Điều hoà không khí INVERTER và Thông thường có khác nhau nhiều?

vuquochung
10/6/2011 2:0Phản hồi: 153
Chào các bạn> mình đang muốn mua điều hoà không khí cho gia đình. Mình xin ý kiến thêm một số vấn đề sau.
1. Diện tích phòng nhà mình là 16m2 vậy chọn loại công suất thế nào
2. Mình có tham khảo máy Panasonic giữa loại thông thường và loại INVERTER thì thấy người bán nói không cần mua loại INVERTER vì giá cao hơn khá nhiều, nếu điện yếu thì khó chạy, loại ga thay thế đắt, và quan trọng hơn là tính hiệu quả không như qc vì để như qc thì phòng cũng phải có một số tiêu chuẩn.
Vậy xin các bạn tư vấn giúp mình.
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhà mình dùng điều hòa Inverter của LG, tiết kiệm điện đến 60%, lại đảm bảo sức khỏe mà giá cũng đâu có cao. Chuyển panasonic sang LG hơn bạn à ^^
Model nào thế bạn? K rõ là giá bao nhiêu nhỉ? Nhà mình cỡ khoảng 35m2, k biết dùng có hợp k? Khoái LG ở cái vụ đăng ký bảo hành điều hoà trước mùa hè 😁
@gangok Bác chắc là làm bên LG... Mình không chắc là giảm được 60% đâu.
zendomarata
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gangok Đồng ý, Panasonic xài tốt hơn LG Hàn Quốc. Đồ Nhật vẫn ngon hơn ^^
tất cả thông tin chủ thớt nói đều đúng hết, Inverter thì chắc chắn tiết kiệm điện hơn rồi nhưng tính ra có inveter đắt hơn cả triệu bạc vì inverter dùng ga 410 còn lại dùng ga 22, nếu có điều kiện thì nên dùng dòng inverter, thân thiện với môi trường hơn ^^. pana thì giá cao quá, nhà mình lắp máy Sharp chạy ngon lành 2 mùa rồi, inverter có cả ion luôn nhé, giá cũng chưa tới pana inverter.
700-900btu/m2 cho phòng khách và phòng ăn. 550-700btu/m2 cho phòng ngủ. pro nhân diện tích ra là ra công suất cần mua.
Inverter là loại điều hòa dùng biến tần nên có nhiều bo mạch điều khiển, loại này dùng cả ga R22 và R410a, tiết kiệm điện cũng chẳng được bao nhiêu, nếu mà hỏng thì tiền sửa chữa cũng quá tội ( điều hòa tại VN đa phần là hàng mông má nên chất lượng rất kém hay hỏng vặt ) Pro chọn mua điều hòa thường dùng ga R22 cho kinh tế, đơn giản ít mắc lỗi.

Chất lượng / giá thành thì LG là lựa chọn tốt nhất.
Chết bác nói sai nhiều quá:
1.Inverter tiết kiệm điện hơn loại thường nhiều.Tiền mua máy lạnh chỉ bằng 1/4 tiền điện bác xài cho máy lạnh thôi.Tiết kiệm 2-3 triệu lúc đầu nhưng sau này tiền điện mỗi năm bạn phải trả thêm 3-4 triệu thì ý bác sao ?
2.Điều hòa tại VN hay hàng điện tử nói chung thì cũng là hàng xuất xứ rõ ràng chứ đâu phải hàng tàu khựa đâu mà bác bảo mông má.Mua mấy cái máy lạnh của tàu khựa hay hàng second hand mới sợ mông má
3.Ga thì R410A chỉ khác với ga R22 ở chỗ đắt tiền hơn và bảo vệ môi trường hơn chứ có khác gì nhau nữa đâu mà bác bảo đơn giản ít mắc lỗi chỉ là ga thôi mà.Sợ xài ga R22 thì còn độc hại cho sức khỏe hơn ga R410A đó.Nghe nói chứng vài năm nữa là phải chuyển sang ga R410A đó bác

@chủ topic: chỉ cần phòng kín là đủ tiêu chuẩn xài Inverter rồi bác, đừng quan tâm vấn đề điện đóm vì chạy được hết, ga thay thì chẳng đắt hơn bao nhiêu mà mấy năm mới thay 1 lần chứ đâu phải 1 tháng thay 1 lần đâu mà sợ.Tiền tiết kiệm điện lớn hơn nhiều
Điều hòa inverter xài cho doanh nghiệp thì tiết kiệm được nhiều, xài cho hộ dân thì chẳng được nhiều lắm đâu, dòng máy đó hay bị lỗi, lỗi là vứt, sửa lại chạy cũng cà dật thôi. điều hòa thông thường xài hỏng chỗ nào thay chỗ đó, ngon bổ rẻ. Ga R22 được sử dụng đến năm 2045, còn khướt thoải mái đê.Độ lạnh của R22 & R410 cũng khác nhau..
Tiết kiệm nhiều hay ít là do mình sử dụng nhiều hay không:sử dụng nhiều thì tiết kiệm nhiều sử dụng ít thì tiết kiệm ít mà đã mua máy lạnh rồi thì cứ thích bật chứ chẳng muốn tắt đâu cứ về nhà là bật thôi.
Inverter là hàng cao cấp nên bền hơn loại thường nhé bạn làm gì có chuyện hay bị lỗi.Trước giờ xài không hư nên không biết sau khi sửa thì sẽ như thế nào nhưng nếu đưa thợ dỏm thì sửa cái nào cũng cà dật còn dđưa thợ xịn thì sửa ngon lành. Độ lạnh của R22 và R410 khác nhau nhưng chẳng ảnh hưởng đến độ bền mà xài ga R22 thì ko tốt cho sức khỏe bởi vậy thế giới mới cấm dùng.Gia hạn đến 2045 là để mấy cái máy cũ xài R22 chạy hết được rồi giục đi còn máy nào mới bắt buộc phải xài R410 hết.
1.Bác chủ thớt có thể dùng em 9000 hay 12000 BTU là hợp lý nhất
2.Về công nghệ Inverter thì tiết kiệm điện năng và giảm độ ồn , em khuyên bác nên chọn em LG vì giá mềm và hiệu quả 😁
Cái công nghệ Inverter này cũng thấy lên TV, thời sự hẳn hoi 2 3 lần, theo nghiên cứu thì hình như không hiệu quả bằng quảng cáo 😁 cứ tưởng đơn giản mà cũng khó chọn ra phết T_T
nge nhiều về công nghệ này rùi nhưng chưa hiểu lắm :S ai giải thích hộ cái
vnblue
TÍCH CỰC
13 năm
Inverter có đặc điểm là dùng moto điện 1 chiều
KHi bật máy không gây sụt điện
KHông phải loại Inverter nào cũng dùng gas R410, có loại vẫn dùng Gas R22
Nếu dùng gas R22 thì tiết kiệm điện hơn loại non Inverter 20%
Dùng Gas R410 thì tiết kiệm 40%
Diện tích 16m2 thì dùng 9000BTU
Bạn nên dùng các loại sau:
Daikin
Panasonic
caree
Các hãng khác không thể hơn các hãng này, LG thì không thể hơn ba hãng trên được
Mình không rành về cái này và cũng chưa tìm hiểu về điều hòa loại mới( Tiết kiệm điện-TKĐ) nhưng mấy bữa trước điều hòa cơ quan có hỏng và mình có nói chuyện với anh thợ sửa chữa. Mình có thể diễn đạt nôm na về cái cơ chế tiết kiệm điện của nó theo mình hiểu là:
Loại TKĐ thì cơ chế hoạt động khác loại thường.
1. Khi bắt đầu hoạt động:
- Loại thường: Sử dụng công suất tối đa của thiết bị để làm nóng hoặc lạnh căn phòng nhanh nhất.
- Loại TKĐ: Kích hoạt thiết bị và nâng dần dần công suất để đạt được yêu cầu của hệ thống về độ lạnh hoặc nóng.
--> Loại thường thực hiện yêu cầu nhanh + đòi hỏi dòng điện cung cấp lơn hơn nhiều.
2. Trong quá trình hoạt động:
- Loại thường: tự động ngắt nguồn cung cấp nếu đạt yêu cầu độ lạnh hoặc nóng. Và tự động bật hệ thống trở lại khi độ lạnh/nóng dưới mức yêu cầu.
- Loại TKĐ: giảm công suất hoạt động của thiết bị để luôn duy trì độ lạnh/nóng.
--> Loại thường tắt bật liên tục, loại TKĐ điều chỉnh công suất từ từ theo yêu cầu hệ thống.
Vậy chốt lại loại TKĐ đem lại hiệu quả ở chỗ không tắt bật hệ thống quá nhanh và liên tục, và theo mình điều này sẽ khiến cho lượng điện năng cần tiêu thụ sẽ lớn hơn nhiều.
Đây là sự hiểu biết nông cạn và suy nghĩ của mình. Nếu sai chỗ nào mong các bạn sửa giùm để mình được rõ.
Caree là hãng nào vậy bác ?Mình nghĩ Toshiba mới tốt hơn chứ.
Loại Inverter cũng có chức năng làm lạnh nhanh điển hình như cái Toshiba nhà mình có chức năng Hi-Power dùng để làm lạnh nhanh hơn ===> khi mới đi làm về mình xài chức năng này để lạnh cho lẹ 5-10 phút sau thì tắt chức năng đó đi.
@vnblue Lg cua nhieu nam ve truoc thi dung tot thoi.bay gio thi dung dở ẹc ah.ko ăn thua gi so voi national sx nam 2004 den gio van hoat dong ngon lành cành đào.

Sent from my IM-A760S using Tinhte.vn
@vnblue theo bác nên dùng hãng gì ạ ? e cũng đang định mua. mấy hôm nay tham khảo phân vân . ng thì pana, ng thì daikin..... k biết chọn quả nào ạ !
I'm Cortana
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tyl0v3t0 Có gì mà khó chọn. Quan trọng là tiền bao nhiêu thôi.

Cùng một hãng, cứ đắt hơn chắc chắn là ngon hơn.

Khác hãng thì thường các model cùng cấp chênh nhau cũng chỉ đến 1tr thôi. Lúc đó hãy ngồi cân đo.
@technology83 Carrier với Toshiba cùng 1 nhà sản xuất đặt ở Thái Lan nhé
Chỉ cần nhà bạn là nhà Kín ... Giá thành của dòng INVERTER tuy có cao hơn nhưng chỉ hơn 2-3 triệu so với tiền mà nhà bạn tiết kiệm điện trong 1 năm là rất tối ưu😁
vnblue
TÍCH CỰC
13 năm
Daikin về chất thì hơn Toshiba một chút
Toshiba làm PR tốt nhờ cái bóng của cả tập đoàn
Theo mình mua Inverter thì nên mua Daikin
cả trường dùng điều hòa LG, về nhà cũng LG, h đến công ty cũng toàn LG- phải chăng vì giá rẻ @@
Giá rẻ chất lượng ok nên nhiều người chọn đơn giản thế thôi 🆒
pmh1410
TÍCH CỰC
13 năm
Nếu có điều kiện thì nên dùng DaiKin. Daikin là đầu bảng về Điều hòa gia đình rồi, dùng êm và rất bền. (mình đang dùng DK Inverter, phòng khoảng 18m2) 2 chiều vì nhà có trẻ nhỏ. Nếu muốn bền thì nên dùng 1 chiều. Phòng <20m2 chỉ nên dùng 9000BTU thôi vì Inverter lạnh sâu hơn các loại thường (mình dùng DK nên ko biết các loại khác thế nào). Kinh tế hơn có thể dùng Pana hoặc Misubishi đều bền như chạy ồn hơn đó.

---------- Post added at 03:25 PM ---------- Previous post was at 03:20 PM ----------

Mình thì thấy Daikin hơn Toshiba nhiều đấy. Nếu so Toshiba với Pana (Pana mua lại National nên ko còn National nữa) đã ko bằng rồi.
vnblue
TÍCH CỰC
13 năm
Đã thử qua rất nhiều loại
bây giờ mình chả dùng loại gì ngoài Daikin cả
Em nghĩ bác nói câu này có lẽ là do bác chưa xài qua Toshiba thôi....Bảo đảm với bác là 1 Toshiba chấp 5 Daikin cũng ko bằng về độ lạnh lẫn độ êm....Daikin được hơn cái là cái máy nén nó bảo hành cho 4 năm thôi...Nói chung Daikin vẫn là hàng tốt nhưng Toshiba là vô đối.......
Hiện tại model mới của LG made in Thái Lan luôn rồi nên chất lượng tốt hơn LG mấy năm trước (Made in VN ),giá cũng khá ok nên những gia đình có thu nhập trung bình chọn LG là hợp lý nhất....
pmh1410
TÍCH CỰC
13 năm
Bác lấy gì ra bảo đảm vậy bác ....?
Mà bác ko biết thì nói be bé thôi ko khẻo không bà con trên Tinh tế hiền hiền thì người ta bảo '' Biết thì thưa thốt, ko biết dựa cột mà nghe", gặp bác nào bức xúc là bác ý nói '' ... còn tỏ ra nguy hiểm" đó bác. 4R tinh tế mà bác lại nói thế có chết ko ?
Câu này em tưởng nên dùng cho bác chứ 😁
Còn lấy gì ra đảm bảo thì em xin thưa là cả thế giới đều công nhận chắc có mình bác chưa biết 😆
Cả 2 bác nói đều có cái đúng. Toshiba và Daikin là 2 máy lạnh đầu bảng hiện nay cùng với Panasonic. Thích cái nào thì dùng cái đó thôi. Mình thì xài Toshiba inverter vì độ bền và độ lạnh sâu của nó. Thêm vào đó thợ lắp đặt Toshiba tay nghề tốt hơn Daikin do Daikin mới xuất hiện ở VN thôi còn Toshiba xuất hiện lâu rồi, chính sách hậu mãi và chế độ phân phối của Toshiba cũng tốt hơn.

Mà lý do chính nữa là Daikin chỉ chuyên về dòng nhỏ dành gia đình còn Toshiba thì có những dòng lớn hơn chuyên dụng dành cho những tòa nhà lớn, biệt thự, siêu thị, hội trường
pmh1410
TÍCH CỰC
13 năm
Bác nói Daikin chỉ chuyên về dòng nhỏ dành cho gia đình là ko chính xác, chẳng qua loại lớn chuyên dành cho chung cư hay trung tâm thương mại của Daikin quá đắt nên chủ đầu tư không đầu tư loại cao cấp này. Ngoài Daikin và Pana đã có tiếng dùng bền và dc ưa chuộng còn có một số loại khác cũng thuộc loại tốt và đắt tiền như General Electric, Carrier.
Ặc, mấy cái dòng lớn, đắt tiền nhất là mấy cái thương hiệu của Mỹ như Trane, Carrier, làm gì tới lượt Daikin đắt nhất bác. Mà Daikin cũng đâu có đủ trình độ để sản xuất máy dòng lớn chuyên biệt như Carrier hay Trane. Daikin mới vào Việt Nam 2,3 năm nay mà bác bảo là có tiếng thì lạ. Phải vào từ rất lâu như Pana, Toshiba, Carrier thì mới gọi là có tiếng về độ bền và được ưa chuộng. GE thì vẫn chưa chú trọng thị trường Việt Nam, bác nhé
@pmh1410 lai cho bác vì câu tl !
Khác nhiều bạn à dùng dòng Inverter rất tiết kiệm điện hình như tới 40% và còn làm lạnh sâu không gây tiếng ôn nữa😁
E dùng Daikin [số 1 thế giới mà] inverter 1.5HP (1 ngựa rưỡi) cho cái phòng ngủ 3.2m x 9m được hơn 2 năm. So sánh sơ bộ với con Toshiba 1HP thường thì thấy là tương đương số tiền phải trả.

Daikin giờ bán giá cũng tốt mà mọi người nên chọn vì là thương hiệu lâu đời uy tín và tin cậy, máy chạy êm.

Cách dùng máy lạnh của e là 365 ngày /năm [mỗi ngày từ 9.00 đến 6.00 sáng hôm sau, t set là 26doC nhé...hahah
Đọc báo thấy Daikin quảng cáo là số 1 Nhật, bác chém lên tới số 1 thế giới :cold:
Daikin chỉ nổi tiếng ở Nhật còn Pana, Toshiba thì nổi tiếng toàn thế giới đó bác
Trong dòng các máy lạnh lắp cho các công ty nhà máy của các tập đoàn lớn trên thế giới thì toàn thấy dùng Daikin.
Dân kỹ thuật chuyên nghiệp khi nói đến các hệ thống lạnh của nhà máy, văn phòng lớn đều nói đến Daikin vì 'nồi đồng cối đá mà'. Giá của nó cũng chính thế mà khá chát. Mấy năm gần đây hàng Daikin có sản xuất tại Thái và Mã Lai nên giá có mềm hơn 1 chút. Mình biết thế nên trước có dùng Toshiba 5 năm nhưng sau chuyển nhà thấy Daikin khuyến mãi nên mua dùng đến giờ thấy thiệt hài lòng.

Mình không nói là các thương hiệu khác là không tốt nhưng thực tình về hình dáng thì Daikin nhìn không đẹp bằng Pana nhưng tiếng tăm của nó quá lâu rồi, máy chạy êm và độ tin cậy cao. Pana gần đây cải tiến công nghệ thấy rõ và PR của nó khá tốt nên cùng dành được thị phần ở phía nam VN khá đấy. Mình cũng đang dùng 1 con 1.5HP Pana nhưng máy chạy hơi rần 1 chút. Cũng mới mua electric shower của nó nè rất tốt và đẹp. Nếu là thương hiệu VN thì hay biết mấy?
Bác thấy ở đâu hay vậy ta? Chỉ cho mình xem với. Các công ty nhà máy của tập đoàn lớn nào mà xài Daikin hay vậy ta? Mình thì thấy toàn Carrier với Trane, York. Daikin toàn dòng nhỏ, nói như bác thì show mấy model dòng lớn của Daikinxem thử công suất tối đa nhiêu, chiller Daikin là những model nào ?

Nói cho bác biết Daikin chuyên về dòng nhỏ dành cho các hộ gia đình thôi. Chứ cho tòa nhà, công ty, nhà xưởng, nhà kho, nhà máy thì Daikin không đủ trình độ sản xuất, máy Daikin vừa yếu vừa không ổn định thì sao chịu nổi.

Daikin mới vào thị trường Việt Nam 3,4 năm nay. Ở đó mà đòi so sánh với Pana, Toshiba. Còn dòng lớn như chiller thì Daikin không có 1 cửa nào với Carrier, York, Trane
@VIP Class Xin lỗi mọi người chứ
Nguy hiểm quá
Tìm hiểu xem Vrv là dư lào đi đã
Chiller thì là McQuay Daikin nhé
VIP mà NeverGiveUp vkl
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
9 năm
@VIP Class Hôm nay em mới nghe Dakin chuyên dòng điều hòa cho hộ gia đình đó.
@duyhung07 Mới đọc tới đây em cũng cảm thấy hoang mang
nh248
ĐẠI BÀNG
13 năm
Anh vợ mình mới mua 1 cái pana inverter khoảng 12 triêu

lúc chuẩn bị mua mình cứ nghĩ là cần gì phải mua loại đắt như vậy, nhà em dùng loại LG thường giá 5tr mà 7-8 năm nay vẫn dùng tốt có sao đâu

nhưng rồi khi dùng thử điều hòa của anh vợ thấy sự khác biệt rất lớn nhé

nhà anh vợ mới sinh em bé
ở trong phòng thấy mát lạnh dễ chịu, không có mùi điều hòa, và chạy cực kỳ êm ko bị ồn

còn so lại với cái LG ở nhà thì kêu ồn kinh khủng, buổi đêm kêu ầm ầm, mùi điều hòa của cái LG thì vợ mình ko thể chịu được, ngồi trong phòng lâu là bị nhức đầu chóng mặt

LG chạy ồn và có mùi điều hòa gây khó chịu
Pana inverter chạy êm dễ chịu và ko có mùi

thợ lắp điều hòa bảo 1 bình ga của loại inverter giá hơn 6 triệu còn bình ga loại thường chỉ có 1 tr 6

đúng là tiền nào của nấy thật

mình ko biết là có thây được loại ga của inverter cho cái LG cũ ở nhà ko nhỉ

vì ga điều hoa có nhiều loại và có mùi khác nhau, ví dụ ga trên xe bus mùi rất khó chịu vì dùng loại rẻ tiền đấy

Nói về đồ công nghệ thì phải sử dụng qua rồi mới phân biệt được sự khác biệt rõ ràng, chứ nghe chém gió trên mạng thì mỗi người nói 1 kiểu, có thể họ cũng có suy nghĩ như mình lúc chưa sử dụng qua sản phẩm inverter đấy
@nh248 '"Em cũng như bác chỉ thích ngửi ga 410 nó dò ra thôi". Ae trên mạng thợ kỹ thuật có, người sử dụng thông thái có, lên đây để trao đổi kinh nghiệm hỗ trợ nhau bác lại phát biểu 1 câu xanh rờn là "chém gió" bác xem lại kiến thức về đh của mình đi rồi hãy đánh giá ng khác nhé
nh248
ĐẠI BÀNG
12 năm
@coofhair
Tôi từng học công nghệ ô tô

giáo viên có nói rằng mùi điều hoà ở trên xe ô tô bus và xe con cũng khác nhau, và nó khác mùi điều hoà ở nhà

bởi vì sử dụng các loại ga để nạp khác nhau nên có mùi, đây là kiến thức được học ở trường.
tao11
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nh248 ông này chẳng hiểu gì về điều hoà rồi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019