Đánh giá thời lượng pin Sony Xperia Z3C: gần 15 tiếng hỗn hợp

vuhai6
7/11/2014 11:38Phản hồi: 432
Đánh giá thời lượng pin Sony Xperia Z3C: gần 15 tiếng hỗn hợp
Với dung lượng pin chỉ có 2600 mAh, kém hơn đàn anh Z3 khá nhiều nhưng Z3C vẫn có thời lượng pin khá tốt. Chiếc điện thoại này có thể sử dụng liên tục được gần 6 tiếng trong điều kiện thử nghiệm, với thời gian chơi games lên đến gần 2 tiếng. Nhiều ý kiến cho rằng màn hình kích thước nhỏ (4.6-inch) và độ phân giải khiêm tốn (1280 x 720) là một trong những nguyên nhân chính giúp máy có thời lượng pin tốt như vậy. Z3C được coi là phiên bản thu nhỏ của Z3, nếu như bạn cần một chiếc điện thoại nhỏ gọn, cấu hình cao và pin tốt thì đây là một lựa chọn sáng giá.

Các yêu tố cần quan tâm:

Xem film liên tục: 09 giờ 26 phút 10 giây

Với màn hình chỉ có 4.6-inch (IPS LCD) cùng độ phân giải 720p 1280 x 720 thì việc xem film liên tục trên Xperia Z3C không thực sự hấp dẫn. Tuy nhiên, đây là một thông số để so sánh thời lượng pin của các điện thoại với nhau nên mình vẫn thực hiện bài thử nghiệm này.

Tổng thời gian coi film liên tục của Z3C có phần kém hơn một chút so với Z3 (Z3 được gần 11 tiếng), tuy nhiên vẫn cao hơn khá nhiều so với Z2 (chỉ được hơn 7 tiếng). Công nghệ Triluminos cùng với X-Reality for mobile picture giúp cho cảm giác xem film thích hơn. Các video mình dùng để thử nghiệm được đưa về chuẩn mHD 720p và sử dụng phần mềm MX Player với thiết lập mặc định: độ sáng - 10 ; âm thanh - 10. Độ sáng - 10 - trong MX Player là đủ coi trong môi trường phòng làm việc, nếu coi ngoài sân thì bạn cần tăng độ sáng nên nữa.

Sử dụng hỗn hợp liên tục: tổng thời gian mở màn hình 5 tiếng 54 phút, tổng thời gian sử dụng hỗn hợp 14 tiếng 45 phút.

Mời các bạn xem lại bài Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị để có hình dung rõ hơn về phương pháp thực hiện các bài thử nghiệm. Và nhớ xem thêm [Cập nhật] Quy trình review pin: hệ số standby 2.5 và Tổng thời gian sử dụng hỗn hợp.

Trong quá trình thử nghiệm, tổng thời gian mở màn hình (onscreen) của Z3C là gần 6 tiếng. Đây là một mức rất tốt, thông thường thì điện thoại sử dụng onscreen mà trên 4 tiếng gần 5 tiếng là khá lắm rồi. Xin nhắc lại là điều kiện thử nghiệm là sử dụng liên tục và khắc nghiệt hơn so với sử dụng bình thường. Mình thử dùng bình thường thì có ngày tổng thời gian onscreen được hơn 7 tiếng (coi kết quả ở cuối bài).

Tính cả thời gian standby tắt màn hình (mà vẫn để push thông báo) thì tổng thời gian tồn tại của Z3C có thể lên đến gần 15 tiếng. Như vậy thì nếu như sáng 7h bạn rút sạc thì sử dụng đến 10h tối là thoải mái.

Độ sáng 50% của Xperia Z3C là đủ dùng trong phòng làm việc, còn nếu bạn ngồi ngoài sân vườn thì nó không ổn lắm, hơi tối. Nếu như bạn để 50% và kích hoạt chế độ tự động điều chỉnh độ sáng màn hình thì sẽ tốt hơn. Về phần này thì Z3C giống y như Z3.

Trong quá trình thử nghiệm thì nhiệt độ của Xperia Z3C là rất tốt, kể cả lúc chơi games cũng không nóng như Z3. Ở bài thử nghiệm lướt web và coi Youtube thì nhiệt độ của máy không cao hơn nhiệt độ của tay do đó cầm rất thoải mái mà không cảm thấy nóng. Việc cầm máy chơi games không làm bạn khó chịu, điểm khó chịu là do màn hình nhỏ thôi.
tinhte_z3c_1.png tinhte_z3c_4.png

Nếu như bạn không chơi games, hoặc chỉ chơi những games nhẹ thì chắc chắn pin của Xperia Z3C sẽ tốt hơn nhiều so với kết quả thử nghiệm này. Vì thông thường, khi chơi Clash Of Clans thì 30 phút mất hơn 10% pin. Chính vì hạng mục hao pin này mà kết quả test pin sẽ thấp hơn so với sử dụng thực tế, vì thực tế sẽ có nhiều người chơi game ít hơn mức gần 2 tiếng như trong bài.

Quảng cáo

Thực tế sử dụng cho thấy Xperia Z3C có thời lượng pin khá tốt, cá biệt có ngày mình sử dụng hỗn hợp (dùng như bình thường, không để ý đến việc tiết kiệm pin hay đo đếm) thì thời gian onscreen được hơn 7 tiếng một chút. Hôm đó ít chơi games, chủ yếu là lướt web, facebook và chat qua OTT cũng như Facebook Mess. Sử dụng Z3C thì bạn không cần quan tâm nhiều đến pin, chỉ hơi khó chịu về độ sáng mà thôi.

Thời gian sạc pin - Pin của Xperia Z3C dung lượng chỉ có 2600 mAh, nếu như máy kiệt pin hoàn toàn thì mất 2 tiếng 40 phút để sạc đầy.
  • Thử thời gian sạc: bắt đầu với tình trạng máy hết kiệt pin
  • 30 phút được - 27%
  • 60 phút được - 52%
  • Sau 2 tiếng 40 phút thì đầy 100%
So sánh với một số điện thoại khác:
432 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kenu97
TÍCH CỰC
9 năm
Chiếc z3c này thực sự tuyệt vời. Mà điểm hay của nó là cày game lướt web nhg lại ko nóng như z3
heocon77
ĐẠI BÀNG
9 năm
Z3C không đẹp bằng Z3 nên nếu chọn có lẽ Z3 hợp lý hơn
Pin Z3c thật sự rất tốt nhưng qua quy trình của bác @vũ hải 6 thì mình thấy ko ấn tượng về kết quả lắm có thể máy bác gặp vấn đề.
+Theo mình biết theo quy trình GSMarena thì pin của Z3c là 101h với 1 ngày (1 tiếng lướt web+1 tiếng chơi video+1 tiếng gọi điện trên nền tảng 3G) như vậy là trụ dc gần 5 ngày .
+Xếp hạng về pin trâu bò thì Lumia 1520 đứng đầu,về nhì là Z3c.Thậm chí pin của Z3c tốt hơn cả Z3(Với 85h) và Z2 (Với 89h).
+Và mình ko hiểu tại sao Iphone 6+ theo xếp hạng của bác thì về nhất trong khi đó mình đã có thời gian sài thử của bạn thì mình ko có ấn tượng về pin (Nhưng có ấn tượng về màn hình khá đẹp,nhưng ám vàng hơi nặng) và hiển nhiên thua Z2 của mình về thời lượng pin.
Và đó là suy nghĩ của mình.
@toan tran 1992 Bên Sonyfan có rất nhiều bạn xài pin 9 tiếng hơn mà...Nokia 1520 của bác làm đúng bài test như em (bài của GSM) cũng sẽ được thôi. Vụ Onscreen này là do mình xài. Em lướt web 12h xong bay qua để nghe gọi số % pin còn lại....thì thời gian Onscreen của Z3c cũng 13 tiếng luôn.

Kết quả Test của bác Mod ko hề sai nhưng BÀI TEST PHI THỰC TẾ vì ko ai dùng dt liên tục cường độ cao như vậy.

Bài test này đã nhằm vào điểm yếu nhất của SONY Z3 COMPACT : Máy chống nước kín như bưng, lại bằng nhựa ko tản nhiệt tốt như kim loại ....Test liên tục ko cho máy nghỉ, nó nóng quá hao pin chứ sao !!.

Con Sony Z3 làm bằng kim loại tản nhiệt tốt hơn nên nó test còn lâu hơn cả Sony Z3 compact.
quanbau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Moonmeo2812 lần đầu tiên em vào tinhte like comment nhiều như này 😆
lội xong topic này em quyết định sẽ mua Z3 😃)
@Moonmeo2812 Mình thích bạn và cả cách xuy nghĩ của bạn rồi đấy 😁
skidrows
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Moonmeo2812 Không biết user bình thường có viết bài để đăng được ko nhỉ? Nếu được mình mạn phép đề nghị bạn viết 1 bài đăng lên cách test pin của gsmarena và so sánh cụ thể luôn với cách test pin của mod vuhai6. Và hướng dẫn sử dụng Z3, Z3c như thế nào là tốt nhất (các ứng dụng không cần thiết và cách tắt hay bỏ nó đi, android thì 1 đóng ứng dụng kèm theo nhà sản xuất, hic...). Có khi lại có được nhuận bút của tinhte đó chứ... 😃
vythanh
CAO CẤP
9 năm
OK tốt đấy 😁
Pin quá tốt...,không có rì phải phàn nàn......mà Mod cho e hỏi con này chụp ảnh nhiều có bị nóng máy thoát app như Z3 không ?
chitrung712
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Frince bạn dùng S5 hay z2 hoặc những con quay 4k chưa .. đều giới hạn 5p thôi ,,, con nay quay 4k đều nóng nhưng con khác giới hạn time con sony ko giới hạn khi nào nóng nó tự tắt
Con chup anh thi minh chup nhieu z3 chua thay bi out ra khoi app bao gio
@chitrung712 Mình chưa dùng z2,s5 Cám ơn bạn đã giải đáp thắc mắc cho mình ha
Quá ngon.
P/s mà công nhận pin 6plus trâu thật 😁
Nên thêm 1 bảng cuối là bảng so sánh thời gian onscreen của các máy cho tiệnn nhe bác 😁
:eek: Đáng lý Z3 compact phải pin tốt hơn Z3 chứ nhỉ?
Cái màn hình phân giải kém hơn, bé hơn cơ mà. 😕

😃 Nhưng phải công nhận 2 con này quá ngon. Hôm nay đi Sonyshow trải nghiệm thấy quá tuyệt.
:rolleyes: Z3 vs Z3 compact:
- Màn hình: Z3 màn to phân giải cao xem phim chơi game thích nhưng lại bị nhanh nóng (nhôm + kính + chống nước) còn Z3 comapct thì lại không bị nóng do viền nhựa.
- Thiết kế: Z3 sang hơn.
Thấy nhiều người phân vân 2 em này quá, sao ko hốt cả 2 về xài nhỉ? 😁 Bù trừ cho nhau.
USRobotics
TÍCH CỰC
9 năm
Đây là con điện thoại mình sẽ upgrade khi thay con z1 hiện tại
Chán dùng dt to rồi, toàn phải dùng bao đeo thắt lưng vì ko quen đút túi
Chuyển qua z3c thì đút túi ngon rồi
patienn
CAO CẤP
9 năm
Nếu thích màn nhỏ thì Z3c này và ip6 là sự lựa chọn tốt nhất hiện nay. Pin Z3c theo Mod vuhai thì còn hơn ip6 2 tiếng. Như vậy là quá ngon rồi

Gửi từ Máy Quẹt Thẻ tích hợp nghe gọi của Tập đoàn Sung Rụng
xuxuxanh91
ĐẠI BÀNG
9 năm
quá là ngon! mà theo mod thì máy mát rười rượi thế này thì.. hị hị
hóng anti vào chê này kia không liên quan🆒
ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
hôm nay đi sony show quả thật z3c đẹp và vừa tay, nói chung ngon đẹp, thịt 😁
ngocthanh69
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngqnamanh Có đc bốc thăm trúng z3 ko bạn
hn247
ĐẠI BÀNG
9 năm
pin tốt, em nayf vỏ nhựa mà thiết kế chắc chắn thật, chất liệu nựa cũng ngon nữa. chắc là bền nên sony mới bảo hành 2 năm chính hãng. vừa muốn có Z3 vừa muốn cả Z3 compact.
Ngon đấy nhưng kệ vì mình mua Xperia Z3 xanh bạc rồi
@Tùng Túng Tiền ??? bạn mua hàng xách tay hả bạn? ở đâu vậy?CH chưa thấy màu này!
@mecong Ờ ờ Mua bên Nhật Bản
famille
ĐẠI BÀNG
9 năm
pin iPhone 6 tốt hơn cả G3 và xấp xỉ bằng Z3C???? có nhầm lẫn gì chăng :/
vatlitre
TÍCH CỰC
9 năm
để laptop trên đùi nóng thế
màn nhỏ,pin to mà thời lượng sử dụng ko dc trâu lắm nhỉ?😔, nghe đâu hãng gionee tàu khựa có con 5in mà pin 5000mAh:eek: nhưng ko ưa hàng khựa, ko biết bao giờ mấy hãng lớn sx 1 em như vậy để trải nghiệm đây?
@powenramp quan trọng là con số 5000 đó giữ được bao lâu bác ơi, hay xài 1 thời gian thì nó xuống nhanh chóng, trước giờ mình ko tin tưởng mấy con số của bọn khựa đâu
vuswt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko hiểu sao thằng clash of clan là sát thủ ăn pin dữ vậy ta,thấy cũng bt mà ngốn pin ác thật
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@vuswt Đồ hoạ nó như thế mà bác bỉu bình thường, với cả còn do game đó mình phải thao tác liên tục trên màn hình nên nó ăn pin nữa
Thời lượng pin của Xperia Z series quá tuyệt vời... Ít hãng điện thoại nào làm tốt như thế. Đáng đồng tiền bát gạo.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019