Đây có phải là những hình ảnh của MacBook Air Retina 12"?

sonlazio
23/1/2015 13:28Phản hồi: 137
Đây có phải là những hình ảnh của MacBook Air Retina 12"?
iFanr vừa đăng tải một số hình ảnh được cho là Macbook Air 12" mới, chiếc máy tính gọn nhẹ với màn hình Retina được đồn đại cực kỳ nhiều trong thời gian gần đây. Tuy sự chính xác của những hình ảnh này chưa được xác nhận nhưng ở một góc độ nào đó thì nó đã cho chúng ta hình dung ra sản phẩm tiếp theo của Apple, đặc biệt là khi người ta có so sánh với một số thiết bị hiện tại như iPad hay Macbook.

Nguồn tin của iFanr cho biết màn hình máy là Retina nhưng không nói rõ độ phân giải, mà họ cũng không chụp phần phía dưới giải đáp cho chúng ta những tin đồn về việc máy sẽ chỉ rất ít cổng giao tiếp. Thực ra thì người ta thậm chí chỉ có được phần trên của máy mà không có phần bàn phím và các bo mạch phía dưới. Logo trái táo ở mặt trước cũng không hề phát sáng mà nó giống với một cái gì đó kiểu iPad hơn. Thực ra thì trước đó cũng có một báo cáo về việc có thể Apple sẽ làm logo trên các thiết bị của họ khác đi, ví dụ như dòng laser cắt nó tạo khối 3D và tỏa sáng ở viền nên chúng ta cũng chưa biết được đâu là thật đâu là giả.

IMG_1242444.jpg IMG_1243555.jpg IMG_1244666.jpg IMG_12501.jpg
So với Macbook Air 13": nhỏ hơn nhất nhiều

IMG_12471.jpg IMG_12481.jpg
So với iPad Air 2
IMG_12491.jpg IMG_124133.jpg IMG_124577.jpg
Tham khảo: iFanr
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

H nếu cùng 1 số tiền.mình lun lun chọn máy tính chạy Win.vì đơn giản mình cần công việc hơn 1 thứ để giải trí là chính.
Lúc trc mình chọn Mb pro và cài Auto Cad lên.Chạy thật sự thất vọng.Sau đó mình cài lại Win cho Mac nhưng bố trí phím lại quá khó sd.Cũng rất may mắn Mb giữ giá khá tốt nên mình mua dc Dell Xps 15 và khá hài lòng.Đánh giá về mọi mặt thì Xps tương đồng vs Mb Pro.Tuy nhiên Dell chạy Win nên có nhìu lợi thế hơn.
P/s:Không thể phủ nhận vẻ đẹp của máy Mac.nhưng đẹp thôi vẫn chưa đủ.
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
9 năm
@romero lại bảo chưa, công nhận xoẹt tay chuyển tác vụ, pinch to zoom hay thật, nhưng chỉ 1 nút ẩn là thứ m ko thể nào chịu nổi. M thich touchpad có 2 nút lộ cơ, dùng quen dell r mà. Dĩ nhiên đây là quan điểm cá nhân, ai thích cái j thì dùng cái đấy thôi.
@mapmapuu Mac lại chả hơn mấy lần win ấy bạn ạ =)) ít nhất là với mình, sợ cái đống virus với trojan bên win lắm bạn ạ, cứ nhẹ nhàng nó phi từ usb hay từ mail xuống ở win nhanh lắm, mà toàn những con khó, hiếm đến ngay cả Bill gate cũng bó tay thôi =)) còn ở Mac thì toàn những con dễ dàng, chắc thằng e mình lớp 3 cũng tự xử đc =)) khổ quá đi
Dùng win lại chán ở một chỗ là khi chơi nhạc qua bluetooth bạn ứ chơi đc, phải mua thêm cái tv box hoặc android box cắm dây dợ, tiện kinh khủng. Với Mac, chỉ khó cái là bật bluetooth connect, thế là thaoỉ mái nghe nhạc, trong khi cái này mac cổ lỗ sĩ từ đời tống nó đã có rồi, tù thế đấy bạn ạ.
Mà có ai quan tâm đến cái pin laptop như mình ko? Nếu mà mua cái laptop mà cứ vứt một chỗ thì mua cmn cái desktop vừa khỏe lại dễ nâng cấp. Mà mình sử dụng mac air cho thời gian sử dụng 5-6h ít quá đi, xem hẳn mấy bộ film đã hết rồi, trong khi con dell xps khỏe là vậy, dùng đc hẳn 3h, sau 1-2 năm thì thay cục pin mới luôn, tiện quá, tiện quá, tiện đến mức tối quên ko cắm sặc để sleep sáng hôm sau mở ra gõ văn bản đc tẹo cong mông đi chạy sạc. Hẳn là do chế độ siêu tiết kiệm pin của win đem lại =))
@vietthang1708 :v Siêu cao thủ! 😆
@tuankts2 Uhm, Đồng ý với bác... Thành phần đó bao gồm: thích game, không chịu tìm hiểu kỹ,GATO......
toanpadium
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phím home ngang hả. Cũng giống giống galaxy tab note
@toanpadium Bạn đang nói cái Gì vậy @.@
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
9 năm
@toanpadium hả???
@toanpadium Có vấn đề đọc hiểu ak 😆
minhduchp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@toanpadium b ơi đây là ng ta chỉ có phần màn hình của Macbook (dự đoán), máy macbook đăng sau luôn là táo nằm ngang và mặt trước có thấy cái nút home nào đâu?
tronghien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@toanpadium Bạn có hiểu những gì đang nói không? Tôi thì không hiểu cái gì đang xảy ra trong đầu bạn.
power1
TÍCH CỰC
9 năm
Mỏng quá là mỏng :p Không biết Apple làm thế nào để duy trì được khoản pin, cái MBP dày hơn khá nhiều mà pin còn kém MBA 13 mà 😃
Chưa có gì rõ ràng, hóng tiếp vậy...
" Ngoài Lề "
Cho mình hỏi tý.mac air chạy auto cad có ổn không?
mapmapuu
TÍCH CỰC
9 năm
@kungfu9999 có xài Autocad chưa hay ngồi cưa vậy chú, hay cài Autocad chưa thiên hạ biết máy chú có AutoCAd
@mrblack01 Phần cứng ko đủ hỗ trợ thím à

Gửi từ iPhone 5 ios 8.1.2 jb
mrblack01
TÍCH CỰC
9 năm
@kungfu9999 bác hiểu cái này mà sao bác cmt trên nó khác nhau thế bác
@tbtvsg Ko biet bạn dùng bản cad nào? chứ giờ cad 2015 for mac cũng ngon lắm rồi. Cá nhân mình thấy vẽ sướng hơn bên win. Túm lại là tùy vào nhu cầu công việc của mỗi người thôi, nhưng phần mềm sẽ thay đổi để tốt hơn. Ko có chuyện cad 2011 for mac tệ thì tất cả cad sau này đều tệ đâu bạn.
Mình đang có í định mua mà băn khoăn ghê. mua về dùng cad
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
dùng window vẫn thích hơn mac os 😃
@devilkut3 Tuỳ mỗi người thôi chú e ơi
pocket
TÍCH CỰC
9 năm
Mình lại thấy Mac mà cài Win quá tuyệt vời. Cùng 1 mức giá thì cấu hình của Mac cao hơn so với máy Win. Vậy mà Mac vẫn bị tiếng là đắt.
-------
Vãi cả anti fan.
Anti nào tìm hộ laptop windows nào cấu hình tương đương MGXA2 giá dưới 40 triệu cái (nhớ benchmark CPU, Graphics card, HDD ra dùm):
Retina Macbook Pro 15 inch MGXA2 (Mid 2014)
2.2GHz quad-core Intel Core i7 Turbo Boost up to 3.4GHz, 16GB 1600MHz memory, 256GB PCIe-based flash storage, Intel Iris Pro Graphics, Built-in battery (8 hours)
@lovebberry 😁 không nhầm thì con dell đó mới ra, viền siêu mỏng phải không, hai con điều gần 40 chục chai,
trong khi mình đang dùng con dell 5547, ram 8gb, sdd 256 (minh tự gắn), mình hình hd thôi, i7, card rời amd 2gb, đèn bàn phím ( tuy không đc như MAC :p ) thiết kế mỏng, vài chỗ có nhôm ( nhất là cái nắp ), Giá là 21 chai , vậy theo bạn 21 chai đó mua đc cái MAC cấu hình thế nào.
@dktran01 Mình ko biết vì mình ko tự gắn gì cả. Bạn nói cùng gía cấu hình Dell cao hơn thì mình quote giá từ 2 official sites chứ còn tự customize thì mình bao nhiêu là giá làm sao biết. Dell ra XPS 13" là để làm đối trọng cho rMBP vì màn hình QuadHD nên giá thành cũng cao ngang Mac thôi. Chưa kể như mình đã nói, mình thấy built quality của MBP cao hơn hẳn Dell XPS theo personal experience. Nói thật thì mình thích nhất vẫn là Sony VAIO. Giờ Sony bỏ mảng VAIO rồi thì thôi cũng ko theo nữa chứ hồi xài con FW chơi game khủng cũng vẫn ngon còn con mỏng hơn hình như Z thì rất đẹp và sang (thời đó lol) . Bị cái customer service của bọn nó NHƯ HẠCH ý lol.
@lovebberry nói về chất lượng phần cứng thì mình rành, nhưng đã từng xài dell từ năm lớp 10, đến năm 2 đại học vẫn tốt chán, chưa một lần sữa phần cứng...
đương nhiên là tiền nào của đó, nhưng quan trọng là hiệu suất mang lại thôi, đem một con 40 trịu mà cấu hình vẫn ngang con 20 trịu...cái đó chỉ dành cho giới doanh nhân thành đạt, thương lưu, chứ đại đa số người dùng như sinh viên học sinh sẽ không dám vung tiền như thế,
và một chuyện có lẽ bạn cũng biết, apple là công ty lớn, chắc chắn sẽ có một phần tiền "khống" trong cái giá, một phần tiền bỏ ra đê mua thương hiệu..
mình cũng đính chính là cái lap mình mua 18 trịu cấu hình như trên nhưng ổ cứng HDD 1TB, nhưng đem bán HDD và mua SSD intel 256 GB giá là 3 triệu..nên giá chung cúa máy là 21 trịu
mình có tháo máy ra, mọi mạch, card trong máy điều từ thương hiệu nổi tiếng như nên chất lương không đến nỗi cùi như bạn nghĩ.
@dktran01 Mình đâu dám nói tất cả máy đều cùi? Mình chỉ dùng 2 cái XPS, đã dùng qua các phân cấp Acer, HP và Vaio. Thằng nào cũng có problem nhưng tệ nhất là Acer kế đến là Dell rồi HP và Vaio.
Khoảng 3 năm trước mình mới dùng cái Macboook đầu tiên và ko thấy có vấn đề gì tới giờ trừ màn hình phải thay 3 lần nhưng được cái Apple cũng nhanh nhẹn mấy vụ bảo hành nên mình hài lòng. Customer service của Apple thật sự là một trong những lí do chính mình vẫn tiếp tục dùng hàng của hãng. Trước giờ deal with Dell và Sony chỉ có nightmares.
Vả lại mình bỏ ra 40 triệu để mang về sự an tâm và ổn định (trong giới hạn công việc của mình) thì tại sao ko.
Có ai nghe ngống cái chip cho mac mới này do ai sản xuất ko?
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
@dongtam91 Cách đây mấy tháng thì nghe bảo dùng chip Core M. Sau đó có phân tích nói dùng một dòng chip riêng Broadwell. Nói chung đến giờ vẫn chưa rõ. Nhưng có thể confirm là chip sẽ không cần quạt tản nhiệt.
Ngon 😁
thực sự là đã từ lâu ko thấy mong ngóng gì thiết kế mới của ipad vì nó cứ vẫn na ná nhau, chả thay đổi gì mấy, macbook cũng thế
Chắc không phải đâu chứ làm gì mà dày như thế?
Sẽ mua Mac nếu có tiền 😁
@ViệtNamChampions Bán PP đi

Gửi từ tinhe.vn app hay văng của cuhiep
Chưa dùng mac nhưng dùng ios mình đã yêu các app imovie, keynote của Apple, ko dám nói nó tốt hơn movie maker hoặc powerpoint trên win nhưng mình thấy nó đẹp, bóng bẩy, dễ dùng hơn hẳn windows. Người ta nói mac là chiếc máy user friendly nhất có vẻ đúng ... ở windows bạn có thể xới tung mọi thứ lên thành 1 đống hỗn độn, nhưng apple ko cho phép khách hàng làm thế.
mrblack01
TÍCH CỰC
9 năm
@Apple Haters 2.01 thành đống gì thì do trình độ người xới thôi bác ơi.
@Apple Haters 2.01 Bạn này hôm qua cãi điên cuồng giờ lại đi nâng bi thế 😁 tính troll anh em tinhte phải hok :mad:
Mong là sớm bán ra thị trường.
lnmh510
TÍCH CỰC
9 năm
Lần đầu tiên mình nghe nói Mac cấu hình cao hơn win mà giá tương đương đấy...
Ngoại trừ cái màn hình và có thể là cái vỏ hoặc thiết kế ra thì với giá tương đương bạn có rất nhiều mẫu mã cấu hình cao ngất ngưỡng và build rất tuyệt.
Yeah, thánh cuồng đã xuất hiện =)))
Cái Autocad nổi tiếng thế mà còn ko biết thì thôi nên nín đi bạn, cãi cùn quá.
Đừng có nghĩ cái không chăm chút. Giống như mấy cái iPhone ấy, cấu hình thấp mà ráng chạy các bản cao thì cũng giật, lag, đơ và không hoạt động hoàn hảo được đâu 😆
Phần mềm tốt là 1 chuyện mà phần cứng đủ đáp ứng không là 1 chuyện khác. Thiếu 1 trong 2 cái coi như vứt. Còn bạn không hiểu vấn đề thì tốt hơn hết nên im.
Cái autocad trên win thì cấu hình thấp nó cũng lag và giật thôi. Huống hồ chi con Mac Air =]]
@lnmh510 Anh xài MD101 cùo mía. Chú thích cài bản Autocad nào giật anh cho chú cài. Nếu ko giật chú tính sao?

Gửi từ tinhe.vn app hay văng của cuhiep
Mua Mac là phải mua từ 40tr , mới ngon chứ mua tầm 2 mấy tr thì xài không ngon là đúng rồi .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019