Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đập hộp Nokia N1 ở Việt Nam: máy đẹp, nhanh, giao diện xuất sắc nhưng không có Play Store

sonlazio
17/4/2015 7:19Phản hồi: 340
Đập hộp Nokia N1 ở Việt Nam: máy đẹp, nhanh, giao diện xuất sắc nhưng không có Play Store
Nokia N1 là chiếc máy đầu tiên của Nokia được làm theo triết lý mới: Nokia sẽ thiết kế, đưa ra các tiêu chuẩn để các nhà sản xuất khác thực hiện chứ họ không tự mình chế tạo như trước kia nữa. Là sản phẩm thực hiện chung với Foxconn, công ty làm ra iPhone, iPad… và N1 cũng được thiết kế phần nào giống với iPad. Phiên bản mình thử nghiệm ở Việt Nam là bản xách tay, không phải bản chính hãng. Và vì là bản dành cho thị trường Trung Quốc nên không có Play Store, đây là điểm mà các bạn cần phải lưu ý rất nhiều trước khi mua. Tất nhiên là vẫn có cách khắc phục nhưng không phải ai cũng có thể làm được.

Nokia N1 rất ấn tượng với kích cỡ khá nhỏ gọn, một phần là vì mặt trước và sau của máy đều được bo tròn chứ không phẳng mặt trước như iPad. Chính vì vậy mà khi nhìn vào các bạn sẽ có cảm giác nhẹ nhàng, dễ chịu và trơn tru hơn. Tuy nhiên, thiết kế này lại làm giảm điểm tựa của tay. Hơn thế nữa, do màn hình không kéo dài đến sát mép nên bạn sẽ thấy hơi gợn nhỏ khi vuốt tay vào. Đây không phải là một vấn đề quá lớn nhưng có thể làm bạn hơi khó chịu nếu đã quen tiếp xúc với những máy mắc tiền hơn.

N1 được thiết kế với 2 loa stereo thay vì chỉ một loa như rất nhiều các máy tính bảng hiện tại. 2 loa này đặt dưới đáy máy, nằm chung với cổng USB-C sạc và đồng bộ dữ liệu. Cách thiết kế và chế tạo cổng USB-C này cũng tương tự như iPad mini, tuy nhiên nó có phần sắc hơn một chút và không thật cao cấp bằng. Chính vì vậy khi cầm vào các bạn sẽ cảm thấy hơi gợn.

Như đã nói thì tất cả những điểm trên đều rất nhỏ và không phải ai cũng cảm nhận được khi sử dụng, nhất là với các máy tính bảng ở tầm giá của N1. Do đó, các bạn cũng không thật sự phải lo ngại khi mua Nokia N1, nó vẫn rất xịn và tốt hơn đại đa số các máy tính bảng dưới 350$ ở thời điểm này.

Về màn hình, Nokia N1 sử dụng màn hình 7.9” độ phân giải 2048x1536, tức giống hệt cấu hình với iPad mini Retina. Thử nghiệm cho thấy màn hình hơi nhạt màu một chút nhưng vẫn trong trẻo và góc nhìn rộng. Bọn mình sẽ thử kỹ hơn để đánh giá chi tiết thiết bị này, có thể một phần do giao diện và cách thiết kế theo kiểu hiện đại của Z Launcher là mình có cảm giác hơi nhạt chứ không phải.

Nokia N1 sử dụng con chip Intel ATOM Z3580, tức con chip mới của Intel dựa trên nền Moorefield. Con chip này cũng được Asus sử dụng trên Zenfone 2, hoạt động ở xung nhịp 2.3Ghz và có năng lực xử lý tương đương SnapDragon 805 hoặc 810, tùy vào từng tác vụ. Kết hợp với 2GB RAM và 32GB bộ nhớ trong thì bạn không cần quá lo lắng về năng lực xử lý, nó đáp ứng rất tốt nhu cầu của chúng ta. Có một lưu ý là Nokia đặt chip xử lý ở bên cạnh phải, ngay vị trí ngón cái tay chúng ta tiếp xúc nên nếu hoạt động nhiều thì nó sẽ hơi nóng ở khu vực đó.

Có một ưu điểm nữa của N1 là nó dùng chip xử lý âm thanh riêng lẻ của Wolfson. Hiện tại mình chưa thử nghiệm kỹ nên sẽ chưa nhận định được gì nhiều. Wolfson là công ty sản xuất chip âm thanh khá nổi tiếng, trước kia thì họ hợp tác với Samsung và một số nhà sản xuất thiết bị nghe nhạc cao cấp như Astell & Kern. Năm ngoái, Wolfson đã được Cirrus Logic mua lại với giá khoảng 500 triệu đô, Cirrus Logic là nhà sản xuất chip âm thanh cho Apple. Hầu hết các nhà sản xuất đều dùng các chip xử lý âm thanh tích hợp sẵn trong SoC để tiết kiệm chi phí hơn là dùng chip riêng.

Giao diện Z Launcher của N1 thật sự tuyệt vời. Với hầu hết các giao diện Android hiện nay thì các nhà sản xuất bắt chúng ta phải nhớ các vị trí đặt các biểu tượng chương trình để có thể truy xuất nhanh nhất. Còn Z Launcher thì bạn không cần quan tâm điều đó nữa, chỉ vần vẽ chữ A lên nó sẽ gọi các chương trình có chữ A, B lên chữ B hay D lên D…

Có một điểm yếu mà N1 bản Trung Quốc gặp phải là không hỗ trợ Play Store. Các phiên bản quốc tế không gặp vấn đề này nên nếu được mình vẫn khuyến cáo các bạn sử dụng bản quốc tế khi nó được bán ra, sẽ rất sớm thôi.

Tinhte.vn_Nokia_N1-2.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-3.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-6.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-11.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-9.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-5.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-10.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-7.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-4.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-12.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-14.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-13.jpg Tinhte.vn_Nokia_N1-15.jpg
340 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá tuyệt vời 😃
Chỉ mong android ngày càng hoàn thiện để tối ưu tốt cho máy tính bảng thôi.
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
9 năm
đẹp !
Kenny
CAO CẤP
9 năm
Ngon nhưng e k mún nói giống ipad quá 😔
Cho hỏi, không có app store thì cài ứng dụng bằng cách nào. Cảm ơn
Nguy3ngoctu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@stormdt Có chợ ứng dụng riêng mà
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@stormdt dùng thủ thuật cài bác. lên google tra là ra
bigradeon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@stormdt tải file apk xuống máy rồ icài thôi. Ngoài ra có thể cài ch play như mấy loại nokia X nếu như cộng đồng hỗ trợ
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@stormdt cài bằng file apk bạn à, đương nhiên với những ứng dụng cần google sevices thì phải thêm gapps.
-Nếu thấy bất tiện thì cài thêm gói hỗ trợ gapps vô máy là sẽ sử dụng dc hết, các bạn hay sài rom mod hoặc custome thì sẽ biết làm sao để cài store vô máy.
tinhnd
TÍCH CỰC
9 năm
Các bác kiên nhẫn tầm cuối tháng FPT sẽ có hàng chính hãng.
@tinhnd chắc ko bác, nguồn tin có đáng tin cậy ko? 😆
@tinhnd Thật ah bạn ? Con này phân phối chính hãng giá bán như TQ thì ngon quá
chetnhacon
TÍCH CỰC
9 năm
đã dùng android rồi mà cứ bỏ Playstore ra là sao nhỉ? Có tiện dụng hay vì vấn đề pháp lý nào đó ta??
@nhatientri Bản này bán cho nội địa TQ nên có trả tiền cho GG hay không thì cũng không được cài GG Play....:rolleyes:
@chetnhacon ở trung quốc không sử dụng đc dịch vụ của google
@chetnhacon chắc do xách tay từ trung quốc nên không có playstore
@chetnhacon bên trung quốc không được cài play store bác ah. bản quốc tế chắc sẽ có play store thôi
DNAK47
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cạnh bo tròn giống Z3 vậy nhỉ.
An Phuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình rất mong 1 ngày gần đây NOKIA lại hồi sinh....
Mình nhớ 1 thời NOKIA 6600 hột vịt của mình quá...
@An Phuc Em thì rất nhớ N82, tìm mua lại mafvko có :p
suongquy
TÍCH CỰC
9 năm
de xem pin em no co bang ipad khong
yuriah
ĐẠI BÀNG
9 năm
Klq, bác chủ chụp hình để khẩu mõng quá!!!
@yuriah Klq, nhưng em mới nghe từ "khẩu mỏng" lần đầu trong đời ạ!
@tttuyentinh 😁 haha
@yuriah Lần đầu nghe cụm từ "Khẩu Mỏng"em nghĩ,lớn hay nhỏ chứ nhỉ.Dof mới dày mỏng chứ ta?
Susu0806
TÍCH CỰC
9 năm
@yuriah Xoá phông mù mịt luôn,
yuriah
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lucky_happy20 bạn đúng, tuy nhiên với mình, chúng ta chủ động điều chỉnh khẩu lớn, và kết quả là DOF mỏng, thay vì thêm khái niệm DOF, mình chọn cách nói khẩu mỏng
TungRivals
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái gì giống hàng apple thì sẽ đẹp. nhg giá 7tr thì hơi quá so với lúc trc tưởng tượng -,-
@ducngock Hình này là điện thoại Sky thì phải.

Theo một vài thử nghiệm trên trang web Benchmark AnTuTu, chiếc tablet Nokia vừa được giới thiệu có sức mạnh tổng thể hơn hẳn iPad Mini 3 và nhiều máy tính bảng Android có thương hiệu khác, cụ thể nó có thể đạt tới 45.121 điểm so với 28.446 điểm trên máy tính bảng Apple.

Nokia N1

Trong số các máy tính bảng Android, một chiếc tablet giấu tên của Samsung cũng chỉ ghi được điểm cao nhất là 15.899 nhưng vẫn chưa bằng 1/3 N1.

Nếu bạn tò mò về cấu hình của Nokia N1, xin nhắc lại rằng thiết bị này có chip Intel Atom Z3580 64-bit bốn nhân tốc độ 2.3GHz. Các bài kiểm tra hiệu quả xử lý hình ảnh cho thấy N1 có điểm lên tới 12.623 trong khi iPad Mini 3 đạt điểm 10.102.

Điểm cấu hình Nokia N1 cực tốt

Trên Geekbench cũng vậ

Phiên bản hệ điều hành Android của Nokia N1 là Android 5.0 và bạn cũng sẽ có quyền truy cập vào các dịch vụ Google trên máy. Giá bán hiện nay của N1 ở thị trường Trung Quốc là khoảng 5.2 triệu VND.
@tuyen_kientruc2013 SKY
và giờ là vega pantech.
Đỉnh cao của thiết kế Vega iron A870, viền sắt si nguyên chất, ko phải nhôm làm muỗng như ip, hơi quệt là cấn lõm.

@ducngock Hình này là Sky Wega có phải Nokia N1 đâu.
Mặc dù có thể thấy rằng cả hai thiết bị này có kích thước giống nhau nhưng chúng vẫn có những điểm khác biệt nhất định khi đặt cạnh.
@tuyen_kientruc2013 Ý mình cho ifan thấy rằng , có những thứ không phải giống apple thì mới đẹp.
xedap610
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn đẹp thật. Tưởng ipad air dùng android. Hic. Ko gây war nhé các bạn. 😃
ngon... hơn mấy con windowphone gì gì đó...
Thang_legend
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mandyhades Thật đấy?! Có lẽ chỉ với bạn thôi
@mandyhades caia này mtb bác ơi mà wdp cũng đẹp mà bavs
Thiết kế đẹp quá, tiếc là không có Play store😔
@potaydotcom Có thể cài file apk từ ngoài vào, android mà lo cái dề 😁
@potaydotcom sẽ có cách fix nhanh thôi bạn.
movado_38
TÍCH CỰC
9 năm
@potaydotcom Ko có thì cài gapp chứ có phải j to tác đâu bạn
@potaydotcom Lên xda là các bác ấy cài đc hết à 😁
@potaydotcom GApp vào mà tới
Máy tính bảng Android nhiều mẫu rất đẹp nhưng nhìn qua app thì nản luôn.
kuty
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình mua Nexus 7 dùng Android, dùng được 1 năm mà giờ muốn ném cmn đi, máy lag kinh khủng, bố tổ sư Android.
kurt80
TÍCH CỰC
9 năm
@kuty Cùng thời điểm tớ mua nexus 7 v1 và ipad mini v1, rồi sau đó bán nexus 7 và bây giờ cảm thấy không hối hận vì bán nexus. Quá lag.
hoangvu3928
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kuty 😆 Dùng The New iPad đến nay đc hơn 2 năm mà vẫn mượt ngon lành cành đào. Ham mua rẻ đến xài k được tức thêm. Kinh nghiệm xài Android từ thời Sony Ericson Arc S rồi 😃)
@hoangvu3928 Android giờ cũng khác thời đó rồi. Nhưng với máy tầm trung trở xuống thì vẫn chưa khá hơn mấy
@kuty Bán rẻ lại mình đi bạn @@ Cài mấy cái app clean là nhanh máy liền...
mags2hy
ĐẠI BÀNG
9 năm
quá đẹp ạ...nhưng nhìn sao cứ giống iphone 6+ phóng to 😁 (em ko phải ìfan)...giá quá tốt, đang ko có tiền chứ có là múc luôn 1 nhóc :D..Appstore thì đơn giản rồi, lên Appvn.com là cài đc ngay
@mags2hy Không 3G. Không CH Play.
Giá đó chưa thơm đâu
sanozubei
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất giống ipad, nhưng k phải là ipad nên rất giống hàng nhái Trung Quốc. Giá này thì chẳng ai mua đâu, cùng mức có quá nhiều máy tốt hơn .
@alexmapsu 6tr9 mua được iPad mini 2 16Gb mới 100% !
alexmapsu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrsouth.hp xin lỗi bác, bác đưa mình 6tr9 mình mua cho bác ipad mini 2 wifi only 100%. Còn bác đã cảm nhận màn hình N1 chưa mà phán, còn hiệu năng Ipad mini 1 và N1 chưa biết ai ăn ai à, đúng là mini 1 lag nhưng để xem N1 xài dc bao lâu, như con Nexus 7 mới cóng về xài 3 tháng lag ko tả nổi. Bác có thể vào nick mình nhattao để xem mình chơi bao nhiêu máy rùi.
ga2gro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@alexmapsu Trước kia n7 2k12 ra là để so với ipadmini1... và giờ ko biết n7 2k12 ở đâu và có ai dùng nữa @@
@mrsouth.hp Giá ipad mini 2 cũng chỉ 7,150k thôi, nếu là bạn thì bạn chọn con nào
http://www.hnammobile.com/loai-may-tinh-bang/apple-ipad-mini-1-2-.622.html

Điện thoại Chính Hãng - Giá Rẻ - Trả góp 0%

Mua Điện thoại chính hãng giá rẻ và trả góp với giá ưu đãi tại tphcm. Xem ngay để biết Điện thoại giá bao nhiêu
hnammobile.com

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019