Dell Streak Pro Tổng Hợp Recovery, Root, Room và nhiều vấn đề khác

dangvangiang
28/7/2013 6:37Phản hồi: 679
sau đây mình tổng hợp lại cách cài recovery, root, up room cho Dell Pro làm trên Win
Đầu tiên các bạn tảiFastboot, recovery , file root. fastboot này mình lưu cả recovery ở trong đó rùi nhé
*RECOVERY:
Quan trọng nhất là cài Recovery cho máy, có Recovery thì root máy 1 cách đễ dàng, và Up room mới chưa đầy 5p là xong
-Bước 1: cài driver cho máy tính cứ cắm phone vào máy tình là nó tự tim driver hoặc là vào trong bộ nhớ máy có thư mục dell trong đó có tất cả các driver mà mình cần đến , giải nén Fastboot ra, lưu thư mục đã giải nén đến ổ C hoặc ổ nào cũng đc, ở đây mình chọn ổ C:
Tải file Recovery và lưu file recovery.img vào thư mục fastboot mà mình vừa giải nén
-Bước 2: Đưa phone về chế độ USB Debugging mode ON (Vào Setting --> Application --> Development)
tắt máy điện thoại đưa máy về chế độ Fastboot_Mode bằng tổ hợp phím Power+(Vol-) , cắm cáp vào máy trên máy sẽ hiện lên dòng chữ USB connet gì gì đó( không nhớ nữa)
Trên máy tính các ban vào command bằng cách nhấn Window + R, tiếp tục gõ cmd nếu bạn lưu thư mục giải nén của Fastboot ở ổ C: thì ta làm như sau

CD\ <enter> CD fastboot <enter> fastboot flash recovery recovery.img <enter> ( file recovery.img ban có thể lưu bằng tên nào cũng đc không quan trong, nhưng phải nhớ đúng tên)
trên phone báo là đã update recovery thành công (báo bằng tiếng anh nên chả nhớ là gì nữa 😁 ).
Sau đó đánh tiếp lệnh Fastboot reboot để khởi động lại máy .
Vậy là bạn đã có recovery trong máy.
* Một số bạn không vào đc recovery bằng cách nhấn tổ hợp 3 phím, mình cũng không rõ vì nguyên nhân gì, vì mình nhiều lúc cũng không vào đc. Nhưng nếu sau khi cài recovery xong và đánh lệnh reboot thì các bạn nhanh tay nhấn và giữ nguyên hai phím Vol+ và Home là vô đc recovery
* ROOT:
tải file Root.zip về lưu vào thẻ nhớ hoặc bộ nhớ máy ( nhớ là luu ở ngoài nhé đừng cho vào thư mục nào cả )
Tắt máy vào Recovery bằng tổ hợp 3 phím ( nhấn 3 phím cùng lúc) Power + (Vol+) + Home ( home là phím cảm ứng hình ngôi nhà :D )
Phone sẽ về màn hình Recovery có thể dùng phím cảm ứng để di chuyển con trỏ Home=lên, Menu=xuống, Back=back, Search=chọn
chọn đến dòng install zip from sdcard tìm File root.zip phone sẽ tự đồng cài sau khi Phone báo thành công( sau tầm 5s) thì Reboot lại máy (back chọn reboot system now)
===> Máy đã được Root ( sau khi khơi động máy thì tích vao USB Debugging, vào superuser update lên)
* UP ROOM:

Em này có thể dùng chung các Room của nhau từ room baidu cua TQ cho den Room cua Japan
tải room có dạng .zip về lưu vào thẻ nhớ hoặc bộ nhớ máy
vào Recovery và làm như bước Root nhưng thay vì chon vào File root.zip thì các bạn chon vào bản room mà mình cần up nhé........

Quảng cáo

Room stock:
Room Emobile
Room softbank
Room Baidu
Room Của Dell
Hoặc tải ở đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1823394
Room Cook:
bản này mình đang xài dựa trên bản stock xóa một số App, Widgets không cần thiết, fix lỗi vào Web bằng 3G ở trình duyệt mặc định, thêm Ứng Dụng Rootexploer, fast restar Tải Room
UPDATE:
Fix lỗi không vào Web dc bằng 3G: các bạn tải File apns-conf.xml này về rùi chép vào mục system\etc chép xong thì vào cài đặt\ không dây và mạng\ mạngdidong\ tentruycap\ rùi đặt về mặc định hoặc rétar lại máy.
Font Tiếng Việt: Font tải về chép vào mục System\

Quảng cáo

Fix Lựa Chọn Tiếng Việt Trong Setting : sau khi máy đã root các bạn dùng root explore vào thư mục flex tìm file cci.prop giữ vào file đó mở tuỳ chọn open in text editor tìm đến dòng ro.settings.support_lang= chúng ta có thể thêm bớt tuỳ chon ngôn ngữ ở đây Tiếng Việt thì các bạn có thể thêm vào là vi_VN; làm xong thì reboot phone, hoặc fatory reset . Trong file này con nhiều cái hay nữa các bạn có thể tự khám phá (mình thấy mấy bản Room của con Dell này có vẻ như đều giống nhau hết mấy nhà mạng lấy trong bản Room World Wide-Dell ra rùi về tinh chỉnh lại cho phù hợp thôi)

Anh em xem rùi đóng góp nhé, mình thấy em này Ngon, Bổ, Rẻ mới lấy em nó về đc có 3 hum mà up đi up lại hàng hai ba chục lần rùi :D
PS/ anh em nào bít chính sửa Room thì lên đóng góp cho Cộng Đông Dell Pro nhé.
679 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ai bit rom nào ngon, zô chỉ giáo nào
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
bạn này mới up rom lên docs à,chưa biết mở share quyền truy cập,ai mà tải dc😁:D:D
@ahkudong sorry quên mất :D
Link tải của google drive không cho down bạn ơi
@minhtu159 anh em dow di nhe nãy quên không bật quyền chia sẻ :p
ReD EyeS
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vậy là chưa có tiếng Việt hả bác? Mình mua con này cho gấu mà gấu than tiếng Anh khó xài, mình cần rom tiếng Việt hoàn toàn.

Ai vọc đc rồi cho hay giùm nha ;)
@ReD EyeS ban dung ban room update-SPro-Stock-061-1 cua Dell ma minh up o tren ý
ReD EyeS
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dangvangiang Mình hơi gà, bác cho mình hỏi. Room này có phải 4.x.x ko?
HUYDAI
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình cài được bản 087 rồi t
cài recovery xong rồi, sao thoát ra bạn, bấm tắt máy hả
@minhtu159 bạn đánh lệnh fastboot reboot
mình sài cái gs01 không biết up dc rom 087 của softbank ko bạn
@minhtu159 up thoải mái bạn à, noi thật mình còn chả bít máy của mình là của nhà mang nào nữa cơ, Room TQ cung xai dc, room cua hai mang Japan cũng xài đc 😁
@dangvangiang bác cho em hỏi ngu cái dell này mã nó la gs01 gì phải k bác
nảy không đánh lệnh recovery reboot, giờ bấm tổ hợp 3 phím power +volume+ home chỉ thấy hiện lên fastboot, version 0,5. Bạn chỉ mình cách thoát ra với
@minhtu159 bạn nhớ là nhấn phím Vol+ là phím tăng âm lượng ý
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
@minhtu159 bạn bấm volume - vs volume + vs nguồn,giữ đến khi máy rung và nhá đèn
nếu bỏ ra là hard reset còn muốn vào cwm thì thả volume - ra và giữ phím home nữa là vào cwm
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
không có cái nào tiếng việt vs rom 4x hết
muốn có tv thì cài morelocal2 vào
ukuru2p
TÍCH CỰC
11 năm
@ahkudong rom Dell world wide có đày đử các ngôn ngữ, có cả tiếng việt hoàn chỉnh !
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
đổi recovery.img thành boot.img
gõ fastboot flash boot.img nó sẽ tự động vào recovery không cần bấm phím cứng
@ahkudong sao mình không vào fastboot-mode được bạn ơi, nhấn Power+Vol (-) toàn mở nguồn lên thui..ko vào chế độ fastboot-mode đc!
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
@SilverOman12 bạn giữ 1 lúc 2 phím volume - vs nguồn là dc mà,còn nhấn 3phím để nhá đèn rồi thả ra thì máy sẽ tự reboot lại,máy tính nhận dt thì cần usb driver,có trong mục dell ở sdcard đó😕
nhấn 3 phím đó nó cứ vào android lun, chả hiểu sao nữa
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
@dangvangiang bạn gửi cái buid.prop đó cho mình
@ahkudong thì nó ở trong bản 061 ý Dây này
manhnha862
ĐẠI BÀNG
11 năm
@minhtu159 mình tr5c vào dễ nhưng mỗi lần vào recovery toàn pải cắm cáp usb hay cắp sạc thui. dễ vào hơn đó bạn thử đi
@minhtu159
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
còn đây là cách tăng dung lượng bộ nhớ trong sdcard(3.2gb)
máy của chúng ta thẻ nhớ(sdcard2) không chứa dc data game chỉ có sdcard mới chơi dc,mà sdcard2 lại nằm trong sdcard chứ không nằm trong mnt/
cách này mình đã phải reboot máy 20lần để test nhưng hiệu quả chỉ có một nửa là biến thẻ nhớ sdcard2 thành bộ nhớ trong sdcard,còn bộ nhớ trong sdcard lại biến mất😕😕
cách này cho ai có thẻ nhớ 8gb trở lên vì 4gb thì đổi làm j
đầu tiên vào system/etc tìm file vold.fstab nhấp vào chọn text editor tìm đến cuối dòng thấy dãy
dev_mount sdcard /mnt/sdcard auto /devices/platform/msm_sdcc.1/mmc_host
dev_mount sdcard2 /mnt/sdcard/sdcard2 auto /devices/platform/msm_sdcc.3/mmc_host
ta sửa lại thành
dev_mount sdcard2 /mnt/sdcard/sdcard2 auto /devices/platform/msm_sdcc.1/mmc_host
dev_mount sdcard /mnt/sdcard auto /devices/platform/msm_sdcc.3/mmc_host
xong save change rồi reboot😁
up xong vào tới android là máy khởi động lại à, bạn nào giúp với, gấp lắm, mình up bản 068😔
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
@minhtu159 bạn up cái gì recovery hay rom😁
@minhtu159 bạn lưu Rom vào trong bộ nhớ mày lun đi, cài recovery xong danh lênh fastboot reboot đồng thời giữ phím Home + Vol+ là vào đc recovery lun sau đó thì dung 4wipe
wip cache
advand
wip davik cache
wip baterry state
rùi up rom đảm bảo thành công 😁
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
bạn 4wip chưa,wip 4 cái rồi mới up rom
@ahkudong OK..thanks so much! à..mà nếu có thất bại ko biết con Dell của mình có thành cục chặn giấy ko nhỉ? hihi
@duych2 bạn vào cập nhật hệ thống ý, nhấp vào sẽ có thông báo update nó sẽ hiển thị 1 trang tiếng Nhật rùi cứ copy trang đó qua gg dịch ấy..he he..
@SilverOman12 cập nhật hệ thống ở chỗ Giới thiệu điện thoại, trong cài đặt à?sao mình ấn vào mà chả thấy nó hiện ra cái gì
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
@SilverOman12 nếu rom của bạn không bị lỗi và up rom pin phải 60% trở lên cho chắc ăn😁 thì sẽ k sao
thì dùng cái recovery up cái rom từ 062 lên 068
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
@minhtu159 z là chưa wip data/factory reset
wip cache
advand
wip davik cache
wip baterry state
chưa wipe
có wipe nữa hả, mình up rom mà ko vào dc android, cứ restart lại liên tục. GIờ làm sao đây bạn
ahkudong
TÍCH CỰC
11 năm
@minhtu159 tắt máy vào lại recovery wip xong up lại rom là ok
uh để mình thử, hi vọng dc, run quá!!!!
@minhtu159 không sợ Hỏng máy đâu
vào dc rồi, thanks 2 bạn nhiều. Biết z nảy down bản 087 lun cho rồi, giờ mới up bản 068 thôi
cái này có giao diện dell stage nữa, đã quá😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019