Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dell thừa nhận sẽ bế tắc nếu tiếp tục bán máy tính PC

bk9sw
1/4/2013 14:21Phản hồi: 87
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đang dùng con lap dell, khá tốt, chỉ mỗi tội ổ cứng mau hư
Giờ it người xài PC nên Dell lo là đúng rồi. Bám riết vào PC là chết
levinh05
ĐẠI BÀNG
11 năm
Công ty mình toàn bộ dùng Dell Optiplex 745 2 năm nay rồi, chả bị làm sao cả, mình dùng laptop Dell E6400 hàng Mỹ cũng rất tôt, sợ nhất là máy Dell cho thị trường ĐNA thôi.
OEM : Dell, HP, Lenovo, Acer, Asus...
Hệ điều hành : Microsoft
Linh kiện : Intel, AMD, Nvidia
Đang dần rơi vào thời kỳ suy thoái nếu không có bước chuyển mình mạnh mẽ, nhanh chóng, hợp thời.
PC sẽ không chết, nhưng lợi nhuận thấp và thời gian sử dụng quá lâu sẽ làm cho các doanh nghiệp kinh doanh PC rất khó khăn 😔
Một thời lang thang các trung tâm điện máy sờ soạng laptop nọ kia, giờ thì muốn thử smartphone với tablet hơn
Giờ lên làm Manager rồi, chỉ cần đẹp, mỏng, pin lâu. Cái đó Dell hiện tại làm chưa tốt như Asus chứ huống chi Apple. Công việc của Manager chỉ đọc tài liệu, email... thì MBA, Ipad đã đáp ứng đủ.

Dell có tầm nhìn chiến lược tốt. Mong Dell vượt qua khó khăn. Làm 1 em thiết kế tốt như MBA, nâng cấp cấu hình từ từ cũng được, chịu khó làm màn hình đẹp, pin lâu thì thế nào chẳng có khối lãnh đạo doanh nghiệp chết đứ đừ vì Dell
rồi sẽ đi đâu
Bác nào mà nói hàng Dell hay lỗi thì chắc chưa dùng hàng nguyên kiện của nó rồi, chắc bị đổi Linh kiện đó, Chứ hồi trước em dùng cái máy bàn bình thường Dell Demension E520 mà em để 6 tháng liền ko tắt máy có sao đâu, đấy là hàng phổ thông mà còn vậy thì chắc dòng cao cấp sẽ trâu hơn nhiều😃
Mảng PC vẫn chưa thể chết được minh chứng là Apple vẫn bán ra sản phẩm đều đều.Người tiêu dùng giờ không hẳn cần 1 cái máy tính để làm việc hay giải trí.
bishamoon
TÍCH CỰC
11 năm
gin
Ack! Bác so sánh thế thì khập khiễng quá rồi, mh RGB đó là 1 option thêm, giá thêm tới mấy trăm $ đương nhiên chất lượng vượt xa mh của mấy cái laptop bình thường. Đó là chưa kể dòng Precision thuộc dòng flagship của Dell, bác so với Vaio Z, Macbook, Thinkpad, Elitebook, còn đc, so với laptop bình thường thì sỉ nhục nó quá.

Mình cho bạn mượn em Precision của mình nè, bạn chiên trứng bằng cái laptop hộ mình cái. Hay cần mình mượn luôn cái Alienware của thằng bạn cho bạn biểu diễn chiên trứng.
Desgin đẹp xấu là cảm quan, bạn chê cục mịch nhưng mà ối người vẫn khen đẹp đó.
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dell nhận xét đúng rồi , pc đang đuối dần . Thực ra thì vấn đề là x86 bị độc quyền bởi 3 nhà sản xuất, nên giá thành cao , mặc dù hiệu năng rất khoẻ . Arm sắp tới cứ tăng trưởng với tốc độ hiện giờ thì cũng đủ đáp ứng nhu cầu người sử dụng , quan trọng là những tính chất khác như nhỏ gọn và tiết kiệm điện , rẻ tiền .
Mất độc quyền thì lao đao là chuyện dễ thấy thôi , để xem sau này intel xoay sở thế nào .
Đúng là thức thời mới là anh hùng.
😁 Như tình hình hiện tại thì chữ Dell liền với chữ "teo" một vần.
Chẳng ai nói mảng PC sẽ chết cả tự nhiên các bạn cứ nhảy dựng lên thế, chỉ là PC bị tụt giảm và ít người dùng, hiện nay mọi người đều có xu hướng dùng nhiều thiết bị di động như laptop, smartphone, tablet... và Dell một tập đoàn sản xuất máy tính cũng như bao hãng khác phải chạy theo xu thế tự thay đổi mình nếu cứ cố tập trung vào PC thì sẽ thua lỗ nặng và có thể dẫn đến phá sản. Còn mảng PC sau này sẽ chỉ là không thông dụng thôi chứ làm sao mà chết được, khi Microsoft, Intel, AMD, Nvidia còn thì PC sẽ vẫn còn và tiếp tục phát triển.
èo, mới mua con vostro được hơn tháng giờ nó hơi giở chứng nhưng vẫn dùng tạm được. Dell mà có mệnh hệ gì thì em biết bh đâu đây??? 😔
chỉ lo bán mà ko lo cải tiến nên khó lòng cạnh tranh, Dell thiết kế 10 năm như 1 lúc đầu nhìn manly nhưng nhìn riết cũng chán, ít ra cũng phải có khác biệt vậy mới hấp dẫn người dùng được
bishamoon
TÍCH CỰC
11 năm
Để mà con ARM mạnh nhất mạnh gần bằng con CPU x86 yếu nhất hiện giờ còn hơi bị xa đó bạn.
Tiền nào của nấy mà bác, hồi đó laptop là thiết bị cao cấp nên đc chăm chút kĩ, còn bây giờ để nhiều người có thể mua đc thì nsx phải cắt giảm nhiều thứ để giảm giá thành. Bác so chung như thế là không đúng, laptop cao cấp vẫn là laptop cao cấp, laptop bình dân thì vẫn thế thôi.

Mà nhiều bác cứ thích xoắn thế nhỉ! Dell có quyết định đc tương lai của PC đâu, các thiết bị di động không đủ sức thay thế PC truyền thống, kể cả trong tương lai. Trải nghiệm và nhu cầu của con người là không giới hạn, có thể PC sẽ tiến hóa tới 1 thứ gì đó mới chứ không biến mất hoặc bị thay thế bởi smartphone hay tablet.
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bishamoon Mấy cái cortex a 15 4 lõi chắc chắc cũng phải khoẻ hơn mấy con core duo chứ , làm gì đến nỗi .
Cả thực ra chip yếu hay khoẻ ko quan trọng bằng việc có sử dụng được gpu hay ko , sử dụng được thì chạy mượt chán . Chẳng qua lập trình viên toàn cái gì cũng dựa vào cpu nên mới đòi cpu nhiều chứ còn arm cortex a9 có thể làm đc đa số việc người bình thường cần dùng rồi :
duyệt web +soạn thảo văn bản + game + web server + ...
Hiện tại có nhiều dự án để khai thác cái gpu cho linux như ubuntu mir, java fx , qt qml ...
Thế nên ai ko nhìn ra chip arm thì sớm ngáp .
bishamoon
TÍCH CỰC
11 năm
@truanang Cortex A15 đó còn chưa chắc bằng P4 socket 775 nữa là Core Duo, không phải cứ nhiều core, xung cao là mạnh hơn. Mấy con lõi tứ hiện giờ làm kiểng là chủ yếu, ứng dụng sử dụng đc đa nhân rất ít, vì lập trình đa nhân rất phức tạp.
Dựa trên CPU là đúng rồi, GPU rất nhanh, rất mạnh nhưng độ chính xác không bằng CPU, xử lý đa luồng cũng không bằng. 2 thằng đảm nhiệm 2 việc hoàn toàn khác nhau.
Vẫn dựa trên tấm silicon thì mãi mãi ARM cũng không bằng đc x86. Nói chung là PC có thể sẽ tiến hóa lên 1 bước mới, ví dụ công nghệ máy tính lượng tử, trình chiếu 3D real-time, hoặc cao hơn nữa là tạo ra 1 môi trường thực tế ảo.
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bishamoon Ặc ặc , đó là bạn nghĩ thế thôi .
GPU mình đang nói đến việc vẽ giao diện cơ , đa số các chương trình hiện tại , kể cả trên x86 đều dùng cpu vẽ giao diện . Thế nên gpu bị bỏ phí rất lớn .Mà cpu ko hợp cho việc vẽ, nên rất chậm .Vì thế phần mềm mà chậm nhiều khi là do cpu vẽ thì chậm mà gpu ngồi chơi .

Lập trình đa nhân thì có phức tạp hơn thật , nhưng với sự phổ biến đa nhân hiện tại thì lập trình viên cũng nên nghĩ đến nó . Thực ra tùy vào trường hợp thôi , vd những trường hợp cần dùng chung tài nguyên mới dễ dẫn đến deadlock hoặc là conflict . Nhưng bình thường ra cố gắng tách riêng ra thì cũng ko đến nỗi nào .

Mình ko nói arm sẽ khỏe bằng x86 . Mình nói đa số công việc người dùng hiện tại , arm đều đáp ứng đủ với chip cortex a15 4 lõi hoặc 8 lõi . Mình có con amd 6 lõi, bình thường có bao h nó chạy đc quá 30 % đâu . Dùng x86 thực ra đối với người bình thường rất là thừa thãi .Cả thực ra trong 1 hệ thống , tốc độ chip chỉ đóng 1 vai trò nhất định , còn băng thông, ram , tốc độ ổ cứng ...

Bạn biết tại sao cái android nó mượt , mà cái linux lại ko mượt ko , là vì android dùng gpu đó .
Windows mà desktop cũng toàn dùng cpu render , chỉ có như javafx , xaml , qt qml là dùng gpu để vẽ .Gần đây win metro thì chuyển hẳn sang dùng gpu .
Linux sắp tới ubuntu cũng kết hợp với qt để làm ra cái mir , mục đích cũng là tận dụng gpu . Bình thường chúng ta ko dùng nhiều cpu như bạn tưởng tượng đâu .CPU khỏe thường đóng vai trò trong việc marketing nhiều hơn .

Vấn đê của arm bây h chủ yếu là cần các nhà phát triển phần cứng chú trọng tập trung viết driver cho linux thôi .

Vấn đề nữa là 1 con soc arm cortex a9 4 lõi chỉ khoảng 15-20 dollar , a15 8 lõi tầm 32 dollar , và còn xu hướng rẻ nữa , để nó hoạt động chỉ cần lắp thêm ram, nand flash cực kỳ rẻ tiền .1 cái máy tính mini như thế giá thành khoảng hơn 30 dollar .
Trong khi 1 con chip intel giá >100 dollar , i5 phải 200 dollar. Mà nhiều khi người ta mua i5 về cũng chỉ để dùng office , lãng phí tài nguyên ko cần thiết .
PC từ trước tới nay đc xài HP và Dell, vẫn thấy Dell hơn rất nhiều, độ trâu bò gấp hàng trăm ngàn lần mấy thằng máy Tung Của.
Thế alienware ko biết có còn không.....
khongtinhte
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hung_technology_92 Ngày ấy qua rồi , Dell giờ cùi lắm , không còn bền đâu bác ơi
bishamoon
TÍCH CỰC
11 năm
@khongtinhte Ngày ấy bây giờ vẫn như nhau..............
V2TV2T
TÍCH CỰC
11 năm
Sao bi quan thế nhỉ PC vẫn đang rất cần thiết, các văn phòng vẫn dùng pc là chủ yếu, và để cho chạy cả ngày cả đêm năm này qua năm khác 😁
em gõ bắng s60v2 bác ạk 😁 e nói "có thể" mà. Đụn trạm và fan của Ms còn sợ hơn fan của apple
bishamoon
TÍCH CỰC
11 năm
AR
Mình dùng Linux mình chẳng thấy Linux không mượt hơn Android ở chỗ nào hết, và so sánh 1 OS x86 với 1 OS di động là vô nghĩa.
Việc soft tận dụng CPU nhiều hơn hay GPU nhiều hơn còn tuỳ vào nhiệm vụ mà nó đảm nhận, còn lại đa phần chỉ xử lý cái GUI, mà cái này thì GPU với CPU như nhau, GPU gánh bớt để CPU có thể tập trung vào xử lý những chuyện quan trọng hơn.
Chạy đc là 1 chuyện, chạy ổn định thời gian dài lại là 1 chuyện khác, hơn nữa bạn nghĩ ai cũng xài đc Linux?
Nhu cầu của 1 người là không thể dự đoán đc, cũng không có giới hạn. Mình nói đa số nhu cầu của mọi người hiện nay ARM chưa đủ đáp ứng, vì mọi người dùng trên thiết bị di động, cảm quan bị hạn chế lại, chứ thử lên môi trường PC xem, mọi thứ sẽ khác hoàn toàn. Ví dụ, với tablet hiện nay, mình không thể duyệt hàng chục tab 1 lượt, đọc mail, soạn thảo văn bản, xem biểu đồ, nghe nhạc, download 1 cái gì đó, chat Skype, YM,GTalk.
Cái tiện lợi duy nhất của ARM là tính di động, mà chuyện này thì nền tảng x86 cũng đang phát triển thêm rồi.
Thời đại smartphone lên ngôi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019