Điểm mới của Windows 10 build 10061: Start Menu cải tiến, Outlook Mail ngon, desktop ảo vô hạn

Duy Luân
25/4/2015 22:42Phản hồi: 163
Điểm mới của Windows 10 build 10061: Start Menu cải tiến, Outlook Mail ngon, desktop ảo vô hạn

Sau gần cả ngày chạy cập nhật, cuối cùng mình cũng đã lên được Windows 10 build 10061 để chia sẻ với anh em những điểm mới trong phiên bản này. Nói ngắn gọn thì chúng ta có màn hình Start với nhiều thay đổi nhỏ, khả năng tùy biến giao diện mạnh mẽ hơn, giao diện lịch ở thanh taskbar mới. Đáng chú ý là sự xuất hiện của Outlook Mail và Outlook Calendar, hai phần mềm quản lý lịch và mail mới hoàn toàn và rất mạnh mẽ. Một điểm mà các bạn thường chạy đa nhiệm sẽ rất thích đó là số lượng desktop giờ đây đã trở thành không giới hạn, bạn có thể mở bao nhiêu desktop cũng được.

Video

Màn hình Start

Điểm mới đầu tiên bạn sẽ thấy ngay đó là nút shutdown đã di chuyển xuống phía dưới của Start Menu, vị trí này gần như tương đồng với Windows 7 hay Windows XP. Có lẽ Microsoft muốn người dùng nâng cấp từ các bản OS cũ lên Windows 10 sẽ mất ít thời gian hơn để tìm cách tắt máy, đặc biệt là những người không rành về công nghệ.

Ngoài ra, khi nhấn vào nút All Apps, bạn sẽ thấy một danh sách các app mới cài đi kèm theo nút để xóa danh sách này. Một nút khác để quay lại Start Menu cũng được bổ sung với icon hình mũi tên nên dễ nhìn, dễ đoán tính năng hơn. Windows 10 build 10061 cũng cho phép chúng ta kéo thả các ô Tile từ Start Menu ra desktop để tạo shortcut, tiết kiệm được nhiều thời gian hơn so với cách làm shortcut truyền thống bằng chuột phải.

Ứng dụng Outlook Mail và Outlook Calendar

Hai phần mềm này lần đầu tiên có mặt trên Windows 10 build 10051 dành cho điện thoại, và bây giờ chúng cũng đã có mặt trên máy tính. Outlook Calendar là ứng dụng lịch, không có nhiều tính năng mới lạ để nói về nói về nó ngoại trừ giao diện được thiết kế theo kiểu universal.

Trong khi đó, Outlook Mail là một trình quản lý mail với giao diện trực quan, gọn gàng. Các cử chỉ vuốt như vuốt sang trái để xóa thư, vuốt sang phải để đánh dấu đã đọc thư giúp chúng ta tương tác với từng email một cách dễ dàng và thuận tiện hơn, tuy nhiên chúng chỉ xài được với màn hình cảm ứng mà thôi. App còn đi kèm nhiều tính năng chỉnh sửa nội dung rất mạnh mẽ thừa hưởng từ Word. Bạn có thể in đậm, in nghiêng, gạch dưới, định dạng số mũ, định dạng tiêu đề với nhiều cấp khác nhau (heading), chèn bảng, định dạng bảng theo nhiều phong cách khác nhau, chèn hình ảnh, đính kèm tập tin, kiểm tra lỗi chính tả...

Các thanh công cụ để định dạng văn bản còn được bố trí theo dạng ribbon giống bộ Office nên bạn sẽ dễ dàng hiểu được cách sử dụng nó. Có thể thấy Microsoft đang rất quan tâm đến những tiêu tiết nhỏ như thế này để giúp người dùng mới xài Windows 10 lần đầu cảm thấy quen thuộc hơn. Và Outlook Mail không chỉ hỗ trợ tài khoản Exchange hay Outlook.com, nó còn tương thích cả Gmail, Yahoo, iCloud và bất kì tải khoản POP3 hay IMAP nào mà bạn thêm vào.

Tuy nhiên, Outlook Mail trong bản update này bị lỗi lặp chữ. Cứ gõ một chữ thì nó xuất hiện đến hai ba chữ tương tự nên gần như là không xài được. Đành chờ bản update sau vậy.

Quảng cáo

Khả năng tùy biến giao diện mạnh mẽ hơn

Việc tùy biến vẫn được thực hiện thông qua ứng dụng Settings, mục Personalization. Những điểm mới đáng chú ý bao gồm:
  • Theme tối được mặc định áp dụng cho taskbar, Start Menu và Action Center. Bạn có thể đổi lại và áp dụng theme màu như trước
  • Có thêm tùy chọn tự động lấy màu dựa vào hình nền hiện tại. Bạn có thể tắt tính năng này đi và tự mình chọn màu cũng được
  • Tắt bật chế độ trong suốt của taskbar và Start Menu

Taskbar

Taskbar là khu vực thanh đồng hồ và trong build 10061, Microsoft đã thay đổi biểu tượng của Windows Defender xuất hiện ở đây, đồng thời kích hoạt mặc định giao diện xem lịch mới. Kết quả là chúng ta có một bộ lịch to hơn, dễ nhìn hơn, phong cách thiết kế hiện đại hơn và tất nhiên bạn vẫn có thể cuộn qua lại giữa các tháng với nhau một cách dễ dàng.

Task View và Desktop ảo

Quảng cáo

Task View là tính năng chạy đa nhiệm mới của Windows 10, nơi bạn có thể thấy được hình ảnh thu nhỏ của tất cả các cửa sổ đang mở. Trong build 10061, icon của Task View đã được làm mới để bạn dễ hình dung hơn khi kích hoạt tính năng này. Ngoài ra task view còn là nơi truy cập vào desktop ảo và trong bản cập nhật ngày hôm nay chúng ta có thể tạo bao nhiêu desktop tùy thích. Có thể nói là vô hạn luôn cũng được, nhưng bạn đừng nên mở nhiều quá vì lúc đó năng suất làm việc của chúng ta sẽ giảm theo đấy nhé.

Chế độ tablet

Tính năng này được Microsoft cải tiến qua từng ngày và đến build 10061 thì hãng đã làm khá tốt công việc của mình. Một khi chế độ này được kích hoạt lên thì kích thước của nút Start, Cortana và Task View sẽ lớn lên và cách nhau xa hơn để việc chạm bằng ngón tay trở nên dễ dàng. Các ứng dụng nằm trong thanh taskbar cũng cách nhau xa hơn nhằm đạt hiệu quả tương tự. Thanh chia đôi app của tính năng Snap khi chạy ở chế độ tablet cũng được thay đổi và nó trông giống Windows 8.1 hiện nay.

Một số thay đổi khác
  • Cortana có thêm khả năng dò tên bài hát
  • Ứng dụng Music Preview và Video Preview được thiết kế theo kiểu universal
  • Ứng dụng Microsoft Solitaire Collection Preview mới, trong đó giới thiệu nhiều trò chơi nhỏ nhỏ do Microsoft phát triển
  • Tính năng đổi độ phân giải màn hình không còn nằm trong menu chuột phải "Screen resolution" nữa, thay vào đó Microsoft dùng chữ "Display Settings". Lúc nhấn vào đây bạn sẽ được chuyển qua trang Display của trình Settings mới
  • Windows 10 build 10061 cho phép bạn lựa chọn một trong ba hành vi sau khi kích hoạt chế độ Tablet:
  • Truy cập Tablet Mode ngay lập tức
  • Quay về desktop
  • Giữ chế độ trước đó bạn đang xài (áp dụng cho máy tính lai nếu bạn không thích xài Tablet Mode)
  • Trình duyệt Project Spartan đã có thể lưu file PDF, có thêm trình download manager để bạn quản lý các tập tin tải về, có tùy chọn mở link bằng Internet Explorer
  • Biểu tượng Recycle Bin mới
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mykero
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao máy mình kiểm tra cập nhật vẫn chưa thấy nhỉ? Dù đã set chế độ fast cho các bản preview
@mykero down iso về up cho mau bác ạ 😁
mykero
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoanglinh221191 Cảm ơn bác, mới check ota xong, down được 34% thì đứng mãi. Em down iso như bác chỉ rồi
@mykero Nó vẫn ko hiện bạn ạ, tuy nhiên nó vẫn tự download ngầm rồi, mình vẫn vậy tưởng là ko tải đc cho đến khi nó hiện thông báo reset máy và lên luôn
dathero
TÍCH CỰC
9 năm
Từ lúc lên Windows 10 máy mình mỗi khi bật lên sau khi để chế độ sleep hoặc hibernate thì bàn phím không hoạt động nữa, phải sign out hoặc restart mới được :eek:
nguyendo94vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đăng ký insider, tải update 10041 rồi nhưng chưa cài mà muốn xóa đi thì phải làm sao hả mọi người ?
xe360.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Bản này cho nâng cấp từ hôm thứ 6 mà..
DowTE="hoanglinh221191, post: 44831368, member: 1610347"]down iso về up cho mau bác ạ 😁[/QUOTE]
Down xong roi làm sao nữa bác. Chỉ mình cái
@canthocity Down xong roi làm sao nữa bác. Chỉ mình cái[/QUOTE]
thì bác mở file iso rồi cài thôi, ngay trên win cũng được
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Mail đã chạy lại đc rồi, mừng quá.
ThTrà
TÍCH CỰC
9 năm
Sao máy mình build 10041thì máy ảo không ra net được, mình dùng VMW 9., máy ảo chạy win 2k8 Enterprise.
Có ai giúp được không???
cho hỏi là chỉ có win bản quyền mới dc cập nhật Free phải ko ?
@yeucongnghe.vn mấy cái này đang preview nên ai cài chả được bác
minoan
CAO CẤP
9 năm
gần bằng mac os x chưa nhỉ :rolleyes:
anhanh119
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minoan Mình không nghi ngờ gì về bạn nữa
@minoan Theo mình thì đừng nên so sánh như vậy bạn ơi. Mỗi cái có thế mạnh riêng, Mac chưa phải bá đạo nhất, nếu bạn nói về UI/UX thì công nhận Mac rất tốt và windows rất đáng để học tập, nhưng nếu nói về nhưng vấn đề khác thì chưa chắc đâu bạn.
Mấy bác cảm thấy build nào chạy ổn định nhất ???
@Hoàng Long Huỳnh Trần Trước có build 9926, nhưng build này sau 1 ngày trải nghiệm mình thấy cũng hơn 9926 rồi đó, có cái mail vs app music review rất đã
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@thằng khôn Thanks. Mình cũng thấy 9226 ổn định. Nhưng nghe bạn nói mình cũng muốn lên bản build này. nhưng sợ các bản build sau nó lại không ổn định. Hic.
@webzone.vn À cái này thì chịu bạn ạ, quan trọng trải nghiệm cái mới mà sợ là sao.
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@thằng khôn Vì mình lấy laptop làm việc để trải nghiệm. Nên mới sợ.
@webzone.vn vậy thì cài máy ảo hoặc song song 2 win . Mình trước dùng win 7 ( cra...) với win 10 song song nó cứ phát hiện bản quyền win 7 hoài cho đến khi bị lỗi hệ thống lun nên mình cái lại chỉ win 10 sài luôn, còn nếu bạn có win bản quyền thì mình không biết như thế nào 😁
n_tienloi
TÍCH CỰC
9 năm
Việc nghe ý kiến từ người dùng đúng là hành động sáng suốt của MS. M bắt đầu có cảm tình với windows 10 rồi.
Không biết bộ icon lòe loẹt đã được thay lại chưa. Lấy màu xanh như màu start menu ở trên có phải dịu mắt hơn ko.
@Duy Luân cho mình hỏi khi mình cài windows 10 build từ 10041 đến build 10056 thì máy cài tới phần tạo Uer đăng nhập máy tính thì đặt với bất kì tên nào cũng ko dc (máy ko vao Desktop dc) bạn giúp mình với hay hướng dẫn cách cài win 10 dc ko, mình cảm ơn bạn nhiều!!!!!!!!.
@haigiay2 hình như phải dùng account của microsoft mới xài được bác à
@hoanglinh221191 có chứ đăng nhập xong mình vẫn ko tạo dc Uer cho máy tính, bạn pít chỉ mình với
@haigiay2 chắc đó là lỗi, bác ráng đợi nó ra build mới vậy 😁
@hoanglinh221191 Cảm ơn bác nhe!!!
RyanTea
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đẹp nhiều tính năng nhưng cảm giác khó dùng. Mọi thứ loạn xạ
Thôi em cứ chờ bản chính thức cho nó chắc 😆) sợ lắm, dùng Windows 10 for phone sợ rồi
Helvin Ken
ĐẠI BÀNG
9 năm
ôi trời ơi, mìh chỉ mog ms thêm 1 chút hiệu ứng cho nó mượt mà chứ không quá cứng và thô như win 8, và hic, luôn mong muốn ms bỏ đi cái thành cuộn đi :"( không bỏ hẳn mà ẩn đi khi nào rê chuột vào thì nó sẽ hiện ra, cái thanh cuộn phải với dưới nó xấu không thể tả, mac với linux đã bỏ hẳn đi cho nó thẩm mỹ rồi vậy mà ms không bỏ nó đi
Các bác xài bản này có download đc vs idm ko ạ. Mấy bản trước e k dùng đc nên về lại 8.1
@bibo311 Có bản 51 hả bác ? Mình từ bản 49 lên thẳng 61 lun
bibo311
TÍCH CỰC
9 năm
@thằng khôn 51 là bản không chính thức, phát hành theo kiểu rò rỉ ấy ạ, có bản iso đó, bác search là ra ngay mà
lilw
TÍCH CỰC
9 năm
@hunghien1411 nếu không để IDM khởi động cùng windows thì sẽ không bắt link download được ở windows 10. Trước win 8.1 thì không bị 😁
@tw2ts cảm ơn bác nhiều nhé, để em cài lại xem sao 😆
hai nút allapps và power nên đổi chỗ cho nhau thì hợp lý hơn 😃
Chẹp lâu ra bản chính thức nhỉ 😁 win8 dùng kém win7 nhiều.
Nhiều cái hay. Nhưng chán nhất cái giao diện this Pc nó xấu mà lại thấy rối rối sao sao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019