Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá thực tế Panasonic Eluga X P-02E: Smartphone chụp hình xuất sắc

fan_ryu
15/3/2013 18:24Phản hồi: 521
Đánh giá thực tế Panasonic Eluga X P-02E: Smartphone chụp hình xuất sắc
Panasonic Eluga X P-02E là chiếc smartphone cấu hình thuộc loại cao nhất trong bộ sưu tập mua xuân của Docomo , máy được bán ra và cuối tháng 1, cùng thời điểm Sony Xperia Z được bán ra tại Nhật. Đây là 1 sản phẩm được cho là tương đương với sony Z dành riêng cho thị trường Nhật vì 2 dòng máy trên gần như tương đồng về cấu hình, màn hình, camera. Trên thức tế khi được bán ra, P-02E có giá cao hơn rất nhiều so với sony Z và được đánh giá rất cao trên các diễn đàn công nghệ Nhật Bản. Mình đã tìm mua từ ngày mới ra, nhưng 1 phần giá quá cao, hàng nằm trong tình trạng cháy hàng liên tục. Đến nay đã trải nghiệm Eluga X, Mình xin phép được đưa ra những đánh giá về sản phẩm này và phân tích tại sao chiếc điện thoại này lại được đánh giá cao như vậy.

Cấu hình tiết Docomo Panasonic Eluga X P-02E
  • Kích thước: Dài 139mm x Rộng 68mm x Dày 9.9mm (chỗ dày nhất 10.2mm)
  • Trọng lượng: 152g
  • Hệ điều hành: Android 4.1.2
  • Chíp: CPU APQ8064 Snapdragon S4 Pro 1.5GHz (Quad Core)
  • Ram: 2G
  • Rom: 32gb (Sony Z chỉ 16G)
  • Khe cắm thẻ nhớ: thẻ Micro SD update 64G
  • Camera chính: Chíp CMOS Exmor Mobile Venus engine 13.2M Full HD, đèn flash cực sáng, công nghệ máy ảnh Lumix góc rộng.
  • Camera phụ: 1.3M
  • Quay phim: FULL HD 1920x1280
  • Màn hình: 5.0inch , Cảm ứng đa điểm với 16,777,216 màu, độ phân giải FULL HD 1920x1080px Màn hình HD Viera thế hệ mới lên tới 443pdi
  • 3G: HSDPA 14 Mbps, HSUPA 5.7 Mbps
  • Wi-Fi: 802.11b/g/n
  • Bluetooth: 2.1 + EDR
  • Chống nước chống bụi ipx5/ipx7
  • Ngôn ngữ: đầy đủ hầu hết các thứ tiếng, nhưng không có tiếng Việt
  • Pin: Li-ion 2320mAh
  • Hỗ trợ sạc bàn không cần dây, có thêm bộ sạc cốc cực kỳ thông minh ^^
Hình ảnh thực tế

P-02E được trang bị bộ phụ kiện khá phong phú, bao gồm : Sạc bàn không dây P02, Nguồn sạc P02, Đế sạc, Ăng ten, Pin P29 dung lượng 2320mAh, thẻ nhớ theo máy 2G.

Mình rất khoái dock sạc của P-02E mặc dù nó không có chức năng sạc , mà đóng vai trò như 1 giá đỡ, bạn có thể đặt cả sạc bàn và điện thoại lên dock sạc này, để tránh trường hợp máy trượt khỏi bàn sạc khi nhà có trẻ nhỏ , đồng thời có thể vừa xem video hoặc tivi trong khi sạc.

Được trang bị màn hình LCD TFT 5ince, sử dụng công nghệ màn hình Viera mới nhất của Panasonic. Màn hình cách mép chỉ 3mm nên không tạo cảm giác máy quá to

Vị trí 3 nút back, home là 3 nút cứng, 3 nút này được thiết kế ngược so với các dòng điện thoại khác. Có thể nói đây là điểm yếu về thiết kế của P-02E.

Loa nghe điện thoại thiết kế 2 ngăn, sâu, khả năng dễ bám bụi, được cái chất lượng cuộc gọi rất tốt. Bên cạnh là cảm biến ánh sáng và camera 1.3M

Quảng cáo

Mặt sau thiết kế khá Manly, vỏ chất liệu nhựa chống sước, vời màu đen khá dễ bám vân tay.

Camera 13.2M sử dụng chíp máy ảnh số Lumix, F2.2 . Thích 1 cái là camera P02e góc rất rộng, chụp phong cảnh cực kỳ sướng
. Chất lượng hình ảnh thì khẳng định trong các smartphone Japan thì P-02e là số 1. Cổng hồng ngoại nằm cạnh camera.

Hông phải với vị trí nút nguồn và tăng giảm volume, P-02e được trang bị phím cứng để chụp ảnh, chính là nút volume down.

Quảng cáo

Đỉnh máy với chân tai nghe 3.5 không có gì che đậy, nhưng chống nước vẫn ngon lành, cổng usb và phía góc là vị trí ăng ten

Phía đáy là vị trí míc và móc treo chìa khóa

Máy sử dụng Pin P29 dung lượng 2320 mAh (bằng sony Z) có joang chống nước. Khe cắm sim và thẻ nhớ đặt bên trong máy.

Một vài hình ảnh của phiên bản màu xanh:

Giao diện-màn hình

P-02E sử dụng màn hình Viera Công nghệ mới nhất của Pana với độ phân giải HD, với công nghệ này, máy có thể tự tính toán và chọn ra chế độ màu phù hợp nhất cho đoạn Video mà bạn đang xem. Quan sát ảnh chụp màn hình các bạn có thể thấy, p-02e có màn hình cự kỳ mịn, màn sắc không bị rợ,độ sáng tốt, khi nhìn nghiêng sẽ thấy màn hình sáng trắng chứ không phải sáng vàng như so-02e.

P-02E có sự cải tiến lớn về giao diện, mặc định gồm : Docomo Palette UI truyền thống , Keitai mode , Fit home

Keitai mode - Mình đặc biệt thích dao diện này, toàn bộ các ứng dụng được gom và 12 nhóm giống như hệ điều hành i-mode trên keitai phone, với dao diện này việc truy cập các ứng dụng đơn giản hơn bao giờ hết. Tại màn hình chính, chỉ cần kéo sang trái hoặc phải là có thể truy cập vào nhật ký cuộc gọi. Hoặc add tối đa 8 ứng dụng vào mục favourite. Với màn hình bự 5ince, thì việc truy cập các ứng dụng không còn khó khăn nữa.

Fit home - Ngược lại với keitai mode, đây là dao diện rất hiện đại, các ứng dụng được truy cập nhanh ở nửa màn hình, dao diện chuyển hình cầu rất bắt mắt, với dao diện này, 1 tay bạn hoàn toàn có thể truy cập toàn bộ các ứng dụng trên màn 5ince. Đây là 1 dao diện rất thông minh của Panasonic.

Eluga Clip -Đây là 1 ứng dụng mới của Pana, cho phép cập nhật những bức ảnh của mình trên facebook, Mixi, Twitter , dễ dàng chụp ảnh để đưa lên các mạng xã hội này

Test Game

P-02e truy cập vào những game đồ hoạ cao có vẻ hơi chậm hơn so với Xperia Z, cảm biến chuyển động không được tốt cho lắm, chơi asphalt 7 điều khiển khó hơn so với Z.

Test 3G + Wifi

Nhìn chung không có gì phải phàn nàn nhiều, đến ngưỡng S4 pro lõi tứ hầu hết đều same nhau, sau này mình sẽ bổ xung video solo với một số đời máy khác.

Test Pin và nhiệt độ máy

Do không có nhiều thời gian nên mình chỉ test được máy trong khoảng thời gian ngắn. Đáng mứng là nhiệt độ P-02E chạy rất ổn định, hầu như không bị nóng lắm, nhiệt độ max khi cầy game vào khoảng 40 độ, trong khi đó sony Z lên tới 42 độ. Pin được test trong điều kiện độ sáng màn hình Auto, có gắn sim sử dụng, bật 3G 24/24 (Số liệu chỉ mang tính tương đối)
  • Sau 55 phút tải qua wifi (màn hình tắt), máy mất 6% pin --9.1 phút mất 1 %
  • Sau 10 phút test 3G, online đọc báo, facebook , máy mất 3% pin --3.3 phút mất 1% (online 3G lien tực 5,5h)
  • Xem video youtube qua 3G 7.12 phút sụt 2% pin-- 3.56 phút /1 %
  • Đua xe 18 phút mất 6% pin - 3 phút 1% pin ( chơi game liên tục 5h)
Test nghe nhạc

Vẫn với phong cách từ trước đến nay, panasonic luôn được đánh giá khá cao về chất bass, bass mạnh và có chiều sâu, nhưng không giảm độ chi tiết của bài nhạc, mình thích chất âm của p-02e hơn sony z, z nặng về bass quá, mình thích nhạc chi tiết hơn.

Khẳ năng kết nối không dây

Đây là khả năng tuyệt vời nếu dia đình có điều kiện, hãy thử tưởng tượng mọi thiết bị trong nhà đều kết nối tới chiếc điện thoại của bạn qua DLNA, cuộc sống công nghệ nằm trọn trong lòng bàn tay, phải nói là quá tuyệt, nhưng còn phải phấn đấu nhiều để sử dụng được tính năng này vì yêu cầu các thiết bị phải tương thích

Test Camera

P-02E sử dụng chíp của dòng máy ảnh Lumix. Và xin khẳng định lại lần nữa, đây là chiếc smartphone Japan chụp ảnh tuyệt nhất mà mình từng cầm qua và là chiếc smartphone đã có phần vượt qua camera của các dòng keitai phone Japan. Ảnh chụp phía dưới mình chụp hơi vội, nên tùy thuộc hoàn toàn vào thời tiết, buồn thay đúng hôm đi chụp lại là hôm trời rất khó chịu, chẳng nắng chẳng râm, cứ oi oi, với thời tiết đó rất khó để ra được ảnh đẹp vì màu sẽ rất nhạt và bị cháy sáng. Nhưng những bức ảnh chụp từ P-02E cho ra hoàn toàn bất ngờ, màu sắc rất hài hòa tự nhiên, khả năng bắt sáng, đặc biệt ngược sáng cực kỳ tốt. Góc camera cực kỳ rộng, vác đi chụp phong cảnh thì thôi rồi, nhưng không vì thế khả năng chụp macro kém đi, bông hoa bị tác động khá nhiều của gió mà hầu như không bị ảnh hưởng. Sướng nhất là quả chụp tối, Noise ít, ảnh rất mịn màng. Riêng về khoản này thì P-02E ăn đứt đuôi con nòng nọc so với sony Z.

Ảnh mình đã resize , các bạn có thể xem ảnh gốc tại đây

So sánh ảnh chụp camera với Sony Xperia Z Nhật có tại đây

So sánh ảnh chụp camera với Nokia lumia 920 tại đây
Video quay
521 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đc mỗi chụp đẹp pin nghe chừng cũng thường thường như nhau, ghét cái vẫn còn xài 3 cái phím cứng cổ lỗ sĩ cảm tưởng đang xài thế hệ máy chạy fw 2.3. Túm lại là k phê
Const381
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fan_ryu Em cũng thích máy cái mày có phím cơ học, thấy rất là tiện, chả có gì bất là cổ hay hiện đại cả
@Wave 125r Thường thì mấy máy chống nước làm phím cứng tiện hơn, vì khi xuống nước hoặc dính nước thao tác vẫn dễ hơn các phím cảm ứng.

Sent from my LT29i using Tinhte.vn
mascehuy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Wave 125r Thế nếu chú đi mưa (máy chống nước), muốn nghe điện thoại gọi đến thì chú làm thế nào? Quẹt gãy cả ngón tay cũng không được????
@Wave 125r Tùy thôi bạn, con mắt thẩm mỹ và khả năng sử dụng máy mỗi người khác nhau. Tuy nhiên mình thích mấy em siêu mẫu chân dài vòng 2 dưới 9mm cơ, em này lên 10mm là không chuẩn rồi. (mỏng quá cũng không ưa, thích số 9 khổ thế)
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
làm treo máy thì chỉ có phím cứng và pin rời là xử lý nổi thôi... 😆

và như dân tinh tế hay nói: vỏ nhựa ọp ẹt :p

nhìn thix thật nhưng chắc đợi giảm giá... ;____;
và cái made in Malay... cũng làm tín đồ made in Jap phải suy nghĩ... dù biết rằng chất lượng cũng rất tốt nhưng cảm giác cầm ko sướng 😁
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@EdwardPham MÌnh thấy còn đáng mừng hơn nhìn quả made in china :D
@EdwardPham Treo máy người ta sử dụng phím nguồn và volume là đc rồi mà bác. :D
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@EdwardPham
Con HD2 cổ của em có lỗ reset, hehe!
Thiết kế xấu vãi lúa
review gì toàn nâng bi với khen , đúng là review của mấy bác bán hàng có khác
baque01
TÍCH CỰC
11 năm
@ngaytada Mua máy rồi làm thử một bài khách quan cho anh em mở mắt nào =))
@fan_ryu Mình thấy nhận xét của bạn có phần chủ quan đấy!
Nhất là phần camera, noise ít khi chụp tối??? Tại sao lại không có ảnh so sánh giữa 2 máy để người đọc nhận xét và chứng thực lời nhận xét của bạn?
Chất âm khi nghe nhạc? Bạn dùng phần mềm nghe nhạc mặc định hay phần mềm gì đó khác? Bạn đã nói điều này chưa? Chất lượng bài nhạc của bạn là bao nhiêu Kbps?
Và một ý quan trọng nữa!
Là tại sao lại chỉ so sánh với Xperia Z?
Vì cùng cấu hình? Cùng kích thước màn hình và cảm biến 13 chấm?
Hay chỉ vì bạn mới dùng qua 2 máy?
@fan_ryu Bác đừng mạo danh những người làm Review chân chính, khách quan, bác bỏ công ra làm thì bác bán được hàng, quảng cáo được cho sản phẩm mà bác đang muốn bán, chém quá
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@wishskys Đúng rồi bác, đây hoàn toàn là nhận xét của mình. Khi cầm cái máy đi chụp ảnh, người chụp mới thực sự biết ảnh ra đẹp hay xấu, vì còn phụ thuộc vào thời tiết. Khi review thì mình sẽ hoàn toàn dùng phần mềm gốc. Đã nghe là nghe lossless.
Chiếc p-02e này khi docomo tung ra hoàn toàn tương đương với Xperia z về mọi thứ và thời điểm dễ so sánh nhất. Với lại thời điểm mình làm review chiếc này là vừa làm review xong chiếc Z, có đầy đủ dữ liệu nhất.
Số lượng máy minh đã sử dụng qua chắc đến bản thân mình cũng chẳng đếm nổi đâu bạn ạ.
butsinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chú em nhắn hỏi p02e về chưa để xem ké tý mà ko thèm tr.lời.

Sent from my SH-02E using Tinhte.vn
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
Gửi mọi người bài so sánh về chất lượng hiển thị P-02e, F-02e và SO-02e

http://j-phone.ru/ru/reviews/japanphones/687-so02ep02ef02e.html

Cá nhân mình thì thấy trong hình thì P-02e cho chất lượng hiển thị tốt nhất, thiên về gam màu tối. So-02e thì sáng nhất nên bị mất kha khá chi tiết và hình độ tương phản cao có vẻ như bị nhòe màu, F-02e thì ung dung ở giữa 😕... còn nếu xem video thì F-02e lại sáng và mất chi tiết khá nhiều... nhưng theo đánh giá của người viết bài thì F-02e lại cho màu sắc ấn tượng nhất... bó tay 😕

Khúc cuối cua video test thì F-02e lại cho điểm thấp nhất, P02e có điểm cao nhất... ko biết là điểm cao là tốt hay điểm thấp là tốt nữa 😕
butsinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Màu xanh đẹp

Sent by Sharp SH-02E
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
Thực tế thì mình thấy so-02e lại tối nhất. hjx.
mascehuy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác chủ Thớt cho hỏi: có bản World không? Giá bao nhiêu? Mua ở đâu vậy? Thích quá, hic. Nhìn mấy bức ảnh mà thèm. Điệu này thì Sony ra rìa các dòng xperia thôi.
anloxia
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sharpforever ha ha em hiểu rồi tks bác nha,ủa thế bác chủ thread viết là "joang" là đúng hay sai hả bác 😃
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@anloxia Tớ viết theo kiểu x teen mà 😃) , bắt viết cầu kỳ văn bản quá nó ngột ngạt lắm ^^.Nó là cái vòng cao su, gắn và các cổng hoặc chân, ngăn không có nước vào thôi.
anloxia
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fan_ryu tks bác nhé,đúng là hiểu biết của em còn hạn chế quá 😔
mascehuy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anloxia Nó là tiếng anh được việt hóa (văn nói), nên tiếng việt viết là "gioăng", còn tiếng anh là "Joint". Các bác vào Box Tịch-nó-lo-gi mà toàn bắt bẻ chính tả không là sao? Loãng Topic quá hà, mà tui cũng rãnh thiệto_O
archangel
ĐẠI BÀNG
11 năm
cũng chỉ dc 80% theo như bác này review. kinh nghiệm cho thấy, bác review con nào cũng vô khuyết. dễ hiểu thôi 😃 any way, thực tế nó khá ngon, mỗi quả pin kém. cùng s4pro và pin same same dung lượng, những con khác dùng lâu hơn. chứng tỏ pana không khai thác hết khả năng tiết kiệm pin của soc này.
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@archangel Cùng lượng pin như thế, còn tùy thuộc khả năng làm chủ máy của người dùng, cách dùng và mật độ dùng. Đến khi nào tự bản thân mình trải nghiệm qua từng dòng máy thì mới biết được con nào lâu hơn, khi review chỉ đưa lên ngưỡng thông số test trên thực tế. Ở đây mình không hề so sánh thời lượng pin với chiếc nào, chỉ đưa ra test chi tiết thời lượng pin.

bác nói mình review con nào cũng vô khuyết , không biết bác đã xem hết các review chưa. Hay thấy mình là người bán hàng nên đoán như thế. Nếu các bác cứ tư tưởng thế này thì còn lại bao nhiêu người làm review cho các bác xem. Máy dùng ok, nói lên đánh giá , khen thì nói là cưng nựng để bán hàng, chê thì không ai để ý.

Bác nào đã dùng qua máy, xin hỏi nhưng ưu , khuyết điểm mình đánh giá máy thực tế sai ở điểm nào?

Bỏ bao nhiêu thời gian ra, cũng là để đóng góp cho box điện thoại Nhật, để đẻ xây dựng cộng đồng Japan Phone nhiều thành viên hơn, đấy là mục đích của mình. Vì là người kinh doanh về điện thoại Nhật, nên mới có điều kiện làm được như thế. Các bác xem review để có thể biết thêm về 1 con máy, đấy là cái tốt, cảm ơn không nói được lời nào, lại còn vào nói kiểu phiến diện như thế, phụ công sức người ta bỏ ra. Đặt mình vào tình huống như thế, các bác sẽ cảm thấy thế nào ?

Đứng trên phương diện bán hàng, mình sẽ không cưng nựng cái nào cả, chỉ test tất cả các dòng máy, dòng nào ngon, vác về bán nhiều, dòng nào kém, vác về bán ít, thế thôi. Làm sao phải Pr cho máy mà trên thực tế nó không đạt được như thế.
Con này có phím cứng chụp hình ko vậy bác ???
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@phuongngoc157 Phim cứng chụp hình chính là nút volume xuống bác nhé
mascehuy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em đang tính hỏi bác: Chốt giá 13,5tr (bảo hành 3 tháng) được không? Chỉ gom được chừng đó lúa thôi. Em thích con này nhưng giá chát quá, chờ hoài không thấy xuống. hic
@mascehuy http://www.facebook.com/muaban.hangnhat?fref=ts <- lien hệ bác này giá tốt nè bác
mascehuy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@banhbaochien Mình không xài Facebook, bác có email hoặc điện thoại anh này thì cho mình xin với
@mascehuy Huongxomchua@yahoo.com
k thì bạn vào đây
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
Trên này không nói chuyện mua bán bác ạ. Sẽ pm cho bác sau.
Chào anh. Em có mua cái p02d, chụp rất ngon ban ngày lẫn ban đêm. Ko biết p02e này có chụp đẹp hơn p02d ko ? Nếu được anh có thể so sánh hình chụp từ 2 con này với hình chụp từ mấy điện thoại đình đám hiện nay như Nokia 920 hay HTC one ko ? Cám ơn anh.

Điện thoại Nhật xài tốt, chụp hình đẹp, ngâm nước vô tư thích hợp dân phượt chuyên nghiệp. Vào rừng chỉ 1 cái điện thoại là đủ, ko sợ ướt mưa hay té sông té suối, sắm thêm cái sạc dự phòng là vô tư luôn.
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@copshindo Mình không có mấy chiếc bạn cần so sánh. Nhưng trong nhưng smartphone của japan thì p-02e mình nghĩ là chiếc chụp hình tốt nhất hiện nay.
@copshindo Bác vào đây xem rồi down ve từng bức ảnh của các dòng máy để so sánh nhé! Hy vọng sẽ làm bác mãn nhãn! link: http://j-phone.ru/ru/reviews/panasonic/319-p02dcamera.html
Không biết mình phá cái gì mà giờ vào 3G ko đc. cột sóng nó ko thể hiện là sóng 2G hay 3G (chỉ có cột sóng ko có chứ eg...(khi bật 2G), hoặc 3G (khi bật 3G như trước). Mình vào phần tạo Edit access poin nó cứ báo: In case access point setting is changed, the additinonal cost may occur". Mình nghi là do mình xoá nhầm app nào đó dẫn đến như vậy.
bác nào có kinh ngiệm xin chỉ giáo
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@chuanguyen Bạn factory reset lại máy đi
butsinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Reset lại máy.

Sent by Sharp SH-02E
@butsinh Reset ma van bi
😔
Sent from my P-02E using Tinhte.vn
shado
TÍCH CỰC
11 năm
review bác này 10 cái như 1 mà 😃 nhìn tác giả rồi có lẽ ko cần đọc bài làm gì nữa :rolleyes:
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@shado Vậy xin mời bạn đi ra chỗ toppic khác chơi, không đọc thì bạn viêt commen làm gì?
Em này đã root được chưa các bác nhỉ 😁
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@eminter_25391 em này chưa root được đâu bạn
Con này thấy giá cũng tương đương con SO-02E, không biết nên chọn con này hay SO-02E, chủ thớt tư vấn giúp mình tý, thanks!
fan_ryu
TÍCH CỰC
11 năm
@sharpforever Cái này thì mình nghĩ khá đơn giản, bác thích ngoại hình thì chọn Z, thích nội thất thì chọn p-02E .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019