Dell thừa nhận sẽ bế tắc nếu tiếp tục bán máy tính PC

bk9sw
1/4/2013 14:21Phản hồi: 87
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

meodenth
TÍCH CỰC
11 năm
có tiền mua ipad mình làm con lap co i7 về cầy game còn sướng hơn😕
Có một thực tế đang diễn ra là người tiêu dùng sẵn sàng thay Sờ Mát Phôn mới hàng năm trong khi đó PC hay laptop thì không được như vậy. Còn lối nào đâu nữa mà thoát. Chuyển dịch cơ cấu hoàn toàn thì may ra.
hitachi490
ĐẠI BÀNG
11 năm
thời thế thế thời, đế chế nào rồi cũng đến lúc suy thôi
nhan85x
ĐẠI BÀNG
11 năm
không biết dell có ngưng luôn việc sản xuất Alienware ko, đang gom lúa order 1 em m17x--->mà ko biết là khi nào😔
Chỉ có những thằng ngu mới nói PC chết.😁
binhhyvnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dell chết nhưng hãng khác thì không chết vậy đó không đáp ứng được nhiu cầu của thị trường thì bị thị trường đào thải thôi mình chả dùng đồ gì của dell cả 😁 giá đắt mà so với hãng khác thì cấu hình tương đương
I until like PC, don't die.
Thích máy tính Dell, giá cả rẻ hơn những hiệu khác với cấu hình tương đương, đặc biệt dòng Alienware 😃
dell dạo này chất lượng xuống quá, hôm vừa rồi đi mua 3 cái máy dell mới được 1 cái, cái đầu tiên có hệ điều hành bản quyền thì mấy ông siêu thị điện máy lại cài linux nên trả lại, lấy cái thứ 2 dùng thử ở siêu thị không sao mang về nhà chạy đc một lúc sau đó bật lên treo logo mang ra siêu thị bảo hỏng ổ cứng lại đổi cái khác, con vostro mình mua năm ngoái cũng dùng đc 6 tháng thì hỏng ổ cứng may mà có chế độ bảo hành tại nhà, nhưng mà cũng tính vào giá máy hết rồi có cái đó đắt hơn 1 đến 2 triệu chán hẳn
@boy8xcodon111 Bạn nói thế nào chứ con Dell mình xài 4 năm chưa có vẫn đề gì xảy ra, chỉ có 1 lần bị hư ổ cứng do lúc đó chưa có kinh nghiệm xài để máy bị mất điện đột ngột nhiều lần ( do không chịu để pin sợ chai ). Nếu không có thằng ăn trộm nó cuỗm đi thì mình vẫn còn đang dùng. Mà cái dell vostro 3560 mới đang xài cũng cực kì ổn định, xài gần đc 1 năm rồi chưa hề gì.

Sent from my HTC_X515E using Tinhte.vn
@ghost_shadow2008 Bác thật là may mắn , cho em xin số cuối CMND để chiều làm con đề
Mong chờ Dell trở lại với smartphone và tablet.

Sent from my HTC_X515E using Tinhte.vn
mình xài Dell mà mình cảm thấy thất vọng vì sự bi quan của công ty...
Nếu vậy thì mấy công ty PC chết hết chắc... Sao Dell ko thay đổi để theo kịp thời đại???
Bản chất cái ngành IT này là thay đổi chóng mặt. Ngay cả cty dạng trên đỉnh của Apple đã có dấu hiệu thiếu sức sáng tạo, hụt hơi hậu Steve Jobs nữa là...
Samsung chỉ mạnh về phần cứng, còn phần mềm nó ko có gì cả (điện thoại, tablet Samsung toàn chạy Android của Google và Windows Phone của Microsoft, laptop thì chạy Windows của MS.... mà lọt vẫn vào hàng top thì Dell có gì mà sợ?)
Đồ Dell nổi tiếng trâu bò và ổn định mà...
KO hiểu nổi Dell, chưa đánh mà hàng!
@MrDuc2010 Dell và nhiều cty đang tìm hướng đổi mới đấy không phải nó ngồi chịu trận như mồm ông nói đâu.
Mình nghĩ các nhà sản xuất OEM máy tính giờ bị thua thế cũng một phần là vì sản xuất ra các sản phẩm chất lượng không cao.
Ví dụ như các máy tính hạng bình dân, màn hình thường có độ phân giải thấp (1366x768), và chất lượng hiển thị không cao. Mình đang xài 1 con máy Dell Precision M6400, sử dụng màn RBG LED, độ phân giải cao 1920x1200 và chạy windows 7, hình ảnh hiển thị rất đẹp. Để một con Macbook bên cạnh thì không muốn dùng Macbook luôn.

Mình nghĩ chất lượng của Macbook một phần đến từ việc nó luôn xài loại panel chất lượng cao. Mấy nhà sản xuất máy tính đến từ Đài Loan chỉ chăm chăm nhắm vào giảm giá thành sản phẩm để tăng lợi nhuận, mà không chịu khó cải thiện chất lượng sản phẩm, nên người tiêu dùng có nhiều tiền thích lựa chọn Mac cũng phải.

Với mình mình nghĩ: Cả đời sẽ phụng sự bác Bill, vì bác mới là người truyền cảm hứng đam mê từ ngày mình còn bé. He he. PC number 1 😁.
@nguyenduythuc Làm sao đòi hỏi được một kon lap phổ thông giá 13-16tr được gắn một cái màn hình như kon dell precision của bác được,full HD còn ko có nữa là 😆.Kon dell của bác là dòng máy trạm cao cấp nên có những option thêm như thế và giá thì cũng >= 30 củ.
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenduythuc Thế cái con macbook bên cạnh con Dell bác cho em nhá.:D.

Em thì ngược với bác, rất dị ứng với Dell.

Em tiếp xúc với Dell lần đầu là do thằng bạn nó xài laptop Dell, nó ca Dell lên mây. Nào là rẻ hơn so với dòng máy khác, bền, cấu hình mạnh. Thế là em lên web chính hãnh Dell check giá. Hoá ra cấu hình nào thì Dell cũng có giá tầm chừng như các hãng khác thôi chứ chẳng rẻ hơn, trừ ông Táo là đắt nhất thôi. Đó là nói về giá.

Về cân nặng thì anh Dell em thấy là vô địch rồi. Thằng bạn ý nó giới thiệu cho một thằng bạn khác của em cũng mua con Dell, cấu hình cũng khủng. Cân nặng cái lap của cả hai thằng cũng xêm xêm nhau, 5,2kg tính luôn cục xạc. Thế là ...dùng thời gian đầu thì sướng lắm, đi đâu cũng vác theo, giờ thì nặng quá, để ở nhà làm cái desktop. Nghe mà phát rầu. Giờ thì thằng vác iPad, thằng thì nhăm nhe con Mac Air.

Về thiết kế, anh Dell có thẩm mỹ thuộc hàng khủng, mà chính xác phải là "kinh khủng". Xấu bỏ mẹ. Máy cấu hình càng cao càng xấu. Trừ những dùng ultrabook sau này thì em không biết bị bao năm nay ấn tượng của em với Dell là tệ quá rồi, nên em không quan tâm tới Dell tí nào cả. (nhất là cái dòng gì "alien que" ý. Đúng là chỉ dành cho cái bọn cắm đầu vào game không lo làm ăn học hành gì cả.)

Về pin, hehe, cũng như ai thôi, chả ăn gì nhau, nếu xét cùng tầm cấu hình và dung lượng pin. Có thua thì thua xa ông Táo thôi. (Nói chung là thua Táo nhiều nên mấy câu dưới em bỏ ông Táo ra nhé.)

Về nhiệt độ máy, trời, đúng là cũng hàng khủng, rất thích hợp cho những nước ôn đới dùng làm máy sưởi cá nhân khi đang ngồi làm việc. Nóng bỏ mẹ, chiên chục cái trứng phục vụ cơm trưa văn phòng cho các bạn đồng nghiệp xong vẫn còn đủ nhiệt hâm lại chén canh.

Vì một số điểm ở trên nên em có ít hay nhiều tiền gì gì ấy cũng chẳng bao giờ ngó tới Dell.

Ý của em cũng có thể là một số lý do vì sao Dell đi xuống đấy bác ạ.
@dniw0601 Nhiều người cũng có ác cảm như thế thật. Nhưng mà mình xài lâu rồi thì mình lại có thiện cảm bạn ạ. Vì cái kiểu xấu xấu của Dell có nét tinh tế gì đấy, dân làm kỹ thuật mình cảm thấy thế. :D .
Bạn thử ngó qua mấy con Dell Precision M4700 và M6700 xem, thiết kế của nó nhìn hơi bị hài hòa đấy, he he. Mình không thích mấy cái acer, asus, sony vì nhìn thiết kế của nó cứ diêm dúa thế nào ý.

Còn Macbook thì không có gì phải bàn. Tuy nhiên mình không khoái nét nữ tính của nó. Với mình máy tính là nhìn nó phải góc cạnh, tròn tròn là mình ghét. Hơn nữa hệ điều hành Windows là ko thể thiếu với mình, nên Dell là sự lựa chọn số 1. Trước mình cũng xài Thinkpad nhưng từ khi Thinkpad thành thương hiệu Trung Quốc thì thôi mình ko dùng nữa, chắc là do định kiến :d .
@yu_yu_hasuko1 À thì ý em là các nhà sản xuất bây giờ không chịu khó tăng chất lượng sản phẩm mà cứ nhăm nhăm vào hạ giá thành để tăng lợi nhuận mà. Cứ so giá máy tính giờ với 10 năm trở về trước mà xem. Lúc ấy mua 1 cái lap mới giá trị bằng mấy cây vàng. Giờ thì 2 chỉ vàng cũng có cái lap.
Nói luôn là con lap của mình là hàng mua cũ. Mình mua cũng có 13,14 củ thôi, hí hí. Mặc dù cấu hình cùi hơn mấy con Acer, Asus mới tầm giá đấy nhưng mình đảm bảo là xài sướng gấp vạn lần 😁. Nhìn cái màn hình thôi đã thấy sướng hết cả người rồi. :D
kinh doanh lại mảng smartphone đi :p
TLAF
TÍCH CỰC
11 năm
- Chẳng hiểu ông Dell dạo này bị làm sao vậy nhỉ toàn nói nhảm thôi kiêu " hoang mang style"
- PC không phải cái smart phone một cái máy tính dell như công ty mình để hết khấu hao thanh lý phải là 5 năm và các linh kiện thay đổi rất dễ hỏng Ram thay Ram, hỏng HDD thay HDD màn hình thì có khi dùng đến 10 năm chẳng hỏng mấy con Dell thời Gx270 năm 2003 đến giờ vẫn chạy tốt, hay ví dụ các PC core cho máy ATM giờ vẫn là hệ điều hành Win 95-98. Con PC cùi nhà mình khi lắp ráp từ hồi 2007 đến giờ vẫn dùng tốt dùng chip P7000 Ram 4G card ATI 3850 giờ vẫn cài Win 8 phà phà
- Dell chắc thấy các công ty như Apple nó bán iphone ipad phà phà lợi nhuận khủng khiếp mà công ty mình càng ngày càng ít đơn đặt hàng nên sốt ruột chứ nó không biết là thằng Mac OS với các máy tính PC và laptop của nó vẫn dậm chân tại chỗ đấy thôi.
- Đa dạng hoá sản phẩm đang là xu hướng chung của ngành công nghiệp điện tử. Ngay cả MS cũng đang hướng tới đa dạng hoá sản phẩm nữa là
- Bình tĩnh Dell ơi
@TLAF PC: laptop+desktop. PC ko tương đương desktop.
laptop: ultrabook+ macbook+notebook+ netbook.
đang xài dell đây, không có cái để chê !! DELL cố lên nào 😃
mr.heosua
TÍCH CỰC
11 năm
Kình thì vẫn thích pc nhất rog hay alliwer của dell vẫn là dòng gameing cao cấp tất nhiên để hiểu qua 1 chiếc đt thì mất tầm 1 tuần con hiểu 1 chiếc pc chắc là rất lâu. Em cũng chả hiểu nhiều nhưng cái niềm đam mê chơi hàng sưu tầm nó ngấm vào máu mất t không sửa đc 😁

Sent from my LG-F100L using Tinhte.vn
hoangduccn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Với mình thì PC ko bao giờ chết cả, công việc của mình ko cần đi lại nhiều nên ở cơ quan và nhà đều có PC. PC của Dell chất lượng rất ổn nhưng laptop bây giờ mình thấy chất luợng đang đi xuống, chuyện lỗi và bảo hành xảy ra thường xuyên. Trước giờ mua máy cho khách vẫn tư vấn Dell vì giá hợp lý và chất lượng ok, nhưng giờ thì khác rồi.
😁
Chỉ có Dell sắp teo mới nói vậy thôi chứ mấy hãng khác như LENOVO , ASUS , ACER phát triển ầm ầm
vanvuhvpt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng đang dung dell Optiplex 390, mới mua một thời gian ngắn, chi nghe nói dòng này chạy ổn định. Thấy mọi người lại nói lỗi mà ghê ghê

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019