Dịch vụ stream game GRID yêu cầu đường truyền tối thiểu 10Mbps cho game 720p, 30Mbps cho 1080p

TDNC
13/5/2015 3:31Phản hồi: 64
Dịch vụ stream game GRID yêu cầu đường truyền tối thiểu 10Mbps cho game 720p, 30Mbps cho 1080p
Theo kiến nghị của NVIDIA thì để stream tốt các game qua dịch vụ GRID, bạn cần phải có đường truyền Internet tối thiểu là 10Mbps để chơi được các game ở độ phân giải 720p@60fps và "bèo" nhất là 30Mbps nếu muốn chơi ở mức 1080p@60fps, còn muốn chơi mượt hơn nữa thì phải có sẵn đường truyền... 50Mbps. Con số 50Mbps thậm chí còn khá hiếm đối với khu vực Bắc Mỹ, là một vùng rất phát triển và có tốc độ Internet trung bình cao chứ nói chi đến các vùng lãnh thổ và quốc gia khác.

GRID là một dịch vụ stream game từ xa của NVIDIA. Để chơi game, bạn không cần phải đầu tư một máy tính cấu hình mạnh như trước nay, cái bạn cần là một chiếc máy tính (hoặc console như NVIDIA SHIELD), màn hình/TV và đường truyền Internet đủ nhanh. Còn lại toàn bộ việc xử lý đồ họa sẽ được máy chủ của NVIDIA xử lý từ xa và stream hình ảnh về máy của các bạn. Nói cách khác, bạn đang chơi game qua video chứ không còn là chơi game bằng phần cứng máy tính của mình nữa.

Hiện tại GRID chỉ hỗ trợ hai mức độ phân giải là 720p@60fps và 1080p@60fps, kho game của NVIDIA đang có sẵn hơn 35 game hỗ trợ độ phân giải 1080p@60fps. Hiện tại hãng này đang có sẵn 6 data center trên toàn thế giới phục vụ cho việc stream game qua GRID, trong đó có 1 cái đặt ở châu Á TBD, là khu vực mà chúng ta đang sống, nhưng thực tế cho dù nhà bạn ở sát data center đi nữa thì chắc cũng không có đường truyền đủ nhanh để chơi game được 😁

Một vài so sánh để bạn thấy được sự khủng khiếp của con số 50Mbps, ví dụ chỉ cần một đường truyền 5Mbps là đủ để stream được video 1080p trên YouTube, trên thế giới chưa có bất kỳ dịch vụ stream video nào yêu cầu tới 30Mbps và thậm chí một cái đĩa Blu-ray cũng chỉ cần khoảng 48Mbps mà thôi.

Dịch vụ GRID đang được chạy thử nghiệm đối với một số người dùng và sẽ đi vào vận hành chính thức vào tháng 6 năm nay, còn máy console chơi game SHIELD sẽ được bán vào tháng 5.

Theo Anandtech, NVIDIA
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duykhiem86
TÍCH CỰC
9 năm
mạng cáp quang FPT đang dùng 20Mbps là thấy nhanh lắm rồi,down max speed đc 2MB mấy/s, 50Mbps chắc kinh khủng 😆
TonyWu
CAO CẤP
9 năm
@duykhiem86 cái yêu cầu này là tốc độ kết nối quốc tế mà.
@duykhiem86 gần 40Mbps mà dùng phát chán, 50Mbps cũng vậy thôi :oops: 40m.png
Itsmeaj
TÍCH CỰC
9 năm
@#JK speedtest mà server VN thì cũng chả nói lên gì...
Với tốc độ này ngồi xem liên xô chống mỹ là nhất rồi chơi game chỉ là phụ thôi :v
chắc thị trường game này nhắm vào các đứa con của tỷ phú 😁
gạt qua 1 bên thôi. đang xài tốc độ 7Mbps. haizzz
MinhDuclx
TÍCH CỰC
9 năm
@duykhiem86 cái chính tốc độ thực bao nhiêu kia, dùng speedtest các sẻve đi rồi thấy, chỉ có mỗi qua Thái là nhanh, HK-Sing đã chậm rồi, qua Mỹ hay châu càng chậm lại.
duykhiem86
TÍCH CỰC
9 năm
@Hoàng__Long Hình cho bro tham khảo nè 😁

thinhk43
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duykhiem86 đang dùng cáp quang Viettel 20M 220k nhanh vãi ,chắc load đc nửa game :D
@duykhiem86 wifi chùa bác ơi, đây đòi hỏi gì dc :D
forus1983
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ở HN nhiều gói cáp quang 15M rồi nhưng tốc độ thực thì phải xét, nhiều khi xem 720p mà còn đứng hình😔 . Còn ra hàng internet 50M nhưng phải gánh vài chục máy. Cái này phổ biến thì quá hay nếu giá thuê bao rẻ, ko cần đầu tư máy khủng mà chiến đc game hay. Hy vọng...5 năm nữa VN chạy ngon 😁
😁 stream cảnh Mỹ đánh IS cũng sướng hơn game!
locbum
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhà đang xài 100 mbps (download ~10mb/s), tối về chỉ ngồi đọc tin tức, rồi làm vài ván cross fire (server canada), Counter-Strike Source rồi ngủ...hết ngày
@locbum trời đang nóng, thanks bác tự nhiên mát ghê
hoangduy68
ĐẠI BÀNG
9 năm
mạng của mình 120Mb...kaka dư khả năng
Bác chủ topic nói sao chứ 50Mbps thì nhà nào cũng có nếu dùng mấy cái bundle mà. Nhà em chạy 300/300 Mbps chắc sẽ chơi ngon 2K nhỉ
Ruiz
CAO CẤP
9 năm
Trung thành với cách truyền thống down về chơi cho khoẻ
Vậy thì cáp quang VN chơi sao nổi ta???
mobile123
TÍCH CỰC
9 năm
hôm qua vt 12m down dc 1.4m,mà mấy con androi tv sao ko thấy bán ở vn nhỉ
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
9 năm
Qua
Hàn Quốc chắc chơi được.
Nhà minh viettel 12mbps , up =4/5 download vậy vó thể chơi đc k?
Mod cho xin cái sever của bọn nó test xem có đc đủ đk k 😁 có shield mà chơi mỗi đc mount and blade warband với HL 2 , portal thôi 😔 buồn chết
@tungnguyen9x97 Pó tay. Ng xưa có câu k chơi với người điên nên mình k nói gì thêm nữa chỉ khuyên 1 câu suy nghĩ kĩ trước khi phát ngôn 1 cái đó nhất là chuyện mình ko biết. Ff13 trên android/ios là hình thức stream game nên cần quái gì cấu hình ở đây, chỉ cần mạng mạnh, rất mạnh để chơi. À Lên youtube search ff13 on android/ios đi
@nguyenthi0602 xin chia buồn ff13 stream game trên ios/android chỉ dành cho thị trường nhật nhé 😆 google thì google cho hết , bác kia xạo là bác ý lên appvn tải về và chơi đc =)) chắc bác ý bên nhật mới nổ to như thế 😃) chắc đọc đc mấy bài báo , coi đc mấy video cũng k xem hết đã nổ r =))
@tungnguyen9x97 vãi thật, chỉ dành cho thị trường nhật nhưng mình thích thì down apk về cài chơi thôi có cái vẹo gì phải xoắn vì nó có phải game online đâu, quan trọng là nó chỉ cho chơi thử 30' sau đó k cho chơi nữa, muốn chơi tiếp và save game thì phải mua(lúc chạy game có 2 mục cho chọn tiếng nhật nôm na nghĩa là mua và chơi thử) thế mà vẫn cố đấm ăn xôi cãi cho đc, tôi xin lạy, à nói như bác thì chắc mấy cái clip trên youtube mấy thằng tây đó ở nhật hết k bằng và trong đó có tui nữa vì tui có chơi rồi nên chắc tui ở nhật luôn
@nguyenthi0602 1. Bác còn nổ là baor tải về trên appvn , cho em xin cái link đây r nổ tiếp.
2. Nó là game stream từ sever nc ngoài k có mạng chơi = răng à?

Bonus thêm cái ảnh bác chém tait về từ appvn , appvn đây ff13 stream là cái nào ? Hay đọc báo thấy bảo chơi demo đc 30p nên bh nguy hiểm nhập vai vào báo ?
:3
Vn mình tốt độ internet đi dựt lùi với thế giới. Nhà em down 100mb/s là em coi là quá chậm. Đường truyền em đang xài là 1gb/s. Sắp lên 2gb/s rồi mà ở vn còn 20mb/s... Không hiểu sao mấy tay hacker ở nhà ddos nổi nhỉ??? Em ở Singapore, 4G cho điện thoại đã lên 10mb/s rồi...
@rongxike Mấy bác DDOS thường hay viết mấy con malware xâm nhập vào máy người ta rồi điều khiển cho máy đó ddos. Ít ai dùng máy của mình chơi lắm
thuong12382
ĐẠI BÀNG
9 năm
server việt nam tính làm gì, lúc nào speed chả ổn định mức đó. data center nằm ở nước ngoài kìa, ping qua HK, TW hay KR thử xem. t đang xài gói 45Mbs đây mà giỏi lắm qua bên đó cũng được 20Mbs là max rồi
duykhiem86
TÍCH CỰC
9 năm
@thuong12382 Mình ko rành lắm, mới Ping đi Sin và US thì nó ra thế này 😁

MinhDuclx
TÍCH CỰC
9 năm
@duykhiem86 Ko test luôn tốc độ xem sao.
Mấy hôm đứt cáp quang, có lúc ping + test speed qua Thái vẫn max gói 16M nè.Nhưng qua HK-Sing-Kor là thấy cảnh, qua sing là đứt liên tục luôn, đo ko đc luôn trong khi test ping vẫn có.
duykhiem86
TÍCH CỰC
9 năm
@MinhDuclx Mình test thử down game LMHT(LoL) bản NA Bắc Mỹ thì tốc độ cũng tầm 1.7-2.0 MB đấy. Vậy băng thông đi quốc tế cũng ngon ghê 😁
Razor11
CAO CẤP
9 năm
Yeah vừa đủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019