DARPA đầu tư 11 triệu đô la nhằm phát triển công cụ viết phần mềm "bán tự động"

ND Minh Đức
10/11/2014 15:48Phản hồi: 33
DARPA đầu tư 11 triệu đô la nhằm phát triển công cụ viết phần mềm "bán tự động"

Cơ quan các dự án phòng thủ tiên tiến (DARPA) vừa đầu tư số tiền 11 triệu đô la cho Đại học Rice (Mỹ) nhằm phát triển dự án PLINY giúp quá trình viết phần mềm đơn giản và nhanh chóng hơn. Mục tiêu của dự án là thành lập kho code mã nguồn mở khổng lồ đi kèm với một công cụ lập trình dạng auto-complete cho phép lập trình viên có thể tạo ra phần mềm một cách nhanh chóng chỉ với các thao tác tìm kiếm đơn giản.

Dự án được lấy tên của Pliny the Elder, nhà thông thái sống dưới thời La Mã cổ đại, tác giả của bộ bách khoa toàn thư đầu tiên trong lịch sử. Do đó, việc lấy tên của vị học giả này đặt cho tên gọi cũng hàm chứa ý nghĩa sâu xa: "PLINY sẽ là một kho chứa code lớn và sâu rộng nhất thế giới, cho phép lập trình viên chỉ cần viết vài dòng code đầu tiên, sau đó nhấn 1 nút trong công cụ và tất cả các thành phần còn lại sẽ hiện ra bên dưới để thành một ứng dụng hoàn chỉnh."

Phó giáo sư đại học Rice Swarat Chaudhuri cho biết rằng đoạn code sẽ được tự động "hiện ra bên dưới' và sẽ hoạt động liên tục cùng với những phần code mà lập trình viên đã viết bên trên. Ông cũng lưu ý rằng đây sẽ là kho code mã nguồn mở và có thể nó sẽ liên tục được duy trì, cập nhật và hoàn thiện từ chính người dùng trong tương lai.

Trong đoạn video bên trên, Chaudhuri dùng một mảnh giấy khoét lỗ hình tròn ở giữa để mô phỏng nguyên lý hoạt động của bộ công cụ PLINY. Khi đó, công cụ sẽ tìm kiếm hàng tỷ dòng code trong cơ sở dữ liệu để tìm giải pháp khả thi nhất (các mảnh giấy màu với hình dạng khác nhau). Một khi nó đã tìm được giải pháp gần đúng nhất, công cụ sẽ tự "cắt" các phần không cần thiết và hoàn thiện "mảnh ghép" để vừa vặn nhất với lỗ trống. Một ý tưởng tuyệt vời và hy vọng rằng chúng ta sẽ sớm nhìn thấy được thành quả của dự án sau 4 năm tới với sự nỗ lực của hàng chục nhà nghiên cứu tại Đại học Rice.

Tham khảo Engadget, Đại học Rice
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kiểu như dùng google dịch thôi,
Khi đó sẽ có nhiều anh Marketing, anh Sell thậm chí là vài cô nội trợ cũng có thể code, Thế là mấy anh CNTT mất giá
@vivavivu123 Không đâu. Dân chuyên nghiệp sẽ làm những phần mềm phức tạp. Còn nghiệp dư thì làm để tự mình xài theo nhu cầu đơn giản của mình 😃
@vivavivu123 Đa phần ăn tiền không phải vì code giỏi mà là vì ý tưởng và tính năng của sản phẩm chứ bạn. Cũng giống như ai cũng có thể viết chữ, nhưng viết thành sách để bán ra tiền thì lại là chuyện khác vậy.

p/s: bao giờ có thể ngồi viết kịch bản như Hollywood rồi tự nó dịch sang ngôn ngữ lập trình thành phần mềm thì tốt nhỉ ^^
keite
TÍCH CỰC
9 năm
@vivavivu123 Bạn thử dùng google dịch chưa ? Dịch còn chưa xong nữa là đòi zen code ☺ khi nào dịch ngon thì lúc đó hãy tính zen được code. Mà dự án lớn ai dại gì m dùng cía đó. Không kiểm soát được mã nguồn là cái tội đáng chết nhất.
vinhhy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giúp lập trình viên phát triển nhanh phần mềm chứ không dùng để thay thế lập trình viên.
Và khi đó lập trình viên sẽ không còn là lập trình viên nữa. vì họ chẳng cần phải hiểu rõ về bản chất của lập trình. 😃 và số đông lập trình viên sẽ ngu đi.

i'm developer!
ndacthien
TÍCH CỰC
9 năm
@hatatrata Lập trình viên sẽ làm cái việc phát triển thư viện code đó bạn ơi, người bình thường sẽ dùng thư viện đó để viết ra những app có mục đích cụ thể theo ý thích của họ.
Thế giới này chẳng bao giờ hết việc cho những ai muốn làm cả!
luckystar999
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hatatrata Có biết thế nào là 1 LTV ko mà phán như thế. LTV giỏi ko chỉ là người viết code giỏi mà còn phải nghĩ ra thuật toán giỏi, hoạch định bố cục chương trình giỏi. 1 Chương trình máy tính hoàn thiện ko chỉ là 1 Chương trình đơn độc tuyến tính mà là 1 tập hợp của rất nhiều CT con. Công cụ trên có thể chỉ trợ giúp viết Chương trình con thôi. Như vậy nhiệm vụ của LTV bây giờ ko phải là ngồi viết từng đoạn code, mà là nghĩ ra bố cục chương trình, sắp xếp CT con, lồng ghép chúng 1 cách thích hợp để tạo ra CT tổng hợp mong muốn.
@luckystar999 xét về tổng thể thì đa số (có thể bạn không phải trong số đó 😁) công cụ này sẽ không yêu cầu bạn phải biết về những kiến thức căn bản của lập trình, không cần biết là object này kế thừa từ đâu, phương thức này ảo hay thật.... chỉ biết nối ghép những đoạn cho nó chạy thôi. => khi có bug thì sao? => bó tay và chờ cứu viện từ hãng này support. điều đó có nghĩa nó làm bạn lười đi rất nhiều
* nếu bạn không nắm rõ về cái gì mình đang viết bạn không thể viết một thuật toán tối ưu và hiệu quả
* p/s: Tôi không thể phụ nhận về hiệu quá kinh tế của nó, nếu thành công !
luckystar999
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hatatrata Nói như thế này nhé, ngày xưa công cụ lập trình rất đơn giản và thô sơ, bắt đầu từ đục lỗ, sau đó có những công cụ chỉ hỗ trợ Text như Pascal, rồi sau đó là đến các công cụ hiện đại hỗ trợ Visual, thì theo logic tiếp theo sẽ là công cụ thông minh hỗ trợ "Gõ ý tưởng, hiện dòng lệnh". Đây là 1 sự phát triển hoàn toàn lôgic. Sự lập trình, viết code sẽ đơn giản đi, thay vào đó, LTV phải phát triển thêm nhiều kỹ năng khác. Nói 1 ví dụ thế này: Ngày xưa dùng Pascal chỉ gõ code Text, bạn phải biết rất khó khăn thế nào để thiết kế biểu mẫu, báo biểu ko. Sau này các công cụ hỗ trợ Visual thì điều này thực hiện rất dễ dàng.

Điều này cũng giống như hồi 1000 năm trước, có ngựa cưỡi phải là vua quan, quý tộc mới có. Bây giờ với tầm cỡ đó đi cái gì bạn tự nghĩ ra nhé.
Rồi nó sẽ tự lập trình ra phần mềm nó muốn. Khi đó khỏi cần lâp trình viên nữa nhỉ và máy móc sẽ làm chủ được mình
Sau này thợ gõ thất nghiệp hơi bị nhiều rồi đó nha. 😁
quacon23
ĐẠI BÀNG
9 năm
thợ gõ thất nghiệp rôi 😃
clip đã minh họa rất rõ ràng, đầy ý nghĩa;
cái hình tròn sau khi được cắt ra, ghép vào KHÔNG KHỚP HOÀN TOÀN, nó tượng trưng cho các đoạn code thu thập được sẽ không hoạt động hoàn hảo, sẽ có lỗi trời ơi nào đó... và lập trình viên vẫn sống khỏe... he he..

các bác cứ đùa, cứ so việc lập trình Assembly ngày xưa với môi trường Visual Studio bây giờ: MỘT TRỜI MỘT VỰC, phải nói là việc code bây giờ dễ hơn rất rất nhiều... nhưng bao nhiêu người làm được !?!?

cú pháp để sử dụng Google còn chưa nắm hết được; các hàm trong Excel còn chưa dùng hết; các công cụ trong Word/Powerpoint/ kể cả Unikey còn chưa biết hết thì... code hình như hơi viễn vong nhỉ !?!?!?
tienlbhoc
TÍCH CỰC
9 năm
Đây là chắp phần mềm chứ đến khi tùy biến, debug mã thì vẫn phải biết chớ ví dụ giờ có tìm kiếm nhị phân, sếp đòi tam phân không biết thì vỡ mồm 😁
ấn độ giõi nhĩ
Không hiểu rõ nguyên lý cho lắm.
Nên chưa thấy nó khả thi tí nào.
Mỗi người mỗi kiểu code, sao mà biết được mấy dòng code đầu tiên đó nhằm mục đích gì.
Chẳng thà nói viết file đặt tả, rồi cho nó sinh ra phần mềm thì còn có thể khả thi hơn.
Tai230
TÍCH CỰC
9 năm
Vậy là lập trình viên bị rớt giá rồi.
keite
TÍCH CỰC
9 năm
Về cơ bản dùng dreamwaver code vẫn thấy ngon chán. Cứ gõ đến đâu sổ ra đến đó còn kiểm soát được chứ m như visual nó zen cho phát cả vài chục dòng. Lại đọc lại chắc chết.
luckystar999
ĐẠI BÀNG
9 năm
@keite Thì như mình nói đó, Công cụ này có thể chỉ hỗ trợ viết 1 chương trình con thôi.
CloudNine
TÍCH CỰC
9 năm
không ủng hộ dự án này tí nào, mặc dù mình tin là nó sẽ chẳng ra hồn
Quá khứ: Cử nhân không viết được phần mềm ( phải là bác học mới tạo được).
Hiện tại: Sinh viên, Học sinh có thể viết phần mềm.
Tương lai: PLINY có thể giúp mọi người thành lập trình viên.
Hy vọng vậy, chứ ko nghĩ là hiện thực.
Vì ngày nào cũng viết code mà phải chỉnh hoài. Web có thể khả thi hơn là phần mềm ứng dụng.
@nhatns Bạn nên nghĩ về multi platform
@hatatrata multi platform là p.mềm chạy trên nhiều nền, HĐH.
Ý mình đang nhắc về lỗi phần mềm.
Có nhiều lỗi khi thực tế chạy mới phát sinh, từ đó mới bắt lỗi được.
Ví dụ giới hạn tuổi người dùng facebook 10 đến 99 chẳng hạn, nên có người già 102 tuổi đăng ký user ko được. Đây là sự khác nhau.
0101010001001011011100110101
ai dịch được xin nhận làm thầy
@utmot6996 Bạn viết đoạn mã nhị phân không đâu rồi bắt người ta dịch , chả biết mã hóa kiểu gì,câu hỏi của bạn sắp thành câu hỏi thế kỉ đấy
@vivavivu123 chắc là dich ra hệ thập phân. Quá đơn giản.
@utmot6996 0101 a
0100 4
0100 4
1011 b
0111 7
0011 3
0101 5
@utmot6996 giải dùm mình cái này Nzg2OTZlMjA2MzY4NjE2Zg== ;))
Cái gì nó cũng đòi hỏi kỷ năng, sản sinh ra một chương trình rồi lại ối người phải học cách sử dụng nó. Chắc gì sử dụng nó đã dễ hơn lập trình nguyên sơ. Và một cái nữa là làm việc trên một framework nào đó thì lúc hoạt động cũng cần thư viện bùi nhùi theo. Công trình ý nghĩa, nhưng dùng được hay không thì còn chưa biết, chuyện của tương lai.
SonChongNong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhóc nhà mình mấy tháng nay mày mò root Nexus 7 rồi cài ROM cyanogen mod, lại cài lại ROM gốc. Nhóc đòi học lập trình android. Các bạn biết học thế nào và ở đâu giói thiệu dùm cám ơn.
@SonChongNong aptech,softtech.... nói chung là nhiều lắm bác ạ.
phuan79
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hoan hô, ý tưởng của tôi sắp thành hiện thực rồi 😃

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
hay đấy chứ 😃 , để LTV có thời gian phát triển thêm các kĩ năng khác, sáng tạo các thuật toán mới

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019