
@Đs Tùng Lâm 6.599k ko phải 6m chắc @.@ mình có nói 6.000.000vnd
curtues
TÍCH CỰC
9 năm
@jack_hard369 pin note 4 > 6plus hả bác. mơ đi. e vủa bán note 4 chính hãng đây
https://www.nhattao.com/threads/ban-note-4-black-cty-fullbox.3809332/

và đây là quá trình e xài trong 2 tháng. Em xài chỉ chat viber,facebook, ko game ko cài nhìu app

Bạn có thể xem clip của vậtvo :
Razor11
CAO CẤP
9 năm
@Hay An Mau Lon Táo có đúng con 6+ là pin trâu thôi bạn vẫn phải chạy theo ss dài dài
_miley_
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có đc từng này tiền rồi thì cố gom góp ít mua s6 nhỉ :/
@_miley_ Con S6 giá cũng gấp 3 con E7 đó :|
Nhưng vậy cũng được rồi.
on screen gần 7 tiếng? trâu vãi nồi :eek:

máy rẻ, ngoài hình đẹp, cấu hình tốt, pin trâu. Rất đáng đồng tiền bác gạo.
@#JK Quá ngon, nếu thật như vậy thì ăn đứt 1520 rồi
@#JK ..... THường thôi bạn , gần 7t thì có gì mà rẻ !!!
@hoanghaidang Thế nào mới là rẻ?
thinhb1
TÍCH CỰC
9 năm
Siêu phẩm Ip6 + chỉ hơn đt tầm trung 1 tý thui ah
bachtran21
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thinhb1 Siêu phẩm 930 vs G3 còn kém hơn tầm trung một tý 😁 hihihi
mykolor
TÍCH CỰC
9 năm
@thinhb1 Nếu so với đồng loại ss thì con này còn hơn con cao cấp s6. Hư cấu không bác 😁
Con 7tr khá ngon. 😁 Tính ra p/p nó nổi bật trong tầm trung năm nay, chờ con m4 về mà 7tr nữa thì cuộc chiến tầm trung khá thú vị đây.
HTC ra nhiều "thèm muốn" quá nên nhạt, còn bộ tứ của LG chưa thấy thông tin j nhể.
Lúc mới mua thì thế, vài tháng sau thì cần phải có cái sạc dự phòng! Dù sao 1 sản phẩm tầm trung thế cũng ổn
@never2672013 Hỏi khí không phải bạn "phá" đt ntn? Hướng dẫn cách "phá" cái. Xài đt mà cứ như là tiện tay cũng có thể dùng đt để ném chó hay vả vợ ý nhỉ??
@benchimto vâng thế mà bác ý cứ chửi em lên bờ xuống ruộng, nào là hiểu 10 với chả hiểu 1...cũng chán chả muốn nói lại, lại mất lòng nhau =))

e thì e vẫn giữ quan điểm trong 3 tháng trở lại từ khi bóc máy thì pin lúc này đang ở trạng thái ngon nhất ! Chứ theo kiến thức, trải nghiệm của ng nói 10 hiểu 1 như em, thì chả có cái máy tử tế nào mà sau 1 vài tháng dùng pin đã kiệt đến mức phải ôm theo cái pin dự phòng cả..kể cả chơi game suốt ngày ! ( mà nói thật có đủ thời gian mà chơi suốt ngày ko hay mỗi ngày 3 tiếng game là hết cỡ)
@never2672013 mình đi làm bật 3G cả ngày, tối về còn hơn 60% pin chơi game đến 15% thì cắm sạc đi ngủ, hôm sau cũng lặp lại như vậy. Nên chỉ khi nào ở nhà mới dùng nhiều chứ đi ra đường mình ko quen móc điện thoại bấm bấm.
@never2672013 Không dùng toàn chém gió.:p
mình dùng iphone 6 plus xài cùng lắm là 7 tiếng 30 phút là pin còn khoảng 5%, mà nhiều người xài 6 plus lên tới 10 mấy tiếng , phục mấy người đó thật.
@yeucongnghe.vn 1320 của mình tuy cùi nhưng vẫn trụ hơn 10h xem phim off là 13h. làm nguyên cá season 1 vược ngục e nó vẫn chưa hết pin.
@yeucongnghe.vn kệ bác @@

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
NNTtruymong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyentrong18 Nói ngang, ko chấp nhận sự thật
@yeucongnghe.vn bạn xem lại nhé plus dùng toàn 9 đến 10 tiếng đấy 😁
khiếp đấy
Tưởng gì con plus cũng chỉ hơn con tầm trung của samsung có tí
Thế mà có mấy chú vẫn tự hào chuyện này, rồi comment bên trên chứ
mykolor
TÍCH CỰC
9 năm
@quocanh_ltk Con máy cao cấp S6 gì đó của SS pin chưa chắc bằng con tầm trung này của SS. Bác thấy hại não kg 😁
@mykolor Sao bác biết không bằng 😃. Thử chưa? Nếu nói pin trâu hay không dung lượng chỉ 1 phần, phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữao_O. Nếu công nghệ như nhau có thể so sánh, nhưng công nghệ khác nhau thì xem đã.
@quocanh_ltk Nó thuộc về 2 thứ khác nhau rồi cụ ạ, sao không so với Nokia thần thánh 1280 đi..
@quocanh_ltk hơn note thần thánh hoá ra ss tầm nào cũng như nhau nhỉ
cũng tạm. Nhưng thua xa con G pro 2 của mình. nghe gọi, nhắn tin và thỉnh thoảng đọc báo. wifi bật liên tục, mail, face đồng bộ thường xuyên được 5 ngày
@vidia.vn bạn này ko hiểu rồi! Con G pro của bác ấy lúc nào cũng để chế độ màn hình tối om om rồi ngồi mà sờ văn lần cái bàn phím ảo nên sống đc 5 ngày! :p
@tranmanhhoan Mình đang dùng g pro 2 d838 đây, bạn chém gió vừa phải thôi...
@never2672013 G pro 2 d838 chơi game giacdau liên tục được 5h đấy bạn, sau đó máy hơi nóng, màn hình chỉnh độ sáng 50%. Nếu chỉ nghe gọi không thì có thể lên tới 3 đến 4 ngày, tất nhiên phải có ứng dụng tiết kiệm pin. Máy mình dùng du batery save với du boots gì đó, rất là ổn
@khanhdc82 Hehehehe chơi COC đc khoảng 2 tiếng liên tục kakakakaka😁,
dùng liên tục được gần 7 tiếng, trâu đấy nhỉ
Chip lỏm, màn cùi thì pin vậy đúng rồi. Nhớ con Sony J mình từng mua pin cũng dc ~15 tiếng
E7 với HTC820S thì chọn máy nào hả các a c ơi
cho hỏi 1520 vs 6 plus con nào sẽ chiến thắg?
@tuanstyle0710 đương nhiên là 1520 rồi bạn, winphone tối ưu pin ghê lắm.
vậy là pin trâu rồi đó chứ, máy lại chạy mát nữa.
taolahieu
TÍCH CỰC
9 năm
mấy chú chém gió tự sướng ít thôi. Hôm nay anh ra FPT check con máy này rồi. Chưa làm gì vuốt qua vuốt lại cái menu cũng thấy lag rồi
NNTtruymong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@taolahieu Ông thánh ạ, ông hiển linh lúc nào sao ko cho ACE tinh tế biết mà cúng, "ko làm gì chỉ vuốt menu mà lag", tôi phục sự dũng cảm và gan dạ của ông khi dám phát biểu vậy trên diễn đàn này lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019