Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đặt Google làm bộ máy tìm kiếm cho Internet Explorer 11 Modern trong Windows 8.1

Duy Luân
3/8/2014 9:39Phản hồi: 49
Đặt Google làm bộ máy tìm kiếm cho Internet Explorer 11 Modern trong Windows 8.1

Khi sử dụng các máy tính Windows 8/8.1 có màn hình cảm ứng, chúng ta thường chạy Internet Explorer 11 trong môi trường Modern bởi vì nó có giao diện tối ưu hóa cho cảm ứng tốt hơn so với các trình duyệt khác. Mặc định, IE 11 thiết lập bộ máy tìm kiếm là Bing, nhưng với mình và một số anh em khác thì quen dùng Google hơn. Vậy làm thế nào để đổi bộ máy tìm kiếm? Bạn sẽ không thể tìm thấy tùy chỉnh đó trong phần Settings của ứng dụng đâu, thay vào đó bạn cần thực hiện các bước sau:

1. Truy cập vào môi trường desktop (đúng, desktop, không phải Modern nhé)
2. Chạy Internet Explorer 11 trong môi trường desktop
3. Nhấn vào biểu tượng hình bánh răng ở góc trên bên phải > chọn Manage Add-ons

4. Chọn mục Search Providers trong cửa sổ mới mở ra > "Find more search providers..."

5.Trong trang web mà IE vừa mở ra, bạn sẽ thấy hàng loạt công cụ tìm kiếm có thể thêm vào IE, nhấn vào chữ Google
6. Nhấn nút "Add to Internet Explorer". Một hộp thoại sẽ xuất hiện thông báo là bạn đã thêm thành công. Nhấn OK.

7. Đóng hết tất cả các cửa sổ IE rồi mở ứng dụng lên lại, vào lại mục Search Providers thêm một lần nữa.
8. Bạn sẽ thấy Google xuất hiện, chọn vào nó, nhấn nút "Set as default" là xong.

Chúc các bạn thành công!
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã lâu lắm rồi chưa đụng tới IE
@Hoài Đức HDS nếu bác dung laptop windows thì khuyến cái nên dung ie , mượt hơn và đỡ hao pin hơn chrome rất nhiều
@Hoài Đức HDS Chắc chưa dùng windows 8 và thiết bị màn hình cảm ứng.
@ghost85 đang dùng win8.1 nhưng chưa dùng laptop cảm ứng, mình xài con lumia cũng không xài IE
Hoang Min
TÍCH CỰC
10 năm
Bài viết hay và bổ ích cho những ai chưa biết :eek:
theminhquan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác Duy Luân hình như đang xài Sur 3 ? Đang thèm em này
Hê chưa có máy tính màn cư nên ko thử dcj :mad:
Hoang Min
TÍCH CỰC
10 năm
từ ngày có IE11 mình đã xóa chrome và FF :p
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
em yêu IE và chrom thôi !
kurof4
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay! Thank bác chủ. ;););)
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
Từ ngày có chrome mình đã xóa cái FF:p
l0v31
TÍCH CỰC
10 năm
Có cho WP nữa thì toẹt vời :rolleyes:
@l0v31 WP cách làm dễ hơn, bạn vào Settings của IE là xong à, dễ lắm
l0v31
TÍCH CỰC
10 năm
@Duy Luân Bạn chỉ cho mình được không :p
@Duy Luân Em cài WP 8.1 DP - Region US, nó không có option để mình chuyển...
Ngon quá mà đấy là ,ặc định google.com hay google.com.vn hả thớt
vuongdt94
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bomduc bác chỉnh ngôn ngữ tìm kiếm ở trang chủ Google là Việt Nam là ngon ngay.
Internet 11 cài trên win 8.1 chưa nói tới màn hình cảm ứng, mà dùng trên chuột hay trackpad mà mượt thì cuộn vs dùng nó cũng mượt như trình duyệt trên di động vậy. cái hay của IE 11 hơn bọn khác là ở cái: mở nhanh, load nhanh, tích hợp theo win mà.
nhược điểm: lỗi chính tả tiếng việt khi gõ ( nếu để giao diện tiếng việt thì phải). có cách sửa là xóa các file Msspell... trong windows/system32 rồi tắt kt chính tả trong setup của giao diện modern UI, nhưng k triệt để hết dấu gạch chân nhưng vẫn bị nuốt chữ ( cái này bị khi chat trong facebook mở bằng IE là chính). nhưng dùng 8.1 thì đã có app facebook
=> IE11 là trình duyệt nhanh, mượt, đơn giản, đáng dùng nhất hiện nay, 😆
@Duy Luân e cũng cài hết cả FF,opera, chrome ( ai nhờ máy thì ng ta thích xài gì là có cái xài) chrome thì e cài thêm tiện ích thì nó cuộn mượt, nhưng giờ k cho set cái giao diện cũ nữa nên mở rất là chậm. FF e thấy là trình duyệt có cái giao diện nhìn pro nhất trong đám trình duyệt trên cả Smp android và máy tính nhất là cái giao diện menu, tiện ích hỗ trợ cũng nhiều. mỗi tội e dùng k quen. nên toàn loanh quanh chrome vs IE. hnay mò xong cái lỗi app facebook nên k cần dùng face trong trình duyệt, e nhảy hẳn sang IE luôn. ^^
@hunghien1411 công nhận là gõ TV trên ie cực lởm, sai chính tả tè le. nhất là khi chat facebok, nhưng mà chat chit mà, ko dấu còn hiểu được nên sai vài lỗi chính tả thì thôi bỏ qua luôn
hieu xdav
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trongvongbankinh không xóa được lỗi này à bác, toàn nhảy linh tinh thôi
@hunghien1411 Khi lỗi gõ, bạn thử tắt gõ tiếng việt nó có bị nuốt chữ không và bạn thử phần mềm gõ tiếng việt khác chưa ? Mình dùng không thấy hiện tượng này, mình nghĩ có thể do xung đột hoặc thiếu gì đó.
thăng one
ĐẠI BÀNG
10 năm
toàn dùng bing
Thiết kế settng của MS nhìn rất bực mình, luôn ko trực quan nhu setting của các hãng khác. Đúng là thiết đầu tư về mặt này rồi.
Hay quá,vừa cài Win 8.1 xong, nghịch luôn 😁
minht2bk
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao máy e không về Modern được nhỉ 😔
@minht2bk phải đặt ie làm trình duyệt mặc định nhé
minht2bk
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trongvongbankinh Mình làm nhiều rồi và nó luôn hiện thế này đây, không vào được Untitled.png
@minht2bk Chắc là lỗi, thử cài lại hoặc dùng microsoft fix. Cũng có thể do dùng Windows lậu.
@minht2bk Chon IE làm trình duyệt mặc định mới xài được. 😁
Dacan
TÍCH CỰC
10 năm
hả hả cái này cũng phải hướng dẫn nữa hả. tưởng ai cũng biết lâu rồi chứ
Đã dùng thử bản Unikey 4.2 RC3 chưa các bác, mình dùng thấy gõ k bị lỗi như hồi trước nữa
ngoc1414
TÍCH CỰC
10 năm
Đã từ rất lâu IE với mình chỉ là công cụ tải Chrome và FF 😁:D:D
hieu xdav
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngoc1414 bác chắc ưu thích đồ cổ
làm không được thêm google search vào xong đặt mặc định khởi động lại thì Bing search lại là mặc định. làm rất nhiều lần rồi mà vẫn không được
Tìm kiếm bằng Bing thì ức chế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019