[Đánh giá] Xperia ION phiên bản quốc tế (LT28i)

huuhiep175
5/7/2012 11:33Phản hồi: 301
Xperia Ion hiện là smartphone cao cấp nhất của hãng Sony,được hiệp hội Red Dot Design (Đức) trao tặng giải thiết kế năm 2012.

Máy sử dụng hệ điều hành Android 2.3.7, được trang màn hình 4.6 inch 720p HD Mobile BRAVIA Engine, 12 megapixel camera chính với Exmor R hỗ trợ quay phim 1080p, camera trước 1 megapixel hỗ trợ chat chuẩn HD 720p, bộ xử lý 2 nhân Snapdragon S3 1.5GHz, 1GB RAM, 16GB ROM, HSPA+, Wifi b/g/n, DLNA, cổng HDMI, hỗ trợ thẻ nhớ microSD lên đến 32GB, pin 1.900mAh

Xperia ION không phải là một điện thoại mới ra mắt mà đã được giới thiệu tại CES 2012. đến tháng 6/2012 thì ION đã chính thức đến tay người dùng. So với giới thiệu tại CES 2012 thì các thông số của ION vẫn không có gì thay đổi, chỉ đổi tên từ Sony Ericsson Xperia Ion thành Sony Xperia Ion.

Chiếc máy mình dùng là Phiên bản quốc tế (LT28i) xuất xứ từ Hồng Kông, Khác một chút so với bản khóa mạng của AT&T (LT28at) là không có logo AT&T ở trên đỉnh máy và không hỗ trợ 4G LTE.

Hình thức:
Ban đầu ý định của mình là đi mua một em ONE X nhưng đến khi "sờ thử" con ION thì mình đã bị em nó hút hồn 😃 ION có kiểu dáng khác biệt hoàn toàn với dòng Xperia trước, màn hình rộng (4,6"), lắp lưng của máy được làm bằng kim loại xước chắc chắn và được thiết kế hơi cong giúp ôm gọn trên tay, nhìn rất khỏe khoắn, cứng cáp, máy cầm khá đầm tay, các chi tiết ghép với nhau rất chắc chắn, không tìm thấy một sự ọp ẹp nào, làm cho người cầm có cảm giác như "nguyên khối" vậy.

so sánh với XP

Mặt trước:
Măt trước máy là một tấm kính màu đen rộng bao phủ toàn bộ bề mặt máy, viền máy màu đen rất mỏng, làm cho khi tắt máy có cảm giác màn hình rộng hơn

Màn hình sử dụng scratch-resistant là loại màn hình LCD HD Reality với công nghệ Mobile BRAVIA Engine, cho hình ảnh trung thực hơn một số loại màn hình AMOLED khác, với độ phân giải 1280 x 720 trên diện tích 4,6' đạt chuẩn HD cũng cho hình ảnh hiển thị khá xuất sắc.
Khi đem máy ra ngoài sáng thì mức độ hiển thị ngoài trời là khá tốt khi để mức độ tương phản cao (tuy ở một góc ánh sáng nào đó có hiện tượng lóa mắt do màn hình máy có độ bóng khá cao, gây phản xạ ánh sáng tới mắt người dùng), ở thiết lập không có chế độ tự động căn chỉnh ánh sáng nên phải điều chỉnh bằng tay gây khá bất tiện cho người dùng (hy vọng khi lên 4.0 hay 4.1 sẽ khắc phục được)

Quảng cáo

Phía dưới màn hình là logo Xperia và 4 nút cảm ứng thường thấy cho các máy android 2.3, mình không hài lòng về thiết kế của các nút này, có nhược điểm là khi trời tối thì các nút này không phát sáng mà ánh sáng phát ra từ 4 khe sáng phía dưới hàng nút, làm cho chúng ta dễ bấm nhầm.

Phía trên mặt trước là Logo Sony, bên phải logo là camera trước 1,3MP ngoài ra còn có một đèn Led báo cuộc gọi lỡ và tình trạng pin mà nhiều máy khác bỏ qua.

Cạnh trái

Hông trái không có phím bấm nào mà chỉ có hai cổng kết nối miniUSB và HDMI, hai cổng này được che lại bằng một tấm nhựa, làm cho máy đẹp hơn, nhưng tấm nhựa này khá khó cậy ra, những người không có móng tay dài sẽ khá khó chịu về cái nắp đậy này.

Quảng cáo

Cạnh phải

Khác với cạnh trái, cạnh phải có nút camera, volume và nút nguồn.
- Nút chụp ảnh: khá nhiều máy bỏ qua nút này, nút này giúp khởi động camera nhanh hơn, chụp cũng đỡ rung tay hơn, nút này ở ION cho phép bạn có thể chụp cực nhanh một bức ảnh bằng cách đè giữ phím camera kể cả khi màn hình khóa, điện thoại đang ở chế độ sleep, với thời gian không đến 2 giây.

- Nút tăng giảm âm lượng: phím này hơi ngắn, gần với nút nguồn, lúc đầu không quen mình hay bấm nhầm.

- Nút nguồn: đặt hơi chìm so với nút volume, ưu điểm là khi điện thoại để trong túi khó bị hiện tượng tự động sáng lên do vô tình đụng phải, nhưng cũng có nhược điểm là sẽ khó bấm hơn các máy có nút nguồn lồi lên.

Cạnh trên

chỉ có jack cắm tai nghe chuẩn 3,5 thiết kế lồi lên khá chau chuốt

Cạnh dưới

Chỉ có một lỗ micro bên trái và một khe nhỏ ở giữa mà mình không biết để làm gì

Mặt sau

Mặt sau của ION thiết kế cực đẹp, lắp lăng bằng kim loại theo kiểu cong ôm lưng đối xứng
- phía dưới cùng là chữ Xperia và logo đặc trưng của Sony Ericsson ngày trước.

Phía trên mặt sau

- Loa ngoài: Loa ngoài cho chất lượng âm thanh rất khá, tuy nhiên do vị trí loa ở ngay phần lồi nhất của lưng nên âm lượng sẽ nhỏ đi nhiều khi bạn đặt phần lưng xuống mặt đệm hoặc thảm.
- Đèn Flash: giúp cải thiện ánh sáng khi chụp đêm
- Camera: 12 chấm, cảm biến Exmor-R cho hình ảnh đẹp, khả năng bắt hình nhanh, độ trễ rất thấp, (mình sẽ chia sẻ một số ảnh chụp từ ION trong một bài viết so sánh ảnh chụp với điện thoại khác) tuy nhiên có nhược điểm là chụp trong môi trường thiếu sáng vẫn khá nhiễu mặc dù có đèn flash
- Phía trên camera là một nắp nhựa khá khó mở, bạn phải miết mạnh và trượt lên trên mới mở được ra: bên trong là khay chứa microSim, một khe gắn thẻ nhớ.

Hệ điều hành

Hiện nay ION vẫn chạy hệ điều hành 2.3.7, khá "lỗi mốt" so với các điện thoại đình đám khác, Sony hứa hẹn là tháng 10 sẽ có ICS chính thức.

Trên Xperia ion, không có nhiều ứng dụng mới - ngoài các ứng dụng có sẵn trong Google Play mà chiếc Android nào cũng có thể tải về

- Tiện ích 'Liveware Manager' được tích hợp trên máy, cho phép bạn khởi động ứng dụng nào đó khi bạn gắn phụ kiện vào (VD: tai nghe, sạc)

Giao diện trên máy vẫn là giao diện TimesCape quen thuộc của Sony, giao diện tiện dụng nhưng mình không thích màu sắc của icons và hình nền, nó có màu nhờn nhợt, mình chuyển sang Golauncher có độ tùy biến cao và đẹp hơn.

Xperia ion cũng được cấp chứng chỉ PlayStation, thể hiện rằng đây là một thiết bị mạnh để chơi game, hay chỉ cần kết nối Xperia ion với một chiếc tivi thông qua HDMI, bạn có thể xem được video và ảnh của mình thông qua màn ảnh rộng.

ION hoạt động khá mượt mà các thao tác không có độ trễ, mình thử chơi vài game nặng thì thấy ít sảy ra hiện tượng lag giật thường thấy trên các dòng máy android khác

Hôm qua trên XDA đã có hướng dẫn unlock bootloader và hack root cho ION tuy nhiên vẫn chưa có bản rom cook nào cho máy.

Thời lượng Pin

Máy được trang bị pin dung lượng 1,900 mAh (cao hơn một chút so với Xperia S) nhưng với màn hình HD 4,6' thì bạn cũng đừng mong IONcho thời lượng pin tốt được
Thực tế sau gần một tuần sử dụng thì mình thấy pin ION ở mức chấp nhận được: nếu nghe gọi thì một ngày chỉ hết khoảng 35-40% pin, mình để 3G luôn bật, tài khoản Email và Gmail luôn check, thi thoảng vô tinhte app chém gió, online đọc báo, nghe gọi nhắn tin... thế mà vẫn trụ được từ sáng đến 10h đêm.

Tổng kết:
Mình tổng kết lại những ưu điểm và nhược điểm cho các bạn tham khảo, nếu chấp nhận được những nhược điểm này thì ION sẽ là một lựa chọn đáng giá cho các bạn:
Ưu điểm:
- Thiết kế đẹp, chắc chắn
- Màn hình lớn
- Lưng bằng kim loại
- Cấu hình khá
- Có khe gắn thẻ nhớ
- Camera chụp nhanh
Nhược điểm
- Pin không thể tháo rời
- Vẫn là android 2.3.7
- Chưa có nhiều Rom cook (hiện tại)

301 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chúc mừng anh đã "cưới" được vợ tốt 😁
@ksr007 Vợ đẹp thôi, tốt hay không thì sống với nhau lâu mới biết được 😃

=========
======
Gửi từ ĐT của tôi
@huuhiep175 haha ! nhưng em thấy vợ mới của anh " nam tính" quá :p
mặt sau khá đẹp. còn cái mặt tiền với chỗ cắm tai nghe xấu ác, xấu kinh dị 😔
@H. Quân Nguyễn Mình lại thấy nó đẹp hơn cạnh trên của một số máy đã cầm mới chết chứ 😃
Xấu đẹp chắc do sở thích ?

=========
======
Gửi từ ĐT của tôi
kien22
TÍCH CỰC
12 năm
Chúc mừng bạn sớm là chủ nhân của e nó
Em cung vUA cuoi em no chieu nay
Hii..
Sent from my LT28i using Tinhte.vn
Kowboy
CAO CẤP
12 năm
Thiết kế thật nam tính, Mừng a Hiệp cái nào 😁😃;)
Chúc a và mọi ng ngày mới zui zẻ ợ :D
mặt cắt của nó nhìn giống hd2 ghê
@DasOriginal Nó không phải mặt cắt đâu, nó là hình khi tháo nắp rút khay sim ra đấy.

=========
======
Gửi từ ĐT của tôi
Cạnh dưới

Chỉ có một lỗ micro bên trái và một khe nhỏ ở giữa mà mình không biết để làm gì
Gỡ nấp dưới ra xem thông tin và số emei đó bác.
bác làm một bài hướng dẩn root máy cho anh em lun nhé...thank bác nhiều.
@tnthk12 Vừa thử mở ra đc rồi, mua máy gần tuần mới biết, hay thật
Móc vào khe giữa ko đc phải bóp góc mở từ góc dưới bên trái,

=========
======
Gửi từ ĐT của tôi
hobac2005
ĐẠI BÀNG
12 năm
@huuhiep175 Anh Hiệp up thử hình chụp tháo nắp sau của máy cho tụi em xem với. Cám ơn anh nhiều. 😃
@hobac2005

======
Gửi từ ĐT của tôi
@huuhiep175 e ko rành về cái này....e chỉ cần cách root đơn giản và sữ dụng root để xóa bớt một số phần mềm thôi....có j a hướng dẩn một bài nhé...thank a
@huuhiep175 a hiệp có thể inbox cho em số dt của anh được ko? em muốn hỏi anh 1 chút về 2 máy XS và Xion. 2 máy anh đều dùng rồi nên muốn hỏi ý kiến anh

Mình chưa dùng XS, chỉ có cầm thử thôi 😃
gbmc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@huuhiep175 Mình cũng vừa rước e này sáng nay, đang sạc pin chưa vọc vạch gì nhiều. Đồng ý với thớt là 4 phím cảm ứng bấm nhiều lúc ko ăn mà vuốt thì ok.Cảm nhận ban đầu là nhìn nó là muốn mua ngay, cầm chắc chắn, màn hình rất nét, test thử 1 đoạn clip cài sẵn trong máy rất sướng. Khi xoay dọc ngang đều đáp ứng kịp thời chứ ko bị trễ như X arc. Cầm máy khoảng 30' bắt đầu nóng ở tay rồi. Tính dán keo phần sau chứ ko mua ốp lưng vì máy hơi dày mà ko biết có khắc phục được ko mong mấy bro chỉ giáo.
lordship
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vua ket hon với ion. E nó quá đẹp. Quá đã
lordship
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dùng thử xperia S 1 hôm, sau đó đổi lấy ion. cảm giác đã hơn
@lordship em cũng mới bán con S đi để lên con ion. nhưng chưa biết sao nữa 😔
lordship
ĐẠI BÀNG
12 năm
loa ngoài bình thường. ko có gì nổi bật. smart phone dạo này ít đầu tư vào loa ngoài. vị trí đặt loa ko phù hợp, đặt ở vị trí gồ nhất của nắp lưng. khi đặt ngửa máy xuống giường thì loa bị giảm âm thanh
@lordship âm thanh có trong ko bác. em mới test 1 máy hồi sáng thấy âm thanh ko được trong như em XS
lordship
ĐẠI BÀNG
12 năm
E dùng qua. .... S2, Galaxy Nexus, Note, xperia S, ion thì e đánh giá độ nhạy và nhanh thì Nexus là ổn nhất. thiết kế thì xperia ion là nhất, màn hình ion nhìn đẹp nổi bật, công nghệ bravia của sony liếc là mê. Nếu có điều kiện nên trải nghiệm ion
@lordship nghe được câu này là ok rồi. tí nữa em đí xúc luôn. Cảm ơn anh nhiều
Cũng đang quan tâm ạ, nhưng giá em nó còn cao ạ
@lang_bat Bán captivate rồi hả bạn ?
Giá khó xuống đấy

Tất cả mọi thứ về Galaxy S3: www.facebook.com/S3.I9300
@huuhiep175 a hiệp ở tp luôn nhi? anh có cấu hình 3g ko cho em với. con ion này ko tự set cái cấu hình 3g buồn ghê
@shironguyen Trong setting/ xperia có phần gửi cấu hình 3g mà

Sent from my cục gạch using Tinhte.vn
lordship
ĐẠI BÀNG
12 năm
e root xong. uninstall cái phần quản lý năng lượng của sony đi, 4 phím cảm ứng và màn hình nhạy hơn hẳn. (phần mềm đó cứ sau vài giây nó tắt phần cảm ứng của 4 nút. phải nhấn 2 lần mới đc nên có cảm giác bị trễ)
Đợi con này ra mình mua làm 1 bài trên tay cho anh em Tinh tế mới được 😃
@HTLONG2609 đợi gì nữa nhỉ, ra rồi mà ?
lordship
ĐẠI BÀNG
12 năm
@huuhiep175 E đang cần up lại rom gốc. Nhưng bài hướng dẫn của bác ko còn trên diễn đàn. buồn quá đi
nokin
CAO CẤP
12 năm
Chỉ biết nói "Ối zời ơi !" ...
@nokin Kêu trời trời chẳng thấu 😃
Ông xem đổi máy đeeeeeee

12 năm
@huuhiep175 Đổi là đổi thế nào, con này đắt gần 2 lần Atrix 2 của em, k ham. Màn hình và kiểu dáng có thể xí hơn xíu nhưng có lẽ về khoản thực thi thì chả kém cạnh gì đâu.

Cũng k hiểu Sony lắm, mấy con candy bar T9 hồi xưa thì toàn gắn flash xenon, sau smartphone các loại toàn xài Led mà mỗi 1 con.

Em này thấy kiểu dáng đẹp thật, cứng cáp, nhưng việc nó vẫn xuất xưởng với GB và 4 phím cảm ứng truyền thống cho thấy Sony chả hơi hướng gì đến 4.x về sau cả.
Con này mình xài gần 1tháng rồi ,nói chung cầm trên tay rất đẹp nhung hao pin quá ,máy mình chưa root ,đang xài song hành con s2,thấy con s2 pin trâu bò thật
cunhim
ĐẠI BÀNG
12 năm
Con này mà dùng chip s4 thì quá tuyệt vời, chip s3 chỉ = one s của htc>>>>:eek:
lordship
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cunhim bạn định làm cái gì với 1 con chip 4 nhân. 2 nhân vừa mát, vừa tiết kiệm điện hơn, đáp ứng đủ nhu cầu rồi
Saigonian
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lordship Hồi trước, khi Arc mới ra, khi đó cấu hình các máy khác có khi đã lên đến 2 nhân 1GHz rồi, cũng có người nói Arc như vậy là dở, chậm. Thế là cũng có người nói "bạn làm gì với 2 nhân....?". Và bây giờ, ai mua điện thoại cũng kiếm 2 hoặc 4 nhân cả!
Cá nhân mình cũng nghĩ "1 nhân là đủ rồi", giờ xài Arc hơn 1 năm mới thấy: CPU càng nhanh càng tốt. Vì vậy nên phải over-clock cho Arc tới 1.6GHz mới xài tạm ok!
@Saigonian Có máy nào 6 nhân chưa nhỉ để em đi trước đón đầu. hihi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019